๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 06:26:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่าเลนส์ค่ายอิสระยี่ห้อไหนแจ่มสุดคะ  (ปิดการโหวต: สิงหาคม 16, 2008, 04:01:27 PM)
Sigma - 10 (34.5%)
Tamron - 12 (41.4%)
Tokina - 5 (17.2%)
อื่นๆ...โปรดระบุ - 2 (6.9%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 26

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลนส์ค่ายอิสระ มีภาพที่ได้จากเลนส์อิสระประกอบด้วยค่ะ  (อ่าน 177106 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #300 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 03:24:44 PM »

คิดว่าหัวข้อนี่มีประโยชน์ในการเลือกเลนส์ ปักหมุดให้นะครับ  Wink

...อิอิ งั้นฝากปักหมุดกระทู้ "ศัพท์กล้อง..." ของคุณเข้มด้วยครับ  Grin

...น่าจะแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันได้อีก  เยี่ยม

ดีครับพี่แก้ว ช่วยแนะเรื่องเทคนิคกันด้วย  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #301 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 03:33:30 PM »

...ขอบคุณครับคุณเบิ้ม  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #302 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 04:53:32 PM »

แจ่มเลยครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2008, 05:07:32 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
เก้ากระบี่เดียวดาย(integra)
take leave of his senses
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

« ตอบ #303 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 03:28:08 PM »

ต้องวัดกันเป็นตัวๆไปครับ ในเลนส์ระยะเดียวกัน มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป บางยี่ห้อเลนส์ระยะช่วงนี้จะดีกว่า เท่าที่ผมเคยจับและลองมานะครับ ซิกม่าจะให้โทนภาพติดวอร์มนิดๆแต่สวยดีนะครับ แต่เห็นว่ารุ่นใหม่ๆได้รับการแก้ไขแล้ว ส่วนแทมรอนช่วงนี้เห็นทำเลนส์ที่มีระยะเท่ากันกับเลนส์ยี่ห้ออื่นแต่ทำได้ออกมาเล็กกว่าชาวบ้านเค้าครับสีสันบางท่านอาจไม่ชอบแต่ก็เยี่ยมในราคาระดับนี้(ราคาแพงขึ้นจากสมัยก่อนเพราะเปลี่ยนตัวแทนนำเข้า) โตคิน่าจะได้บอดี้ที่คงทน(ตกก็พังอยู่ดี)หนักกว่าเลนส์ยี่ห้ออื่นๆแต่การโฟกัสภาพจะช้าครับ(ราคาถูกลงกว่าสมัยก่อนเพราะเปลี่ยนตัวแทนนำเข้า) ผมว่าเทคโนโลยีสมัยนี้ทำเลนส์ออกมาได้สูสีกันมากครับ ดูที่เรื่องของประกันดีกว่าครับเอาของประกันศูนย์นะครับ อย่าเอาเลยครับรับประกันจากทางร้าน ยอมเสียเงินเพิ่มอีกนิดดีกว่า ในบ้านเราส่วนใหญ่จะนิยมเลนส์ค่ายอิสระยี่ห้อซิกม่าครับ เนื่องจากตัวแทนจำหน่ายเยอะ ทำการตลาดดี และมีเลนส์ออกมาหลายขนาดมากที่สุดตัวเลือกเยอะครับราคาก็คุ้มค่าเลยครับ ส่วนเรื่องฝ้านั้นไม่ต้องกังวัลครับ ขยันหยิบออกมาใช้มาจับ อย่าเก็บไว้ในตู้กันความชื้นเพียงอย่างเดียวบางท่านนิ่งนอนใจเก็บไว้ในตู้กันความชื่นเพียงอย่างเดียวไม่เกินปีครับฝ้าขึ้น เพราะต่อให้เป็นเลนส์ที่แพงสุดหรือดีสุดๆบวกของยี่ห้อกล้องเองก็เถอะก็รับรองได้เลยครับฝ้าขึ้นแน่นอน ต้องให้ชิ้นส่วนในตัวเลนส์ได้เคลื่อนไหวบ้างครับ พี่อาจไม่ชอบงานประกอบของซิกม่าก็ได้เพราะในบรรดาสามยี่ห้อนี้ ซิกม่าชิ้นงานการประกอบจะเป็นรอง แต่คุณภาพของรูปถ่ายที่ได้ออกมานั้นผมให้ที่หนึ่งครับ ในบรรดาเลนส์ค่ายอิสระ ปล.ต้องวัดกันแบบตัวต่อตัวนะครับในเลนส์ระยะเดียวกัน ไหว้

