๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 06:50:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ Zero setting สำหรับยิง field target กันดีกว่าครับ  (อ่าน 35299 ครั้ง)
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 01:52:08 PM »

หลังจากที่ได้ ไปอ่านบทความ เรื่อง การทำ zero setting สำหรับ ยิง field target มาแล้ว เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ สำหรับ เพื่อนสมาชิก

ที่สนใจ การยิง field target ครับ เพื่อการยิงปืนของเราจะได้ง่ายขึ้น ครับ

1 .  หลังจากเราติดตั้งกล้องเรียบร้อยแล้ว (ผมขอไม่พูดถึงวิธี การติดตั้งกล้องนะครับ) เริ่มจากเราต้องหา focus ของระยะต่างๆ

โดยเราจะปรับที่ปุ่ม side wheel กล้องบางตัวจะอยู่ด้านข้าง ทำให้ปรับง่าย บางตัวจะอยู่ด้านหน้า ทำให้การหาระยะ focus ยากขึ้นอีก

เล็กน้อย ขั้นตอนนี้ สำคัญมาก เพราะถ้าเราปรับfocus ถูกต้อง(ไม่ถูกพาราแล็กหลอก) จะทำให้เราทราบ ระยะทางระหว่าง ปืน กับเป้า

ที่เราจะยิงไปด้วย    Grin   

เริ่มจาก วางปืนพาดหมอน หรือ สิ่งอื่นโดยให้ปืนไม่ขยับไปมาได้ นำเป้าไปวางที่ ระยะ 10 เมตร (ต้อง ดูว่ากล้องเรา สามารถ ปรับ

ระยะใกล้สุดได้กี่เมตรด้วยครับ) วีธี ที่จะทราบว่ากล้องเราปรับ focus ใกล้สุดได้เท่าไหร่ก็คือการมองผ่านกล้องไปยังเป้า ปรับ focus ให้

ชัดที่สุดแล้ว ลองส่ายหน้า ไปมา ซ้าย-ขวา , บน-ล่าง แล้วเส้นเล็งต้องไม่ขยับไปมา ถ้ายังขยับไปมา เราต้องค่อยๆ ปรับวงล้อ หาตำแหน่ง

ที่เส้นเล็งไม่ขยับไปมา เมื่อเราส่ายหน้า ถ้าได้ตำแหน่งที่ พอดีแล้วให้ทำเครื่องหมายเอาไว้  เยี่ยม  นั้นแหละคือ ระยะ focus ที่ใกล้ที่สุด

ทำแบบนี้ ไปเรื่อยๆ คือ 10, 11,12......-50 เมตร (ที่ระยะ10-20 ม. ควรทำทุก1 ม. พอ 20 เมตร ขึ้นไป ก็ทุก 2.5 ม.ก็ได้)  เราวัดระยะ ผิด

1 เมตร วิถี อาจกินสูงถึง .5 นิ้วได้ ทำให้ พลาด kill zone ได้

ทีนี้เราก็ทราบว่า ทำไม ปืนfield target ถึงได้มีวงล้อ focus ที่ใหญ่โต นัก เพราะจะได้ปรับหาระยะให้ ละเอียดขึ้น นั้นเอง ครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 03:48:00 PM »

2. การกำหนดจุด zero นั้น มีหลายสูตร ผมขอแนะนำ ให้ทำ zero จากจุด สูงสุดของ วิถีกระสุน ในระยะ 50 เมตร ครับ

เริ่มจาก หาจุดสูงสุด ของวิถี โดยทั่วไปแล้ว จะอยู่ประมาณ 20-30 ม. ทดสอบโดบขีดเส้นในแนวขวาง แล้วกำหนด ระยะต่างๆ

จากนั้น ทดลองยิง  หาจุดสูงสุด (ทดลองยิงจนพอใจ) ว่าไม่ผิดแน่ แล้วบันทึกไว้

สังเกตุว่า จุดสูงสุดนั้น อาจจะมีระยะถึง 5 เมตรก็ได้ จากนั้นก็ทดลองยิงทุกๆระยะ ที่เรากำหนดไว้

