๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 05:09:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82357 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #210 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 07:43:01 AM »

พระเจ้าเสือ คือพระองค์ใดครับ

เชื่อกันว่าเป็นโอรสลับของพระนารายณ์ที่เกิดจากพระราชธิดาของพระเจ้าเชียงใหม่ ซึ่งในสมัยนั้นถือว่าเป็นลาว   จึงขอให้พระเพทราชาเลี้ยงดูแทน
พระเพทราชาเอง ก็เป็น some body ในสมัยนั้น  เพราะเป็นพี่เขยของพระนารายณ์ และเป็นเจ้ากรมช้าง ซึ่งเป็นตำแหน่งขุนนางระดับบิ๊ก ในสมัยอยุธยา
พระเจ้าเสือเป็นกำลังสำคัญ  ที่ช่วยให้พระเพทราชาขึ้นครองราช  รวมทั้งขับไล่กำลังต่างชาติออกไปจากกรุงศรีอยุธยาและลพบุรีได้สำเร็จ

ปลายรัชกาลของพระเพทราชา ก็พยายามจัดการกับพระเจ้าเสือ  เพื่อไม่ให้เป็นอุปสรรคกับลูกแท้ ๆ ของตัวเอง แต่ก็เสร็จพระเจ้าเสือทุกที  แต่ที่สุดพระเจ้าเสือก็ขึ้นครองราชในราชวงศ์บ้านพลูหลวงของพระเพทราชา  และโอรส 2 พระองค์ของพระเจ้าเสือก็ได้ขึ้นครองราชต่อจากพระองค์  คือพระเจ้าอยู่หัวท้ายสระขึ้นครองราชตามปกติ แต่พระเจ้าอยู่หัวบรมโกศต้องทำสงครามกลางเมืองกับหลานตัวเองที่เป็นโอรสพระเจ้าอยู่หัวท้ายสระ  นานถึง 1 ปี

ที่รุนแรง เป็นเพราะในสมัยพระเพทราชา มีการปฎิรูปการปกครองแบบเล็ก ๆ ที่แบ่งอำนาจระหว่างสมุหกลาโหมกับสมุหนายก   รวมทั้งเพิ่มอัตรากำลังทหารให้กับกรมพระราชวังบวร ฯ   ทำให้พระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ ในขณะที่เป็นกรมพระราชวังบวร ฯ ของพระเจ้าอยู่หัวท้ายสระ  สะสมกำลังทหารไว้ได้เป็นจำนวนมาก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #211 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:03:05 AM »

พระเจ้าเสือนั้นเป็นคนดุ เพราะเป็นคนเก็บกดอย่างที่อ.สุพินท์ว่า
แต่แกมีโชคด้านคบคน เพราะชอบแต่งเป็นสามัญชนออกตระเวณเที่ยว คบหาผู้คนแบบสามัญชน
บ้างก็ขึ้นชกมวยตามหมู่บ้านต่างๆ ซึ่งชนะตลอด แต่มีอยู่คนหนึ่งซึ่งพระองค์ไม่สามารถเอาชนะได้
เลยชักชวนมาอยู่ด้วย ชื่อว่าสิน ต่อมาได้รับสมญาว่าพันท้ายนรสิงห์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #212 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:13:38 AM »

ที่เจ้าเมืองสุพรรณ สู้อย่างกล้าหาญแบบนั้น ผมไม่แปลกใจหรอก ท่านรู้ชะตากรรมตัวเองตั้งแต่แรก จึงพยายามทำให้ดีที่สุด เพื่อความอยู่รอดของไพร่พลและครอบครัว   เพราะวิธีการของพม่า  เขาจะเอาครอบครัวของทหารในกองทัพที่ไม่ใช่พม่าด้วยกัน   เอาไปเก็บไว้ในหมู่บ้านที่เหมือนค่ายกักกัน  มีฟืน ฟาง เชื้อเพลิงสุมเตรียมไว้พร้อม  ยึกยักเมื่อไหร่ ครอบครัวทั้งกองทัพถูกเผาทั้งเป็น

คล้ายๆแบบนี้ แบบเผาทั้งเป็น คุณหญิงจันทร์กับคุณหญิงมุกก็เคยทำกับพม่าตอนศึกถลาง
แต่ทำเพื่อสร้างขวัญและกำลังใจให้กับกำลังพลเมืองถลาง เพราะมีกำลังพลน้อยกว่าพม่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #213 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:57:43 AM »

