๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 07:35:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชฟปืนระบบไหนปลอดภัย  (อ่าน 3394 ครั้ง)
แก้มทอง
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 09:00:42 PM »

เรียนถามเพื่อนสมาชิกในเว็บทุกท่าน ผมใช้  sphinx 2000 compact ตัวเก่า เป็นปืนสวัสดิการ สองสี ปืนเมื่อง้างนก เข้าเชฟปืนดันเชฟปืนขึ้นนกยังง้างอยู่ ไม่สามรถลั่นไกได้จนกว่าจะปลดเชฟลงจึงเหนี่ยงไกได้ พอดีอาเฮียผมได้ sphinx 2000 p compact ขาวล้วน มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทดลองใช้งานดูปรากฎว่า ง้างนกแล้วเข้าเชฟดันลง นกปืนลดตามลงเกือบชิด เวลาเหนี่ยวไกสามารถยิงได้เลย ผมสงสัยว่ามีโอกาสไหมที่เวลาเข้าเชฟแล้วนกตามไปจนทำให้ปืนลั่นได้และระบบเชฟแบบไหนปลอดภัยกว่ากัน 
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 11:35:28 PM »

ระบบซิงเกิล ง้างนกแล้วเข้าเซฟ ระบบดับเบิล/ซิงเกิล ขึ้นลำแล้วลดนก ผมว่าเซฟที่ปลอดภัยที่สุดก็คือตัวเราเองที่สามารถควบคุมนิ้วไม่ให้ไปยุ่งกับไกจนกว่าจะถึงเวลา และกฎแห่งความปลอดภัย เพราะระบบกลไกต่างๆมันมีสึกหรอกันได้แต่สำหรับคนธรรมดาถ้าไม่ไปซนกับระบบลั่นไกต่างๆ จนมันรวน ก็น่าเชื่อถือได้ว่ามันก็ปลอดภัยทุกระบบ อยู่ที่ตัวเราเองว่าจะฝึกซ้อมให้คุ้นเคยกับระบบของเราเองมากแค่ไหน

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 11:44:54 PM »

รุ่นนี้ที่เลียนแบบ CZ75 ใช่หรือป่าวถ้าใช่ก็ใส่ลูกในรังเพลิงแล้วลดนกลง( ต้องระวังหน่อยนะ)แล้วไม่ต้องขึ้นเซฟ( ระบบนี้ลดนกแล้วขึ้นเซฟไม่ได้) ยิงนัดแรกก็เหนี่ยวไกเป็นระบบ double action เหมือนปืนลูกโม่ก็ได้นี่ครับแทนที่จะใช้แบบ cock and lock แต่เอถึงจะขึ้นนกแล้วขึ้นเซฟก็ไม่น่าจะดันนกลงได้นี่แต่ก็อีกผมไม่เคยสัมผัสปืนรุ่นนี้ซะด้วย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 12:27:21 AM »

Grin เซฟปืนที่เหมาะสมที่สุดคือ  HUMAN  SAFTY คับ...

ความเห็นเหมือนคุณ CAPTAINKID คับ...  Grin
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 12:49:34 AM »

Grin เซฟปืนที่เหมาะสมที่สุดคือ  HUMAN  SAFTY คับ...

ความเห็นเหมือนคุณ CAPTAINKID คับ...  Grin
ใช้ครับ เห็นด้วย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 12:54:06 AM »

ฟังดูจากที่ จขกท. บรรยาย มันเหมือนกับปืนซีแซดรุ่นที่ห้ามไก (B) กับรุ่นที่ลดนก (D) นะครับ

หลายท่านชอบแบบบี  แต่หลายท่านก็ชอบแบบดี  ก็คงแล้วแต่คนชอบ  แต่ขอสนับสนุนความเห็นของเพื่อนๆที่ว่าระบบความปลอดภัยที่ดีที่สุด อยู่ที่ตัวของเราเองครับ

ผมใช้กล็อก ถือหลักอยู่อย่างเดียว  ชี้นิ้วเข้าไว้ปลอดภัยแน่ๆ  งอนิ้วเมื่อไหร่เป็นได้เรื่อง  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 07:09:37 AM »

