๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 12:45:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: evanix ar 6 ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 42973 ครั้ง)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 09:37:21 PM »

ช่วงนี้หาซื้ออะหลั่ยหนังสูบลมของเดิมที่เปื่อยแล้วแต่ไม่ถูกใจเท่าที่ควร เนื่องจากขนาดของหนังสูบบางเกินไปหรือปีกถ้วยหนังสูบบานสูงเกินไป พอดีไปเห็นบางเวปฯ ที่ใช้ซีลยางโอริงแทน  เลยนำหนังสูบตัวเดิมไปเทียบขนาดเปลี่ยนเป็นซีลกระบอกเบรค,ครัชรถยนต์  ได้ของ seiken ตัวละ 25 บาทแล้วไปซื้อตัวเจาะรู ราคา 30 บาท  เจาะรูซีล seiken สวมแทนหนังสูบได้พอดี  คาดว่าซีลตัวนี้จะคงทนใช้งานได้นานหลายปี  คือปกติตัวซีลนี้ต้องรับแรงดันสัมผัสกับน้ำมันเบรค แรงดันและความร้อนตลอดเวลาทีเบรคทำงาน  เมื่อนำมาใช้กับการสูบลมน่าจะเกิดความร้อนน้อยกว่าใช้กับเบรค เลยคิดเองว่าความทนทานการใช้งานน่าจะนานกว่าหนังสูบ

และผมทราบจากพี่ ๆ สมช.ว่าตัวซีลและภายในกระบอกลม จำเป็นอย่างยิ่งต้องใช้จารบีอย่างดีโดยเฉพาะ เนื่องจากการใช้งานจะเกิดแรงดันและความร้อนสูง  ทีนี้เกิดปัญหาว่าจะไปหาซื้อที่ไหนดี แรกเลยคิดเองว่าใช้จารบีล้อรถยนต์ฯ ก็น่าจะได้เพราะเราไม่ได้ยิงทุกครึ่งนาที อาจมีร้อนบ้างแต่ก็มีเวลาหยุดพัก  หรือท่านใดจะกรุณาแนะนำสถานที่หรือถ้ามีจารบีดี ๆ อย่างที่ว่าจะบริจาคแบ่งให้ใช้งานบ้างก็จะเป็นพระคุณ

ปัญหาต่อมาคือ ขณะนี้หาซื้อสปริงมาเปลี่ยนยังไม่ได้เลย  ไม่มีความรู้เรื่องสปริง เช่น แรงกด แรงสปริง ขนาดความโต จำนวนวงของขดสปริง  ความยาวของสปริง  สอบถามผู้ขายสปริงจากต่างประเทศไป 2-3 ราย มีอุปสรรคเกี่ยวกับภาษาและรอคำตอบอยู่  หรือ สมช.ท่านใดที่ทราบข้อมูล แหล่งซื้อสปริงฯ จะกรุณาแนะนำด้วยจะขอบคุณยิ่ง(อยากได้สปริงฯ นอก)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 10:32:44 PM »

ถ้าเอามาใช้งานชั่วครั้งชั่วคราว...ไม่ได้เน้นอะไรมาก..ไม่ซีเรียสมาก
ก็ลองใช้สปริงโช๊คมอเตอร์ไซด์ก็ได้ครับ...แก้ขัดไปก่อน....จนกว่าจะเจอของตรงรุ่นหรือใกล้เคียงครับพี่...

ผมรักในหลวง...ครับ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 01:57:19 PM »

สอบถามเรื่องสปริงฯ ฝรั่งตอบแบบไม่อยากขาย
No we cannot accept paypal.

Regards,

Lily Tipple

Gun City Main Ph: +64 3 379 8888  Fx: +64 3 379 8543

Direct Ph: +64 3 375 1888
E-mail: lily@guncity.co.nz
Website: www.guncity.co.nz
Address: 484 Cranford Street

Papanui
Christchurch 8051
New Zealand

จึงค้นหาต่อไปพบว่า  Tackle & Guns     มีสปริงรุ่นที่ต้องการและรับชำระเงินผ่าน paypal ด้วย เลยสั่งซื้อไปแล้วเมื่อวาน 24 สค.53 ราคาสปริง 18 +ค่าหีบห่อขนส่ง 3.5 =21.5 ปอนด์ ไม่มี vat  คิดเป็นเงินไทย 1,069.26 บาท(เฉลี่ย 49.74 บาท/ปอนด์)  หักเงินไปแล้วและธนาคารบ้านเราแจ้งให้ทราบถึงรายการของที่ซื้อพร้อมเลขที่ การส่งของฯ