พระเจ้าเสือนั้นเป็นคนดุ เพราะเป็นคนเก็บกดอย่างที่อ.สุพินท์ว่า
แต่แกมีโชคด้านคบคน เพราะชอบแต่งเป็นสามัญชนออกตระเวณเที่ยว คบหาผู้คนแบบสามัญชน
บ้างก็ขึ้นชกมวยตามหมู่บ้านต่างๆ ซึ่งชนะตลอด แต่มีอยู่คนหนึ่งซึ่งพระองค์ไม่สามารถเอาชนะได้
เลยชักชวนมาอยู่ด้วย ชื่อว่าสิน ต่อมาได้รับสมญาว่าพันท้ายนรสิงห์

ประวัติพระเจ้าเสือมี 2 เวอร์ชั่น
จากบันทึกการสอบสวนเชลยศึกไทยของพม่า ระบุว่าพระเจ้าเสือเป็นกษัตริย์ที่ดี อยู่ในทศพิศราชธรรม
แต่ในพงศวดารของไทยเราเอง  บอกว่าพระเจ้าเสือเป็นคนโหดร้าย มากในกามคุณ
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #214 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:38:33 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #215 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:58:36 AM »

ผมก็ว่าคล้ายฮิตเลอร์ครับ ถามต่อนะครับ เรื่องชาติพันธุ์หากเป็นกลุ่มเดียวกัน ภาษาพูดทำไมต่างกันครับ นอกจากลาวแล้วเขมรนี่ฝังไม่รู้เรื่องเลยครับ
-เรื่องภาษาพูดไม่รู้ซีครับ..แต่ภาษาเขียนนี่มีบางส่วนที่เหมือนกัน 100 % นั่นคือตัวเลขไทย ๑๒๓๔๕๖๗๘๙๐ คนกัมปูเจียว่าเลขไทยที่ไหน นั่นเลขเขมรต่างหาก
-อักขระในศิลาจารึกหลักที่ 1 ผมว่าก็คล้าย ๆ อักษรขอมอยู่นะ คนไทยอ่านไม่ออกสักคน ต้องผู้เชี่ยวชาญฝรั่งเศสถึงได้แกะออกเป็นเรื่องเป็นราว 
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #216 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:25:50 AM »

ผมก็ว่าคล้ายฮิตเลอร์ครับ ถามต่อนะครับ เรื่องชาติพันธุ์หากเป็นกลุ่มเดียวกัน ภาษาพูดทำไมต่างกันครับ นอกจากลาวแล้วเขมรนี่ฝังไม่รู้เรื่องเลยครับ
-เรื่องภาษาพูดไม่รู้ซีครับ..แต่ภาษาเขียนนี่มีบางส่วนที่เหมือนกัน 100 % นั่นคือตัวเลขไทย ๑๒๓๔๕๖๗๘๙๐ คนกัมปูเจียว่าเลขไทยที่ไหน นั่นเลขเขมรต่างหาก
-อักขระในศิลาจารึกหลักที่ 1 ผมว่าก็คล้าย ๆ อักษรขอมอยู่นะ คนไทยอ่านไม่ออกสักคน ต้องผู้เชี่ยวชาญฝรั่งเศสถึงได้แกะออกเป็นเรื่องเป็นราว 

เรื่องเลขเขมร ผมมีเรื่องแปลกใจอยู่  คือเรื่องไทยเอามาจากเขมร ตรงนี้ผมเชื่อว่าเป็นแบบนั้น

แต่เขมรโบราณใช้เลขฐานสิบ  มีตัวเลข 0-9 ครบ และน่าจะมีคำออกเสียงครบทั้ง 9 ตัว   ส่วนเลข 0 ตรงนี้อิมพอร์ตมาจากอาหรับแน่นอน  ทั้งโลกใช้แบบนี้ตรงกันหมด  อาหรับออกเสียงว่าซิป,  ฝรั่ง ซีโร่,  ไทย ศูนย์,  เขมร โซน

แต่เขมรปัจจุบันกลับออกเสียงได้แค่ 1-5 ตัวเลข 6-9 ไม่มีคำอ่านโดยตรง  ต้องออกเสียง 6 ว่า ห้าหนึ่ง (ปรำมวย)  7 ออกเสียงว่า ห้าสอง (ปรำปี)   จึงมีข้อสงสัยว่าเขมรปัจจุบันนี้ อาจจะไม่ใช่เขมรโบราณ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #217 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:51:48 AM »