หลังจากนั้น  ให้เราวัดจากภาพในกล้องว่า วิถี ต่ำจากจุกเล็ง เป็น กี่ ดอท  และทดลองว่าเราต้องปรับกี่ คลิก ถึงจะตรงกลาง กากบาท

แล้วทำเครื่องหมายไว้

ทีนี้เราก็จะได้ ทั้งการยิง เพื่อ ดอท โดยไม่ต้องปรับกล้อง   หรือ  ยิงแบบละเอียด โดยการปรับสูง - ต่ำ เข้าหาเป้า โดยดู จากระยะ

focus  ที่เราปรับได้

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 03:56:04 PM »

หลังจากที่เรา บันทึก วิถีกระสุนที่ระยะ ต่างๆ ได้แล้ว เราก็มาทำการ ทำเครื่องหมายไว้ที่ ปุ่มปรับ สูงต่ำ

เมื่อทำเรียบร้อยแล้ว เราก็สามารถ ใช้ วงล้อ ที่ใหญ่โต ของเรา( focus ) ค่อยๆ ปรับหาระยะ ทางระหว่าง ปืนของเรา ถึง เป้าหมายได้แล้ว

เมื่อเราได้ระยะทาง แล้วเราก็ ปรับที่ ปุ่มปรับสูง-ต่ำ ไปที่ตำแหน่งที่เรา ตั้งไว้  เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จ   Grin   ขั้นต่อไปก็อยูที่ ฝีมือละครับ 
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 04:05:10 PM »

จากนั้นคงมีคำถามว่า ทำไม ถึงต้อง zero ที่จุดสูงสุด      Grin     ฝรั่งมันบอกว่า  ง่ายต่อการปรับ เพราะ หมุนปุ่มปรับไปทางด้าน Up

ด้านเดียว  ทำให้ไม่สับสนดี และ ระยะยิงสูงสุด 50 เมตร ปรับไม่เกิน 6 MOA หรือ 4 นิ้ว แน่ๆครับ  เพราะฉะนั้น  หมุนปุ่มปรับ ไม่เกิน

1 รอบ ครับ    Cheesy   ทดลองทำดูนะครับ   ผมอาจจะลำดับขั้นตอนไม่ค่อยถูกต้อง พิมพ์ไม่ค่อยเก่ง  แต่อยากแบ่งปัน ความรู้กันนะครับ

ขอให้มีความสุข กันการยิงปืนนะครับ   เยี่ยม
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 04:06:29 PM »

เยี่ยมเลยครับอีกน่อยท่าคนเข้ามาเล่นปืนอัดลมใหม่ๆจะได้นำไปใช้เป็นความรู้ให้คนรุ่นหลังดีมากเลยครับผม เยี่ยม

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 04:20:12 PM »

ผมมีคำถามครับว่า แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า เป้าอยู่ห่างจะปืนกี่เมตร
หรือว่าอาศัยโฟกัสเป็นตัวบอกระยะครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 04:44:56 PM »

ผมมีคำถามครับว่า แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า เป้าอยู่ห่างจะปืนกี่เมตร
หรือว่าอาศัยโฟกัสเป็นตัวบอกระยะครับ

ถูกต้องแล้วครับพี่ อย่างที่ผมบอกตั้งแต่ต้นว่า เราทำการปรับ focus และเช็ค เจ้า พาราแล็ก ตามระยะต่างๆไว้แล้ว

เวลาเราใช้งานมันก็เพียงแต่ปรับ ให้มันชัดเจน ผมทดลองแล้วครับพี่ กับกล้อง พื้นๆ อย่าง ZOS ของผม  การผิด

พลาด ไม่ เกิน 0.5-1 เมตร ครับ (หมายเหตุ  จุดที่ focus ชัดที่สุด ไม่ใช่จุดที่ พาราแล็ก เป็นศูนย์ นะครับ ) ขอย้ำ