ขอบคุณคุณAJ_6080 อีกครั้งที่ร่วมแสดงความคิดเห็น  ขณะนี้รอรับของฯ  คืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:39:38 PM »

สอบถามเรื่องสปริงฯ ฝรั่งตอบแบบไม่อยากขาย
No we cannot accept paypal.

Regards,

Lily Tipple

Gun City Main Ph: +64 3 379 8888  Fx: +64 3 379 8543

Direct Ph: +64 3 375 1888
E-mail: lily@guncity.co.nz
Website: www.guncity.co.nz
Address: 484 Cranford Street

Papanui
Christchurch 8051
New Zealand

จึงค้นหาต่อไปพบว่า  Tackle & Guns     มีสปริงรุ่นที่ต้องการและรับชำระเงินผ่าน paypal ด้วย เลยสั่งซื้อไปแล้วเมื่อวาน 24 สค.53 ราคาสปริง 18 +ค่าหีบห่อขนส่ง 3.5 =21.5 ปอนด์ ไม่มี vat  คิดเป็นเงินไทย 1,069.26 บาท(เฉลี่ย 49.74 บาท/ปอนด์)  หักเงินไปแล้วและธนาคารบ้านเราแจ้งให้ทราบถึงรายการของที่ซื้อพร้อมเลขที่ การส่งของฯ

ขอบคุณคุณAJ_6080 อีกครั้งที่ร่วมแสดงความคิดเห็น  ขณะนี้รอรับของฯ  คืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ

เค้ากลัวบัตรเครคิตติดสปริงมั๊งครับ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 08:30:07 PM »

คุณพี่ sitta นี่ก็แซวอย่างเดียวเลย  ได้ข่าวว่ามีจารบีอย่างดีใช้กับปืนลม  น่าจะสงเคราะห์บริจาคให้ลองใช้งานบ้าง  ไม่งั้นจะไม่เชื่อว่าของเขาดีจริง หลงรัก ไหว้
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:05:48 PM »

คุณพี่ sitta นี่ก็แซวอย่างเดียวเลย  ได้ข่าวว่ามีจารบีอย่างดีใช้กับปืนลม  น่าจะสงเคราะห์บริจาคให้ลองใช้งานบ้าง  ไม่งั้นจะไม่เชื่อว่าของเขาดีจริง หลงรัก ไหว้
ของพี่สิทธาส่งถึงช้านะครับพี่ somnuekp  คิก คิก คิก คิก ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:25:17 PM »

ของพี่สิทธาส่งถึงช้านะครับพี่ somnuekp  คิก คิก คิก คิก ไหว้

มันไม่ใช่จารบีอย่างดีหรอกครับ แต่มันใช้กับปืนอัดได้เท่านั้นเอง

เอ้า ส่งที่อยู่มา จะใส่ถุงหนีบความร้อนไปให้พร้อม ๆ กับพรานทศอีกครั้ง

คราวก่อนส่งให้พรานทศไอ้เราก็ปากหนักไม่ได้ถาม
ตอนนี้ก็ว่าจะหาเวลาส่งให้พรานทศอีกสักครั้ง
เอาที่อยู่มาเลยครับจะแบ่งให้

ผมเดาเอาเองนะว่าตอนที่ส่งให้พรานทศตอนนั้นผมเอาใส่ซองจดหมาย
คงทำให้ไปรณีย์เขากลัวเพราะบีบ ๆ ดูมันก็เหลว ๆ อยู่ในซอง
เพราะของเหลวที่เป็นวัตถุระเบิดมันก็มีเหมือนกันนะ

ของพรานทศอันใหม่ยังไม่ได้ส่งนะครับรอไปก่อนนะคัวเอง

somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 02:27:00 PM »

