๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 07:50:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Portrait @ Palio และเกร็ดเล็กๆน้อยๆในการใช้ Reflect ช่วยเติมแสงลบเงาบนใบหน้า  (อ่าน 5439 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 03:23:01 AM »

ลาว ทริป 2 ยังไม่ได้ลง  ก็ถูกแซงคิวอีกแล้วครับ  คราวนี้เป็นทริปที่ไม่ตั้งใจไว้ก่อนเลย  อะไรที่ตั้งท่าไว้มักไม่ค่อยได้ทำ งานนี้จู่ๆก็ได้ไปกันเลย  เนื่องมาจากต้องรีบไปตามงานโปรเจคท์นึงแถวเขาใหญ่  ก็เลยเตรียมกล้องไปด้วย กะว่าเสร็จจากงานถ้าแสงยังไม่หมดไปซะก่อนเราก็จะแวะ Palio   น้องฝ่ายขายของเราเป็นผู้ดูแลลูกค้ารายนี้และก็พอจะเป็นนางแบบให้ได้ด้วย  งานนี้นอกจากจะได้ถ่ายร้านรวงสวยๆของ Palio แล้ว ยังได้นางแบบรับเชิญมาช่วยให้การถ่ายสนุกสนาน น่าสนใจยิ่งขึ้น  มีกัน 4 คน นางแบบ 1   ตากล้อง 2  (ผมกับลูกค้าที่ชอบการถ่ายภาพติดตามมาด้วย)   และคนถือรีเฟลคท์ผู้ทรงเกียรติ (จบวิดวะทั้งตรีทั้งโท ให้เกียรติเพราะโดนเจ้านายร้องขอ)

ครั้งนี้ผมเห็นว่า มีเทคนิคเล็กๆนิดนึงที่พอจะแบ่งปันกับเพื่อนๆได้ นั่นคือการใช้ Reflect หรือแผ่นสะท้อนแสงช่วยเติมแสงลบเงาบนใบหน้าแบบ   

การถ่ายภาพบุคคลหรือที่เรียกทับศัพท์ว่า Portrait จะมีเรื่องยากกว่าการถ่ายวิวทิวทัศน์อยู่ข้อนึงคือ เรื่องของแสงเงาบนใบหน้าแบบ  หากลักษณะแสงที่ตกลงบนแบบไม่อำนวย ก็จะเกิดเงาบนใบหน้า ซึ่งจะเป็นมากแถวๆใต้จมูก ใต้ตา โหนกแก้มเวลายิ้ม หรือ บริเวณคอใต้คางลงมา ทำให้ดูไม่สวย  ซึ่งหากจะพึ่งพาแสงสำเร็จรูปจากธรรมชาติล้วนๆก็ค่อนข้างยากที่จะได้แสงดีๆจริงๆครับ  โดยเฉพาะการถ่ายกลางแจ้งช่วงสายๆถึงเที่ยงๆจนถึงบ่ายอ่อนๆ เพราะแสงที่ตกกระทบลงบนใบหน้าจะแรง ไม่นุ่ม ทำให้เกิดเงาชัดขึ้น หนาซ้ำหากเป็นช่วงเที่ยงๆ  นางแบบตาโตแค่ไหนก็จะกลายเป็นอาหมวยตาหยีไปในทันที  การถ่ายภาพ Portrait กลางแจ้งจึงมักจะถ่ายกันเช้ามากๆ กับบ่ายแก่ๆไปจนถึงเย็นๆจนแสงหมด   

