๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 06:48:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเมืองกับการยึดปืน  (อ่าน 6758 ครั้ง)
Nit-ninja-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 09:36:51 PM »

ผมไม่ยอมแน่ๆ..ครับ   เป็นตายยังไงก็ไม่ยอม....มายึดปืนผมได้ไง  กว่าผมจะเก็บเงินซื้อมาได้แต่ละกระบอก
ใช้เวลาเป็นปี  ขอ ป.3 ก็ยาก  มายึดปืนของชาวบ้าน อีกหน่อยชาวบ้านคงต้องใช้หนังกะติ๊กป้องกันตัวล่ะมั้ง.......บ้าจริง...

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 01:00:29 AM »

สรุปแล้วมีใครโดนยึดหรือยัง

ถ้าไม่มีพลังเงียบออกมาต่อต้านเสียก่อน  ป่านนี้พวกเราคงลงแดงเรื่องการซื้อปืนกันหลายคนครับ

...จริงครับ  อีกเหตุผลหนึ่งที่ยังไม่มีการดำเนินการตามนโยบายบ้าบอนี้  ก็เนื่องมาจากเหตุการณ์รนแรงใน 3 จชต.

ว่าไปแล้ว ถ้าไม่มีนโยบายยึดปืนจากประชาชน ผมก็คงได้รู้จักตัวจริงพี่แก้วช้ากว่านี้ครับ...Cheesy
Thermal
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 01:18:41 AM »

คงเป็นแค่ นโยยบายครับ ไว้ให้ออกกฏหมายออกมาก่อนค่อยว่ากัน ความคิดส่วนตัวผมนั้นไม่เชื่อว่าจะยึดประชาชนครับ
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 11:20:49 AM »

ถ้าสามารถทำให้้อาชญากรรม โจรผู้ร้ายหมดไปจากบ้านเมืองแล้ว..จะยึดผมก็ไม่ว่าครับ

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:13:48 PM »

คงเป็นแค่ นโยยบายครับ ไว้ให้ออกกฏหมายออกมาก่อนค่อยว่ากัน ความคิดส่วนตัวผมนั้นไม่เชื่อว่าจะยึดประชาชนครับ

แสดงว่าตกข่าวช่วงนั้นไปแน่ ๆ ครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:34:45 PM »

ถ้าสามารถทำให้้อาชญากรรม โจรผู้ร้ายหมดไปจากบ้านเมืองแล้ว..จะยึดผมก็ไม่ว่าครับ

...ฟังดูดี  แต่ใครสามารถรับประกันได้ว่าจะไม่มีอาชญากรรมได้ ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง และตลอดไป  โดยเฉพาะอย่างยิ่งประชาชนอย่างเราจะทำอย่างไร  กับผู้ใช้อำนาจรัฐที่มีความคิดและพฤติกรรมเสมือนอาชญากร (ในประวัติศาสตร์โลก  ปรากฏมาแล้วว่าบางครั้งยิ่งกว่าอาชญากร)

...สิทธิในการมีและใช้อาวุธปืนไม่ได้มีเหตุผลเพื่อป้องกันตนจากโจรผู้ร้ายเพียงอย่างเดียว  ยังมีเหตุผลอื่นๆ อีกมากครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:36:41 PM »

การยึดอาวุธจากประชาชน เป็นความจำเป็นต้นๆในการปกครองอาณานิคม
ที่เห็นได้ชัดเจนจากประวัติศาสตร์ของทุกประเทศที่ถูกยึดครอง ที่ผู้ยึดครองต้องเก็บอาวุธ ป้องกันการต่อต้าน

มาจนถึงช่วงเวลาหนึ่งพรรคหนึ่งรัฐบาลหนึ่ง ที่มีแนวนโยบายยึดอาวุธ จนถึงขั้นออกแผน ๕ ปี เพื่อดำเนินการ
.....เป้าประสงค์แท้จริงเป็นอย่างไร  Huh
พรรคไหน...ใครหยิบ...นโยบายแบบนี้มาปัดฝุ่น .... ก็ให้ระวังจับตาให้ดี

ประเทศไทยเป็นเอกราชไม่เคยตกเป็นอาณานิคม
แม้สมัยสมบูรณาญาสิทธิราช พระมหากษัตริย์ก็มิได้ยึดอาวุธประชาราษฎร์

Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2007, 01:38:01 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:42:25 PM »

...ขอปรึกษาท่านที่มี "แผน 5 ปี" เอามาลงให้อ่านกันดีไหมครับ  Huh

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:52:28 PM »

[/q

...ฟังดูดี  แต่ใครสามารถรับประกันได้ว่าจะไม่มีอาชญากรรมได้ ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง และตลอดไป  โดยเฉพาะอย่างยิ่งประชาชนอย่างเราจะทำอย่างไร  กับผู้ใช้อำนาจรัฐที่มีความคิดและพฤติกรรมเสมือนอาชญากร (ในประวัติศาสตร์โลก  ปรากฏมาแล้วว่าบางครั้งยิ่งกว่าอาชญากร)

...สิทธิในการมีและใช้อาวุธปืนไม่ได้มีเหตุผลเพื่อป้องกันตนจากโจรผู้ร้ายเพียงอย่างเดียว  ยังมีเหตุผลอื่นๆ อีกมากครับ

ผมไม่ทราบว่าเหตุผลอืี่นๆของท่านคืออะไร...แต่สำหรับผมปืนมีไว้เพื่อป้องกันภัยที่จะเกิดขึ้นกับตัวเองและคนรอบข้าง..