น่าจะเป็นอย่างที่คุณกล็อกแกล็กเข้าใจครับ  สฟิงซ์ รุ่นเดิมทำห้ามไกเหมือนซีแซด 75B คือง้างนกเข้าห้ามไก (ดันขึ้น) ได้โดยนกง้างค้างแบบ cock-and-lock  ซึ่งควรใช้เฉพาะเมื่อพกซองนอกมีสายหนังคาดท้ายลำเลื่อนขวางหน้านกสับ และอยู่ในสถานการณ์ที่ต้องพร้อมใช้ปืนทันที  แต่ปืนดับเบิลเหนี่ยวไกนัดแรกไม่ต้องง้างนกได้อยู่แล้ว  ต้องการพร้อมเต็มที่น่าจะขึ้นลำลดนกไว้ดีกว่า
ส่วน "กระบอกใหม่ของเฮีย" นั้น ทำเหมือนซีแซด 75D คือใช้คันลดนก (กดลง) แล้วนกสับลดมาชิดโครง  ซึ่งจะเป็นการขึ้นลำลดนกที่ปลอดภัยกว่าต้องใช้นิ้วโป้งกดหางนกไว้ครับ

ความปลอดภัยอยู่ที่ตัวคนใช้ปืนสำคัญที่สุดครับ  แต่ที่ถามมานี้ก็สมควรแล้วเพราะจะใช้งานให้ปลอดภัยได้ต้องเข้าใจระบบการทำงานของปืนเราให้ถ่องแท้เสียก่อนเพื่อให้ปฎิบัติได้ถุกต้อง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 09:39:37 AM »

อิ อิ อีก 1 เสียงตาม กัปตันคิท ครับ Cheesy

ถ้าปรับปรุง human safety ให้ดีพอ ใช้ปืนกล๊อกก็ยังได้

ถ้า Human safety ไม่ได้เรื่องต่อให้ระบบปืนดียังไงก็อันตราย

ได้ยินว่าสมัย WWII ทหารมะกันทำปืน 1911 ลั่นใส่ตัวเองและเพื่อนมากกว่ายิงข้าศึกซะอีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 12:56:47 PM »

ผมสงสัยว่ามีโอกาสไหมที่เวลาเข้าเชฟแล้วนกตามไปจนทำให้ปืนลั่นได้
เป็นไปได้ครับ ที่นกจะตกไปจนสุด ... ถ้า ... ร่อง Half cock ชำรุดครับ (อาจจะหักหรือบิ่นจนไม่สามารถจับกับเซียร์ได้) ... แต่ถึงชำรุด ก็ยังมีสมอล็อกเข็มแทงชนวนอีกด่านหนึ่ง ซึ่งปกติจะล็อกเข็มตลอดเวลา จนกว่าจะเหนี่ยวไกครับ ... ถ้าพังพร้อมกันทั้ง ๒ จุดก็ต้องยอมเขาแล้วล่ะ  Grin

และระบบเชฟแบบไหนปลอดภัยกว่ากัน 
ผมชอบระบบลดนกโดยคันลดนกครับ เพราะไม่ต้องไปยุ่งกับไก ซึ่งแสดงว่าสมอล็อกเข็มแทงชนวนจะไม่ถูกปลดล็อกครับ แต่สิ่งเหล่านี้ก็เป็นเพียงกลไกที่สึกหรอได้ ใช้ Human Safty ดีสุดครับ  Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 02:39:47 PM »

Sphinx 2000Pที่ติดตัวอยู่ประจำ ผมใช้วิธี ขึ้นลำ ลดนก แล้วค่อยปลดเซฟครับ ชักออกมาก็ใช้(เขวี้ยงหัว)ได้เลย  Cool
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 02:52:03 PM »

พูดถึงระบบเซฟของปืนทีไร  ผมนึกปืนเอชเค ยูเอสพี ทุกทีเลยครับ  Smiley

ชอบตรงที่มันห้ามไก  ลดนก  และทั้งลดนกห้ามไก  ผมมองว่ามันเป็นระบบที่ให้มาแบบพร้อมสรรพ ที่สุดแล้วครับ  Smiley

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 07:22:10 PM »

...เซฟตี้ที่ดีที่สุด "อยู่ระหว่างหูทั้งสองข้างของท่าน"  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 07:32:36 PM »

...เซฟตี้ที่ดีที่สุด "อยู่ระหว่างหูทั้งสองข้างของท่าน"  Grin

Grin Grin Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 07:32:37 PM »

เห็นด้วยกับ human safety ด้วยคนครับ
โดยส่วนตัวผมชอบระบบเซฟ ของ1911ที่สุดครับปลดสะดวกเข้าเซฟก็ง่ายดายเป็นธรรมชาติที่สูดดดดดด Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
หน้า: [1]
  พิมพ์