แต่ก็อย่าเพิ่งใช้เป็นสูตรตายตัว มีข้อยกเว้นนะครับ กรณีไหนเหรอครับที่ว่าเที่ยงๆแดดเปรี้ยงๆก็ยังถ่ายได้  ก็คือกรณีที่ถ่ายในบริเวณที่มีร่มบังไม่ให้แสงตกกระทบลงแบบตรงๆไงครับ  ถ้านึกไม่ออกลองดูสถานที่แบบ Palio ที่คุณ 686 เพิ่งนำมาให้พวกเราชมกันหรือที่กำลังจะนำเสนอต่อไปนี้ก็ได้ครับ  ถึงแม้ว่าผมจะถ่ายภาพชุดนี้ตอนประมาณ 5 โมงเย็นซึ่งเป็นไปตามสูตรข้างต้น แต่สถานที่ลักษณะนี้ก็มีความเป็นไปได้สูงที่เราจะสามารถถ่ายได้แม้เป็นเวลาแสงแรงๆ เพียงแต่เราต้องให้แบบยืน นั่ง ในตำแหน่งที่มีร่มเงาบังไม่ให้แสงอาทิตย์ยิงลงมาตรงๆ เช่น มุมที่มีตึกอื่นบังแสงให้  แต่ก็มีข้อควรทราบตามมาอีก  นั่นคือ  แบคกราวน์หรือฉากหลังไกลๆอาจจะอยู่กลางแจ้ง  ทำให้หากเราเปิดการให้แสงในค่าที่แบบดูพอดี  แบคกราวน์เราก็จะสว่างเกินไป หรือในทางกลับกัน หากเราเปิดค่ารับแสงให้แบคกราวน์สว่างพอดี แบบของเราก็จะมืดไป   และต้องระวังการวัดแสงด้วยนะครับ พยายามใช้การวัดแสงเฉพาะจุดวัดที่ใบหน้าแบบ มิฉะนั้นหากพลั้งเผลอหรือผิดพลาดไป ขยับจุดวัดแสงเลยออกจากใบหน้าไปเจอแบคกราวน์ เครื่องวัดแสงของกล้องจะไปเจอความสว่างของแบคกราวน์แล้วบอกให้กล้องหรี่รูหน้ากล้องหรือเพิ่มความเร็วชัตเตอร์ ทำให้ได้ภาพที่ “อันเดอร์” ไปครับ   

วิธีแก้ก็พอมี โดยการใช้แฟลช(อย่าใช้ปืนนะครับ ชาวอวป.)ยิงเข้าตัวแบบ   เพื่อเพิ่มแสงที่ตกลงบนแบบให้พอๆกับความสว่างของแบคกราวน์  ก็โดยการวัดแสงแบคกราวน์แล้วเปิดค่ารับแสงตามนั้น   ถึงแม้ส่วนของแบบจะ”อันเดอร์” แต่แสงแฟลชจะเพิ่มความสว่างให้จนพอดี   หากไม่พอหรือแรงเกินพอ (เนื่องจากความเที่ยงตรงในการปล่อยความสว่างของแฟลชไม่ดีพอ) เราก็อาจจะใช้แฟลชในโหมด Manual แล้วปรับกำลังความแรงของแฟลชเอาเองจนได้ความแรงที่ชดเชยให้ตัวแบบได้ความสว่างพอดีครับ

แต่ก็มีประเด็นขึ้นมาอีกครับ  ใบหน้าที่สว่างจากการยิงแฟลชเข้าตรงๆ  ถึงจะลบเงาที่กล่าวมาก่อนหน้านี้ได้ แต่ก็จะดูแบน แข็งๆ ไม่ค่อยได้มิติ  หากคุยนอกเรื่องไปนิดนึง  เราถึงมีไฟแฟลชแบบติด Soft box ให้ใช้กันในสตูดิโอไงครับ  อันนั้นก็จะได้ความนุ่มนวลมากขึ้น  กลับมาเข้าเรื่องเดิม  ผมจะมีภาพตัวอย่างให้ชม 3 แบบ คือ

-   วัดแสงแล้วถ่ายกันดื้อๆไม่ทำอะไรเลย
-   ใช้แฟลชยิงช่วยลบเงา
-   ใช้ Reflect ช่วยลบเงา

เพื่อนๆจะเห็นได้ชัดๆเลยโดยมิต้องอธิบายหรือโหวตลงความเห็นว่า  อันไหนสวยกว่ากัน !! 