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:56:28 PM »

พรรคไหนมีนโยบายยึดปืนประชาชน  พรรคนั้นคงไม่ได้รับเลือกให้เป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร และคงไม่ได้เป็นรัฐบาลแน่นอน 100%  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย งอน งอน งอน
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 01:05:09 PM »

ผมไม่ทราบว่าเหตุผลอืี่นๆของท่านคืออะไร...แต่สำหรับผมปืนมีไว้เพื่อป้องกันภัยที่จะเกิดขึ้นกับตัวเองและคนรอบข้าง..

...เรื่องป้องกันตัวอย่างที่คุณ SaSa กล่าวก็ถูกต้องครับ  เหตุผลอื่นๆ ที่ผมกล่าวถึงในตอนท้าย  ที่ง่ายๆ ก็เช่น เพื่อการกีฬา  อีกเหตุผลหนึ่งเป็นไปตามที่ผมกล่าวถึงผู้ใช้อำนาจรัฐที่เป็นอาชญากร (เผด็จการ) ที่ต้องการปลดอาวุธประชาชน  เพื่อความมีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดอย่างแท้จริง  ซึ่งในประวัติศาสตร์โลกก็เคยมีมาแล้ว  ผมไม่ยอมให้ปลดอาวุธผม  เพราะผมต้องการป้องกันตัวจากรัฐเผด็จการ (ซึ่งที่จริงก็คือ "ป้องกันภัยที่จะเกิดขึ้นกับตัวเองและคนรอบข้าง" อย่างที่คุณ SaSA บอก)  หากจะมีในอนาคต  ซึ่งไม่มีใครสามารถรับประกันได้ว่าจะไม่มีรัฐแบบนั้น

...หวังว่าจะชัดเจนขึ้นนะครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2007, 01:08:27 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

SaSa
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 01:15:45 PM »

ขอขอบคุณ..คุณcoda..ที่อธิบายให้เข้าใจถึงประวัติศาสตร์

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 05:09:42 PM »

สั้นหนึ่ง ยาว หนึ่ง และไม่ให้ซื้อลูกซอง ออโต และปืนไรเฟิล เป็นของรัฐบาลใครเอย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 05:42:20 PM »

...ขอปรึกษาท่านที่มี "แผน 5 ปี" เอามาลงให้อ่านกันดีไหมครับ  Huh

ha ha ความลับ....รึเปล่าครับ
หยิบจากลิ้นชักมาปัดฝุ่นแค่นี้ก่อนก็แล้วกัน

แต่จะว่าเก็บแผนไว้ก็ไม่เชิง .... เพราะบางหัวข้อก็มีการดำเนินการอยู่  Cool

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2007, 05:46:33 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 06:14:43 PM »

แสดงว่าตกข่าวช่วงนั้นไปแน่ ๆ ครับ

Smiley อ่านกันอีกรอบครับ ก๊อบปี้เก็บไว้สอนลูกหลาน ว่าใครทำอะไรไว้กับเรา เจ็บแล้วต้องจำ.....

แผนการยึดปืน 5 ปี สรุปทั้งแผน

- นายวันมูหะมัดนอร์ มะทา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ได้อนุมัติแผนการดำเนินงานตามนโยบายการควบคุมอาวุธปืน ฯ ระยะเวลา 5 ปี (ต.ค.46 ถึง ก.ย.51) ซึ่งมีชื่อย่อว่า “แผนควบคุมอาวุธปืน” โดย นายสุจริต ปัจฉิมนันท์ อธิบดีกรมการปกครอง เป็นหน่วยงานเจ้าของโครงการ เป็นแผนที่ตอบสนองนโยบายที่จะกำจัดอาวุธปืนนอกกฎหมาย และจะควบคุมการมีและใช้อาวุธปืนส่วนบุคคลเพื่อนำไปสู่การไม่อนุญาตให้ประชาช นมีไว้ในครอบครอง หรือพกพาอาวุธปืน รวมทั้งการห้ามจำหน่ายอาวุธปืนเครื่องกระสุนปืนอย่างเด็ดขาด