เรื่องเลขเขมร ผมมีเรื่องแปลกใจอยู่  คือเรื่องไทยเอามาจากเขมร ตรงนี้ผมเชื่อว่าเป็นแบบนั้น
แต่เขมรโบราณใช้เลขฐานสิบ  มีตัวเลข 0-9 ครบ และน่าจะมีคำออกเสียงครบทั้ง 9 ตัว   ส่วนเลข 0 ตรงนี้อิมพอร์ตมาจากอาหรับแน่นอน  ทั้งโลกใช้แบบนี้ตรงกันหมด  อาหรับออกเสียงว่าซิป,  ฝรั่ง ซีโร่,  ไทย ศูนย์,  เขมร โซน แต่เขมรปัจจุบันกลับออกเสียงได้แค่ 1-5 ตัวเลข 6-9 ไม่มีคำอ่านโดยตรง  ต้องออกเสียง 6 ว่า ห้าหนึ่ง (ปรำมวย)  7 ออกเสียงว่า ห้าสอง (ปรำปี)   จึงมีข้อสงสัยว่าเขมรปัจจุบันนี้ อาจจะไม่ใช่เขมรโบราณ
ผมก็เคยได้ยินว่าชนชาติขอมโบราณนั้นสูญพันธุ์ไปหมดแล้วครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #218 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 01:33:37 PM »

แต่เขมรโบราณใช้เลขฐานสิบ  มีตัวเลข 0-9 ครบ และน่าจะมีคำออกเสียงครบทั้ง 9 ตัว   ส่วนเลข 0 ตรงนี้อิมพอร์ตมาจากอาหรับแน่นอน  ทั้งโลกใช้แบบนี้ตรงกันหมด  อาหรับออกเสียงว่าซิป,  ฝรั่ง ซีโร่,  ไทย ศูนย์,  เขมร โซน

แต่เขมรปัจจุบันกลับออกเสียงได้แค่ 1-5 ตัวเลข 6-9 ไม่มีคำอ่านโดยตรง  ต้องออกเสียง 6 ว่า ห้าหนึ่ง (ปรำมวย)  7 ออกเสียงว่า ห้าสอง (ปรำปี)   จึงมีข้อสงสัยว่าเขมรปัจจุบันนี้ อาจจะไม่ใช่เขมรโบราณ
ออกเสียงเหมือนการวางตำแหน่งเลขโรมันเลยครับ ไม่ได้บอกว่าโรมันอ่านแบบนั้นนะครับผมไม่รู้ แต่เขาวางเลขแบบนั้น VI VII

ปล.อ่านกระทู้นี้ได้อะไรเยอะเลยครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #219 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 01:44:45 PM »

เข้ามาหาความรู้ครับ
เรื่องกินข้าวกับมะม่วงบ้านผมก็กินครับ นอกจากมะม่วงแล้วยังกินแตงโม กล้วยน้ำว้าสุก มะละกอ แต่กินแบบเป็นเครื่องเคียง ไม่ใช้กับข้่าวหลัก อาทิ น้ำพริกกะปิ ผัก มะม่วงสุก กินล้างปากระหว่างคำแก้ฝืดคอ หรือผัดกระเพราะ กินกับมะม่วงสุกก็อร่อยครับ ลื่นคอดี แต่ถ้านอกหน้ามะม่วงก็แตงโม หาแตงโมไม่ได้หรือกล้วย มะละกอสุก ก็กินครับ น้ำลายหก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #220 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 02:44:36 PM »

แต่เขมรโบราณใช้เลขฐานสิบ  มีตัวเลข 0-9 ครบ และน่าจะมีคำออกเสียงครบทั้ง 9 ตัว   ส่วนเลข 0 ตรงนี้อิมพอร์ตมาจากอาหรับแน่นอน  ทั้งโลกใช้แบบนี้ตรงกันหมด  อาหรับออกเสียงว่าซิป,  ฝรั่ง ซีโร่,  ไทย ศูนย์,  เขมร โซน แต่เขมรปัจจุบันกลับออกเสียงได้แค่ 1-5 ตัวเลข 6-9 ไม่มีคำอ่านโดยตรง  ต้องออกเสียง 6 ว่า ห้าหนึ่ง (ปรำมวย)  7 ออกเสียงว่า ห้าสอง (ปรำปี)   จึงมีข้อสงสัยว่าเขมรปัจจุบันนี้ อาจจะไม่ใช่เขมรโบราณ
ผมก็เคยได้ยินว่าชนชาติขอมโบราณนั้นสูญพันธุ์ไปหมดแล้วครับ
เคยได้ยินมาว่าคนเขมรก็ไม่รับว่าเขาเป็นขอม
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #221 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 03:51:59 PM »

ออกเสียงเหมือนการวางตำแหน่งเลขโรมันเลยครับ ไม่ได้บอกว่าโรมันอ่านแบบนั้นนะครับผมไม่รู้ แต่เขาวางเลขแบบนั้น VI VII