หรืออาจเป็นเพราะ กล้อง คุณภาพยังไม่ถึงขั้น ก็เป็นได้   

ยังไง ผมว่าลองถามพี่ ๆ ที่ใช้ กล้องราคาแพงๆ ดูอีกทีก็ดีนะครับ  บางทีเราอาจจะได้ทราบว่า  ทำไมกล้องถึงมี

ราคาต่างกันมากก็ได้นะครับ  เช่น จุดตกกระทบ focus เท่ากับจุดที่พาราแล็ก เป็น ศูนย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2009, 04:53:22 PM โดย ต๋อง_commander » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 04:52:21 PM »

พี่สิทธา ครับ   ไหว้   ผมว่าถ้าพี่ลองวิธี ที่ผมว่า  ต่อไปเวลาพี่ยิงนกพิราบ พี่ก็ทราบว่า ระยะห่างเท่าไหร่ และ ต้องปรับ up ขึ้นไปกี่คลิก

คราวนี้ นก คงหมด บ้าน แน่ๆ ครับ ยิ่งถ้าพี่ได้ปืน สวย โหด โค ตรแม่น อย่าง S410 มาด้วย ที่สามารถ ยิงได้ไกลด้วยลูกเบอร์2

รับประกันว่า  พี่สามารถ เด็ดหัว นกที่  ระยะ 70-80 เมตร ไม่ใช่เรื่องยากครับ  เยี่ยม
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 06:05:32 PM »

พี่ ต๋อง_commander ช่วยขยายความวิธีหาจุดสูงสุดอีกหน่อยได้ไหมครับ ไหว้
ผมงง Huhหลังจากที่ขีดเส้นแล้วกำหนดระยะยิง
หมายถึงว่าตอนยิงเราก็ยิงไปตามระยะทีเรากำหนดไว้ ระยะละ 1 จุด
แนวกระสุนที่เข้าป้าก็จะเปลี่ยนไปตามระยะที่ยิง
แสดงว่าตอนเล็งก็เล็งตรงจุดที่อยู่บนเส้นตรงสีแดง ใช่ปล่าวครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2009, 06:07:27 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:28:58 PM »

ถูกต้องแล้วครับพี่ อย่างที่ผมบอกตั้งแต่ต้นว่า เราทำการปรับ focus และเช็ค เจ้า พาราแล็ก ตามระยะต่างๆไว้แล้ว

เวลาเราใช้งานมันก็เพียงแต่ปรับ ให้มันชัดเจน ผมทดลองแล้วครับพี่ กับกล้อง พื้นๆ อย่าง ZOS ของผม  การผิด

พลาด ไม่ เกิน 0.5-1 เมตร ครับ (หมายเหตุ  จุดที่ focus ชัดที่สุด ไม่ใช่จุดที่ พาราแล็ก เป็นศูนย์ นะครับ ) ขอย้ำ

หรืออาจเป็นเพราะ กล้อง คุณภาพยังไม่ถึงขั้น ก็เป็นได้   

ยังไง ผมว่าลองถามพี่ ๆ ที่ใช้ กล้องราคาแพงๆ ดูอีกทีก็ดีนะครับ  บางทีเราอาจจะได้ทราบว่า  ทำไมกล้องถึงมี

ราคาต่างกันมากก็ได้นะครับ  เช่น จุดตกกระทบ focus เท่ากับจุดที่พาราแล็ก เป็น ศูนย์

วิธีทำก็ดูดีครับก็กำลังคิดว่า หากใช้วิธีที่คุณต๋องทำ  ก็คงจะต้องหากล้องที่มีความคงเส้นคงวา
ในการหมุนไปมาของปุ่มต่าง ๆ รวมถึงโฟกัสด้วย  การปรับแบบนี้ปรับละเอียดไม่ค่อยสำคัญนัก
เพราะกล้องทุกตัวก็มีคลิกละเอียดพอสมควรอยู่แล้ว  มันสำคัญที่ว่าเมื่อหมุนมาตรงคลิกนี้
หรือ 1 คลิก ในระยะ 100 หลา หรือระยะอะไรก็แล้วแต่ จุดเล็งควรต้องห่างจากจุดเดิมตาม
สเปค ไม่ว่าจะหมุนปุ่มบนล่างซ้ายขวา