ขอบพระคุณคุณพี่ sitta ครับ ผม PM ที่อยู่ไปให้แล้วนะครับ  ช่วงนี้รอสปริงและจารบีอยู่ครับ  ส่วน evanix ลมยังเต็ม 200 บาร์ครับ  แต่ยังไม่มีปากกาตั้งแท่นจับศูนย์กล้องเลย  กำลังหาอยู่ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ไหว้ ไหว้
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:31:16 PM »

ขอขอบคุณล่วงหน้า 

ถึงว่าทำไมมันมาไม่ถึงสักที ที่แท้ก็เล่นใส่ถุงพลาสติคแล้วสอดมาในซองจดหมายนี่เอง  ไปรษณีย์เขาก็คงคิดแบบท่านว่านั่นแหละเขาเลยไม่กล้าส่ง
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 08:26:51 PM »

เรื่องตั้งกล้องไม่ยากครับ..ไม่จำเป็นต้องใช้ถึงปากกาครับถ้าไม่มี....
ลองดูที่กระทู้นี้ครับพี่สมนึก

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78655.0

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 01:56:53 PM »

ขอบพระคุณคุณพี่ sitta ครับ ผม PM ที่อยู่ไปให้แล้วนะครับ  ช่วงนี้รอสปริงและจารบีอยู่ครับ  ส่วน evanix ลมยังเต็ม 200 บาร์ครับ  แต่ยังไม่มีปากกาตั้งแท่นจับศูนย์กล้องเลย  กำลังหาอยู่ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ไหว้ ไหว้

ขอขอบคุณล่วงหน้า 

ถึงว่าทำไมมันมาไม่ถึงสักที ที่แท้ก็เล่นใส่ถุงพลาสติคแล้วสอดมาในซองจดหมายนี่เอง  ไปรษณีย์เขาก็คงคิดแบบท่านว่านั่นแหละเขาเลยไม่กล้าส่ง

เช้านี้ไปส่งให้แล้วครับทั้งสองท่าน ผมใส่ถุงหนีบความร้อนเหมือนเดิม
พอก้าวเข้าไปถึงในห้องทำงานผมก็พูดด้วยเสียงอันดังว่า (คนพูดหูตึงนะครับไม่ใช่คนกร่างแต่อย่างใด)
"น้องซื้อซองจดหมาย 2 ซอง" 

ไปรษณีย์ก็มองดูผมแล้วถามด้วยน้ำเสียงยำเกรงว่า "ใส่ของขนาดไหนครับพี่"
(น้องเขาคงยำเกรงหัวหน้าที่นั่งทำงานอยู่ข้างหลังเลยต้องนอบน้อมต่อลูกค้า ถ้าไม่มีหัวหน้านั่งข้างหลัง
ผมคงไม่ได้กลับมาพิมพ์งานเป็นแน่แท้)

ผมก็ชูซองใส่จารบีสีดำให้ดู  ไปรษณีย์ที่นั่งอยู่ทำหน้าผงะตกใจเหมือนเห็นผี แล้วตะกุกตะกักถามว่า
"มันเป็นอะไรครับ"

ผมก็บอกว่า "จารบีครับ จะส่งไปให้อาจารย์ จารบีสูตรใหม่ครับ"
แต่ไม่วายปากเสียพูดต่อมีคำไม่เป็นอัปมงคลตามสันดานของผมเช่นเคย
"สูตรป้องกันการระเบิดครับ"

คำว่าระเบิด คำคำนี้ช่างมีความหมายเหลือเกิน เล่นเอาหัวหน้าที่นั่งดูเอกสาร
ผงกหน้ามองมา คนที่กำลังติดต่ออยู่ก็เดินเลี่ยงหนีผมไป 

ผมนึกในใจ เอาแล้วหละสิ ถ้าไม่รีบอธิบายสงสัยตูต้องขับรถไปส่งจารบีเองแน่ ๆ เลยรีบอธิบายต่อ

"เป็นจารบีใช้กับงานแรงดันสูงครับ เช่นพวกปืนอัดลม ถ้าใช้จารบีธรรมดาอาจทำให้ลุกเป็นไฟได้
เมื่อมีแรงดันสูงมาก ๆ ให้ห้องอัดแรงดันครับ  ในจารบีมีสารป้องกันการติดไฟไว้ด้วย"