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #304 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 03:32:49 PM »

ต้องวัดกันเป็นตัวๆไปครับ ในเลนส์ระยะเดียวกัน มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป บางยี่ห้อเลนส์ระยะช่วงนี้จะดีกว่า เท่าที่ผมเคยจับและลองมานะครับ ซิกม่าจะให้โทนภาพติดวอร์มนิดๆแต่สวยดีนะครับ แต่เห็นว่ารุ่นใหม่ๆได้รับการแก้ไขแล้ว ส่วนแทมรอนช่วงนี้เห็นทำเลนส์ที่มีระยะเท่ากันกับเลนส์ยี่ห้ออื่นแต่ทำได้ออกมาเล็กกว่าชาวบ้านเค้าครับสีสันบางท่านอาจไม่ชอบแต่ก็เยี่ยมในราคาระดับนี้(ราคาแพงขึ้นจากสมัยก่อนเพราะเปลี่ยนตัวแทนนำเข้า) โตคิน่าจะได้บอดี้ที่คงทน(ตกก็พังอยู่ดี)หนักกว่าเลนส์ยี่ห้ออื่นๆแต่การโฟกัสภาพจะช้าครับ(ราคาถูกลงกว่าสมัยก่อนเพราะเปลี่ยนตัวแทนนำเข้า) ผมว่าเทคโนโลยีสมัยนี้ทำเลนส์ออกมาได้สูสีกันมากครับ ดูที่เรื่องของประกันดีกว่าครับเอาของประกันศูนย์นะครับ อย่าเอาเลยครับรับประกันจากทางร้าน ยอมเสียเงินเพิ่มอีกนิดดีกว่า ในบ้านเราส่วนใหญ่จะนิยมเลนส์ค่ายอิสระยี่ห้อซิกม่าครับ เนื่องจากตัวแทนจำหน่ายเยอะ ทำการตลาดดี และมีเลนส์ออกมาหลายขนาดมากที่สุดตัวเลือกเยอะครับราคาก็คุ้มค่าเลยครับ ส่วนเรื่องฝ้านั้นไม่ต้องกังวัลครับ ขยันหยิบออกมาใช้มาจับ อย่าเก็บไว้ในตู้กันความชื้นเพียงอย่างเดียวบางท่านนิ่งนอนใจเก็บไว้ในตู้กันความชื่นเพียงอย่างเดียวไม่เกินปีครับฝ้าขึ้น เพราะต่อให้เป็นเลนส์ที่แพงสุดหรือดีสุดๆบวกของยี่ห้อกล้องเองก็เถอะก็รับรองได้เลยครับฝ้าขึ้นแน่นอน ต้องให้ชิ้นส่วนในตัวเลนส์ได้เคลื่อนไหวบ้างครับ พี่อาจไม่ชอบงานประกอบของซิกม่าก็ได้เพราะในบรรดาสามยี่ห้อนี้ ซิกม่าชิ้นงานการประกอบจะเป็นรอง แต่คุณภาพของรูปถ่ายที่ได้ออกมานั้นผมให้ที่หนึ่งครับ ในบรรดาเลนส์ค่ายอิสระ ปล.ต้องวัดกันแบบตัวต่อตัวนะครับในเลนส์ระยะเดียวกัน ไหว้

ใช่เลย ตอบถูกใจค่ะ เยี่ยม

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #305 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 03:37:28 PM »