แล้วเวลาหมุนหาระยะโฟกัสชัด  ระยะจริงกล้องถึงเป้าต้องเป็นไปตามนั้น ตัวเลขไม่ตรงไม่เป็นไร
แต่ต้องมีความคงเส้นคงวา กล้องพวกนี้แพงมากอาจมีราคาแพงกว่าปืน

บอกตรง ๆ ว่าผมไม่เคยใช้วงแหวนปรับละเอียดขนาดใหญ่แบบนี้ ได้สัมผัสครั้งแรกก็
ตัวที่คุณนพส่งมาให้นั้นหละครับ  เรื่องกล้องเล็งก็ได้สัมผัสมาไม่มากนัก
คิดว่าไม่เกินสิบตัวนะ  เมื่อก่อนไม่มีกล้องเลียนแบบแต่ละตัวจึงแพงพอสมควร
แต่ไม่น่าเชื่อว่าเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีตามกันทัน กล้องราคาไม่กี่พันคุณภาพยังดีกว่ากล้องราคาหมื่น
เมื่อมันเป็นแบบนี้จึงทำให้ผมต้องคิดใหม่เรืองกล้องเล็ง ส่วนเรื่องปืนคงต้องเอาราคาวัดคุณภาพตามเดิม

กล้องดี ๆ หลายตัวบทความทดสอบกล้องก็บอกไว้ว่าก็มีคลาดเคลื่อนเหมือนกัน
นักยิงปืนจึงคิดสูตรเองสำหรับกล้องที่ปุ่มโฟกัสไม่ตรงกับระยะจริง โดยเวลาปรับปุ่ม
แต่ละครั้งยังต้องหมุนให้สุดด้านด้านหนึ่งเสียก่อน มักจะหมุนมาที่ระยะโฟกัสไกลสุด
เสร็จแล้วจึงค่อยหมุนชัดเข้ามาเรื่อย ๆ  จนชัดที่สุด เช็คพาราแล็กโดยพยักหน้าหงาบ ๆ
ไหวหน้าไปมาเหมือนไม่อยากได้อะไรสักอย่าง ก็แบบที่คุณต๋องทำนั้นหละ
พอได้ที่แล้วก็ดูตัวเลขบนปุ่ม หากไม่ตรงก็ปรับระยะปุ่มใหม่โดยคลายสกรูล๊อกปุ่มด้วยประแจ
แล้วหมุนปรับระยะชัดให้ตรงตามระยะจริงตอนนี้แกนจะไม่หมุนตามปุ่มะน
เสร็จแล้วก็ล๊อกปุ่ม  สมมุติว่าได้ระยะ 15 หลานะ ในตอนแรกนี้

แล้วลองเปลี่ยนระยะเล็งใหม่สมมุติว่าระยะ 25 หลา   ก็ต้องหมุนให้สุดทางเดิมเหมือนครั้งแรก
แล้วจึงหมุนปรับระยะชัดมาเรื่อย ๆ  จนชัดที่สุดไม่มีพาราแล็กแล้วก็ดูว่าตัวเลขระยะใหม่บนปุ่ม
ตรงกับระยะจริงหรือเปล่า  ส่วนใหญ่พบว่าตัวเลขบนปุ่มไม่ตรงกับ 25 หลา ก็ต้องจดจำเอา
เพราะปุ่มมันเล็กเขียนบนปุ่มไม่ได้ หรือจะจดลงสมุดพกก็ดี คือเรากำลังปรับตัวเข้ากล้องนะครับ
ถ้าจะเอาเป็นเรื่องเป็นราวก็คงต้องจดไว้  สไนเปอร์ก็ยังต้องจดเลยครับ จำไม่ได้หรอก
ฝันเลขหวยชัด ๆ  ตืนมาจำได้แม่น ถ้าไม่จดพอวันหวยออกไปหาซื้อก็จำไม่ได้ครับ นั้นแค่เลข 3 ตัวนะ
แล้วแบบที่คุณต๋องทำผมดูแล้วก็รู้สึกว่าเหมือนจะเป็นส่วนหนึ่งของการฝึกเป็นสไนเปอร์ซะด้วย
ถ้าเปลี่ยนกล้องใหม่ก็ต้องไปทำตัวเลขใหม่อีกรอบ