พอผมพูดจบก็ยื่นให้เขาตรวจสอบแลเทุกอย่างก็เข้าสู่ภาวะปกติ
ดำเนินกิจกรรมต่อไป  คราวนี้ลงทะเบียนให้ด้วยถึงแน่นอนครับ

อาจารย์ทศจะทาจารบีที่เซียร์จริง ๆ หรือครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:09:56 PM »

ตัวอย่างจารบี ใส่ถุงข้าวหนีบความร้อน ของพรานทศ กับคุณสมนึก

พรานทศเอาไปทาไกปืนเอาไปน้อยหน่อยแต่ก็พอทาสปริงปืนอัดลมได้
คุณสมนึกใช้ทาสปริงเอาไปมากหน่อย ทาสปริงปืนได้เหลือนิดหน่อย
อย่าใช้สัมผัสกับร่างกายโดยตรงนะครับ เดี๋ยวเปื้อนจะดำดูสกปรกหมด

ใช้กับงานความร้อนสูง

ใช้กับงานแรงดันไม่ธรรมดา  พวกนักกีฬาไม่ธรรมดามักจะเป็นพวก Entreme คือกีฬาที่เล่นแล้วเสี่ยงอันตรายมาก ๆ
พลาดก็หมายถึงชีวิต  Extreme Pressure  ก็น่าจะเป็นแรงดันที่ไม่ธรรมดา ผมเดาเอานะ

หน้าตากระป๋องเป็นแบบนี้ น่าจะหาได้ไม่ยาก ใครถอดเปลี่ยนสปริงปืนอัดลมควรมีไว้
เพราะเวลาใช้งานจารบีมันจะเล็ดไปอยู่บนซีลซึ่งเป็นห้องแรงดันระดับ Extreme Pressure

somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:37:41 PM »

วันนี้จารบีคุณ sitta ส่งในซอง จม.EMS  ได้รับเรียบร้อยด้วยความขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

ส่วนสปริงที่สั่งซื้อไปวันที่ 24 สค.53 ถูกธนาคารหักเงินค่าสปริงไปแล้ววันที่ 28 สค.53  แต่ไม่เคยได้รับแจ้งจากผู้ขายเลยว่าอยู่ในขั้นตอนใด  แม้จะได้เมล์ไปสอบถามครั้งหนึ่งแล้วแต่ไม่มีคำตอบ  วันนี้เลยเมล์ไปถามครั้งที่สอง ปรากฎว่าฝรั่งตอบมาทันทีว่า

GOODS HAVE BEEN SENT TO YOU I HAVE PROOF OF POSTAGE by the way postage was £1.50 GBP more to send.

Regards

Bruce

อ่านแล้วไม่เข้าใจว่า ฝรั่งจะคิดค่าขนส่งเพิ่มอีก 1.5 ปอนด์ หรือว่ามีเงินเหลือจากค่าหีบห่อและขนส่ง 1.5 ปอนด์  และสินค้าได้ส่งมาแล้วหรือไม่  ระหว่างนี้ควรทำอย่างไร รออย่างเดียวหรือว่าต้องส่งเงินเพิ่มอีก 1.5 ปอนด์  รบกวน สมช.เข้ามาร่วมแสดงความเห็นด้วยกันครับ กระทู้จะได้ไม่เงียบเหงาขอบคุณครับ หลงรัก
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:05:30 PM »

ของผมยังไม่ได้รับครับ  ผมติดใจตรงที่มันเป็นจารบีผสมโมลิบดีนั่มนี่แหละครับ มันเหมาะกับงานหนัก หรือสปริงปืนลม หรืองานที่รับแรงกดแรงเสียดสี 
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:36:04 PM »

ของผมยังไม่ได้รับครับ  ผมติดใจตรงที่มันเป็นจารบีผสมโมลิบดีนั่มนี่แหละครับ มันเหมาะกับงานหนัก หรือสปริงปืนลม หรืองานที่รับแรงกดแรงเสียดสี 

ท่านเคยมีปัญหากับภารโรงบ้างหรือเปล่าครับ   ส่งไปสองหนแล้วครับ
เดี๋ยวถ้าไม่ได้รับผมจะไปส่งไปด้วยตัวเองเลย

พรานทศช่วยเตรียมหวายพันเทปพันสายไฟไว้รอเลยนะครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9
  พิมพ์