๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 04:24:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าว  (อ่าน 5094 ครั้ง)
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 08:37:01 AM »

ผมไม่เข้าใจจริงๆ...เวลาเก็บปืนทำไมต้องโหลดกระสุนไว้ด้วย...บางคนขึ้นลำไว้
ถ้าไม่มีกระสุน...ก็คงไม่เกิดเรื่องเศร้าสลดแบบนี้
ยังมีคนอีกเยอะที่มีปืน...แต่ไม่มีทักษะการใช้และเก็บรักษาอาวุธปืน
ผมเองเวลาเก็บปืน...จะแยกแม็กกับปืนออกจากกัน...ส่วนลูกสาวไม่เคยคิดจะเอาออกมาเล่น
เพราะผมจะพาไปยิงเป็นประจำ...เมื่อเค้ารู้ว่าอะไรเป็นอะไร...ก็คงไม่อยากรู้อยากเห็นอีก

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 08:51:22 AM »

ถ้ามองเพียงการกระทำ
เด็กผิด เพราะไม่รู้ว่าสิ่งใดควรเล่นหรือไม่ 
ผู้ใหญ่ผิด  เพราะ ไม่ยอมรักษาปืนให้อยู่ในสภาพที่ปลอดภัย  ทั้งที่ปืนออกแบบมาอย่างปลอดภัยดีแล้ว
สังคมผิด  เพราะ  มองว่าปืน คืออาวุธร้ายแรง ไม่ควรเข้าใกล้ ไม่ควรสั่งสอนให้รู้จัก
รัฐบาลผิด  เพราะ ไม่ยอมส่งเสริมการมีอาวุธโดยถูกต้อง  ก่อนอนุญาตให้มีและใช้  มองเพียงเหตุผลจำเป็น
แต่ไม่มองถึงความรับผิดชอบของผู้ขอใช้  ไม่มองถึงวุฒิภาวะ  แต่มองถึงเงินตราในธนาคารว่ามีถึง 6 หลักหรือไม่เป็นอย่างน้อย

รัฐทบทวนการขอใช้และมีอาวุธปืน เพื่อสิ่งใด 

ถ้าเรามองว่า การเปิดเสรีทางด้านปืน ที่เสรีเฉพาะรุ่นและขนาด  ให้มีการอบรม เรียนรู้ สั่งสอนให้เป็นคนมวินัยในการใช้ปืนแล้ว
ผมว่า เหตุการณ์อย่างนี้  จะมีน้อยกว่านี้อีก

อย่าไปโทษใครเลย ....ต้องโทษตัวเองดีกว่า

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ธำรง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 09:13:23 AM »

รถยนต์บนถนนน่ากลัวกว่าปืนตั้งแยะ
เรื่องเศร้าบนความประมาทเรื่องปืน เป็นเรื่องพึงสังวร
แต่ก็เป็นธรรมดาคู่กันของประโยชน์อนันต์กับโทษมหันต์

เรายังเห็นเด็กเอาปืน(เด็กเล่น) มายิงกัน
เรามีหนังละคร เจ้าคิดเจ้าแค้น ผลาญกันฆ่ากันให้เด็กได้ดู

เรื่องแบบนี้ย่อมมีอยู่เป็นธรรมดาครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 09:30:51 AM »

ยิ่งอ่านยิ่งเศร้ากับพ่อเด็ก

ไม่เก็บปืนให้ดีๆ ยังไงก็อย่าใส่ลูกอาจช่วยได้ครึ่งหนึ่ง

การตูนเด็กทุกวันนี้ก็รุนแรงอยู่แล้ว ตีกันไปกีกัยมาตลอด

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 11:00:02 AM »

...ต้องสะท้อนถอนใจทุกครั้งที่มีข่าวแบบนี้ เศร้าครับ ขอแสดงความเสียใจต่อการสูญเสีย

...เก็บปืนในที่ๆ เด็กหยิบฉวยไม่ได้ สมมติว่าเอาไว้หลังตู้เสื้อผ้า (สูงท่วมหัวผู้ใหญ่) เด็กคงเอื้อมมือไปหยิบไม่ถึง แต่ถ้าเด็กเกิดอยากรู้อยากเล่นจริงๆ ก็คงหาเก้าอี้มาปีนป่ายเอามาเล่นจนได้ (ผมนี่แหละเคยทำมาแล้วเมื่อยังเด็กๆ) เอ้า ยังงั้นแยกกระสุนไว้อีกที่ แล้วถ้าจำเป็นต้องใช้งานขึ้นมาจะทันการณ์ไหม แล้วถ้าเด็กอยากเล่นจริงๆ รับรองว่าหาเจอ แล้วจะเอายังไงดี ผมว่าคำตอบอยู่ตรงนี้แค่ส่วนเดียว

