๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 12:04:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สอย" แปลว่าอะไรครับ?  (อ่าน 11928 ครั้ง)
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 04:59:56 PM »

ขออนุญาตเล่าเรื่องของของผมกับเพื่อนให้เพื่อนในนี้เผื่อไว้เป็นข้อคิดบ้างนะครับ  เมื่อไม่นานเท่าไหร่มานี้ผมกะภรรยาและครอบครัวเพื่อนคือตัวเพื่อน ภรรยา ลูกชายอีกสองคนไปเที่ยวพักผ่อนกันแถวชายทะเลภาคตะวันออก ก็ขับรถไปคันเดียวครับ ไปจนถึงชายแดนซื้อปูที่ถูกหลอกว่าเนื้อแน่นและไข่มาด้วยหลายโล  ขากลับก็มาเช่าโรงแรมแถวหาดแห่งหนึ่งพัก  พอตอนเย็นเราออกไปหาที่กินข้าวก็ไปเจอร้านที่ชายหาดไม่ไกลจากที่พัก  จึงเอาปูที่ซื้อมาให้ทางร้านเค้าทำอาหารให้  และในขณะที่เรากำลังเพลิดเพลินกับปู(ที่ถูกหลอกให้ซื้อ)อยู่นั้น ถัดจากโต๊ะเราไปสองโต๊ะมีกลุ่มบุรุษประมาณ 4-5 คนกำลังนั่งกินและดื่มอยู่ด้วย  ก็ไม่มีเหตุการณ์เกิดอะไรขึ้นจนสังเกตว่ามีขวดเปล่าวางบนโต๊ะของบุรุษเหล่านั้นมีอยู่หลายขวด  ผมกับเพื่อนก็ลุกไปเข้าห้องน้ำ  พอกลับมาภรรยาของผมกับของเพื่อนก็แอบกระซิบว่า  ผู้ชายโต๊ะนั้นมันพยายามหาเรื่องเรา  หนึ่งในนั้นพูดดัง ๆ ว่า "ผมไม่ชอบพวกกลุ่มนั้นเลย  แบบนี้เคยสอยมาแล้ว  ...." ( แปลเป็นภาษาเมา ๆ ด้วยนะครับ รุ่นพ่อขุน)และพูดทำนองที่ว่าอยากสอยพวกเราจริง ๆ พวกเราก็ไม่ได้ตอบโต้อะไรทั้งสิ้นรีบกินรีบกลับ  ผมสงสัยว่า "สอย" แปลว่าอะไร  ผมไม่ใช่มะม่วงมะพร้าวซักหน่อยครับ  และผมก้ไม่มีดุ้นเหล็กพ่นลูกตะกั่วไปด้วย  ส่วนพวกเขาจะมีหรือเปล่านั้นผมไม่รู้  เพื่อน ๆ ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ  สังเกตได้ว่ากลุ่มนั้นไม่ใช่ชาวบ้านธรรมดาเห็นจากการแต่งตัวครับ  ผมควรทำยังไงดีครับถ้าเจอแบบนี้อีก

รักในหลวง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:09:14 PM »

สอยมะม่วง มันก็ร่วงไง แปลว่าตายมั้ง แต่แน่ใจหรือครับหูไม่ฝาด

แต่งตัวไม่ธรรมดานี่ สะอาด หรือ สรกปรก หรือ เหมือนคนมีตัง หรือ เหมือนคนไม่มีตัง หรือยังไงครับ

ยังไงก็อย่าไปยุ่งกับมันนะครับ ต่างคนต่างอยู่ แต่หาที่อยู่มันให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาคุยกัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:11:25 PM »

...มาตอบเป็นคนแรก(ๆ) อีกแล้ว  ผมว่าถ้าเจออีกก็ควรหลีกเลี่ยงแหละครับ  โบราณท่านว่า อย่าเอาพิมเสนไปแลกเกลือ  ยิ่งมีลูกเมียไปด้วยยิ่งแล้วใหญ่ไม่น่ายุ่ง  ไปไหนมาไหนคอยมองหน้ามองหลังให้ดี  ไม่เข้าไปใกล้เขตสุ่มเสี่ยง  รวมทั้งไม่ทำตัวให้ตกเป็นเป้าหมาย เช่นแสดงพฤติกรรมที่จิ๊กโก๋เห็นแล้วอดใจไม่ได้ เป็นต้น

