รายงานผล Doha Games

(1/10) > >>

MedCadet:
วันแรกผ่านไปสำหรับการแข่งขันยิงปืน แข่งทั้งสิ้นสามรายการ
ยาวอัดลมชาย,หญิง แทรป หญิง และ แทรปชายรอบคัดเลือก ทีมยิงปืนไทยยังเงียบเหงาไม่สามารถคว้าเหรียญรางวัลได้

ปืนยาวอัดลมชาย เทวฤทธิ์ มัจฉาชีพ เจ้าของสถิติโลกในประเภทนี้ยังไม่สามารถเรียกฟอร์มสุดยอดกลับมาได้ ทำได้ดีที่สุดแค่อันดับสิบเจ็ด 587 คะแนน โดยอันดับหนึ่งเป็นนักกีฬาจากจีน ทำคะแนนได้ 598+102.8 เหรียญเงินก็เป็นนักกีฬาจากจีน 594+104.3 และเหรียญทองแดงนักกีฬาจากเกาหลีใต้ 596+101.9 นักกีฬาคนอื่นๆของไทย ได้คะแนนดังนี้ วราวุธ มัจฉาชีพ 585 อันดับ 26 และ ธนภัทร ธนัญไชย 582 อันดับ 30

ปืนยาวอัดลมหญิง ธัญลักษณ์ โชติพิบูลย์ศิลป์ พลาดโอกาสที่จะได้เข้ารอบ Final ไปอย่างน่าเสียดาย โดยทำคะแนนได้เป็นอันดับ 9 ยิงได้ 394 คะแนน โดยเหรียญรางวัลทั้งทอง เงิน ทองแดง จีนเหมาหมด ยิงได้ 398+103.4 , 397+104.0 และ 397+103.4 ส่วนนักกีฬาจากไทยอีกสองคนคือ ภูชยา พูสุวรรณ ยิงได้ 390(97 99 96 98) อันดับ 22 และ ศุภมาส วันแก้ว ยิงได้ 390 (95 99 99 97) อันดับ 24

แทรปหญิง ฉัฐญา กิจเจริญ หรือน้องใบตอง ทำคะแนนได้ดีที่สุดของทีมไทย ได้อันดับที่ แปด ยิงได้ 63 ตัว (19 25 19) โดยเหรียญทองและเหรียญเงินเป็นของประเทศจีนยิงได้ 69+20 และ 63+17 เหรียญทองแดงไต้หวัน 66+14 ซึ่งน้องใบตองยิงรอบแรก คะแนนเท่ากับนักกีฬาที่จะได้เข้ารอบ Final แต่ shoot off แพ้เลยได้ที่ 8 นักกีฬาของไทยอีกสองคนคือ สุภาวรรณ กระแจะจันทศักดิ์ ยิงได้ 55(19 19 17)อันดับที่22 และ นันทภาส วีรไวทยะ ยิงได้ 53(21  18 14) อันดับที่ 24

แทรปชาย รอบคัดเลือกวันแรก ทีมไทย อธิก กิจเจริญ อันดับ 29 ยิงได้ 57 ตัว(20 20 17) ซึ่งอันดับหนึ่งได้แก่อินเดีย และคูเวต ยิงได้ เจ็ดสิบตัว โดยจะต้องยิงอีกสองรอบในวันพรุ่งนี้

ซึ่งในวันพรุ่งนี้นั้น ยิงปืนจะมีแข่งอีกสี่ประเภท คือ แทรปรอบชิง ปืนสั้นอัดลมชาย,หญิง และ ปืนยาวท่านอนชายรอบคัดเลือก ความหวังสูงสุดคงอยู่ที่ประเภทปืนสั้นอัดลมชาย จาก เอ๊กซ์ จักรกฤษณ์ พณิชย์ผาติกรรมที่ล่าสุดแข่งที่สนามแห่งนี้ช่วง Pre-Game ทดสอบสนามเข้าป้ายมาที่หนึ่ง(แต่ตอนนั้นนักกีฬาจากจีนไม่ได้แข่ง) ซึ่งคงจะต้องลุ้นกันเหนื่อยครับ เพราะเห็นชื่อคู่แข่งแล้ว ทีมชาติจีน ส่ง ดาวรุ่งเจ้าของตำแหน่งมือหนึ่งของโลกในประเภทนี้ Pang Wei และ Tan Zongliang เจ้าของสถิติเอเชีย ในประเภทนี้รอบคัดเลือก 590 เต็ม 600 (ยิงได้หลายทีซะด้วย) และสถิติเอเชียในประเภทรวมรอบ Final 691.2 ซึ่งถ้า top form ด้วยกันแล้ว สูสีมากๆ
ส่วนทีมอัดลมหญิง เป็นดาวรุ่งดวงใหม่ล้วนๆ ไม่ว่าจะเป็น ธันยพร พฤกษากร, วันวรินทร์ อยู่สวัสดิ์ และ ชัญญานุช กอบกุลธนไชย สามคนนี้คนที่อายุมากสุด ยังไม่เข้ามหาวิทยาลัยครับ อยู่ม.หก เพิ่งยื่นใบสมัครโครงการช้างเผือกปีนี้ ก็คงเป็นการหาประสบการณ์เพื่ออนาคตต่อไป ยาวท่านอนชาย ทีมไทยประกอบด้วย เทวฤทธิ์ มัจฉาชีพ, คมกฤช ฆ้องนำโชค และ ศุภกรณ์ วิเศษไชย ครับ

ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคน และจะคอยติดตามผลมารายงานให้ชาวเวบอวป.ได้ทราบกัน จนจบการแข่งขันครับผม...

MedCadet:
อันดับโลกล่าสุดของประเภทปืนสั้นอัดลมชาย Pang Wei อันดับสองของโลก Tan Zongliang อันดับสามของโลก และ จักรกฤษณ์ อันดับสี่ของโลก ส่วนมือสามของจีนนั้น เป็น มืออันดับเก้าของโลกครับ ซึ่งเป็นนักกีฬาของเอเชีย สี่คน ที่ติด top ten ในอันดับโลกของ ISSF ครับ

jamin:
รอลุ้นเหมือนกันครับ

นายกระจง:
ขอเป็นกำลังใจให้นักกีฬาทีมชาติไทยครับ

MedCadet:
น้องปูน ชัญญานุช กอบกุลธนชัย เป็นนักกีฬา ปืนสั้นอัดลมหญิงที่อายุน้อยที่สุดของการแข่งขันเอเชี่ยนเกมส์ครับ เพิ่งจะได้เป็นนางสาวมาไม่กี่เดือน... ซึ่งทีมชาติไทยชุดนี้ วันวรินทร์ อายุ 18 ปี ธันยพร อายุ 16 ปี ชัญญานุช อายุ 15 ปี ครับ อนาคตไกลกันทุกคน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป