๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 02:27:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EOS 5D ตัวใหม่ออกแล้วครับ  (อ่าน 28440 ครั้ง)
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 05:48:43 PM »

Link เวบไซต์พิเศษของแคนนอนที่ญี่ปุ่น
http://cweb.canon.jp/camera/eosd/5dmk2/index.html

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 05:48:53 PM »

Wink สวยจัง น่ากด SHUTTER จริง ๆ แต่คงไม่มีบุญ  Wink

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 06:12:56 PM »

ผมใช้ MAC เท่ครับ  Grin แต่ยังไม่เคยเปิด RAW แบบโตๆ ขอลองดู เพราะปกติผ่าน Nikon NX ขอเทียบกับ Aperture หน่อยว่าถ้าเยอะแล้วเอาอยู่หรือเปล่า เพราะผมไม่ถนัดทำไฟล์ยกเว้นย่อ กับ unsharp marsk

ไฟล์ขนาด 13MB พันกว่ารูปต่อโปรเจ็ค Pperture รันสบายครับ ใช้กับ MacBook Pro C2Duo 2.4 Ram 4G ถ้าเป็น Mac pro น่าจะสบายกว่านี้อีกเยอะ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 09:29:57 PM »

ผมใช้ MAC เท่ครับ  Grin แต่ยังไม่เคยเปิด RAW แบบโตๆ ขอลองดู เพราะปกติผ่าน Nikon NX ขอเทียบกับ Aperture หน่อยว่าถ้าเยอะแล้วเอาอยู่หรือเปล่า เพราะผมไม่ถนัดทำไฟล์ยกเว้นย่อ กับ unsharp marsk

ไฟล์ขนาด 13MB พันกว่ารูปต่อโปรเจ็ค Pperture รันสบายครับ ใช้กับ MacBook Pro C2Duo 2.4 Ram 4G ถ้าเป็น Mac pro น่าจะสบายกว่านี้อีกเยอะ Grin

ถ้าอย่างนั้น MAC เท่ของผมคงลำบากครับ เพราะเป็น AMD 3000+  single core  ram 1 G  Grin ไม่ต้องหาในเว็บแอปเปิ้ลนะครับสเป็คแบบผม หาไม่เจอแน่นอน  Grin Grin ที่ผมพิมพ์อยู่ตอนนี้ก็บนเครื่องนี้แหละครับ Mac Pro แบบ AMD

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 11:26:44 AM »

อ่านดูสเปกแล้วน่าสนใจเป็นเจ้าของกันหรือยังครับท่านๆทั้งหลาย

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 12:23:50 PM »

อ่านดูสเปกแล้วน่าสนใจเป็นเจ้าของกันหรือยังครับท่านๆทั้งหลาย

...ตามข่าวว่าเดือนพฤศจิกายนจะเรื่มวางตลาดครับ  กว่าจะเข้ามาเมืองไทยคงหลังจากนั้นอีกระยะ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 01:03:37 PM »

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7019081/O7019081.html
อ่านเจอในเว็บพันทิพย์ครับ
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 02:14:55 PM »

ขอบคุณครับ ราคาเท่าไหร่เหรอครับ  รออยู่เลยตัวนี้  . . .  รอซื้อหนังสือมาอ่านทดสอบน่ะครับ อิอิ   Grin

...ในเว็บ dpreview เปิดราคาที่  US: $ 2,699 ครับ  ออกมาจริงๆ เดือนพฤศจิกา ในเมืองไทยนน่าจะ 8 แก่ๆ
http://www.dpreview.com/news/0809/08091705canon_5dmarkII.asp

...หลังคลอดสัก 6 เดือน ให้หนอนแก้ bug และลดราคาลงมาสักประมาณหนึ่ง  ค่อยคิดอีกทีครับ ตอนนี้หยอดกระปุกไปก่อน  คิก คิก

