๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 06:48:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะย่อขนาดความจุรูปทำไงครับ  (อ่าน 4505 ครั้ง)
nampueng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 01:31:13 PM »

Smileyรูปที่จะส่งมีขนาด 900 KB จะทำให้รูปมีขนาดไม่เกิน 128KB ขั้นตอนการทำเป็นอย่างไรครับ Smiley

nampueng
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 02:03:51 PM »

สงสัยต้องใช้โปรแกมพวก photho shop ย่อขนาดก่อนโหลดเข้าเวป public แล้วมั้งครับก่อนที่จะใช้อีกที  Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 02:09:24 PM »

ใช้โปรแกรมพวก ACDsee หรือ Windows image viewer ก็ได้ครับ แล้วก็ edit โดยการ crop หรือ resize ก็ได้ครับ  Cool

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 02:15:02 PM »

...ใช้คำสั่ง edit ในโปรแกรม ACDSee จะสะดวกรวดเร็วดีครับ Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 02:17:55 PM »

ท่านใดใช้วิธีไหนบ้างก็ขยายความบ้างนะครับ  Wink

ผมใช้โปรแกรม ACDSee ครับ  ง่ายดีไม่ยุ่งยาก  ใช้ฟังก์ชั่น Resize แล้วลดขนาด width ลง 3 ใน 4 หรือตามปริมาณที่เหมาะสมครับ  อ้อ... ก่อนจะลดขนาดรูป ให้ Crop ภาพก่อนก็ดีครับ  จะได้ไม่ต้องลดขนาดมากเกินไป  Smiley

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 02:27:51 PM »

ที่สำคัญอย่าลดแต่ขนาดครับ...ให้ลดที่ความละเอียดครับ
ปกติแสดงผลบนหน้าจอใช้แค่ 72 พิกเซล/นิ้ว ก็พอครับ แต่ถ้สรูปจะนำไปอัดที่แลปต้องใช้ 300 ครับ... Wink
อ้อ...อย่าลืมลดคุณภาพลงหน่อยก็ยังได้ครับ ACDsee ใช้ซัก 65% แต่ถ้าเป็น PhotoShop ใช้คำสั่ง Save for Web ครับ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 04:16:39 PM »

อ่านที่นี่เลยครับ Grin
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=379.msg8229#msg8229

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 04:19:39 PM »

เพื่อนตอบไปแล้ว....
ผมขอถามเรื่องอื่นต่อ

เอ้อ....ท่าน IAMSHOOTINGHEREครับ
ภาพโลโก้ของท่าน น่ารักจังเลย
เธอชื่ออะไรครับ...ท่าทางหวานอมเปรี้ยวดีครับ
เก๋ไก๋ เป็นสาวยุคใหม่เชียว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 04:22:19 PM »

จำได้ ท่านผู้การสุพินท์เคยโพสท์สอนผมทีนึงโดยการใช้โฟโต้ชอพ Grin
  คลิกขวาที่รูปๆนั้น แล้วเลือกเปิดกับPhoto Shop  พอเข้าถึงโปรแกรมปุ๊บ ก็คลิกที่View-->Image Size  จากตรงนี้ ก็ลองปรับให้เหลือประมาณ300*400  พอปรับเสร็จก็เซฟไว้ในที่ที่ต้องการ  จะให้ดีก็ลองเอาเมาส์ไปชี้ที่รูปนั้นดูอีกที(รูปหลังจากที่ปรับแต่งแล้ว) ว่าเหลือขนาดกี่กิโลไบต์  ถ้ายังไม่ได้ขนาดก็ปรับไปเรื่อยๆ  แต่ผมขอแนะนำว่าให้ปรับลดมาให้เล็กกว่า128 KB อีกหน่อยจะดีกว่า เพราะผมเคยปรับจนพอดี128 KB เป๊ะๆแล้ว ก็ยังโพสท์ไม่ได้ ระบบยังเตือนว่าภาพใหญ่ไป  ทางที่ดี ปรับให้เล็กๆก็พอครับ เล็กกว่า128 KB น่ะครับ Wink  อ้อ แล้วตอนเซฟรูป ระบบมันจะถามว่าจะเลือกคุณภาพรูปขนาดไหน  เราก็เลือกให้มันดีที่สุดก็แล้วกัน รูปจะได้สวยเหมือนเดิม Wink  ทริกจากประสพการณ์เล็กๆน้อยๆครับ Wink