เรื่องจุดที่ชัดที่สุด ไม่ใช่จุดที่พาราแลกเป็นศูนย์  ผมก็เจอบ่อย ไม่รู้ว่ากล้องดีแล้วสายตาไม่ปกติหรือเปล่า
แต่ผมก็ชอบเลือกไม่ชัดแต่พาราแลกเป็นศูนย์ เพราะมันก็ยังดูได้ดีอยู่   

ผมจำได้ว่า เมื่อพาราแลกเป็นศูนย์ สามารถปรับเลนส์ตาชดเชยความชัดได้เหมือนกันนะหรือว่าจำผิด
เลนส์ใกล้ตา จำได้ว่ามันสามารถปรับได้ 2 แบบ คือปรับให้เส้นเล็งชัด หรือปรับภาพชัด แต่เขา
ออกแบบมาให้ปรับเส้นเล็งชัดนะ  ส่วนภาพชัดปรับที่โฟกัสอีกที งง ว่ะ

ทุกวันนี้ถ้าจะยิงผมดูระยะด้วยสายตาแล้วหมุนปุ่มโฟกัสรอโดยประมาณ
แล้วก็ยกปืนเล็ง ถ้ามีเวลาก็ปรับโฟกัสละเอียดอีกทีขจัดพาราแลกให้หมด
ใช้เวลาไม่นานหรอกครับ  ก็ยิงไปทั้งที่ภาพอาจไม่ชัด ถ้าไกลก็เผื่อดอท
ถ้าใกล้มากก็ปรับขยายน้อยสุดจะทำให้โฟกัสใกล้ ๆ ได้ดีกว่า ก็โดนทุกนัดครับ 
บางที่เพราะเป้าผมมันใหญ่กว่า kil zone ก็เป็นได้ครับ

เคยยิงพลาดก็หลายครั้ง พอทบทวนดูก็พบว่ามีพาราแลกนั้นเอง

อ้อวิธีปรับพาราแลกเป็นศูนย์ของผม ผมเลือกปรับระยะชัดหนีออกไปนะครับ
ไม่รู้เป็นเพราะอะไรแต่พบว่ามันเร็วดีกว่าปรับระยะชัดเข้าใกล้
มาระยะหลัง ๆ ไม่สนแล้วว่าจะปรับหน้าปรับหลัง เพราะนกพิราบไม่ค่อยจะมาเกาะให้ยิง
ทุกวันนี้เห็นมาเกาะแต่ละตัวเหมือนฟ้าส่งมาประทานให้

ผมใส่กระสุนในแมก 5 นัด  ใช้เวลากว่า 2 อาทิตย์กว่ากระสุนจะหมด
ทุกนัดก็ 1 ตัว ไม่ว่าเป็นกระรอก หรือ นกพิราบ หรือ งู ถ้าเห็นผมซัดเรียบ
เคยใส่ 14 นัดเต็มแม๊ก พบว่า กระสุนนัดที่ 7 เป็นต้นไปเกิดฝ้าเหมือนออกไซต์ตะกั่ว
ผิวกระสุนไม่มีความมัน  ก็เลยลดบรรจุเหลือ 5 นัด
นี้ก็เหลืออีก 2 นัด บรรจุผ่านมา 2 อาทิตย์กับอีก 1 จันทร์แล้ว
3 นัดที่ใช้ไปเป็น พิราบ 1 กระรอก 2  ครับ
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:33:45 PM »