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7019081/O7019081.html

สำหรับท่านที่สนใจ ผมเห็นด้วยตามที่พี่แก้วกล่าวมาครับ ยิ่งไปอ่านตามลิ้งค์ที่คุณ Boatski ให้มา (ขอบคุณครับ) เห็นเซียนวิจารณ์แล้วเลยคิดว่า อาจจะเกิดอาการปล่อยกั๊กกันแล้วหรือเปล่า คือ ไม่กั๊กแล้ว ทำได้เต็มที่แค่ไหนก็ปล่อยออกมาโกยเงินก่อน ก็เห็น NIKON ปล่อยเอาๆแล้วไงครับ  เวลากั๊กไว้ ก็โดนเหน็บ  พอปล่อยกั๊ก ก็ยังโดนว่าอีก ฮ่าๆๆ

แต่ก็อย่างที่ผมเชื่อคือ ดูตัวเองดีกว่าครับ ว่าพอใจ มีความสุขกับภาพที่ได้ขนาดไหน เทียบกับเงินที่จ่ายออกไป  ถ้าสนุกกับการจับผิดก็คงอึดอัดหน่อย  ถ้าสนุกสุขใจไปกับการถ่ายภาพต่างๆแล้วเปิดดูกันเอง  อวดเพื่อนฝูงบ้าง  แบบดูกันทั้งภาพ  อิ่มเอิบไปกับความทรงจำที่ผ่านมาในภาพ ดูเพื่อปรับปรุงพัฒนาการจัดองค์ประกอบภาพ ฯลฯ ผมว่า 400D ก็ยังรับใช้พวกเราได้ดีอยู่  ฝีมือสำคัญกว่าครับ  !!! เวลาคลั่งของรุ่นใหม่ คันๆอยากซื้อ ผมจะคอยกระตุกขาตัวเองด้วยแนวความคิดคล้ายๆกระทู้ที่น้องโอเอามาเผยแพร่  คือ " พอดีเพื่อนที่เวบกล้องเค้าไปอ่านเจอมา...โดนใจเลยค่ะ "

ผมชอบคอลัมน์ INTERVIEW ในหนังสือ  FOTOINFO ฉบับเดือนกันยายน 2551 มากเลยครับ  เป็นการสัมภาษณ์คุณ วินัย ดิษฐจร ซึ่งเป็น Photojournalist (ช่างภาพสายการถ่ายภาพข่าว) ระดับสากลเลยทีเดียว ผ่านการทำงานกับ Bangkok Post, AP, EPA มาแล้ว ปัจจุบันเป็นช่างภาพอิสระให้กับกลุ่ม Greenpeace เคยได้รางวัลจาก FCCT Foreign Correspondents' Club of Thailand หรือ สมาคมผู้สื่อข่าวต่างประเทศ

เพื่อนๆทราบมั๊ยครับ คุณวินัยใช้กล้องอะไร  เป็น CANON DSLR ครับ  ลองเดาดูครับ  อย่าเพิ่งเหลือบลงมาดูคำตอบนะครับ

.....

.....

.....

.....

.....

.....

.....

โปรฯอย่างคุณวินัยใช้ EOS 20D ครับ !!!  พิมพ์ไม่ผิดครับ  20D  8.2 M Pixels จริงๆครับ แกมี 2 ตัว กับ CANON G9 อีกตัว

เลนส์หรือครับ  มีเลนส์ L ตัวเดียวคือ 70-200 mm. F/ 4 L แล้วก็มีเลนส์ EFS อีก 2 ตัว ( 17-85 mm. กับ 18-55 mm. ) แค่นี้เองครับ !!!

