๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 06:41:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันหล่อลื่น(ปืน)ใช้แบบไหน,ยี่ห้ออะไร กันบ้างครับ  (อ่าน 11338 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 06:02:54 AM »

รูปผมไม่ขึ้นครับพี่ boon แต่ก็พอเดาได้ว่าแพงขึ้นเป็นค่าพัฒนาเรื่องบรรจุภัณฑ์
ที่ซื้อยี่ห้อนี้ก็เพาะต้องการขวดนะครับ ถ้าใช้หมดแล้วจะได้เอาขวดใว้ใส่น้ำมันยี้ห้ออื่น

Grin ลงทุนขนาดนั้นเลยหรอพี่ ผมเคยมีขวดหมึกเติมปริ้นท์เตอร์ มีปากขวดแบบนี้เลย มีเป็นสิบ ๆ ขวด พวกคิดว่าผมไม่ใช้เก็บทิ้งไปหมดเลย ตอนนี้ไม่ได้เติมแล้วเลยหาไม่ได้อีก หัวเราะร่าน้ำตาริน

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 08:31:54 AM »

สำหรับผมนั้นน้ำมันหล่อลื่นดีหรือไม่ ผมสังเกตุที่ลำและร่องสไลด์หลังจากยิงแล้วครับ

-ถ้าเครอะดำมากหรือหนืดมากเกินไปแสดงว่าเก็บเศษอะไรต่ออะไรไว้มากไป ไม่น่าจะดี

-ถ้ายิงซัก 50 นัดแล้วแห้งเกือบไม่มีน้ำมันลื่นๆติดอยู่เลยก็ไม่น่าจะดีอีก

สุดท้ายมาลงตัวที่น้ำมันเครื่องครับ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 08:54:35 AM »

เช็ดผิวปืน กลไกทั่วๆไปใช้ BreakFree CLP ครับ  และใช้จารบีเหลว MultiLube T6 หรือ จารบีเหลว SuperLube แต้มกลไกที่เสียดสีมากอย่างเซียร์
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 09:35:42 AM »

Grin ผมใช้ Militec เป็นหลักครับ ซื้อจากสิงห์ทอง ขวดใหญ่ พันกว่าบาท ปีกว่าแล้ว เพิ่งหมดไปไม่ถึง 1 ใน 10 สงสัยคงใช้ได้อีกเป็นสิบปีกว่าจะหมด แต่บางส่วนก็ใช้จารบีเงินยี่ห้อเตารีดบ้าง (หาซื้อไม่ได้นะยี่ห้อนี้ เยาะเย้ย) จารบีที่พี่แก้วให้มาบ้าง (จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร) ลื่นปรื๊ดดดดด Grin

จารบียี่ห้อเตารีดพอรู้จัก  แต่จารบีพี่แก้วนี่ไม่รู้ครับ
ช่วยใช้ Miltec ไหม ?

Grin 555 ต้องถามพี่แก้วแล้วล่ะพี่อ๋อง Grin
 Grin ยังคิดอยู่ว่าซื้อ Miltec มาทำไมขวดใหญ่ เวลาใช้แค่หยด ๆ แล้วเอาคอตตอนบัดป้ายให้ทั่ว เลยใช้ไม่เปลือง Grin

...จารบียี่ห้อ SlideGlide ของ Brian Enos ครับ ลื่นมากจริงๆ เวลาปลดสไลด์ออกจากโครงคว้าแทบไม่ทัน  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2006, 09:42:41 AM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 09:39:10 AM »

รูปผมไม่ขึ้นครับพี่ boon แต่ก็พอเดาได้ว่าแพงขึ้นเป็นค่าพัฒนาเรื่องบรรจุภัณฑ์
ที่ซื้อยี่ห้อนี้ก็เพาะต้องการขวดนะครับ ถ้าใช้หมดแล้วจะได้เอาขวดใว้ใส่น้ำมันยี้ห้ออื่น

Grin ลงทุนขนาดนั้นเลยหรอพี่ ผมเคยมีขวดหมึกเติมปริ้นท์เตอร์ มีปากขวดแบบนี้เลย มีเป็นสิบ ๆ ขวด พวกคิดว่าผมไม่ใช้เก็บทิ้งไปหมดเลย ตอนนี้ไม่ได้เติมแล้วเลยหาไม่ได้อีก หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ผมใช้ขวดยาหยอดตาครับ  ใช้ 3-4 ขวดแบ่งใส่น้ำมันหลายชนิด  ไม่เปลืองพื้นที่  Wink

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 10:25:28 AM »

แล้วจารบีพี่แก้ว คืออะไรครับ ?