อ้อ ! เพื่อนๆที่เคยอ่านกระทู้ “ก่อนจะถ่ายอะไรที่ไม่ใช่ของๆเรา .... ” อาจจะมีข้อกังวลว่า แล้วการเอา Reflect ไปถ่ายที่ Palio จะมีปัญหามั้ย  ก่อนไปผมเองก็กลัวอยู่เหมือนกันครับ เลยเข้าไปในเว็บเค้า http://www.palio-khaoyai.com  เพื่อเช็คเบอร์โทรว่าจะโทรไปถามก่อน ปรากฎว่า เพราะคลิกเข้าไปที่เมนู Home และ News & Newsletter ก็พบว่า เมื่อต้นปีเค้าเพิ่งจัดประกวดภาพถ่าย Palio Photo Challenge ไป อ่านๆดูก็พอจะเชื่อได้ว่า เค้าสนับสนุนการถ่ายภาพในสถานที่ของเค้า  ไม่เขี้ยวหรือฉลาดน้อยอย่างหลายๆที่  จึงกล้าหาญชาญชัยเอา Reflect ไปถ่ายแบบไม่กลัวฟ้ากลัวดิน (แต่กลัวฝน) ครับ

เชิญชม 3 ภาพนี้ก่อนแล้วทัศนาภาพอื่นๆจากทริปนี้ต่อไปเลยนะครับ

3 ภาพนี้ถ่ายจากตำแหน่งเดียวกัน ในเวลาติดๆกัน อาจจะแค่ก้มเงย แสดงสีหน้าต่างไปบ้าง

เรียงจากซ้ายไปขวา          ถ่ายแบบไม่มีตัวช่วย        >                      ใช้แฟลชเพิ่มแสงลบเงา                  >               ใช้ Reflect เพิ่มแสงลบเงา

เชื่อว่ามติคงเป็นเอกฉันท์นะครับว่าวิธีไหนดีที่สุด เชิญชมต่อเลยครับ 

นี่แหละครับ Reflect พระเอกของเราถ่ายคู่กับนางเอกเลย   Grin

ทีนี้ก็ร้านรวงใน Palio กันล้วนๆนะครับ

ตบท้ายด้วยตัวอย่างซักตัวอย่างนึงนะครับ   ภาพแรกของมุมนี้เป็นภาพมุมกว้าง คล้ายๆกับที่สายตาเรามองเห็นเมื่อเดินเข้ามาตรงนี้ จะเห็นว่า  มุมนี้ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่  ถ่ายออกมาก็งั้นๆ

แต่ถ้าสอดส่ายสายตาให้ดีๆ อาจจะกลับกันก็ได้  โชคช่วยได้เห็นมุมเล็กๆนี้ซ่อนอยู่ในมุมใหญ่ เลยได้มาอีกรูปนึงครับ

จบบริบูรณ์ เชิญพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ วิจารณ์ ชี้แนะได้ตามอัธยาศัยครับ  ขอบคุณที่ติดตามชมครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2010, 03:37:58 AM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 06:40:29 AM »

ขอบคุณครับ พี่ ENOLA GAY

มีแต่ถ้วยมาม่าครับ.....    แลบลิ้น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 08:18:03 AM »

บรรยากาศน่ารักอีกแล้ว น้ำลายหก น้ำลายหก คิก คิก

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:34:52 AM »

...ขอบคุณ คุณหมู Enola Gay ครับ น้องสาวคนนี้น่ารัก เป็นธรรมชาติ สูงยาวเข่าดีดีครับ  หลงรัก

