๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 06:18:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลก-ใส่แว่นกันแดดตอนฝนตก มองเห็นชัด90%%  (อ่าน 11831 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:30:04 AM »

เรื่องจริงครับ..เพราะใช้อยู่บ่อยๆนานมาแล้ว แต่ไม่ทราบถึงความเป็นจริงในเชิงวิชาการ
เพิ่งจะทราบวันนี้ นี่เอง...ขอบคุณครับ..

ผมขอลอกครับ เพราะใช้ประจำ โดยคิดว่าเป็นเรื่องปกติ พอฝนตก มันจะมองทางชัดขึ้นกว่าเดิม(ไม่ใส่แว่น) แต่ปกติแล้ว ผมจะใส่แว่นตลอด เพราะ

เป็นคนติดแว่นกันแดดมาก (แนะนำสำหรับท่านที่ยังไม่เคยมี คิดจะมี ขอให้ท่านมุ่งมั่น ตัดใจ ใช้แว่นกันแดด ที่มีคุณภาพดี ครับ ซึ่งส่วนมากราคาก็จะสูงตามคุณภาพด้วย แต่เก็สามารถ ที่จะเลือกความเหมาะสม ตามกำลังทรัพย์ได้ (ขอโม้หน่อย ผมยอมใช้ของดีๆ มาตั้งแต่ ราคาแว่นผม เกือบสามเท่าเงินเดินผม เมือ่ครั้งที่จัดหาแว่นได้ด้วยตัวเอง ยอมอด เพราะลองใช้ของเพื่อนแล้วติดใจ ครับ อิๆ รสยมสูง ได้ต่ำครับ(

เป็นคนขี้อาย อำพรางสายตาตัวเอง (โดยเฉพาะเมื่อเจอคนสวย จะรู้ตัวว่า สายตาเรามันปิดเขาไม่ได้ อิๆนี้สำคัญ)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:31:05 AM »

นายสมชายและคนรอบตัวที่รู้จักใส่แว่นกันแดดเวลาฝนตกเป็นเรื่องปรกติครับ... ยังแปลกใจที่เพิ่งมาเป็นฟอร์เวิดเมล์...

เวลาฝนตกก็ควรเปิดไฟหน้าด้วย เพราะรถคันอื่นจะได้เห็น... โดยเฉพาะคันอื่นที่กระจกส่องข้างไม่สะอาดจะมองไม่เห็นรถเลนข้างที่เยื้องหลังครับ จะได้ย้ายเลนสะดวกๆ...

ที่ไม่ควรเปิดอย่างยิ่ง แต่ชอบเปิดกันนักโดยเฉพาะมือใหม่หัดขับ... คือไฟตัดหมอก... ถ้าเห็นคันไหนเปิดไฟตัดหมอกวิ่งทั้งที่อากาศใสๆ สันนิษฐานว่ามือใหม่ เราต้องระวังหลบให้ดีครับ มักขับเงอะงะตัดสินใจไม่มีรูปแบบที่แน่นอน อันตรายต่อรถรอบข้าง... ตัวไฟตัดหมอก(หน้า)เองอยู่ต่ำ หากกระดกแค่นิดเดียวไม่ว่าเกิดจากติดตั้งไม่ดีหรือโคมไฟบิดเบี้ยวจากที่ควร แสงจากไฟตัดหมอกจะแยงตาคนขับสวนมาอย่างแรงครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:02:24 AM »

แนะนำ อีก 1 อย่าง คือ
เคลียร์วิว ที่เป็นน้ำยา เช็คเคลือบกระจก
จะช่วยคลีนน้ำออกไปจากกระจกได้เป็นอย่างดี
ด้วยความเร็วที่ 60 กม/ชม ขึ้นไป จะเห็นผล เด่นชัด
ด้วยแทบจะไม่ต้องใช้ ที่ปัดน้ำฝนเลย
น้ำฝน ที่มาปะทะ จะหลีกแหวกออกไป ไม่เกาะผิวกระจก................

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:29:50 AM »

ขอบคุณครับ ผมเป็นคนไม่ชอบใส่แว่นกันแดนเวลาขับรถ ยกเว้นแดดแรงมาก ๆ เพราะหากใส่แว่นกันแดดเมื่อขับไปสักพักมันจะง่วงนอนเร็วขึ้นกว่าไม่ใส่

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:33:44 AM »

ขอบคุณครับ ผมเป็นคนไม่ชอบใส่แว่นกันแดนเวลาขับรถ ยกเว้นแดดแรงมาก ๆ เพราะหากใส่แว่นกันแดดเมื่อขับไปสักพักมันจะง่วงนอนเร็วขึ้นกว่าไม่ใส่

ใส่แล้วง่วงเหมือนพี่ออดเลยครับ

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:43:26 AM »

กล้ามเนื้อกระบอกตา ล้าเร็วครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:53:21 AM »

โอเป็นคนติดแว่นดำเวลาแดดจัดค่ะ ไม่ได้กระแดะนะคะ แต่
1. เป็นไมเกรน หลังๆsentsitiveกับแดด Undecided
2. ตรงข้ามกับพี่ๆหลายคนคือเวลาแดดจัดแล้วตามันจะหยี อยากหลับตาอ่ะค่ะ...ง่วงทันที...อิอิ Grin
3. พอหยีตามากๆหน้าเราก็จะเพิ่มเท้ากา อาการนี้งกค่ะ งกเงินที่จะไปซื้อเครื่องสำอางค์ลบรอยเท้ากา...อิอิ Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:58:10 AM »