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 10:31:51 AM »

จะใช้จารบีหรือน้ำมันอะไรกันก็ตาม.................

จะทาร่องสไลด์หรือกลไกให้ทั่วถึง แนะนำภู่กันเบอร์ 4 หรือ 5 ครับ ใช้สำหรับชุบน้ำมันหรือจารบีทาปืนดีนักแล

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 10:36:01 AM »

Grin ผมใช้ Militec เป็นหลักครับ ซื้อจากสิงห์ทอง ขวดใหญ่ พันกว่าบาท ปีกว่าแล้ว เพิ่งหมดไปไม่ถึง 1 ใน 10 สงสัยคงใช้ได้อีกเป็นสิบปีกว่าจะหมด แต่บางส่วนก็ใช้จารบีเงินยี่ห้อเตารีดบ้าง (หาซื้อไม่ได้นะยี่ห้อนี้ เยาะเย้ย) จารบีที่พี่แก้วให้มาบ้าง (จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร) ลื่นปรื๊ดดดดด Grin

จารบียี่ห้อเตารีดพอรู้จัก  แต่จารบีพี่แก้วนี่ไม่รู้ครับ
ช่วยใช้ Miltec ไหม ?

Grin 555 ต้องถามพี่แก้วแล้วล่ะพี่อ๋อง Grin
 Grin ยังคิดอยู่ว่าซื้อ Miltec มาทำไมขวดใหญ่ เวลาใช้แค่หยด ๆ แล้วเอาคอตตอนบัดป้ายให้ทั่ว เลยใช้ไม่เปลือง Grin

...จารบียี่ห้อ SlideGlide ของ Brian Enos ครับ ลื่นมากจริงๆ เวลาปลดสไลด์ออกจากโครงคว้าแทบไม่ทัน  Grin

ขนาดนั้นเชียว แสดงว่ายิงมากจนหลวม หรือทำหลุดมือครับพี่แก้ว..  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:08:01 AM »

...จารบียี่ห้อ SlideGlide ของ Brian Enos ครับ ลื่นมากจริงๆ เวลาปลดสไลด์ออกจากโครงคว้าแทบไม่ทัน Grin

ขนาดนั้นเชียว แสดงว่ายิงมากจนหลวม หรือทำหลุดมือครับพี่แก้ว..  Grin

...ใช้กับ CZ85 Combat สภาพฟิตเจ๋งๆ ไม่หลวมครับ  Wink

...ตอนนั้นแข่ง IPSC ที่อุดรครับ  เดือนกุมภาแต่อากาศร้อนมากๆ  (จารบีเลยลื่นเป็นพิเศษ)  ระหว่างพักเที่ยงผมถอดปืนทำความสะอาด  ดึงสไลด์ถอยนิดนึงถึงร่องบาก  ปลดคันค้าง  พอปล่อยสไลด์  มันวิ่งพรวดลงบนโต๊ะเลยครับ

...จารบียี่ห้อนี้ผมว่าสมราคาคุยพอสมควร  คือมันเกาะโลหะเหนียวแน่นมากครับ  Cheesy

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:10:17 AM »

มันคือจารบีพิเศษ ผลิตเพื่องานประกอบลูกสูบและแหวนลูกสูบในรถแข่งครับ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:15:59 AM »

มีหลายท่านให้ความเห็นว่าจารบีจะเป็นตัวสะสมเขม่า ไม่เหมาะสำหรับการหล่อลื่น และในคู่มือการบำรุงรักษาของปืนบางยี่ห้อก็ไม่แนะนำให้ใช้จารบี..ผมก็เลยใช้แต่น้ำมันหล่อลื่น
..พี่อ๋อง กับ พี่แก้ว มีคำแนะนำเพิ่มเติมหรือไม่ครับ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 07:42:19 PM »

ล้าง
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 07:43:11 PM »

น้ำมันหล่อลื่น ชนิดพกพา  Grin
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 07:44:36 PM »

น้ำมันหล่อลื่น ชนิดพกพา...ต่อ
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 07:45:48 PM »

จารบี ขาว.......ใส......
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์