...ส่วนเรื่องคำว่า "สอย" นั้น ถ้าเป็นภาษาภาคกลางก็แปลว่าปลิด (ผล) ลงมาจากต้น  ถ้านักเลงพูดกันก็หมายถึงจะทำร้ายให้ร่วงอะไรทำนองนั้น  แต่ถ้าเป็นภาษาอิสาน "สอย" มีความหมายอื่นอีกนะครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:13:28 PM »

ก็ทำถูกต้องแล้วนี่ครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:14:21 PM »

ดีแล้วละครับ  ที่หาทางเลี่ยงออกมาได้ 

ส่วนพวกเวรนั้น  จะเป็นชาวบ้านธรรมดา หรือเทวดามาจากไหน  ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็ต้องสู้ครับ

หลายครั้งนะครับ ที่พวก กร่างๆวางกล้าม  ทำตัวให้เหมือนคนในเครื่องแบบ  พอมีเรื่องและถูกจับได้กลายเป็นว่า  ของปลอม แต่งตัวเอาเบ่ง หรือแต่งการเพื่อหวังผลในทาง กรรโชกทรัพย์ทำนองนั้น   

พวกเด็กจบใหม่ เพิ่งบรรจุ ซ่าส์ๆ ก็มีเยอะ  คงเป็นค่านิยมผิดๆในบ้านเราละครับ  คิดว่าเมื่อตนเองเป็นข้าราชการ ก็ต้องอำนาจข่มหัวคนอื่น พอเหล้าเข้าปากก็ยิ่งไปกันใหญ่ แลัวคนพวกนี้ ก็มีเยอะเสียด้วย    (เป็นเหตุผลหนึ่งครับ ที่หลายคนยอมพกปืนเสี่ยงกับการถูกจับ เวลาไปต่างถิ่น)

....ตามล่า...อีตอแหล
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:18:00 PM »

Undecided   Undecided   Undecided   Undecided 
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:32:12 PM »

สอย...ทำให้มัน.ออกจากที่มันอยู่ ครับเช่นสอยมะม่วง...
แต่ใช้กับคนมันก็แปลได้หลายแบบครับ..ได้ทั้ง ต่อย และ ใช้ปืน..บ้านผมนะครับ
ยังงัย....ไปต่างที่ต่างจังหวัดระวังตัวบ้างนะครับ.....
ผมพวกจิ๊กโก้ประจำถิ่น..มันมีทุกที...เลี่ยงได้เลี่ยงครับ
หาที่อื่นกิน...หรือไปพักที่อื่นไปเลย.... :-*

NIT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:53:27 PM »

ขยายความแบบง่ายๆ....เขาต้องการให้หล่นลงกับพื้นมั้ง....ฮิฮิ  :-* :-*
            อยู่ห่างพวกนี้ไว้เป็นดีที่สุด Angry :-
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 06:01:24 PM »

ถ้าเป็นผม  ก็รีบกินรีบจ่าย  รีบไปครับ Smiley

ผมก็เคยโดนครับ เหตุเกิดทีสมุย ผมขับรถไปเทียวสมุย ครับเช้าวันหนึง ไม่รู้คิดยังไงไปหาร้านอาหารกินข้างนอกโรงแรม กลัวจะเทียวไม่ครบ ผมขับรถไปกินข้าวกับ แฟน

มีคนกินเหล้ากันคงกินกันจนเช้า แล้วมาหาข้าวกินกัน เดินกันเข้ามาในร้าน พูดเสียงดังสั่งอาหารกัน 3-4 คนคุยกันถึงเรื่องเทียวเมื่อคืน ซักพัก มันก็เงียบ จนผม แปลกใจ พอสังเกตถึงรู้ว่า มันเริ่มคุยกันเกียวกับ โต๊ะผม มองแฟนผม แล้วคุยกัน ผมเห็นว่ามันเข้าข่ายอยู่ผิดที่ผิดทาง ครับ มันยังเช้าอยู่ ซัก 8 โมง  มีกันแค่ 2 โต๊ะ ผมสั่งบ๋อย เก็บตังค์ แซนวิสอีกจานยังไม่ได้ ผมบอก แพคกลับบ้าน ระหว่างทีจ่ายตังศ 