ปล.อ่านกระทู้นี้ได้อะไรเยอะเลยครับ

ต่างกัน  แบบหน้ามือกับหลังเท้าเลยครับ
ภาษาลาตินมีตัวเลขแค่ 3 ตัว คือ I V X แล้ววางตำแหน่งผสมกันจนได้เป็นเลขฐานสิบ  แต่คำอ่านเขามีครบ  mono, di,  tri,  tetra,  penta,  hexa,  hepta,  octa,  nona,  deca

แต่ภาษาเขมรในปัจจุบัน  ตัวเลขเขามีครบ 10 ตัว แต่มีคำอ่านแค่ 5 ตัว
แล้วพอเป็นหลักสิบ  ตั้งแต่สามสิบ  ก็ตรงกับภาษาไทย  เช่นซามเซป, ซายเซป, ฮาเซป, ฮกเซป,  เจ็ตเซป,  แปตเซป,  เกาเซป  พอถึงร้อย  ก็ออกเสียงว่าโรย เช่น 100 ก็มวยโรย  101=มวยโรยมวย
พัน ออกเสียงว่าปอน,  หมื่นออกเสียงว่าเมิน,  แสนออกเสียงว่า แซน,  ล้าน เป็นเลียน  แต่ร้อยล้านเป็นโกฎ

ในหลักสิบ  เขาออกเสียงหก เจ็ด แปด ได้   แต่หลักหน่วยกลับไม่มีหก เจ็ด ถึงเก้า    6 ออกเสียงว่า ปรำมวย (ห้าหนึ่ง),  7= ปรำปี (ห้าสอง)
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #222 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 04:17:30 PM »

ต่างกัน  แบบหน้ามือกับหลังเท้าเลยครับภาษาลาตินมีตัวเลขแค่ 3 ตัว คือ I V X แล้ววางตำแหน่งผสมกันจนได้เป็นเลขฐานสิบ  แต่คำอ่านเขามีครบ  mono, di,  tri,  tetra,  penta,  hexa,  hepta,  octa,  nona,  deca

แต่ภาษาเขมรในปัจจุบัน  ตัวเลขเขามีครบ 10 ตัว แต่มีคำอ่านแค่ 5 ตัว
แล้วพอเป็นหลักสิบ  ตั้งแต่สามสิบ  ก็ตรงกับภาษาไทย  เช่นซามเซป, ซายเซป, ฮาเซป, ฮกเซป,  เจ็ตเซป,  แปตเซป,  เกาเซป  พอถึงร้อย  ก็ออกเสียงว่าโรย เช่น 100 ก็มวยโรย  101=มวยโรยมวย
พัน ออกเสียงว่าปอน,  หมื่นออกเสียงว่าเมิน,  แสนออกเสียงว่า แซน,  ล้าน เป็นเลียน  แต่ร้อยล้านเป็นโกฎ
ในหลักสิบ  เขาออกเสียงหก เจ็ด แปด ได้   แต่หลักหน่วยกลับไม่มีหก เจ็ด ถึงเก้า    6 ออกเสียงว่า ปรำมวย (ห้าหนึ่ง),  7= ปรำปี (ห้าสอง)
-มีคน(อ.สัจจภูมิ ละออ)ตั้งข้อสังเกตว่าเขมรน่าจะลอกวิธีนับ 30,40,50,60,70,80,90 ,100 , 1,000 10,000 100,000  1,000,000 ไปจากไทย บางอย่างเราลอกเขา อันนี้เขาลอกเรา..เป็นไปได้ไหม ?  
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #223 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 09:48:20 AM »

เรื่องกินข้าวกับมะม่วงบ้านผมก็กินครับ นอกจากมะม่วงแล้วยังกินแตงโม กล้วยน้ำว้าสุก มะละกอ แต่กินแบบเป็นเครื่องเคียง ไม่ใช้กับข้่าวหลัก อาทิ น้ำพริกกะปิ ผัก มะม่วงสุก กินล้างปากระหว่างคำแก้ฝืดคอ หรือผัดกระเพราะ กินกับมะม่วงสุกก็อร่อยครับ ลื่นคอดี แต่ถ้านอกหน้ามะม่วงก็แตงโม หาแตงโมไม่ได้หรือกล้วย มะละกอสุก ก็กินครับ น้ำลายหก

ลองกินข้าวเย็น เปิบมือกับทุเรียนสุกงอมดูครับ บ้านผมนิยมมาก

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 10:14:17 AM »

ลองกินข้าวเย็น เปิบมือกับทุเรียนสุกงอมดูครับ บ้านผมนิยมมาก

ตอนนี้มื้อเช้าของผมเป็น Muesli เติมนมกับผลไม้เช่นแอปเปิลขูด  ฝรั่งขูดเป็นเส้น  ผมว่าพิเรนแล้วนะ  เจอทุเรียนงอมเข้าไปนี้  ไปต่อไม่ไหวเลย
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 37
  พิมพ์