...เรื่องของการใช้แผ่นรีเฟลก (Light Reflector) ที่คุณหมูแนะนำมีประโยชน์มากครับ นักถ่ายภาพ Portrait ควรมีไว้ใช้ ถือว่าเป็นอุปกรณ์ถ่ายภาพที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมเพราะไม่ต้องใช้พลังงานครับ  เยี่ยม

...เพื่อความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น ผมขอเพิ่มเติมบางประเด็นตามความเข้าใจ ในเรื่องชนิดต่างๆ ของแผ่นรีเฟลก เท่าที่นึกออกนะครับ

...แผ่นสะท้อนแสง (Light Reflector) ที่วางขายทั่วไปจะมีหลายขนาด และมีหลายสีให้เลือกใช้งานครับ บางอันมาเป็น set ทำได้ 5 อย่าง (ส่วนใหญ่ออกแบบให้เป็น package เดียว ใช้ด้านในด้านนอกอะไรทำนองนี้)  ดูรูปนะครับ

...แต่ละแบบใช้งานต่างกันคือ

-สีขาวทึบ ใช้สะท้อนแสง จะได้แสงเงาที่นิ่มนวลครับ

-สีเงิน ผิวเป็นมันเงา ใช้สะท้อนแสงใส่ตัวแบบ แสงเงาที่ได้จะจัดและได้คอนทราสต์มากกว่าแบบขาวทึบ แต่นางแบบจะแสบตาหน่อย อิอิ

-สีทอง ผิวเป็นเงามันแผลบเหมือนกับสีเงิน นอกจากคอนทราสต์แล้ว จะช่วยขับสีผิวให้ดูอุ่นขึ้น เหมาะกับตัวแบบที่สีผิวขาวจัด และต้องการให้สีผิวไม่ซีด เช่นหมากสีดา (ฝรั่ง) และหมวย เป็นต้น

-สีขาวโปร่ง มักจะเป็นแกนในของ set ตัวนี้ไม่ได้สะท้อนแสง แต่จะ "กรอง" แสง เช่นตัวแบบอยู่กลางแดดเปรี้ยง เกิดเงาที่ไม่สวยงาม คอนทราสต์จัดเกินไป ช่วยให้แสงเงานุ่มนวลครับ

-สีดำ เอาไว้ดูดซับแสงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2010, 01:01:03 PM โดย coda รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:41:31 AM »

อ้างถึง
แต่ก็มีประเด็นขึ้นมาอีกครับ  ใบหน้าที่สว่างจากการยิงแฟลชเข้าตรงๆ  ถึงจะลบเงาที่กล่าวมาก่อนหน้านี้ได้ แต่ก็จะดูแบน แข็งๆ ไม่ค่อยได้มิติ  หากคุยนอกเรื่องไปนิดนึง  เราถึงมีไฟแฟลชแบบติด Soft box ให้ใช้กันในสตูดิโอไงครับ  อันนั้นก็จะได้ความนุ่มนวลมากขึ้น

...ผมลองสั่งตัวนี้มาใช้ครับ Mini Soft Box หรือ "ซอฟท์บ๊อกซ์น้อย"

...ได้ผลเป็นที่พอใจเมื่อเทียบกับราคาครับ

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 12:16:05 PM »

+1  ครับ..สำหรับ

ฝีมือ เยี่ยม

และความสบายตาสบายใจ น้ำลายหก น้ำลายหก

ชอบๆ หลงรัก หลงรัก ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 05:46:03 PM »

เสียดายครับ ถ้าอยู่ต่ออีกสัก ชั่วโมง คงได้ทำความรู้จัก คุณ หมู แล้ว อิอิ

แต่ก็อีกนั่นแหล่ะ ไม่เคยเห็นหน้า แล้ว จะรู้ได้อย่างไรว่า เป็น ใคร  อ๋อย บู่ ตกใจ

ภาพ ออกมา สวย ครับ นางแบบ ยิ่งสวย อิอิ
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 02:33:48 PM »

ถ่ายได้สวยดีครับ...นางแบบก็น่ารัก...ใช้กล้องอะไรครับเนี่ย?
   บวกให้ครับ... เยี่ยม

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 10:14:46 PM »

ถ่ายได้สวยดีครับ...นางแบบก็น่ารัก...ใช้กล้องอะไรครับเนี่ย?