อ่อ อีกเรื่องครับถ้าเป็นไปได้ใช้เลนส์จากยี่ห้อกล้องจะดีกว่านะครับ เพราะบางทีเลนส์จากค่ายอิสระจะไม่สามารถทำงานได้เต็มระบบของตัวกล้อง บางทีชอบขึ้นเออร์เรอร์ เป็นกันมาหลายตัวแล้วครับ อย่างเลนส์ยี่ห้อนี้รุ่นนี้ใส่กับนิคอนแล้วใช้งานได้ดี แต่กับยี่ห้อแคนนอนรุ่นเดียวกันอาจมีปัญหาจุกจิกบ่อย อันนี้แล้วแต่ดวงจริงๆครับเวลาซื้อควรนำกล้องไปแล้วลองปรับหลายๆโหมดดูครับ จะได้รู้ว่ามันใช้งานได้ดีมั้ย เพราะอย่างเวลาปรับไปบางโหมดตัวเลนส์อาจจะไม่โฟกัสก็ได้ และเวลาขายต่อราคาเลนส์อิสระจะตกมากๆเลยครับ สู้เลนส์จากยี่ห้อกล้องไม่ได้ ราคาจะรักษาน้ำใจกันมากกว่าเวลาขายต่อ ไม่ใช่ว่าเลนส์จากค่ายอิสระไม่ดีนะครับ ผมว่าดีด้วยซ้ำเมื่อเทียบราคากับคุณภาพ แต่บ้านเราเวลานำไปขายมือสองราคาบาดใจมากๆเลยแหละครับ จนเลนส์อิสระของผมตอนนี้ยกให้เพื่อนเอาไปใช้ดีกว่าครับ ขายต่อแล้วรู้สึกเศร้าผูกพันครับ เป็นตัวเลือกในตอนหัดถ่ายภาพใหม่ๆเพราะสู้ราคาเลนส์จากยี่ห้อกล้องไม่ไหวจริงๆ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 04:23:32 PM โดย เก้ากระบี่เดียวดาย(integra) » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #306 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 03:42:04 PM »

ตัวโอเองหากเลือกและงบลงตัวก็จะเลือกเลนส์ที่ยี่ห้อเดียวกับกล้องค่ะ เพราะของแป้นเองบางตัวราคายังรับได้ค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #307 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 05:33:41 PM »

เรื่องราคาขายต่อ ระบุตายตัวไม่ได้เสมอไป ว่าเลนส์อิสระจะราคาตกมากกว่าของตรงแบรนด์
ขึ้นกับเลนส์ตัวใด  เลนส์ค่ายอิสระที่ขายต่อ ราคาดีก็มี เช่น Sigma 10-20mm สำหรับ Nikon
เลนส์ตรงยี่ห้อ ราคาตกมากก็มี  ที่เห็นได้ชัดคือเลนส์คิทที่ติดกล้องมาไงครับ  สรุปคือต้องดูเป็นตัว ๆ ไป

ราคาเลนส์ Pentax บางตัวก็ถูกดีครับ บางตัวก็แพง  เหมือน Canon ที่มีหลายระดับราคา
แต่อิจฉาคนใช้ Canon ที่ตัวเลือกให้เล่นเยอะมาก

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #308 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 05:39:12 PM »

เรื่องราคาขายต่อ ระบุตายตัวไม่ได้เสมอไป ว่าเลนส์อิสระจะราคาตกมากกว่าของตรงแบรนด์
ขึ้นกับเลนส์ตัวใด  เลนส์ค่ายอิสระที่ขายต่อ ราคาดีก็มี เช่น Sigma 10-20mm สำหรับ Nikon
เลนส์ตรงยี่ห้อ ราคาตกมากก็มี  ที่เห็นได้ชัดคือเลนส์คิทที่ติดกล้องมาไงครับ  สรุปคือต้องดูเป็นตัว ๆ ไป

ราคาเลนส์ Pentax บางตัวก็ถูกดีครับ บางตัวก็แพง  เหมือน Canon ที่มีหลายระดับราคา
แต่อิจฉาคนใช้ Canon ที่ตัวเลือกให้เล่นเยอะมาก

ของเพนแทกก็มีหลายตัวเหมือนกันครับ ยิ่งของค่ายอิสระยิงมีมาก แต่คนใช้กล้องเพนแทก หมดปัญญาหาเงินมาซื้อเลนส์ที่อยากได้
เพราะว่าบานหมดแล้ว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #309 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 05:39:32 PM »

...รับหนอนไปเลี้ยงซักตัวไหมครับ  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #310 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 05:43:08 PM »