- การปราบปรามอาวุธปืนสงครามและอาวุธปืนนอกกฎหมาย จะประกอบด้วย 3 มาตรการ ประกอบด้วยการเปิดโอกาสให้ประชาชนนำอาวุธปืนนอกกฎหมายมามอบให้กับทางราชการภ ายในระยะเวลาที่ได้กำหนดไว้ โดยเมื่อพ้นกำหนดแล้วก็จะระดมกำลังกวาดล้างอย่างจริงจัง และการเพิ่มโทษในกฎหมาย

- การควบคุมอาวุธปืนส่วนบุคคล ประกอบด้วยการทะเบียนฐานข้อมูลคอมพิวเตอร์เชื่อมโยงกันทั่วประเทศ และการเปลี่ยนแปลงรูปแบบใบ ป.4 ให้เป็นแบบเล่มคล้ายสมุดธนาคาร หรือสำเนาทะเบียนบ้านแบบใหม่ และจะต้องต่อใบอนุญาตกันใหม่ทุก ๆ 1-3 ปี โดยนายทะเบียนมีอำนาจงดต่อใบอนุญาตได้เมื่อพบว่าผู้ได้รับใบอนุญาตมีพฤติการ ณ์ไม่เหมาะสม และภายใน 5 ปีก็จะงดการอนุญาตให้กับผู้ขออนุญาตรายใหม่ ส่วนผู้ที่มีอยู่แล้วจะต้องเปลี่ยนใบอนุญาตเป็นการมีไว้เพื่อเก็บ โดยจะต้องทำให้อาวุธปืนใช้งานไม่ได้ ทั้งนี้มีข้อยกเว้นเฉพาะการเพื่อการกีฬา หรือการใช้อาวุธปืนสำหรับธุรกิจด้านด้านให้บริการรักษาความปลอดภัยทางการเงิน

- การจำกัดการพกพาอาวุธปืน ประกอบด้วย 2 ขั้นตอน โดยในระยะแรกจะออกคำสั่งจำกัดการออกใบอนุญาตพกพาอาวุธปืน โดยกำหนดให้ต้องได้รับอนุญาตจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยเป็นราย ๆ ไป ในลักษณะเดียวกับคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ 235/2546 ลงวันที่ 29 พฤษภาคม 2546 โดยจะออกคำสั่งในลักษณะนี้ออกมาเป็นคราว ๆ และในขั้นตอนที่สองจะแก้ไข พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ จากเดิมที่ประชาชนสามารถพาอาวุธปืนออกจากบ้านได้ในกรณีที่มีเหตุจำเป็นเร่งด ่วน เป็นการห้ามนำอาวุธปืนออกมาจากบ้านโดยเด็ดขาด ในทุกกรณี

- การควบคุมอาวุธปืนของส่วนราชการ ประกอบด้วยการห้ามการนำเข้าอาวุธปืนเพื่อเป็นสวัสดิการเจ้าหน้าที่ของรัฐ นโยบายควบคุมอาวุธปืนจะมีผลต่อประชาชนทั่วไป กับเจ้าหน้าที่ของรัฐเท่าเทียมกัน เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้มีหน้าที่รักษาความมั่นคง และรักษาความสงบเรียบร้อย จะต้องถูกยึดปืนส่วนตัวและใช้อาวุธปืนของทางราชการเท่านั้น โดยจะต้องทำการเบิกจ่ายจากหน่วยงานต้นสังกัดในลักษณะของการยืมไปใช้ในการปฏิ บัติหน้าที่ และต้องส่งอาวุธปืนคืนเมื่อพ้นจากตำแหน่ง

- การจำกัดการพกพาอาวุธปืน ของเจ้าหน้าที่ของรัฐ ในปัจจุบันเจ้าหน้าที่ของรัฐพกพาอาวุธปืนโดยเปิดเผย อาจเป็นที่หวาดเสียวแก่ประชาชน ซึ่งเป็นวิธีการพกพาอาวุธปืนที่ไม่ถูกต้อง ดังนั้นจะต้องแก้ไขพฤติกรรมการพกพาอาวุธปืนของเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีหน้าท ี่รักษาความมั่นคง และรักษาความสงบเรียบร้อย ซึ่งหมายถึงทหารและตำรวจ ให้ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการพกพาอาวุธปืนให้เหมาะสมโดยพกพาให้มิดชิด ซึ่งจะเป็นการสร้างวัฒนธรรมที่ถูกต้องต่อไป

- การควบคุมปัจจัยที่ก่อให้เกิดการแพร่กระจายอาวุธปืน ประกอบด้วยการควบคุมร้านค้าอาวุธปืนให้ทำบัญชีรายละเอียดอาวุธปืน กระสุนปืนให้ตรงตามความจริง ห้ามการนำเข้าเครื่องกระสุนปืนเพื่อการค้า โดยยึดถือหลักการที่ว่าถ้าหากไม่มีเครื่องกระสุนปืนจำหน่าย อาวุธปืนก็จะหมดความหมาย และจะต้องควบคุมการแพร่กระจายกระสุนปืนจากสนามยิงปืนอีกด้วย

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์