แรกเริ่มเดิมทีคุณวินัยขัดสนมาก เริ่มจากการเป็นกระเป๋ารถเมล์ครับ จบ ม. 3 ก็ต้องออกมาเป็นกระเป๋ารถเมล์ เป็นอยู่ 8 ปี  จากนั้นก็ไปเป็นทหารอาสา  เรียนสุโขทัยธรรมาธิราช อ่าน ศึกษาหนังสือด้านนิเทศศาสตร์ ภาพนิ่ง ภาพยนต์จากห้องสมุด  ได้แรงบันดาลใจจากภาพยนต์เรื่อง   " Killing Field " ( John Malkovich แสดงเป็นช่างภาพข่าว ) ทำงานเป็นกรรมกรล้างเครื่องจักร ในโรงงานแถวบ้าน เพื่อที่จะได้เดินกลับมากินข้าวเที่ยงที่บ้าน  เก็บเงินซื้อกล้องมือสอง จะเอา NIKON FM2 ก็แพงเกินไป เลยได้ Pentax K1000 เก่าๆมาตัวนึง

ที่เด็ดมากคือ ได้กล้องมาแล้วก็ยังไม่มีตังค์ซื้อฟิล์ม คุณวินัยฝึกถ่ายภาพด้วยกล้องเปล่าไม่มีฟิล์ม 

" ... ตอนช่วงเดือนแรกไม่มีเงินเราก็ไปถ่ายรูปแบบไม่มีฟิล์มไปก่อน อาศัยเดินถ่ายวิวและชีวิตผู้คนตามถนน แต่ผมก็วัดแสงแบบจริงจังเหมือนมีฟิล์มเลยนะ หลังจากนั้นผมต้องเก็บเงินอีกเกือบสองเดือนเพื่อซื้อฟิล์มและเป็นค่าล้างอัด .... "

นับถือๆ  ข้าน้อยขอคารวะหนึ่งจอก !!!

ว่าแล้วผมก็เริ่มเก็บตังค์ซื้อ 5D Mark II เลย อ้าวววว ! เป็นงั้นไป  ฮ่าๆๆ  ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2008, 04:31:04 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 03:26:54 PM »

ขอบคุณครับ ราคาเท่าไหร่เหรอครับ  รออยู่เลยตัวนี้  . . .  รอซื้อหนังสือมาอ่านทดสอบน่ะครับ อิอิ   Grin

...ในเว็บ dpreview เปิดราคาที่  US: $ 2,699 ครับ  ออกมาจริงๆ เดือนพฤศจิกา ในเมืองไทยนน่าจะ 8 แก่ๆ
http://www.dpreview.com/news/0809/08091705canon_5dmarkII.asp

...หลังคลอดสัก 6 เดือน ให้หนอนแก้ bug และลดราคาลงมาสักประมาณหนึ่ง  ค่อยคิดอีกทีครับ ตอนนี้หยอดกระปุกไปก่อน  คิก คิก

สำหรับท่านที่สนใจ ผมเห็นด้วยตามที่พี่แก้วกล่าวมาครับ ยิ่งไปอ่านตามลิ้งค์ที่คุณ Boatski ให้มา (ขอบคุณครับ) เห็นเซียนวิจารณ์แล้วเลยคิดว่า อาจจะเกิดอาการปล่อยกั๊กกันแล้วหรือเปล่า คือ ไม่กั๊กแล้ว ทำได้เต็มที่แค่ไหนก็ปล่อยออกมาโกยเงินก่อน ก็เห็น NIKON ปล่อยเอาๆแล้วไงครับ  เวลากั๊กไว้ ก็โดนเหน็บ  พอปล่อยกั๊ก ก็ยังโดนว่าอีก ฮ่าๆๆ