สุดยอดครับต๋อง_commander
ผมว่ามีประโยชน์มากครับ แล้วจะลองทำตามดูครับ
ขอบคุณครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 11:27:33 PM »

มันสุดยอดอยู่แล้วครับสำหรับวิธีการทำ Zero Setting เพื่อยิง Field Target  ตามแบบของฝรั่งมัน  และที่คุณสิทธาถามว่าแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าระยะมันเป็นเท่าไหร่  ผมก็เคยบอกไปแล้วว่า ให้วางเป้าที่ระยะจริงๆ ก็คือวัดระยะจริงๆ ตั้งแต่ 10 เมตร ไปจนถึง 50 เมตร และวางเป้าเอาไว้ที่ระยะต่างๆ จากนั้นก็เอาปืนมาวางพาดแท่นจะยึดมันเอาไว้นิ่งๆ ก็ยิ่งดี ติดแถบที่Side wheel เล็งผ่านกล้องแล้วก็ปรับโฟกัสให้เป้าที่ระยะ 10 เมตรมีควาชัดเจนมากที่สุด แล้วก็ทำเครื่องหมายไว้ที่แถบของ Side wheel ว่านี่ระยะ 10 เมตร แล้วก็ทำแบบนี้ไปทุกระยะที่ต้องการ จนถึง 50 เมตร มันก็จะมีระยะที่วัดได้จริงๆ อยู่บน Side wheel  นี่คือสาเหตุที่ทำมันฝรั่งมันต้องใช้ Side wheel 

หลังจากนั้นก็มายิงปรับกล้องที่ระยะต่างๆ ว่ากระสุนมันตกกระทบตรงไหน ตรงไหนเล็งตรง ตรงไหนเล็งเผื่อ เผื่อกี่ dot กี่มิเลี่ยมก็ตรงนี้แหละ  ถึงได้บอกว่าต้องใช้เส้นเล็งแบบ Mil-dot สำหรับฟิลด์ทาร์เก็ต

ส่วนการที่จะทำตำแหน่งปรับแก้สูง - ต่ำ ก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนครับ  เพราะเวลาในการยิงฟิลด์ทาร์เก็ตมันแค่ 1 เป้าต่อ  1 นาที หรืออย่างมาก 4 เป้าต่อ 5 นาที  การปรับสูง-ต่ำ ถ้าเกิดนับรอบผิดไปละก็ยุ่งแน่ๆ และจะแย่ไปทุกนัดหลังจากหมุนไปผิดรอบ คือยิงไม่ล้มเลยซักเป้า

และอีกอย่างก็คือ การที่เราทำ Zero Setting  นั้นมันก็ใช้ได้เฉพาะกับกระสุนและความแรงที่เราใช้ในการเซ็ทระบบแต่ละครั้งเท่านั้น  ถ้าเกิดกระสุนแบบนั้นหมดไปต้องใช้กระสุนแบบใหม่ หรือปรับความแรงเพิ่มขึ้นหรือน้อยลง  มันก็ต้องมานั่งเซ็ทระบบกันใหม่อีกนั่นแหละครับ
เขาจึงให้ใช้แถบกาว แถบกระดาษ ไม่ให้ขีดทำเครื่องหมายบนเนื้อโลหะเพราะมันจะแก้ไขยากนั่นเอง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2010, 12:45:29 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 06:35:16 AM »

ขอบคุณมาก คุณ ต๋อง  คุณ ทศ เริ่มเข้าใจแล้วครับ พูดง่ายๆก็คือต้องการรู้ระยะจริงๆแน่นอน ที่กำหนดบน side wheel ใช่ไม๊ครับ
  ผมเคยทำกับไมล์บอกระยะทางของรถโดยการวัดจากเสาหลักกิโลเมตรครับ  เหมือนกันไหมครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 06:58:30 AM »

