๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:58:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ### ถามเรื่องการคัดปลอกครับ ###  (อ่าน 42723 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:34:43 PM »

ก็มันเป็นปืนดัดแปลงนี่ครับ ท่านจ๋า แล้วท่านจะไปคิดอะไร
1911 ต้นฉบับ เขาออกแบบให้ปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว พลิกตัวออกทางด้านบน เฉียงขวา นิดหน่อย
แต่ 1911 แบบแก้ไขระบบ มีการต่ออีเจคเตอร์ ขายาว นอกจากนั้น ยังได้เปลี่ยนหน้าสัมผัส ที่อีเจคเตอร์กระทำต่อจานท้ายปลอกกระสุนอีกต่างหาก เพื่อให้ปลอกกระสุนพลิกตัวออกทางด้านข้างขวา ซึ่งขอรั้งแบบเดิม ก็ไม่ได้เจตนาออกแบบมาเพื่อการพลิกปลอกออกด้านข้างเสียด้วย ดังนั้นการพลิกตัวของปลอก จึง มาโดนกับจุดที่เป็นรอยทองเหลือง
ผมเรียกมันว่า เล็บมือ (รอยปาดสไลด์ ด้านหลังช่องคาย )
อย่าตกใจเลย เป็นเรื่องธรรมชาตินะจ๊ะ ....ดีใจกับปืนใหม่ๆ

เล่น 1911 ต้องเล่นให้บ้ากันไปเลย
ไปดูคิมเบอร์ ทีมแมชท์ ทู ซิครับ เขาก็พยายามแก้ปัญหาของคุณนี่แหละ โดยการไปลอกแบบการสลัดปลอกของ
กล็อค มาใส่ ใน
1911
ของ คิมเบอร์ บางรุ่น เช่นทีมแมทช์ ก็จะทำให้ไม่มีรอยเหมือนคุณ

เพราะเขาย้ายขอรั้งปลอกกระสุนออกมาอยู่นอกตัวปืน เมื่อปลอกพลิกตัว จะเจอ อวกาศ เลย เจอที่ว่างเลย

ไม่เหมื่อน 1911 แบบของคุณ ขอรั้ง อยู่ในตัวปืน เมื่อปลอกพลิกตัว ก็ยังไม่พ้นจากตัวปืนทั้งหมด ก็เลยเกิดรอยประการฉะนี้

ข้อความที่ขีดเส้นใต้ ผมว่าไม่ใช่..........ควรใช้คำว่าเหมือน Glock มากกว่า ใช้คำว่าลอก

ขอรั้งแบบนี้ แบบที่เป็นคานใช้สปริงดันมีมานานแล้ว...........ตั้งแต่สมัย PARABELLUM P08 .........เพียงแต่ว่าปืนแต่ละแบบ ติดตั้งไว้ที่ตำแหน่งไหน บน ซ้าย ขวา ............

PPK กระบอกนี้ เกิดก่อน Glock หลายสิบปี.............ใช้ขอรั้ง"ลักษณะ"นี้ มานมนานแล้ว

Glock ก็ไปลอกชาวบ้านเขามาเหมือนกัน

ยอมครับ....ไม่เคยเห็น พีพีเค เหมือนกัน  มาเห็นเข้า ก็รู้ว่า กล็อคไปเลียนแบบมาจริงๆ
แต่ภาพถ่ายไม่เห็นด้านหลังสไลด์ของ พีพีเค ก็เลย ไม่มีเรื่องคุยต่อ
เพราะของคิมเบอร์นั้น ละม้าย คล้ายกับกล็อคมากกว่า พีพีเค เนื่องจาก
การร้อยสปริงของกล็อค กับของคิมเบอร์ มีการร้อยสปริงจากการเจาะสไลด์จากด้านหลังให้เป็นถ้ำ ยาวเข้าไปจนทะลุถึงหน้าลูกเลื่อน มีการเจาะสไลด์ทางด้านขวาจากทางด้านหลังเหมือนกัน มีการบังคับสปริงไม่ให้กระเด้งออกมาทางด้านหลังเหมือนกัน คือ กล็อค ใช้แผ่น โพลิเมอร์ ปิดไว้  ส่วน คิมเบอร์ ใช้ แผ่นปิดท้ายเข็มแทงชนวน บังคับ ไม่ให้สปริงเด้งออกทางด้านหลังเหมือนกัน ใช้หลักการปิดแผ่นจากทางด้านหลังเหมือนกัน