ท่านได้เข้ามาอยู่ ในกลุ่มคน ผู้ใช้ Canon แล้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แต่ละคน ใช้ กล้อง คนละ รุ่นกันเลย

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:51:35 AM »

ขอบคุณครับพี่แก้วที่ช่วยเพิ่มเติม   ไหว้

เสียดายครับ ถ้าอยู่ต่ออีกสัก ชั่วโมง คงได้ทำความรู้จัก คุณ หมู แล้ว อิอิ

แต่ก็อีกนั่นแหล่ะ ไม่เคยเห็นหน้า แล้ว จะรู้ได้อย่างไรว่า เป็น ใคร  อ๋อย บู่ ตกใจ

ภาพ ออกมา สวย ครับ นางแบบ ยิ่งสวย อิอิ

นั่นสิครับ  จะได้เพิ่มตากล้องอีกคน   คุณ 686 ยุพี่แก้วให้สำเร็จสิครับ เรื่องจัดทริปน่ะครับ อิอิ   Grin

+1 ทุกท่านครับ
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 02:31:16 AM »

ท่านได้เข้ามาอยู่ ในกลุ่มคน ผู้ใช้ Canon แล้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แต่ละคน ใช้ กล้อง คนละ รุ่นกันเลย
ใช้แล้วจะหน้าตาดีค่ะ....จะหล่อ จะสวยขึ้นกันทุกคน..... คิก คิก

หมายถึงช่างภาพนะคะ...ไม่ใช่นายแบบ นางแบบ... Grin

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 08:13:37 PM »

ขอบคุณครับพี่แก้วที่ช่วยเพิ่มเติม   ไหว้

นั่นสิครับ  จะได้เพิ่มตากล้องอีกคน   คุณ 686 ยุพี่แก้วให้สำเร็จสิครับ เรื่องจัดทริปน่ะครับ อิอิ   Grin

กำลัง ยุอยู่ ครับ แต่ ไปไหนดีหล่ะ? ผม ขอเสนอ ทริป ตรุกี - อียิป์ - จอร์แดน ครับ ใครเสนอ ทริปไหนบ้าง

ที่เสนอทริป นี้เพราะ มีสถานที่ให้ถ่ายรูปเยอะมาก โดยเฉพาะ นคร เภตรา ใน จอร์แดน
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 09:04:32 PM »

ขอบคุณครับพี่แก้วที่ช่วยเพิ่มเติม   ไหว้

นั่นสิครับ  จะได้เพิ่มตากล้องอีกคน   คุณ 686 ยุพี่แก้วให้สำเร็จสิครับ เรื่องจัดทริปน่ะครับ อิอิ   Grin

กำลัง ยุอยู่ ครับ แต่ ไปไหนดีหล่ะ? ผม ขอเสนอ ทริป ตรุกี - อียิป์ - จอร์แดน ครับ ใครเสนอ ทริปไหนบ้าง

ที่เสนอทริป นี้เพราะ มีสถานที่ให้ถ่ายรูปเยอะมาก โดยเฉพาะ นคร เภตรา ใน จอร์แดน

...ตามที่บอกมานั้นอยากไปทั้งหมดเลย แต่เกินความสามารถที่จะจัดได้ครับ  ยี๊

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 09:24:29 PM »

พี่แก้ว ก็ไม่ต้องจัด  ครับ แค่ นัดกัน ซื้อ ทัวร์ ที่เค้าจัดเพียงแต่ เรารวมกลุ่มกันไปร่วมกับเค้า
หน้า: [1]
  พิมพ์