มันพูด พี่มาจากกรุงเทพเหรอ   มาเทียวเหรอครับ
          ครับ  มาเทียวครับ  [มันคงเห็นทะเบียนรถ ]
          เนี้ยคืนนี้มีงานปารตี้ ที่ผับตรงเนี้ย เขาเอานักร้องมาจากกรุงเทพ มาเทียวสิ ผมเทียวทีนี่ประจำ
          ผมก็ตามน้ำครับ ครับๆ นักร้องใครละครับ
          เนี้ยร้องอยู่ทีเนี้ย มันดังมากเลย ไม่รู้พี่เคยไปเทียวรึเปล่า ผมก็นึกชื่อไม่ออก .............อ่อ ฮาดร็อก คาเฟ่ ไง
          ผมก็ตามน้ำ ครับ ๆน่าสนใจ แล้วไว้จะไปครับ
          พี่มาเลย มาถึงบอกชื่อผม เดียวเขารู้จักเอง  [ สงสัยคงใหญ่มากครับ ]

คืนนี้มานะ  "  ถ้าไม่มาเดี๋ยวแม่งเข้าไปตามถึงโรงแรมเลย เกาะเล็กๆ รถแบบนี้มีไม่กี่คัน จำได้ "
         เอาเข้าให้แล้วไหมละ ผมไม่พูดอะไรจูงมือ แฟนสาว ขึ้นรถ กลับโรงแรม   

ฟังจากสำเนียงแล้ว คงไม่ใช่คนพื้นที่ครับ คงเป็นคนจากทีอื่น มาอยู่ทีสมุย นานแล้ว เลยใหญ่

คุณคิดว่าผมจะพาแฟน วัยกระเตาะ ไปเทียวในถิ่นมันไหมครับ Huh

การเทียวอีก 3 วันถัดมา เลยได้อยู่ แต่ใน โรงแรมครับ กลัวมันมาตามเหมือนกัน

ปล. ตอนนั้น ปืนก็ไม่มีครับ ยังไม่เคยคิดจะมี

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 06:54:19 PM »

ถ้าท่าน จขกท. เจอเหตุการณ์แบบนี้อีก  ภายใต้เงื่อนไขที่ว่ามีภรรยาหรือมีลูกอยู่ด้วย  ผมคิดว่าก็คงต้องหลบหลีกเลี่ยงก่อนอยู่ดีแหละครับ  อย่าเสี่ยงเลยครับ  ถึงแม้ว่าจะไปกันเองระหว่างผู้ชายด้วยกันก็ไม่ควรเสี่ยงอยู่ดี  เล่นกะคนเมา ส่วนว่าจะแต่งตัวยังไงนั่นอีกเรื่องครับ  เลี่ยงได้เลี่ยงดีกั่ว  Wink

คำว่า "สอย" คงจะหมายให้ร่วงหล่นครับ  อย่างเช่น สอยมะม่วง  สอยดาว  สอยปลายคาง  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 07:16:33 PM »

โชคดีที่หลีกเลี่ยงการโดนสอยไปได้ครับ....เลือกถูกแล้วครับ

แต่อย่าไปสนใจคำจำกัดความของคำนี้เลยครับ....

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 07:20:30 PM »

ใจเย็นๆครับ คุณทำถูกแล้วครับ Grin ไปเที่ยวหาดอะไรมาครับ สวยไหมครับ  Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 07:21:26 PM »

ทำให้ของที่อยู่สูง ลดระดับลงมาอยู่ที่ต่ำด้วยการใช้วัสดุไปแหย่ๆ  จิ้มๆ  ประมาณนั้นป่าวครับ

ดีแล้วครับ  คนเมา  จะทำอะไรไม่มีสติ  คุยกันด้วยเหตุผมไม่เข้าใจกันหรอกครับ
หลีกได้หลีกไว้ก่อนครับ  ไม่ใช่ว่ากลัว แต่หลีกได้ก็หลีก ไม่อยากเสียเวลา และจะเสียอย่างอื่นอีกเยอะครับ Smiley

ดอนเมือง​1
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 07:26:33 PM »

ทำถูกต้องแล้วครับ.....เลี่ยงเสียดีกว่า

แต่ไปไกลๆแบบนั้น ควรมีเครื่องเจาะกระดาษความเร็วสูง ไปด้วยนะครับ............เพราะอาจเลี่ยงไม่ได้จริงๆ จะได้สร้างความสมดุลย์ได้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 07:45:10 PM »

สอย....  ถ้าเป็นที่ภาคอิสาน คำที่ใช้กับหมอลำกลอน Grin  คล้ายๆกับการแซว  หรือเกี้ยวสาว Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์