แต่ พีพีเค ในภาพถ่าย มองไม่เห็นว่า ร้อยสปริงที่มีแรงกระทำต่อ ขอรั้ง จากทางด้านไหน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:35:05 PM »

...Browning Hi-Power เดิมก็ใช้ขอรั้งภายในแบบ 1911 เดิมๆ  ต่อมาเปลี่ยนเป็นแบบภายนอกตั้งแต่ปี 1962

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:43:08 PM »

ยอมครับ....ไม่เคยเห็น พีพีเค เหมือนกัน มาเห็นเข้า ก็รู้ว่า กล็อคไปเลียนแบบมาจริงๆ
แต่ภาพถ่ายไม่เห็นด้านหลังสไลด์ของ พีพีเค ก็เลย ไม่มีเรื่องคุยต่อ
เพราะของคิมเบอร์นั้น ละม้าย คล้ายกับกล็อคมากกว่า พีพีเค เนื่องจาก
การร้อยสปริงของกล็อค กับของคิมเบอร์ มีการร้อยสปริงจากการเจาะสไลด์จากด้านหลังให้เป็นถ้ำ ยาวเข้าไปจนทะลุถึงหน้าลูกเลื่อน มีการเจาะสไลด์ทางด้านขวาจากทางด้านหลังเหมือนกัน มีการบังคับสปริงไม่ให้กระเด้งออกมาทางด้านหลังเหมือนกัน คือ กล็อค ใช้แผ่น โพลิเมอร์ ปิดไว้ ส่วน คิมเบอร์ ใช้ แผ่นปิดท้ายเข็มแทงชนวน บังคับ ไม่ให้สปริงเด้งออกทางด้านหลังเหมือนกัน ใช้หลักการปิดแผ่นจากทางด้านหลังเหมือนกัน

แต่ พีพีเค ในภาพถ่าย มองไม่เห็นว่า ร้อยสปริงที่มีแรงกระทำต่อ ขอรั้ง จากทางด้านไหน

ผมกล่าวถึง"ขอรั้งปลอก"...........ไม่ได้กล่าวเรื่องส่วนอื่นๆ

เห็นคุณเต๋าเสนอข้อมูลว่า ลอกปืน Glock มา.............จริงๆ Glock ลอกคนอื่นมาต่างหาก ก็เหมือนกับยี่ห้ออื่นๆ ที่เรื่องนี้ ไม่ต้องออกแบบใหม่ให้เปลืองสมอง............เพียงแต่ปรับปรุงให้เข้ากับปืนของตัวเอง

ขอรั้งแบบนี้ มีมานมนานแล้วครับ.............

ตัวนี้ก็ใช่ แต่อยู่ข้างบน

แล้วไม่ต้องมาถามว่าสปริงขอรั้งอยู่ตรงไหน..............ระดับคุณเต๋าแล้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 02:46:44 PM »

ความเห็นผมนะครับ บางอย่างผมไม่ทราบผมก็จะบอกว่าไม่ทราบจริงๆ แต่ถ้าไปบอกว่าทราบแล้วทำให้คนอื่นเข้าใจผิด อันนี้ยุ่ง เรื่องขอรั้งแบบเดิมๆ กับแบบใหม่ เป็นเรื่องของแนวความคิดยุคใหม่+ต้นทุนการผลิต แบบใหม่ทำง่ายจ่ายน้อย+ดีเท่ากัน ขอรั้งเหลือชิ้นเล็กนิดเดียว มีสปริงกับสลักตัวเล็กๆอัดไว้ แบบเดิมชิ้นยาวใหญ่(เดิมทำยากหน่อย แต่เดี๋ยวนี้ง่าย) ต้องหา Center เพื่อเจาะลำเลื่อนยาวทะลุตลอด เดี๋ยวนี้ใช้กรรมวิธีขึ้นรูปด้วยวิธีการสมัยใหม่ รวดเร็ว ซึ่งก็ยังดีอยู่ เพียงแต่ว่าแบบใหม่ๆเขาก็ใส่แนวความคิดใหม่ๆเข้าไปในปืนระบบ1911 เพื่อหวังผลทางการค้าด้วยเป็นส่วนหนึ่ง เรื่องสีทองเหลืองติดที่ช่องคายปลอก มันมีอีกประเด็นนะครับ (ไม่ใช่เรื่องปืนดัดแปลงหรือเล่น 1911 ต้องให้สุดๆ) ลองมองที่สปริงรีคอยล์+สปริงนกสับ ที่ทำงานไม่สัมพันธ์กันกับ กระสุนที่ยิง เกิดรอยข้างหน้าหรือข้างหลัง มันก็กำลังบอกเราอยู่ครับว่าลำเลื่อนถอยช้าคืนเร็ว หรือ ถอยเร็วคืนช้า หรือใส่บัฟเฟอร์กันกระแทก แล้วทำให้ระยะถอยของลำเลื่อนไม่พอที่จะทำให้ช่องคายปลอกเปิดโล่งในองศาที่ไม่เหมาะสม แล้วปิดกลับเร็วกว่าเดิม หรือขอรั้งจับปลอกแน่นไป-เบาไป โกลคัพผมบางครั้งคายปลอกกระเด็นไปข้างหน้าด้านขวาด้วยซ้ำไปแต่ไม่ได้ใส่ใจ เพราะผมใส่บัฟเฟอร์  Grin Grin (กลัวปืนช้ำ) ส่วนเรื่องปืนกล๊อก ปืนวอลเธอร์  ปืนP7 หรือปืนอื่นๆที่มีขอรั้งอยู่นอก อันนั้นไม่ใช่ของใหม่ แต่สำคัญตรงตอนถอดล้างทำความสะอาดต้องระวังหน่อย สปริงจะกระเด้งหาย (P7 ถอดยากจัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2007, 02:50:35 PM โดย นายโป่งจิงฮง หมูรมควัน กะทะพายุ » บันทึกการเข้า