แต่ก็อย่างที่ผมเชื่อคือ ดูตัวเองดีกว่าครับ ว่าพอใจ มีความสุขกับภาพที่ได้ขนาดไหน เทียบกับเงินที่จ่ายออกไป  ถ้าสนุกกับการจับผิดก็คงอึดอัดหน่อย  ถ้าสนุกสุขใจไปกับการถ่ายภาพต่างๆแล้วเปิดดูกันเอง  อวดเพื่อนฝูงบ้าง  แบบดูกันทั้งภาพ อิ่มเอิบไปกับความทรงจำที่ผ่านมาในภาพ ดูเพื่อปรับปรุงพัฒนาการจัดองค์ประกอบภาพ ฯลฯ ผมว่า 400D ก็ยังรับใช้พวกเราได้ดีอยู่  ฝีมือสำคัญกว่าครับ  !!! เวลาคลั่งของรุ่นใหม่ คันๆอยากซื้อ ผมจะคอยกระตุกขาตัวเองด้วยแนวความคิดคล้ายๆกระทู้ที่น้องโอเอามาเผยแพร่  คือ " พอดีเพื่อนที่เวบกล้องเค้าไปอ่านเจอมา...โดนใจเลยค่ะ "

ผมชอบคอลัมน์ INTERVIEW FOTOINFO ฉบับเดือนกันยายน 2551 มากเลยครับ  เป็นการสัมภาษณ์คุณ วินัย ดิษฐจร ซึ่งเป็น Photojournalist (ช่างภาพสายการถ่ายภาพข่าว) ระดับสากลเลยทีเดียว ผ่านการทำงานกับ Bangkok Post, AP, EPA มาแล้ว ปัจจุบันเป็นช่างภาพอิสระให้กับกลุ่ม Greenpeace เคยได้รางวัลจาก FCCT Foreign Correspondents' Club of Thailand หรือ สมาคมผู้สื่อข่าวต่างประเทศ

เพื่อนๆทราบมั๊ยครับ คุณวินัยใช้กล้องอะไร  เป็น CANON DSLR ครับ  ลองเดาดูครับ  อย่าเพิ่งเหลือบลงมาดูคำตอบนะครับ

.....

.....

.....

.....

.....

.....

.....

โปรฯอย่างคุณวินัยใช้ EOS 20D ครับ !!!  พิมพ์ไม่ผิดครับ  20D  8.2 M Pixels จริงๆครับ แกมี 2 ตัว กับ CANON G9 อีกตัว

เลนส์หรือครับ  มีเลนส์ L ตัวเดียวคือ 70-200 mm. F/ 4 L แล้วก็มีเลนส์ EFS อีก 2 ตัว ( 17-85 mm. กับ 18-55 mm. ) แค่นี้เองครับ !!!

แรกเริ่มเดิมทีคุณวินัยขัดสนมาก เริ่มจากการเป็นกระเป๋ารถเมล์ครับ จบ ม. 3 ก็ต้องออกมาเป็นกระเป๋ารถเมล์ เป็นอยู่ 8 ปี  จากนั้นก็ไปเป็นทหารอาสา  เรียนสุโขทัยธรรมาธิราช อ่าน ศึกษาหนังสือด้านนิเทศศาสตร์ ภาพนิ่ง ภาพยนต์จากห้องสมุด  ได้แรงบันดาลใจจากภาพยนต์เรื่อง   " Killing Field " ซึ่ง John Malkovich แสดงเป็นช่างภาพข่าว  ทำงานเป็นกรรมกรล้างเครื่องจักร ในโรงงานแถวบ้าน เพื่อที่จะได้เดินกลับมากินข้าวเที่ยงที่บ้าน  เก็บเงินซื้อกล้องมือสอง จะเอา NIKON FM2 ก็แพงเกินไป เลยได้ Pentax K1000 เก่าๆมาตัวนึง

ที่เด็ดมากคือ ได้กล้องมาแล้วก็ยังไม่มีตังค์ซื้อฟิล์ม คุณวินัยฝึกถ่ายภาพด้วยกล้องเปล่าไม่มีฟิล์ม 

" ... ตอนช่วงเดือนแรกไม่มีเงินเราก็ไปถ่ายรูปแบบไม่มีฟิล์มไปก่อน อาศัยเดินถ่ายวิวและชีวิตผู้คนตามถนน แต่ผมก็วัดแสงแบบจริงจังเหมือนมีฟิล์มเลยนะ หลังจากนั้นผมต้องเก็บเงินอีกเกือบสองเดือนเพื่อซื้อฟิล์มและเป็นค่าล้างอัด .... "

นับถือๆ  ข้าน้อยขอคารวะหนึ่งจอก !!!