พี่ทศหมายถึงแรงดันลมต้องคงที่ด้วยเหรอครับ
ถ้าเป็นแบบนั้นแสดงว่าเราต้องทดลองหาข้อมูล
กลุ่มกระสุนที่แรงดันต่างๆด้วยใช่ใหมครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:24:10 AM »

พี่ ต๋อง_commander ช่วยขยายความวิธีหาจุดสูงสุดอีกหน่อยได้ไหมครับ ไหว้
ผมงง Huhหลังจากที่ขีดเส้นแล้วกำหนดระยะยิง
หมายถึงว่าตอนยิงเราก็ยิงไปตามระยะทีเรากำหนดไว้ ระยะละ 1 จุด
แนวกระสุนที่เข้าป้าก็จะเปลี่ยนไปตามระยะที่ยิง
แสดงว่าตอนเล็งก็เล็งตรงจุดที่อยู่บนเส้นตรงสีแดง ใช่ปล่าวครับ Smiley

ถูกต้องแล้วครับ ... แนวที่เราเล็ง มันเป็นแนวเส้นตรง  line of sight หรือ LOS  แต่ วิถีกระสุนที่ยิงจากลำกล้องปืน

มันจะโค้ง ตามที่เราเคยเรียนมาตอนเด็กๆ จากแรงโน้มถ่วง ครับ    เพราะฉะนั้น การที่เราเล็งที่เส้นที่เราขีดเอาไว้

ตามจุดต่างๆ ทำให้เราทราบว่าวิถีกระสุน ในแต่ระยะ อยู่ตรงไหน เพื่อที่เราจะได้เล็งเพื่อกี่ ดอท กี่มิลเลียม

หรือปรับยกขึ้นกี่คลิก  กี่ MOA ไงครับ

อย่างที่พี่ ทศ ว่าครับ วงล้อ side wheel นั้นสำคัญ มากอย่างขนาดที่ติดกับกล้อง ZOS นั้นก็ดี แต่ถ้าให้ดี

ผมว่า ใหญ่สัก 5 นิ้วก็ดีนะครับ เพราะ ที่ระยะ 30-50 เมตร นั้น ตำแหน่งมันชิดกันพอสมควร ถ้าใหญ่สัก 5 นิ้ว

เราอาจจะ มาร์ค ตำแหน่งได้ทุกระยะ 1 เมตรเลย อย่างตอนนี้ของผมทำได้แค่ ทุก 2.5 เมตร ครับ  แต่มันก็พอเพียง

สำหรับ ยิงfield target แล้วครับ เพราะ ว่า kill ที่ระยะ 35-50 เมตร นั้นคงประมาณ 40 มม. ถ้าเราเล็งตรงกลางพอดี

ก็มีระยะ ให้ ผิดพลาดได้ถึง 1.5 นิ้ว เลยครับ  แต่ ที่ระยะ35-50 เมตรนั้น วิถีกระสุน น่าจะตกลงเพียง 0.5 นิ้ว

เพราะฉะนั้น ถึง ทำเครื่องหมายบน side wheel แด่ ทุก 2.5 เมตร ก็พอครับ  ผมว่าปืนที่จะยิง field target ได้ คือปืนที่ทำกลุ่ม

ที่ระยะ 50 เมตร ได้ สัก 1 นิ้วก็พอแล้วครับ ไม่ต้องขนาด รูเดียวกันก็ได้  กล้องก็ไม่ต้องดีอะไรมาก แต่ขอให้ปรับ พาราแล็กได้

ใกล้ 10 เมตร ที่สุดเป็นอันใช้ได้  ที่เหลือก็ฝึกฝนกันเองเอง ครับ  ไหว้

ผมว่าจริงๆแล้ว field target ก็คือการที่เรา รู้ระยะ ห่างระหว่าง ปืนกันเป้า   ,  รู้วิถีกระสุนของตัวเอง  , รู้จักดูทิศทางลม ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:41:06 AM โดย ต๋อง_commander » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์