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:06:42 PM »

ผมเคยอ่านมาจากไหนสักที่ครับว่าKimberที่ใช้ขอรั้งปลอกอยู่ข้างนอก คือรุ่นที่มีปัญหาของKimber เรื่องนี้ไม่ยืนยันครับ เพราะเคยมีแต่รุ่นที่อยู่ข้างในครับ
คงไม่ได้เป็นอย่างที่ว่าเพราะKimber บางรุ่นก็ยังใช้ขอรั้งด้านนอกอยู่เช่น รุ่นยอดนิยมตลอดกาลอย่าง Team Match II และอีคลิปบางรุ่น(เคยอ่านหนังสือปืนอยู่ฉบับนึงซึ่งทาง Kimber กล่าวไว้ว่าขอรั้งด้านนอกใช้แรงกดของสปริงทำให้ไม่ล้าตัวง่ายและคัดปลอกได้ดีกว่า) และยังมีปืนยอดนิยมทรง 1911 ที่ใช้ขอรั้งอยู่ด้านนอกอีกมากเช่น สมิธ  แคสเปี้ยน  แดนแวนสัน   ซิก ฯลฯ  Cool

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:08:45 PM »

อย่างที่คุณโป่่งว่าไว้ครับ
ผมไม่ได้สนใจเรื๋องปืนเป็นรอยหรอกครับ
เพราะเอามาใช้งานยังไงก็เป็น

ผมเพียงอยากทราบว่า ไอ้ร่องรอยแบบนี้มันปกติมั๊ย
กลับมีประเด็นว่า ขอรั้งแบบนี้มันไม่ดี
ผมคงเชื่อยังงั้นครับ ถ้านี่คือปืนกระบอกแรกที่ซื้อ
บังเอิญครับว่านี่เป็นปืนแบบ1911กระบอกที่6
และผมยังไม่เคยเจอลักษณะแบบนี้ในกระบอกอื่นๆ
้อ้อ ที่มีอยู่ขอรั้งอยู่ข้างในหมดครับ

ผมก็อยากทราบ...แค่นั้นจริงๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:15:07 PM »

แหะๆ ผมไม่มีภูมิพอที่จะตอบ....ได้แต่ตามอ่านไปเรื่อยๆ

แต่มาขอรูปรูปปืนใหม่แบบเต็มๆให้น้ำลายย้อยเล่นได้ไหมครับ  น้ำลายหก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:22:22 PM »