อ้อ...เคยดูสารคดี เค้าบอกว่าแสงUV มีผลกระทบกับตาเราด้วยค่ะ จะทำให้เป็นต้อยามแก่ตัวลง อันตรายมากๆค่ะ ถึงขั้นบอดได้เลย ค่ารักษาก็แพ๊ง...แพง...(อาการงกเริ่มมาอีกแล้ว Grin) ป้องกันง่ายๆเสียแต่ตอนนี้...อย่าลืมซื้อแว่นเลนส์ที่ได้มาตรฐานด้วยนะคะ จูบบบบ

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:04:31 AM »

ปรกติผมใส่แว่นกันแดดขับรถตลอดเวลา เพราะฟิล์มที่ติดหน้ารถคุณภาพไม่ได้เรื่อง(แถมมาจากศูยน์)ทำให้เกิดเงาสะท้อนภาพหลอนรุนแรง ตอนแรกกะจะเปลี่ยนฟิล์มค่าใช้จ่ายสำหรับฟิล์มดีๆประมาณสองหมื่นบาท คิดไปคิดมาไปซื้อแว่นกันแดดแบบ PL (ตัดแสงสะท้อน)ราคาหกพันบาทมาใส่ หลังจากนั้นเป็นต้นมาผมก็ไม่เคยห่างจากแว่นกันแดดอีกเลยมัน ชัด ใส ปิ๊ง มากเลยครับ แต่เวลาฝนตกหนักยังไม่เคยลอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:05:41 AM »

ผมใส่แว่นกันแดดเกือบตลอดเวลาเหมือนกันครับ
จนค่ำๆน่ะแหละ ถึงถอด Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:20:29 AM »

ปรกติผมใส่แว่นกันแดดขับรถตลอดเวลา เพราะฟิล์มที่ติดหน้ารถคุณภาพไม่ได้เรื่อง(แถมมาจากศูยน์)ทำให้เกิดเงาสะท้อนภาพหลอนรุนแรง ตอนแรกกะจะเปลี่ยนฟิล์มค่าใช้จ่ายสำหรับฟิล์มดีๆประมาณสองหมื่นบาท คิดไปคิดมาไปซื้อแว่นกันแดดแบบ PL (ตัดแสงสะท้อน)ราคาหกพันบาทมาใส่ หลังจากนั้นเป็นต้นมาผมก็ไม่เคยห่างจากแว่นกันแดดอีกเลยมัน ชัด ใส ปิ๊ง มากเลยครับ แต่เวลาฝนตกหนักยังไม่เคยลอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฟิล์มติดรถยนต์ที่โอใช้คุณภาพกลางๆ(made in usa)ค่ะ ไม่มีเงาสะท้อน ภาพไม่หลอกตา ติดรอบรถรวมถึงกระจกหน้าเต็มบานราคาหลักพัน ลองใช้ยี่ห้อนั้นมั๊ยคะ Wink
เลนส์โพลาไลซ์(PL)...เวลาจะเช็คว่ามีคุณภาพเปล่า ต้องลองกรอกตามองช้าๆให้รอบเลนส์ ใส่แล้วเวียนหัวมั๊ย มีแสงสะท้อนจากมุมใดมุมหนึ่งของเลนส์เปล่าอ่ะค่ะ

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:00:11 PM »

อ่ะ... เตรียมจ่ายตัง ค่า โฆษณา

Grin Grin Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:02:17 PM »

ฟิล์มติดรถยนต์ที่โอใช้คุณภาพกลางๆ(made in usa)ค่ะ ไม่มีเงาสะท้อน ภาพไม่หลอกตา ติดรอบรถรวมถึงกระจกหน้าเต็มบานราคาหลักพัน ลองใช้ยี่ห้อนั้นมั๊ยคะ Wink
เลนส์โพลาไลซ์(PL)...เวลาจะเช็คว่ามีคุณภาพเปล่า ต้องลองกรอกตามองช้าๆให้รอบเลนส์ ใส่แล้วเวียนหัวมั๊ย มีแสงสะท้อนจากมุมใดมุมหนึ่งของเลนส์เปล่าอ่ะค่ะ

...การเช็คเลนส์โพลาไรซ์อีกวิธีคือ  หมุนเลนส์ครับ  (เลนส์ PL จะตัดแสงสะท้อนในแนวราบ ซึ่งเป็นแสงสะท้อนส่วนใหญ่ที่รบกวนการมองเห็นของเรา  เช่นแสงสะท้อนจากพื้นถนน กันชน กระจกหน้าของรถที่วิ่งสวนมา dash board รถเราเอง เป็นต้น)

...กำเนิดของเลนส์โพลาไรซ์  คือความพยายามออกแบบโคมไฟหน้าของรถยนต์  ไม่ให้ก่อปัญหากับสายตาคนขับรถที่วิ่งสวนมา  แต่ความพยายามนี้ไม่ประสบความสำเร็จ  จนกระทั่งมีคนของบริษัท Polaroid คนหนึ่ง (บริษัทนี้เป็นผู้ค้นคว้าวิจัยเรื่องนี้) เอาเลนส์ตัวนี้ไปใช้เล่นๆ เวลาตกปลา  ปรากฏว่าช่วยให้เขาเห็นปลา (ที่อยู่ในน้ำ) ชัดขึ้น  เพราะมันช่วยตัดแสงสะท้อนของผิวน้ำ  ฟลุคดีไหมครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:14:06 PM »

ขอบคุณพี่แก้วและพี่ๆ ทุกท่านครับ

โดยส่วนใหญ่แล้วผมไม่ค่อยได้ใส่แว่นกันแดดเลย

เพราะใส่แล้วเมื่อยหน้ายังไงไม่รู้ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน บางทีดั้งอาจจะหลบในมากไปหน่อยอะครับ Grin

ด้วยความเคารพครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:16:46 PM »

อ่ะ... เตรียมจ่ายตัง ค่า โฆษณา

Grin Grin Grin

อุ๊ปส์... Lips Sealed.... Grin

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์