...ประเด็นสำคัญคือต้องฝึกเด็กให้รู้จักกฎความปลอดภัยในการใช้ปืนตั้งแต่เล็กแต่น้อย อย่างเช่นลูกชายผมเนี่ย ถึงจะเป็นปืนเด็กเล่น ผมจะไม่ยอมให้เอามาทำท่ายิงคนนั้นคนนี้แบบที่เด็กๆ มักจะเล่นกัน และจะต้องทำกับปืนเด็กเล่นเหมือนปืนจริง เช่นไม่ชี้ไปในทิศทางที่มีคน อะไรอย่างนี้เป็นต้น ผมทำอย่างนี้จริงๆ ครับ วิธีนี้ผมไม่ไ้คิดิดเองแต่เป็นคำแนะนำของ ดร.ผ.ครับ Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 12:25:23 PM »

เป็นความผิดของพ่อแม่เด็กแน่นอนครับ ที่ไม่เก็บปืนให้ห่างมือเด็ก อีกอย่างถ้าพ่อแม่สอนให้เด็กใช้ปืนเป็น เช่นพาไปหัดยิงปืนสักครั้งสองครั้ง ความอยากรู้อยากเห็นของเด็กก็จะน้อยลงไป ตามหลักการเก็บปืนเพื่อความปลอดภัย สิ่งแรกเลยควรแยกปืนกับกระสุนออกจากกัน แต่ผู้มีปืนและมีเด็กอยู่ในบ้านก็มักจะมองข้ามไป ไม่ใช่ว่ารู้เท่าไม่ถึงการนะครับ แต่รู้แล้วไม่ทำ
ยืนยันว่าได้ผล   ลูกผมยิงปืนเป็นตั้งแต่ 5 ขวบ  มีกติกาว่าเอามาเล่นได้ทุกกระบอก  แต่ต้องอยู่กับผม  และก่อนเก็บก็ต้องเช็ดน้ำมัน  อยากยิงอะไรก็ให้ยิง ตอน 7 ขวบก็เลยโดนกล้อง คิ้วเย็บไป 4 เข็ม   แต่ไม่เข็ด ตามไปยิงไรเฟิลทุกครั้งที่ไปได้   และถ้าแม่ตัวเอง หยิบปืนแบบไม่ระวัง ก็โดนลูกเตือนเหมือนกัน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 02:25:38 PM »

เป็นความผิดของพ่อแม่เด็กแน่นอนครับ ที่ไม่เก็บปืนให้ห่างมือเด็ก อีกอย่างถ้าพ่อแม่สอนให้เด็กใช้ปืนเป็น เช่นพาไปหัดยิงปืนสักครั้งสองครั้ง ความอยากรู้อยากเห็นของเด็กก็จะน้อยลงไป ตามหลักการเก็บปืนเพื่อความปลอดภัย สิ่งแรกเลยควรแยกปืนกับกระสุนออกจากกัน แต่ผู้มีปืนและมีเด็กอยู่ในบ้านก็มักจะมองข้ามไป ไม่ใช่ว่ารู้เท่าไม่ถึงการนะครับ แต่รู้แล้วไม่ทำ
ยืนยันว่าได้ผล   ลูกผมยิงปืนเป็นตั้งแต่ 5 ขวบ  มีกติกาว่าเอามาเล่นได้ทุกกระบอก  แต่ต้องอยู่กับผม  และก่อนเก็บก็ต้องเช็ดน้ำมัน  อยากยิงอะไรก็ให้ยิง ตอน 7 ขวบก็เลยโดนกล้อง คิ้วเย็บไป 4 เข็ม   แต่ไม่เข็ด ตามไปยิงไรเฟิลทุกครั้งที่ไปได้   และถ้าแม่ตัวเอง หยิบปืนแบบไม่ระวัง ก็โดนลูกเตือนเหมือนกัน

ผมยืนยันตาม พี่สุพินท์อีกคนหนึ่งครับ............

ลูกชายผมสองคน  9 ขวบ กับ 6 ขวบ............พาไปยิงปืนด้วยบ่อยมาก (อย่างน้อยเดือนละหนึ่งครั้ง) ด้วย ลูกกรด .22(ซึ่งตอนนี้ ต้องซื้อ CZ Scout ให้เลย หนึ่งกระบอก)..............

มีกติกาเช่นกันว่า.............ปืนของพ่อ เป็นปืนจริง ยิงคนตาย ไม่ใช่ปืนของหนู ที่เป็นของเล่น...........ถ้าอยากดู อยากช่วยเช็ดน้ำมัน และอยากจับเล่น หนูต้องมาขออนุญาตพ่อ.............แล้วพ่อจะหยิบให้หนูจับหนูเล่น...............แต่ถ้าวันไหน หนูหยิบปืนพ่อ หรือแม้แต่จับปืนของพ่อ โดยไม่ขออนุญาต วันนั้นพ่อจะไม่ให้หนูได้จับปืนและยิงปืนกับพ่อ กับอา อีกเลย............

พอพาไปยิงบ่อยๆเข้า.............เห็นปืนก็เฉยๆ ไม่สนด้วย...........ผมเคยทดลองวางปืน ทั้งปืนสั้นและปืนยาว (ไม่มีกระสุน)ไว้แบบเปิดเผยในบ้าน ทั้งวางบนโต๊ะในห้องทำงาน วางพิงผนังบ้านไว้........แล้วคอยจับสังเกตุ.......ปรากฎว่า ทั้งสองหน่อ ไม่สนเลย.......มีหยุดมองดูบ้างแล้วเดินไป แบบไม่สน ....................

