๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 12:49:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 73
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาภาพยนต์ และประวัติศาสตร์การสงคราม  (อ่าน 222780 ครั้ง)
ลูกใครหว่า
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 12:39:53 AM »

ชอบที่สุดก็เรื่อง WE WERE SOLDIER (เขียนถูกเปล่าไม่รู้ครับ) ใจสู้ดีครับ ถึงชนะ ทำให้เข้าใจคำว่า รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง ตอนแรกคิดว่าจะรบ แบบธรรมดา แต่กลายเป็นพบกองพันทหารเวียดนามซะงั้น สุดท้ายจับเฉลยได้ เลยประเมินสถานะการณ์ถูก แต่ทหารเวียดนามก็เก่งนะครับ ถ้าไม่ใช่เทคโนโลยีที่เหนือกว่าของสหรัฐ (เรียกเครื่องบินมาทิ้งระเบิดนี่หว่า ใครจะไปสุ้ได้) แต่ชอบพระเอกไม่ยอมทิ้งลูกน้อง

เพื่อนดีมีเพียงหนึงถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ถึงมีเกลือนิดหน่อยด้อยราคา ยังดีกว่ามีน้ำเค็มเต็มทะเล
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 03:42:32 AM »

...ผมกำลังหาซื้อ Band of Brothers แบบสมบูรณ์ๆ มาเก็บไว้ดูครับ  ชอบมากๆ ตั้งแต่ฉายทาง UBC

Grin ของผมได้มาเป็นแผ่นก๊อป แต่ถือว่าสมบูรณ์มากครับพี่แก้ว เป็น DVD9 ภาพเสียงชัดแจ๋ว ข้อเสียอย่างเดียวคือซับไทยแปลค่อนข้างมั่ว หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin

ja yong
สุภาษิตเมืองเหนือ....จื่นใจ๋งู บ่จูใจ๋เขียด..( ถูกใจงู แต่ไม่ถูกใจเขียด )
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 03:49:34 AM »

พี่ๆครับ ใน เพื่อนตาย สหายศึก ปืนที่ผู้พันวินเทอ ใช้ เห็นบอกว่ามีการปรับแต่งจนสามารถ ยิงแบบออโตได้ และนำไปใช้ใน เกาหลี คิดว่าน่าจะแต่งแบบไหนครับ  ทำการปรับแต่งปืนโดยกำลังพลในหน่วย กองร้อย อีซี่ แต่ผมจำซื่อไม่ได้แล้วล่ะครับ เห็นทีต้องกลับไปอ่านอีก เป็นรอบที่ 3 หลงรัก หลงรัก

หากแผ่นดินไม่ฝังกาย จะทุกข์จะสุขเพียงใด น้อมกาย ยิ้มสู้ ฟันฝ่า parachute A85
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 04:12:50 AM »

พี่ๆครับ ใน เพื่อนตาย สหายศึก ปืนที่ผู้พันวินเทอ ใช้ เห็นบอกว่ามีการปรับแต่งจนสามารถ ยิงแบบออโตได้ และนำไปใช้ใน เกาหลี คิดว่าน่าจะแต่งแบบไหนครับ  ทำการปรับแต่งปืนโดยกำลังพลในหน่วย กองร้อย อีซี่ แต่ผมจำซื่อไม่ได้แล้วล่ะครับ เห็นทีต้องกลับไปอ่านอีก เป็นรอบที่ 3 หลงรัก หลงรัก

Grin ในเรื่องผู้พันวินเทอร์ใช้ M1 Garand ครับ ที่ว่าแต่งยิงออโต้คงเป็น M1 Carbine มากกว่าครับ ซึ่งมีผลิตออกมาเป็นรุ่นยิงฟูลออโต้พานท้ายพับได้ตั้งแต่ช่วงท้าย WWII แล้วล่ะครับ Grin

Grin M1 Garand Grin

Grin M1 Carbine Grin

เยาะเย้ย อุ้ย! ไม่ใช่ อันนี้มันอาม่าของผม เยาะเย้ย

กระบอกนี้ครับ รุ่นยิงเซมิออโต้ เยาะเย้ย
กระบอกล่างเป็นรุ่นยิงฟูลออโต้ (M1A1 Carbine) ครับ Grin

Grin หรือจะหมายถึงรุ่นนี้ Ruger Mini14 Grin

Grin หรือรุ่นนี้ Springfield-Armory M1A SocomII (กึ่งออโต้) Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 08:15:25 AM »

ปืน M1 Carbine ยิง semi-auto พัฒนามาเป็น M2 , M3 ยิงแบบ semi-auto และ full-auto    ที่จริงแล้วปืน  M1,2,3 Carbine , M14 , Mini14 ก็ลอกแบบมาจาก M1 Garand นั่นแหละครับ
pantyboy
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 10:35:41 AM »

ผมชอบเรื่องนี้ครับ ชื่อไทยว่า แผนจารกรรม มิก31

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 11:23:11 AM »

ต้องเรื่องนี้ซิครับ...
รับรอง...พี่ coda น้ำหมากกระจาย...คริ คริ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 11:34:33 AM »

รับรอง...พี่ coda น้ำหมากกระจาย...คริ คริ

...ผมไม่ได้กินหมาก

...เบาๆ หน่อย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 12:03:34 PM »

...เบา ๆ หน่อย

คริ คริ.....พี่ coda เคยดูม่ะครับ...ป้อมปืน นาวาโรน.....