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 04:24:28 PM »

พี่ซับครับ...เห็นลำกล้องลูกซองไม๊ครับ...เดาว่าในรังเพลิงคงเป็นลูกโดดแน่ๆ...ตัวใครตัวมันครับ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 04:29:43 PM »

เอ้อ....ท่าน IAMSHOOTINGHEREครับ
เธอชื่ออะไรครับ...ท่าทางหวานอมเปรี้ยวดีครับ

แฮ่...แฟนผมเองครับ  Cheesy ขอบคุณที่ชม Cool

จำได้ ท่านผู้การสุพินท์เคยโพสท์สอนผมทีนึงโดยการใช้โฟโต้ชอพ Grin
  คลิกขวาที่รูปๆนั้น แล้วเลือกเปิดกับPhoto Shop  พอเข้าถึงโปรแกรมปุ๊บ ก็คลิกที่View-->Image Size  จากตรงนี้ ก็ลองปรับให้เหลือประมาณ300*400  พอปรับเสร็จก็เซฟไว้ในที่ที่ต้องการ  จะให้ดีก็ลองเอาเมาส์ไปชี้ที่รูปนั้นดูอีกที(รูปหลังจากที่ปรับแต่งแล้ว) ว่าเหลือขนาดกี่กิโลไบต์  ถ้ายังไม่ได้ขนาดก็ปรับไปเรื่อยๆ  แต่ผมขอแนะนำว่าให้ปรับลดมาให้เล็กกว่า128 KB อีกหน่อยจะดีกว่า เพราะผมเคยปรับจนพอดี128 KB เป๊ะๆแล้ว ก็ยังโพสท์ไม่ได้ ระบบยังเตือนว่าภาพใหญ่ไป  ทางที่ดี ปรับให้เล็กๆก็พอครับ เล็กกว่า128 KB น่ะครับ Wink  อ้อ แล้วตอนเซฟรูป ระบบมันจะถามว่าจะเลือกคุณภาพรูปขนาดไหน  เราก็เลือกให้มันดีที่สุดก็แล้วกัน รูปจะได้สวยเหมือนเดิม Wink  ทริกจากประสพการณ์เล็กๆน้อยๆครับ Wink

หดรูปไม่ค่อยยากหรอกครับ หดVDOนี่สิยาก เมื่อเช้าทำตั้งชั่วโมง

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 04:38:02 PM »

แฮ่...แฟนผมเองครับ  Cheesy ขอบคุณที่ชม Cool

เอ้อ.....เอ้อ.......เอ้อ......
อืม..ม...ม.........
จบการสนทนา Lips Sealed Lips Sealed
(คือ คิดว่าน้องสาว...เเบบท่าน อีเมล์หน่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2004, 04:40:05 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 04:59:19 PM »

หดรูปไม่ค่อยยากหรอกครับ หดVDOนี่สิยาก เมื่อเช้าทำตั้งชั่วโมง
  Grin Grin Grin อิอิอิ พี่ซับโดนเข้าไปอีกกระทู้แล้ว มาดูเร้วพวกเรา Grin Grin Grin

ย่อวีดีโอ ผมไม่เคยทำซะที  คงยากดีครับ Grin

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 05:10:22 PM »

เอ้อ.....เอ้อ.......เอ้อ......
อืม..ม...ม.........
จบการสนทนา Lips Sealed Lips Sealed
(คือ คิดว่าน้องสาว...เเบบท่าน อีเมล์หน่ะ)

น่าฉงฉาน..............หนุ่มอโศกฝันหวาน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 05:14:18 PM »

พี่ซับครับ...เห็นลำกล้องลูกซองไม๊ครับ...เดาว่าในรังเพลิงคงเป็นลูกโดดแน่ๆ...ตัวใครตัวมันครับ Grin

คิดดูขนาดถืออยู่ในมือยังบ่อยั่น   Grin Grin Grin Grin  ข้อน้อยเลื่อมใส เลื่อมใส

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2
  พิมพ์