ว่าแล้วผมก็เริ่มเก็บตังค์ซื้อ 5D Mark II เลย อ้าวววว ! เป็นงั้นไป  ฮ่าๆๆ  ...

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ โชคดีที่กล้องตัวแรกที่ผมมี ผมได้รับมาฟรีๆ แถมฟิล์มก็ซื้อได้แค่ม้วนละสิบกว่าบาท(ฟิล์ม สี ขาวดำ สไลด์ หมดอายุ ) ก็เลยไม่ต้องควักตังค์จ่ายอะไรมาก แต่ที่ได้มาคือความสุขในการถ่ายภาพ เงินค่าเลี้ยงชีพ และค่าเล่าเรียนจนจบปริญญา  Grin

Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 05:15:49 PM »

แต่ก็อย่างที่ผมเชื่อคือ ดูตัวเองดีกว่าครับ ว่าพอใจ มีความสุขกับภาพที่ได้ขนาดไหน เทียบกับเงินที่จ่ายออกไป  ถ้าสนุกกับการจับผิดก็คงอึดอัดหน่อย  ถ้าสนุกสุขใจไปกับการถ่ายภาพต่างๆแล้วเปิดดูกันเอง  อวดเพื่อนฝูงบ้าง  แบบดูกันทั้งภาพ  อิ่มเอิบไปกับความทรงจำที่ผ่านมาในภาพ ดูเพื่อปรับปรุงพัฒนาการจัดองค์ประกอบภาพ ฯลฯ ผมว่า 400D ก็ยังรับใช้พวกเราได้ดีอยู่  ฝีมือสำคัญกว่าครับ  !!! เวลาคลั่งของรุ่นใหม่ คันๆอยากซื้อ ผมจะคอยกระตุกขาตัวเองด้วยแนวความคิดคล้ายๆกระทู้ที่น้องโอเอามาเผยแพร่  คือ " พอดีเพื่อนที่เวบกล้องเค้าไปอ่านเจอมา...โดนใจเลยค่ะ "

ผมชอบคอลัมน์ INTERVIEW ในหนังสือ  FOTOINFO ฉบับเดือนกันยายน 2551 มากเลยครับ  เป็นการสัมภาษณ์คุณ วินัย ดิษฐจร ซึ่งเป็น Photojournalist (ช่างภาพสายการถ่ายภาพข่าว) ระดับสากลเลยทีเดียว ผ่านการทำงานกับ Bangkok Post, AP, EPA มาแล้ว ปัจจุบันเป็นช่างภาพอิสระให้กับกลุ่ม Greenpeace เคยได้รางวัลจาก FCCT Foreign Correspondents' Club of Thailand หรือ สมาคมผู้สื่อข่าวต่างประเทศ

.....

.....

.....

.....

.....

.....

.....

แรกเริ่มเดิมทีคุณวินัยขัดสนมาก เริ่มจากการเป็นกระเป๋ารถเมล์ครับ จบ ม. 3 ก็ต้องออกมาเป็นกระเป๋ารถเมล์ เป็นอยู่ 8 ปี  จากนั้นก็ไปเป็นทหารอาสา  เรียนสุโขทัยธรรมาธิราช อ่าน ศึกษาหนังสือด้านนิเทศศาสตร์ ภาพนิ่ง ภาพยนต์จากห้องสมุด  ได้แรงบันดาลใจจากภาพยนต์เรื่อง   " Killing Field " ( John Malkovich แสดงเป็นช่างภาพข่าว ) ทำงานเป็นกรรมกรล้างเครื่องจักร ในโรงงานแถวบ้าน เพื่อที่จะได้เดินกลับมากินข้าวเที่ยงที่บ้าน  เก็บเงินซื้อกล้องมือสอง จะเอา NIKON FM2 ก็แพงเกินไป เลยได้ Pentax K1000 เก่าๆมาตัวนึง