ผมเคยอ่านมาจากไหนสักที่ครับว่าKimberที่ใช้ขอรั้งปลอกอยู่ข้างนอก คือรุ่นที่มีปัญหาของKimber เรื่องนี้ไม่ยืนยันครับ เพราะเคยมีแต่รุ่นที่อยู่ข้างในครับ
ถูกต้องครับ คิมเบอร์รุ่นใหม่จะไม่ผลิตขอรั้งปลอกใว้ข้างนอกอีกต่อไปแล้ว ปัญหาที่เกิดสำหรับปืนรุ่นนี้คือปืนจะแจมมาก
เพราะขอรั้งปลอกมันฟิตเกินไป  ทำให้คิมเบอร์เสียชื่อเสียง และคนที่ใช้ขาดความมั่นใจ ถึงแม้จะปรับปรุงให้ดีขึ้น
แต่ลูกค้าเริ่มไม่ยอมรับเมื่อรู้ว่าแบบนี้มีปัญหา คิมเบอร์เลยต้องกลับไปใช้ขอรั้งปลอกแบบดั่งเดิม ดังนั้นปืนรุ่นใหม่ๆของคิมเบอร์ จะไม่มีขอรั้งปลอกข้างนอกแล้ว ถ้าพบเห็นของใหม่ๆมีขอรั้งปลอกอยู่ด้านนอกวางอยู่ในร้าน แสดงว่าเป็นของค้างสต๊อกแน่นอน 

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:39:46 PM »

อ้างถึง
ก็มันเป็นปืนดัดแปลงนี่ครับ ท่านจ๋า แล้วท่านจะไปคิดอะไร
1911 ต้นฉบับ เขาออกแบบให้ปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว พลิกตัวออกทางด้านบน เฉียงขวา นิดหน่อย
แต่ 1911 แบบแก้ไขระบบ มีการต่ออีเจคเตอร์ ขายาว นอกจากนั้น ยังได้เปลี่ยนหน้าสัมผัส ที่อีเจคเตอร์กระทำต่อจานท้ายปลอกกระสุนอีกต่างหาก เพื่อให้ปลอกกระสุนพลิกตัวออกทางด้านข้างขวา ซึ่งขอรั้งแบบเดิม ก็ไม่ได้เจตนาออกแบบมาเพื่อการพลิกปลอกออกด้านข้างเสียด้วย ดังนั้นการพลิกตัวของปลอก จึง มาโดนกับจุดที่เป็นรอยทองเหลือง
ผมเรียกมันว่า เล็บมือ (รอยปาดสไลด์ ด้านหลังช่องคาย )
อย่าตกใจเลย เป็นเรื่องธรรมชาตินะจ๊ะ ....ดีใจกับปืนใหม่ๆ

เล่น 1911 ต้องเล่นให้บ้ากันไปเลย
ไปดูคิมเบอร์ ทีมแมชท์ ทู ซิครับ เขาก็พยายามแก้ปัญหาของคุณนี่แหละ โดยการไปลอกแบบการสลัดปลอกของ
กล็อค มาใส่ ใน 1911 ของ คิมเบอร์ บางรุ่น เช่นทีมแมทช์ ก็จะทำให้ไม่มีรอยเหมือนคุณ

เพราะเขาย้ายขอรั้งปลอกกระสุนออกมาอยู่นอกตัวปืน เมื่อปลอกพลิกตัว จะเจอ อวกาศ เลย เจอที่ว่างเลย

ไม่เหมื่อน 1911 แบบของคุณ ขอรั้ง อยู่ในตัวปืน เมื่อปลอกพลิกตัว ก็ยังไม่พ้นจากตัวปืนทั้งหมด ก็เลยเกิดรอยประการฉะนี้
อ้างถึง

ขอต่อเรื่องขอรั้งอีกนิดครับ แต่ผมไม่ได้เล่น 1911 แบบบ้ากันไปเลย และมองว่า 1911 รุ่นเก่าๆก็ยังเป็นปืนที่ดีและเกิดปัญหาน้อยมาก
1. 1911 เดิมกับรุ่นใหม่ ก็มีแนวคิดให้ปลอกออกด้านเดียวกันนั่นแหล่ะครับ ถ้ารุ่นเก่าออกแบบไว้อย่าง รุ่นใหม่ออกแบบไว้อย่าง ตำแหน่งของขอรั้งคงเปลี่ยนไป ซึ่งหน้าสัมผัสคงไม่เกี่ยวข้องมากนัก (มีผลนิดหน่อย) เพราะทำหน้าที่กระชาก และทิศทางก็ไปในทางเดียวกัน หน้าสัมผัสที่ว่าเขาออกแบบใหม่นั้นต้องการให้เกิดการจับปลอกที่แน่นอน ไม่ผิดพลาดต่างหาก อย่างของ PARA รุ่นใหม่ รอยที่เกิดขึ้นเกิดจากปลอกกระฉอกภายในช่อง และถูกขอบของช่องคายปลอกตีกระแทก