แต่ในความจริง ผมเก็บมิดชิดครับ...............ลูกชายทั้งสองจะไม่เห็นปืนเลย ............นอกจากเวลาที่ผมเอาออกมาทำความสะอาด หรือ ลูบคลำเล่นเท่านั้น

ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียครับ........... Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2004, 02:33:51 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 12:03:02 AM »

...ประเด็นสำคัญคือต้องฝึกเด็กให้รู้จักกฎความปลอดภัยในการใช้ปืนตั้งแต่เล็กแต่น้อย อย่างเช่นลูกชายผมเนี่ย ถึงจะเป็นปืนเด็กเล่น ผมจะไม่ยอมให้เอามาทำท่ายิงคนนั้นคนนี้แบบที่เด็กๆ มักจะเล่นกัน และจะต้องทำกับปืนเด็กเล่นเหมือนปืนจริง เช่นไม่ชี้ไปในทิศทางที่มีคน อะไรอย่างนี้เป็นต้น ผมทำอย่างนี้จริงๆ ครับ วิธีนี้ผมไม่ไ้คิดิดเองแต่เป็นคำแนะนำของ ดร.ผ.ครับ Grin

...ใช้วิธีนี้เช่นกันครับ บางครั้งแกเผลอเล่นตามประสาเด็ก ยกปืนส่องคน พอเห็นผมมองอยู่ แกจะหน้า "จ๋อย" แบบรู้ตัว.... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
palo tumtui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 10:20:25 PM »

เคยเหมือนกันค่ะ สมัย 10 กว่าขวบ แอบเอาปืนของคุณพ่อมาเล่น รู้สึกว่าจะเป็น .38 ซุปเปอร์หรืออะไรนี่แหละจำไม่ได้ ครั้งแรกก็ลองใส่แม็กฯแล้วก็ปลดออกแต่ไม่ได้ใส่กระสุนนะคะ พอนานๆหลายวันเข้าก็ลองเอากระสุนใส่แม็กฯ แล้วก็แกะออก ทำอย่างนี้อยู่หลายวัน ทีนี้ก็ตัดสินใจเอากระสุนใส่แม็กฯ แล้วก็เสียบแม็กเข้าตัวปืนแล้วดีงสไล้ด์ ให้ลูกมันกระเด็นออกมาทำอย่างนี้หลายครั้ง ทีนี้ก็ลองยิงแห้ง สลับกับเอาลูกใส่แล้วดึงสไล้ด์เล่น  ปรากฏว่ามีกระสุนค้างในรังเพลิง 1 นัด โดยที่เราไม่รู้ตัว พอจะยิงแห้งก็เล็งไปที่สวิทช์ไฟซึ่งอยู่ห่างมากๆ  ผลเหรอคะสวิทช์ไฟแตกกระจาย หลังจากนั้นไม่ถึงครึ่งนาทีไม้เรียวอันเท่าหัวแม่มือ ก็ประเคนมาอย่างหนักที่สุดเท่าที่เคยโดนมาในชีวิต  ขอย้ำว่าตอนนั้น 10 กว่าขวบเท่านั้นค่ะ อีก 2-3อาทิตย์ถัดมาคุณพ่อเลยตัดสินใจสอนให้ใช้ปืน จึงอยากให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับพี่ๆ ที่มีลูกวัยกำลังซนนะคะว่าอย่าไว้ใจเด็กซนเป็นอันขาด

ป.ล.  หัวกระสุนคุณพ่อยังแงะเก็บไว้ดูจนถึงทุกวันนี้เลยคะ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 10:26:07 PM »

พอจะยิงแห้งก็เล็งไปที่สวิทช์ไฟซึ่งอยู่ห่างมากๆ  ผลเหรอคะสวิทช์ไฟแตกกระจาย

Shocked  Shocked ไอ๊หย๋า...น้องพะโล้ เนี่ยแววออกตั้งแต่เด็ก แถมยิงปืนแม่นอีกต่างหาก...... Tongue  Shocked

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
palo tumtui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 11:21:33 PM »

ไอ๊หย๋า...น้องพะโล้ เนี่ยแววออกตั้งแต่เด็ก แถมยิงปืนแม่นอีกต่างหาก......

ยิงแห้งเล่นนะค่ะเชื่อมั่นเต็มที่ว่าปืนไม่มีลูก เลยไม่มีความประหม่าแล้วก็ไม่กลัวว่ามันจะมีเสียงดัง ไม่ได้แม่นอะไรหรอกค่ะ
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 02:04:49 PM »

โอ้โห....ยังเด็กยิงใด้ขนาดนั้นก้อสุดยอดแล้วนะครับ Grin
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 02:10:03 PM »

ส่วนเด้กที่ว่าเอาลูกซองลั่นโดนพี่สาวเป็นลูกซองยาวหรือสั้นครับ

เอ่อ..ถ้าไม่รังเกียจ อยากรู้จักคุณพะโล้จังเลยครับใด้มั้ยครับ Wink
( วิชาพยานาค 7 เครียรจากท่านพี่ ซับ ) Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์