๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 05:44:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EOS 5D ตัวใหม่ออกแล้วครับ  (อ่าน 28438 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 04:30:11 PM »

คุยกันเรื่องเลนส์ Fixed focus ผมเลยนึกถึงเจ้า FD 135 mm. 3.5 ในตู้  อยากหาอแดปเตอร์มาลองเล่นดูเหมือนกัน ไม่ทราบท่านใดทราบมั๊ยครับว่าหาได้ที่ไหน ร้านประจำผมก็ไม่มี ต้องสั่งเอา

...ผมลองหาดูใน eBay มีแบบนี้ครับ

-Adapter for CANON FD Lens to CANON EOS Body
-This is the adapter for using Canon FD manual focus lenses on Canon EOS auto focus mount and DIGITAL Cameras by manual focusing under manual exposure control or by using aperture-priority AE.
-It allows you to use CANON FD mount lenses and macro accessories on Canon EOS cameras. The lens distance scale can be used as well as the focusing to infinity and the adapter has correction lens inside.

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 04:35:07 PM »

DIY แปลง FD ใส่ EOS ไม่อินฟินิตี้ แต่เวิร์ค

ลิงค์ ครับ

ลองติดต่อดูครับ พี่ ENOLA GAY

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 07:13:41 PM »

สวยคมเฉียบจริงๆครับ

คุยกันเรื่องเลนส์ Fixed focus ผมเลยนึกถึงเจ้า FD 135 mm. 3.5 ในตู้  อยากหาอแดปเตอร์มาลองเล่นดูเหมือนกัน ไม่ทราบท่านใดทราบมั๊ยครับว่าหาได้ที่ไหน ร้านประจำผมก็ไม่มี ต้องสั่งเอา

...ในลิงค์ที่ให้มาตั้งราคาไว้ 1,099 ยูโร เป็นเงินไทยประมาณ 52K ครับ อิอิ  ยี๊

...เพิ่งดูในเว็บ fotofile แปะราคาไว้ 43,300 ครับ

ตอนผมไปเล่นเค้า รู้สึก 4 ถ้วนๆก็ได้นะครับ  ไม่โดนตัวนี้ผมก็เพิ่งโดน 18-200 mm. ไปครับ พี่แก้ว  ทีนี้ไปไหนมาไหนแบบไม่หอบของเยอะจะได้มีเลนส์ช่วงกว้างๆไปใช้ไม่ต่องกังวลใจแล้วครับ

Cheesy พี่ ENOLA GAY ถอย 18-200  มาแล้วเหรอครับ เป็นไงบ้างครับ เอาภาพมาแบ่งกันชม บ้าง ครับ Cheesy

พอดีพาลูกค้าไปซื้อ 500D  เลยโดนลูกหลงไปด้วย อิอิ  คือถ้าซื้อเดี่ยวๆมันราคา 24,000.-  แต่ไปสะกิดใจตรงตอนถามว่า 500D Body 26,000.- แล้ว 500D + 18-200 mm. = 46,000.-  อ้าวส่วนต่างมัน 20,000.- เองนี่นา  เค้าบอกว่า ถ้าซื้อพร้อมกล้องได้ แต่ถ้าซื้อเดี่ยว 24,000.-  ผมเลยขอสิทธิ์ที่ลูกค้าซื้อกล้องวันนั้นเอามาในราคา 2 ถ้วนๆครับ (ที่จริงลูกค้าไม่ได้ซื้อแค่ Body หรอกครับ เค้าซื้อพร้อมเลนส์คิท)  ยังไม่มีโอกาสถ่ายเลยครับ  คงจะใช้เฉพาะตอนที่จะขนน้อยๆชิ้นเท่านั้นครับ ถ้ายังขนครบชุดไปได้ก็จะใช้ 70-200 mm เป็นหลักครับ  แต่ก็ยังลังเลว่าในช่วง Wide จะใช้ 17-85 mm เหมือนเดิม หรือ ใช้เจ้า 18-200 mm ตัวนี้ เพราะมีหลายคนบอกว่าตัวนี้ดีกว่า 17-85 mm อีก  สงสัยต้องทดสอบให้เห็นด้วยตัวเองละครับ

Cheesy รอชมครับพี่ Cheesy

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 01:58:32 AM »

ขอบคุณครับ พี่แก้วและคุณ Yod  ราคาของ ebay 31.95  USD ก็ประมาณ 1,100 บาท ถ้ารวมค่าส่ง นำเข้า โอนเงินคงจะแซงอีกรายที่ซื้อในประเทศที่ 1,500.- 

ผมสังเกตเห็นในอแดปเตอร์มีเลนส์ตรงกลางชิ้นนึง (Correction lens)  ตรงนี้แหละครับที่ผมเป็นห่วงว่าถ้าคุณภาพเลนส์ชิ้นนี้ไม่ดี จะเป็นการบั่นทอนคุณภาพของภาพที่จะได้มาหรือเปล่า ไม่ทราบมีท่านใดพอทราบเรื่องนี้บ้างมั๊ยครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 06:53:21 AM »

ถูกต้องครับ พี่ ENOLA GAY
แต่ต้องใช้ เพื่อแก้ระยะ ให้ อินฟินีตี้ ได้
เมื่อมีชิ้นเลนส์ ก็จะทำให้ คุณภาพที่จะได้ ลดลงไปบ้าง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 08:51:15 AM »

พี่ สตางค์ ครับ

ตัว EF 300mm f/4L IS USM

พี่เช็คราคา ได้เท่าไหร่ ครับผม

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 06:46:52 PM »

ถูกต้องครับ พี่ ENOLA GAY
แต่ต้องใช้ เพื่อแก้ระยะ ให้ อินฟินีตี้ ได้
เมื่อมีชิ้นเลนส์ ก็จะทำให้ คุณภาพที่จะได้ ลดลงไปบ้าง

ไม่บ้างครับ คุณ ยอด ลดลงมาก จนยอมรับไม่ได้เลย ผมเลย ถอด เลนส์ ชิ้นกลาง แล้วเอามาถ่าย มาโคร สวยแบบ ไม่มีที่ติเลย
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 07:44:24 PM »

ครับ พี่ 686

รอชมภาพครับ

ผมเอง ยังเคยคิดที่จะซื้อ เหมือนกัน

เสียดายเลนส์ที่มี  จนผิวเลนส์ออกเหลือง ไปซะแล้ว

เลยต้องกลายมาเป็นท่อ ไว้มาโครซูม เช่นเดียวกันครับ

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10]
  พิมพ์