จริงๆแล้ว ผมอ่านไปไม่เห็นจะรู้เรื่องเลยว่าเขาพูดอะไรกัน อิอิ
แต่เห็นน่าจะมีประโยชน์เลยนำมาให้ดูน่ะครับ

Killing Field เป็นหนังที่น่าดูเรื่องหนึ่ง ผมดูตั้งหลายรอบแน่ะ ชอบมากเลยครับ

...ผมดูเว็บๆหนึ่ง ซึ่งผมว่าเป็นเว็บที่น่าสนมาก
http://weerasak.com/?cat=9&paged=2
ท่านเจ้าของเว็บกล่าวไว้ว่า
การรอคอยที่จะเป็นเจ้าของกลอ้ง dSLR ก็หมดลง หลังจากที่ผมรอกล้องรุ่นที่สองออกเมื่อสองปีต่อมา (ปี 2005) รุ่นนี้ตัวบอดี้เล็กลง ความละเอียดสูงขึ้น จึงตัดสินใจซื้อรุ่น 350D หรือที่อเมริกาเรียกว่า Digital Rebel XT และเป็นกล้องที่ผมใช้ปัจจุบัน  กล้องตัวนี้ใช้มาเกือบสองปีแล้ว กดชัตเตอร์ถ่ายรูปมาหลายหมื่นรูป และการใช้กล้องตัวนี้ ทำให้มีโอกาสได้เรียนรู้การถ่ายภาพหลายๆแบบ รู้จักระบบเลนส์ว่ามีความสำคัญมากกว่าบอดี้กล้องเสียอีก และรู้จักเลือกเลนส์ที่ตรงกับความต้องการและงบประมาณในกระเป๋าเรา นอกจากรุ่น 300D/350D แล้วแคนอนยังออกกล้องรุ่นโตขึ้นมาอีกสามระดับราคา คือ 30D/5D/1D แต่ผมคิดว่าแพงไปหน่อย เลยได้แต่ติดตามเทคโนโลยีแต่ไม่คิดจะซื้อรุ่นพวกนี้เลย ผมเชื่อว่าเราไม่จำเป็นต้องใช้เลนส์แพงๆ เสปกดีๆ ก็สามารถถ่ายภาพออกมาสวยได้ สิ่งสำคัญคือการฝึกมองโลก มองสภาพแวดล้อม มุมสวยๆที่คนอื่นมองข้ามหรือไม่สังเกต แล้วเลือกกล้องหรือเลนส์ให้เหมาะกับสถานการณ์จะสำคัญกว่าใช้ของแพงที่สุดดีที่สุด
ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2008, 05:20:57 PM โดย Boatski » บันทึกการเข้า
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 08:08:14 PM »