2. อีเจคเตอร์หางยาว ในปืนรุ่นใหม่ๆ บางทีเขาอาจจะออกแบบมาให้ทำงานสัมพันธ์กันกับระยะถอยหลังของลำเลื่อนก็ได้มั๊งครับ(อาจจะ) อีกทั้งยังมีเรื่องของระยะการลดท้ายลำกล้อง ซึ่งก็เกี่ยวกับห่วงโตงเตงแหงๆ ยาวหรือสั้น ลดท้ายต่างกันนิดๆ และขนาดกระสุน(ปลอก)ที่ไม่เหมือนกัน

3. 1911 รุ่นใหม่ๆ ขยายช่องคายปลอกทั้งด้านบน ความยาวที่ยาวกว่ากระสุนทั้งนัดเพิ่มขึ้นอีก และด้านล่างที่ต่ำลง เพื่อแก้ปัญหาการขัดลำของช่องคายปลอกและขอรั้งรุ่นเก่า (ปืนสมัยสงครามผมไม่เห็นว่าเคยขัดลำเลย)ถ้าเขาออกแบบไว้เพื่อแก้ปัญหานี้ แล้วดันมาเจอปัญหาปลอกกระทบช่องคายปลอกแบบไร้ทิศทาง การออกแบบถือว่าล้มเหลวครับ ดังนั้นเรื่องขอรั้งจึงไม่น่ามีผลมากกับจุดนี้ (อาจจะปืนยังใหม่อยู่ แล้วก็เป็น แบเออร์ซะด้วย)

4. ถ้า 1911 รุ่นใหม่ที่มีขอรั้งอยู่ในตัวปืน เมื่อปลอกพลิกตัว ก็ยังไม่พ้นจากตัวปืนทั้งหมด ก็เลยเกิดรอย ถ้าอย่างนั้นเคยเห็น US ARMY ช่องคายปลอกแคบๆ และคิมเบอร์โกลด์แมท ช่องคายปลอกกว้างๆ ยิงกระสุนกล่องเดียวกัน คายปลอกออกมาแล้วขอบปลอกบุบเหมือนๆกันไหมครับ เราจะสรุปว่าอย่างไร

5. ผมยิง PARA วอดฮอร์ก (S10) ไม่พบรอยสีทองเหลืองที่ว่า และไม่ติดขัด ทั้งๆเป็นปืนรุ่นใหม่ ขอรั้งปลอกใหม่ใหญ่กว่าเดิม อีเจคเตอร์สั้นนิดเดียว(ระยะโครงที่รับหัวไกด์รอดไม่เท่ากันและระยะถอยหลังไม่เท่ากันกับ1911โครงใหญ่)  ช่องคายปลอกกว้าง แต่เพื่อนผมยิง(กระสุนกล่องเดียวกัน)แล้วขัดลำบ้าง ผลสรุปก็พอมองออกว่าเป็นที่ปืนหรือคนยิง

6. รอยเล็บมืออย่างที่เรียก เขาต้องการให้ปลอกพลิกหงายหลังแบบสุดๆในจังหวะลำเลื่อนถอยหลังสุดก่อนจะวิ่งเดินหน้ากลับ ป้องกันลำเลื่อนวิ่งกลับกระแทกปลอก และไม่สะดุดเนื้อเหล็กที่ยังไม่ปาดออกเหมือนรุ่นเก่าๆ เป็นการก้ปัญหาซึ่งอาจจะเกิด หรือไม่เกิดขึ้นก็ได้ เหมือนกับรางที่โครงปืนบริเวณเหนือคันล็อกลำเลื่อนใน ซีรี่ย์ 80 ที่ตัดขาดไว้ เป็นการแก้ปัญหาลำเลื่อนกระแทกกลับแรงเกินไป แล้วทำให้รางส่วนนี้ขาด หรือ ร้าว ซึ่งก็ยังไม่เห็นมีปืนใครขาด อาจเป็นการแก้ปัญหาที่คงไม่เกิดขึ้นเลยก็ได้ครับ แต่นั่นคือการออกแบบซึ่งต้องมีความเผื่อ หรือ โอเว่อร์สเปค เคยเห็นอยู่อย่างเดียวในปืนที่รีคอยล์สปริงแข็งเกินไป ลำเลื่อนวิ่งกลับและกระแทกแรงเกินไป ทำให้โครงส่วนหน้าร้าว

เพื่อนสมาชิกช่วยเสริมข้อมูลด้วย หากว่าผมเข้าใจผิดพลาดช่วยแก้ไขด้วยครับผม

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:40:31 PM »

ผมอ่านมาจากฟอรั่มของสมาชิกKimberครับพี่บุญ
เรื่องนี้พูดกันเยอะมาก
ขอบคุณครัับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:49:51 PM »