ก่อนผมเกิดอีกง่ะครับ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 12:11:17 PM »

...เบา ๆ หน่อย

คริ คริ.....พี่ coda เคยดูม่ะครับ...ป้อมปืน นาวาโรน.....

ก่อนผมเกิดอีกง่ะครับ

Grin ผมมีเป็นม้วนวีดีโอครับ ยังอยากจะเอามาถ่ายลง DVD แต่หาเครื่องวีดีโอไม่ได้ ที่บ้านพังหมดแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 12:12:02 PM »

Grin Grin Grin Grin   

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 01:26:43 PM »

อ่านแล้วขอเปิดประเด็น ภาพยนตร์สงครามในเอเชียบ้าง

เท กึก กี
"เลือด เนื้อเพื่อฝัน วันสิ้นสงคราม"
ดูที่บ้านท่านตูรุส (ถ้าจำไม่ผิด)
หนังดี ออกดราม่า ความโหดร้ายของสงครามที่นำเสนอผ่านสองพี่น้อง....ืที่ถูกเกณฑ์

เรื่องนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันว่า เค้าละเอียดในการหาของประกอบฉากแค่ไหน....(ไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆ)
แต่เนื้อหาภาพยนตร์ รวมถึงอารมณ์ของตัวละครโดดเด่นมาก......

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 21, 2006, 06:31:06 PM »

Grin ในเรื่องผู้พันวินเทอร์ใช้ M1 Garand ครับ ที่ว่าแต่งยิงออโต้คงเป็น M1 Carbine มากกว่าครับ ซึ่งมีผลิตออกมาเป็นรุ่นยิงฟูลออโต้พานท้ายพับได้ตั้งแต่ช่วงท้าย WWII แล้วล่ะครับ Grin

Grin M1 Garand Grin

Grin M1 Carbine Grin

เยาะเย้ย อุ้ย! ไม่ใช่ อันนี้มันอาม่าของผม เยาะเย้ย

กระบอกนี้ครับ รุ่นยิงเซมิออโต้ เยาะเย้ย
กระบอกล่างเป็นรุ่นยิงฟูลออโต้ (M1A1 Carbine) ครับ Grin

Grin หรือจะหมายถึงรุ่นนี้ Ruger Mini14 Grin

Grin หรือรุ่นนี้ Springfield-Armory M1A SocomII (กึ่งออโต้) Grin

รุ่นนี้...M1 เฉย ๆ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2006, 06:33:55 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 22, 2006, 03:51:10 AM »

Grin ท่าน 51 หาภาพมากจากไหนนี่ Grin

white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 22, 2006, 01:46:46 PM »

มีท่านใดได้ดู้เรื่องนี้บ้างครับ เรื่อง BAT21 เป็นหนังเก่าประมาณ16-17ปีได้แล้ว นำแสดงโดย ยีนส์ แฮ๊คแมน กับ มอร์แกน ฟรีแมน ครับ(ถ้าจำไม่ผิด) รู้สึกว่าจะสร้างจากพื้นฐานเรื่องจริงของการช่วยเหลือนักบินอเมริกันที่เครื่องบินถูกยิงตกในสมัยสงครามเวียดนาม เนื้อเรื่องก็ว่าด้วยการตามช่วยเหลือนักบินอเมริกันของนักบินนี่แหละครับ โดยนักบินต้องเดินทางไปยังจุดนัดหมาย ระหว่างทางก็คอยหลบหลีกพวกเวียดกงไปด้วย คำว่าBAT21มาจากรหัสนักบินหรือรหัสของการช่วยเหลือนี่แหละครับ หนังเรื่องนี้เป็นหนังในความทรงจำครับ เพราะนานมากแล้วตอนนั้นไปดูที่โรงหนังเฉลิมกรุง รายละเอียดจำไม่ค่อยได้แล้ว จำได้แต่ว่าสนุกดี ท่านใดเห็นก๊อปปี้หนังเรื่องนี้แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ถ้ามีจะได้ไปซื้อมาเก็บไว้ อยากได้มานานแล้วแต่หาไม่ได้ครับ

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 73
  พิมพ์