ของเพนแทกก็มีหลายตัวเหมือนกันครับ ยิ่งของค่ายอิสระยิงมีมาก แต่คนใช้กล้องเพนแทก หมดปัญญาหาเงินมาซื้อเลนส์ที่อยากได้

เลนส์เพนแท็กซ์สำหรับเมืองไทย คนนำเข้าเลนส์ค่ายอิสระมีน้อยค่ะพี่ ส่วนเลนส์ค่ายเค้าโดยตรงก็บริการแย่ ทำให้กลุ่มคนที่เล่นน้องแป้นแล๊นผันผวนเหลือเกินค่ะ เศร้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #311 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 05:44:40 PM »

ยิ่งมีของเล่นมาก ยิ่งบานมากใช่เปล่าคะ คิก คิก

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #312 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 06:19:46 PM »

บานกล้องหมดแล้ว เดี๋ยวกลับไปบานปืนต่อ    Cheesy

...รับหนอนไปเลี้ยงซักตัวไหมครับ  คิก คิก

แล้วนิกรผมจะไปไว้ไหนล่ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เวลาเดินไปโชว์รูมขายกล้อง Canon  เห็นแล้วอลังการมาก 
ที่มาบุญครองกับที่เดอะมอลล์(จำสาขาไม่ได้)  ไล่รุ่น Canon ไปถึงโบราณยังกับพิพิธภัณฑ์  ตกใจหน้าซีด

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #313 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:48:24 PM »

ครับบางรุ่นของเลนส์ค่ายอิสระ ก็ราคาไม่ตก แต่คนเล่นกล้องบ้านเราพอได้ยินว่าเป็นเลนส์ค่ายอิสระมักกดราคาลงมา ส่วนเลนส์คิทที่แถมมากับกล้องนั้นเป็นเรื่องธรรมดาที่จะขายไม่ได้ราคา พอดีผมไม่เคยมีเลนส์คิทเลยสักตัวเลยลืมข้อนี้ไปครับ เพราะปรกติจะซื้อแต่เฉพาะบอดี้ตลอด จริงๆแล้วของค่ายอิสระพอนำมาถ่ายกับกล้องดิจิตอล แล้วมองเห็นความแตกต่างไม่ค่อยออก ต้องลองกับกล้องฟิล์มครับใช้ฟิล์มยี่ห้อเดียวกันใช้เลนส์สลับเปลี่ยนเลนส์ของแต่ละค่าย จะเห็นได้ชัดเลยว่าแต่ละยี่ห้อให้โทนสีและความคมชัดแตกต่างกันไป ทำมาเพื่อเป็นจุดขายเฉพาะเลย และถ้าอยากรู้คุณภาพของเลนส์ตัวไหนต้องนำมาอัดขยายเป็นภาพใหญ่ ถึงจะเห็นความแตกต่างชัดเจน ถ้าปรกติถ่ายมาแล้วอัดขนาด 4*6 หรือ 5*7 จะไม่เห็นความแตกต่างของคุณภาพเลนส์แต่ละตัวเลยครับ ผมเคยลองนำภาพถ่ายที่ถ่ายจากเลนส์ 24-70 f2.8L ของหนอน และ24-70 f2.8 ของซิกม่ามาถ่ายภ่าพช็อตเดียวกันแสงเหมือนกันโฟกัสจุดเดียวกันบวกขาตั้ง อัดเป็นภาพขนาดเล็กแยกไม่ออกเลยครับ พอลองนำไปขยายจะเห็นความแตกอย่างชัดเจน หลงรัก

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #314 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:50:32 PM »

นำมาไว้ที่ผมก็ได้ครับ หุหุ ผมมีทั้งสองยี่ห้อใช้ตามลักษณะงาน หรืออารมณ์ช่วงนั้นครับ

บานกล้องหมดแล้ว เดี๋ยวกลับไปบานปืนต่อ    Cheesy

แล้วนิกรผมจะไปไว้ไหนล่ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เวลาเดินไปโชว์รูมขายกล้อง Canon  เห็นแล้วอลังการมาก 
ที่มาบุญครองกับที่เดอะมอลล์(จำสาขาไม่ได้)  ไล่รุ่น Canon ไปถึงโบราณยังกับพิพิธภัณฑ์  ตกใจหน้าซีด

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 37
  พิมพ์