อย่างที่คุณโป่่งว่าไว้ครับ
ผมไม่ได้สนใจเรื๋องปืนเป็นรอยหรอกครับ
เพราะเอามาใช้งานยังไงก็เป็น

ผมเพียงอยากทราบว่า ไอ้ร่องรอยแบบนี้มันปกติมั๊ย
กลับมีประเด็นว่า ขอรั้งแบบนี้มันไม่ดี
ผมคงเชื่อยังงั้นครับ ถ้านี่คือปืนกระบอกแรกที่ซื้อ
บังเอิญครับว่านี่เป็นปืนแบบ1911กระบอกที่6
และผมยังไม่เคยเจอลักษณะแบบนี้ในกระบอกอื่นๆ
้อ้อ ที่มีอยู่ขอรั้งอยู่ข้างในหมดครับ

ผมก็อยากทราบ...แค่นั้นจริงๆ

ด้วยความยินดีครับ คุณ DAIMYO เราต่างไม่ได้สนใจเรื่องปืนเป็นรอย เอาว่าความคิดผมนะ(ถูกหรือเปล่าหนอ) รอยเกิดจากปืนยังใหม่มาก ฟิต ลำเลื่อนก็อาจจะไปกระแทกปลอกแล้วกระฉอกกลับไปโดนเข้า โกลด์คัพผมก็คล้ายกันครับ ผมใส่บัฟเฟอร์ ลำเลื่อนถอยไม่สุดทาง ขาดระยะไป 3 มิลลิเมตร รีคอยล์สปริงอ่อนเกิน แต่ยังดีที่สปริงนกสับยังไม่ล้าตัว ลำเลื่อนเลยเตะปลอกกระเด็นไปข้างหน้าเฉยเลยครับ พอถอดบัฟเฟอร์ออกหายครับ

ปล. ปืนพี่มะขิ่นสวยงามมากเลยครับ สมัยนี้คงหาสภาพอย่างนี้ยากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2007, 05:08:37 PM โดย นายโป่งจิงฮง หมูรมควัน กะทะพายุ » บันทึกการเข้า

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:55:26 PM »

ขออนุญาตครับ

ชอบที่พี่โป่งวิเคราะห์ครับ

อ่านง่าย  แยกประเด็นชัดเจน

ด้วยความเคารพครับ

ปล.รอยปลอกกระสุนกระทบกับช่องคายปลอก กล๊อคใหม่ๆก็เป็นครับ เคยเห็นหลายกระบอก ไม่ใช่แค่ 1911 หรอกครับ

แต่ผมไม่ใช่คนเล่นกล๊อคแบบบ้ากันไปเลยนะ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:57:22 PM »

คิมเบอร์ของผมตอนนี้ก็ไม่เกิดรอยอย่างว่าแล้วครับ
เป็นตอนได้มาใหม่ๆ ไม่รู้เหมือนกันว่าอาการมันหายไปตอนไหน Grin
แต่ผมยิงผ่านหลักร้อยมานานแล้ว  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:59:43 PM »

ขออนุญาตครับ

ชอบที่พี่โป่งวิเคราะห์ครับ

อ่านง่าย แยกประเด็นชัดเจน

ด้วยความเคารพครับ

ปล.รอยปลอกกระสุนกระทบกับช่องคายปลอก กล๊อคใหม่ๆก็เป็นครับ เคยเห็นหลายกระบอก ไม่ใช่แค่ 1911 หรอกครับ

แต่ผมไม่ใช่คนเล่นกล๊อคแบบบ้ากันไปเลยนะ Grin

ดีครับคุณไม่ค่อยแม่น

คุยกันเรื่อง 1911 กันอยู่ดีๆ ดันโยงไปหาปืน Glock เสียอย่างงั้น.........

ที่สำคัญ ออกจะมั่วๆด้วย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 05:02:48 PM »

ผมอ่านมาจากฟอรั่มของสมาชิกKimberครับพี่บุญ
เรื่องนี้พูดกันเยอะมาก
ขอบคุณครัับ
พอดีวันนี้ผมเข้าไปคุยกับผู้จัดการร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายคิมเบอร์ เขาก็เลยร่ายยาวให้ฟัง
ก็เลยเอามาถ่ายทอดต่อในเว๊ปนี้อีกที จริงบ้างโม้บ้างก้ต้องโทษคนเล่าให้ผมฟังนะ ห้ามโทษผม

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 13
  พิมพ์