ท่านเจ้าของเว็บกล่าวไว้ว่า
การรอคอยที่จะเป็นเจ้าของกลอ้ง dSLR ก็หมดลง หลังจากที่ผมรอกล้องรุ่นที่สองออกเมื่อสองปีต่อมา (ปี 2005) รุ่นนี้ตัวบอดี้เล็กลง ความละเอียดสูงขึ้น จึงตัดสินใจซื้อรุ่น 350D หรือที่อเมริกาเรียกว่า Digital Rebel XT และเป็นกล้องที่ผมใช้ปัจจุบัน  กล้องตัวนี้ใช้มาเกือบสองปีแล้ว กดชัตเตอร์ถ่ายรูปมาหลายหมื่นรูป และการใช้กล้องตัวนี้ ทำให้มีโอกาสได้เรียนรู้การถ่ายภาพหลายๆแบบ รู้จักระบบเลนส์ว่ามีความสำคัญมากกว่าบอดี้กล้องเสียอีก และรู้จักเลือกเลนส์ที่ตรงกับความต้องการและงบประมาณในกระเป๋าเรา นอกจากรุ่น 300D/350D แล้วแคนอนยังออกกล้องรุ่นโตขึ้นมาอีกสามระดับราคา คือ 30D/5D/1D แต่ผมคิดว่าแพงไปหน่อย เลยได้แต่ติดตามเทคโนโลยีแต่ไม่คิดจะซื้อรุ่นพวกนี้เลย ผมเชื่อว่าเราไม่จำเป็นต้องใช้เลนส์แพงๆ เสปกดีๆ ก็สามารถถ่ายภาพออกมาสวยได้ สิ่งสำคัญคือการฝึกมองโลก มองสภาพแวดล้อม มุมสวยๆที่คนอื่นมองข้ามหรือไม่สังเกต แล้วเลือกกล้องหรือเลนส์ให้เหมาะกับสถานการณ์จะสำคัญกว่าใช้ของแพงที่สุดดีที่สุด
ลองดูนะครับ

สำหรับมืออาชีพ สิ่งที่จำเป็นไม่ใช่แค่กล้องที่ให้ไฟล์ภาพดีอย่างเดียวนะครับ นอกจากได้ไฟล์ที่ดีแล้วกล้องมันต้องทนด้วย ไม่ได้พูดถึงเรื่องทำกล้องตก แต่พูดถึงเรื่องการใช้งาน เพราะมืออาชีพบางคนใช้กล้องถ่ายรูปงานละ 1000-3000ภาพต่อวัน หรือมากว่านั้น เอาเป็นว่าถ้าเดือนนึงถ่ายมันซะ 10วัน มันก็เป็นหมื่นรูปแล้ว ทีนี้เลยเป็นเหตุผลว่าทำมัยกล้องโปรมันถึงต้องแพง เพราะเค้าออกแบบมาให้ทนทานกว่า ทำงานได้เร็วกว่า เชื่อถือได้มากกว่า อายุใช้งานยาวนานกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นกล้องมันก็เป็นแค่เครื่องมือบันทึกภาพ ภาพจะดีหรือไม่ดีนั้นส่วนหนึ่งอยู่ที่ผู้ถ่าย จังหวะเวลา และสถานการณ์ เป็นส่วนประกอบด้วย แต่จะเกิดประโยชน์อะไรถ้าโอกาศเวลา เหตุการณ์ดีๆมาถึงเราถ่ายภาพอย่างเมามันแต่ต้องกล้องดันพังคามือ ด้วยเหตุผลนี้ผมเลยจำเป็นต้องใช้กล้อง และเลนส์ที่ราคาสูงแต่ใช้งานได้อย่างคุ้มค่าครับ Grin

Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 08:38:54 PM »

ครับ  Grin

เจ้าของเว็บเขาอาจจะชอบการถ่ายรูปเพียงอย่างเดียวก็เป็นได้ครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน เลยรับฟังไว้บ้าง
ขอบคุณคุณ สตางค์ ด้วยครับ สำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์  ไหว้

ใจจริงผมก็อยากได้กล้องที่ดีกว่าตัวปัจจุบัน เพราะบางครั้งเวลาถ่ายแล้วมันก็ไม่ค่อยได้ดั่งใจ (เช่น ถ่ายบริเวณที่แสงน้อย แล้วจับโฟกัสไม่ค่อยได้)  หลงรัก
 Grin
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 04:19:21 PM »

มันมาแล้ว ประกันห้าง 99000 บ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 04:56:06 PM »

มันมาแล้ว ประกันห้าง 99000 บ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถอยใหม่เลยครับพี่...

ถ้าเสียดายตังค์ในแบงค์ ก็ปล่อยปืนให้ผมซักกระบอก...คิก คิก
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 05:49:05 PM »

โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์