๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 02:57:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 554767 ครั้ง)
kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 04, 2006, 09:54:26 PM »

ขอแบ่งปันบ้างครับ ปัจจุบันอาราธนา พระพิมพ์สมเด็จ 1 องค์ (คุณพ่ออาราธนาไปรบที่เวียตนาม แล้วรอดปลอดภัยกลับมาครับ), พระไพรีพินาศเนื้อเงินของศาลหลักเมือง กทม. หลังมีตราพร้อมลายมือ(ไม่รู้เรียกว่าอะไรครับขอประทานอภัย) คุณพ่อเช่าให้ตอนที่ท่านเป็นผู้ดูแลศาลหลักเมือง(ในนามองค์การสงเคราะห์ทหารผ่านศึก) สมเด็จพระญาณสังวร 1 องค์ และก็พระขุนแผนวัดพระศรีรัตนศาสดาราม(วัดพระแก้ว) ครับ เช่าบูชาตอนที่บวชเรียนอยู่ ณ วัดมหาธาตุ ท่าพระจันทร์ แต่ยังไม่เคยถ่ายรูปเก็บไว้เลย

มีแต่รูปพระของคุณพ่อเป็น พระกำลังแผ่นดิน สมเด็จจิตรลดา คุณพ่อได้รับพระราชทานจากพระหัตถ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว(ปิดทองหลังพระเรียบร้อยแล้วครับ) สมัยเป็นทหารมหาดเล็กรับใช้เบื้องพระยุคลบาทอยู่ที่พระราชวังไกลกังวลครับ (ท่านพระราชทานเรียกตัวกลับให้ไปรับ - เนื่องจากลาราชการกลับมาพักที่บ้านครับ) กำลังจีบขออาราธนาขึ้นคออยู่ครับ Smiley ท่านบอกให้แน่แต่ยังรออยู่เลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน เสียดายแต่พระยอดธงชุดเดียวกับไปเวียตนามที่หายไปครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน สงสัยบุญไม่ถึง หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 04, 2006, 10:19:45 PM »

ขอแบ่งปันบ้างครับ ปัจจุบันอาราธนา พระพิมพ์สมเด็จ 1 องค์ (คุณพ่ออาราธนาไปรบที่เวียตนาม แล้วรอดปลอดภัยกลับมาครับ), พระไพรีพินาศเนื้อเงินของศาลหลักเมือง กทม. หลังมีตราพร้อมลายมือ(ไม่รู้เรียกว่าอะไรครับขอประทานอภัย) คุณพ่อเช่าให้ตอนที่ท่านเป็นผู้ดูแลศาลหลักเมือง(ในนามองค์การสงเคราะห์ทหารผ่านศึก) สมเด็จพระญาณสังวร 1 องค์ และก็พระขุนแผนวัดพระศรีรัตนศาสดาราม(วัดพระแก้ว) ครับ เช่าบูชาตอนที่บวชเรียนอยู่ ณ วัดมหาธาตุ ท่าพระจันทร์ แต่ยังไม่เคยถ่ายรูปเก็บไว้เลย

มีแต่รูปพระของคุณพ่อเป็น พระกำลังแผ่นดิน สมเด็จจิตรลดา คุณพ่อได้รับพระราชทานจากพระหัตถ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว(ปิดทองหลังพระเรียบร้อยแล้วครับ) สมัยเป็นทหารมหาดเล็กรับใช้เบื้องพระยุคลบาทอยู่ที่พระราชวังไกลกังวลครับ (ท่านพระราชทานเรียกตัวกลับให้ไปรับ - เนื่องจากลาราชการกลับมาพักที่บ้านครับ) กำลังจีบขออาราธนาขึ้นคออยู่ครับ Smiley ท่านบอกให้แน่แต่ยังรออยู่เลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน เสียดายแต่พระยอดธงชุดเดียวกับไปเวียตนามที่หายไปครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน สงสัยบุญไม่ถึง หัวเราะร่าน้ำตาริน
เคยอ่านพบในหนังสือ เขาเขียนว่าพระสมเด็จจิตรดา หายากยิ่งกว่าพระสมเด็จวัดระฆัง เพราะมีจำนวนสร้างน้อย
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 08:56:56 AM »

รักษาให้ดีนะครับ มงคลสูงสุดของชาวไทยเลยครับ  สนนราคาตอนนี้ เลข 7 หลักครับ  ยินดีด้วยครับ

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #303 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 11:50:21 AM »

Grinยินดีด้วยครับ....สมเด็จจิตรดานี่ถือว่าใครมีไว้ก็เป็นมงคลของตนเอง...ยิ่งได้รับพระราชทานจากพระหัตถ์ด้วยแล้วละก็ถือเป็นเกียติของวงศตระกูลเลยก็ว่าได้ครับ...เพราะถ้าจำไม่ผิดนอกจากพระที่พระราชทานให้แล้วก็ยังจะมีใบประกาศพระราชทานให้ด้วยว่าเจ้าของพระองค์นี้คือใคร.....บางครั้งพระก็เปลี่ยนมือจากเจ้าของเดิมสู่เจ้าของใหม่...แต่มีอยู่สิ่งหนึงที่เจ้าของเดิมจะไม่ให้ไปด้วยนั้นก็คือใบประกาศครับ.... Grin
ปล.พระองค์นี้เก็บรักษาให้ดีนะครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #304 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 01:52:56 PM »

เคยอ่านพบในหนังสือ เขาเขียนว่าพระสมเด็จจิตรดา หายากยิ่งกว่าพระสมเด็จวัดระฆัง เพราะมีจำนวนสร้างน้อย

พระสมเด็จจิตรลดา

ปี พ.ศ.2508 ก่อนทรงมีพระราชดำริสร้างพระพุทธนวราชบพิตร พระราชทานเป็นพระประจำจังหวัด
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โปรดฯให้นายไพฑูรย์ เมืองสมบูรณ์ ข้าราชการกรมศิลปากร
แกะแม่พิมพ์พระพิมพ์ สองแม่พิมพ์

ต่อมา ประชาชนเรียกพระพิมพ์นี้ว่า สมเด็จจิตรลดา

ก่อนหน้านั้น ขณะเสด็จพระราชดำเนิน เปลี่ยนเครื่องทรงพระพุทธปฏิมากรแก้วมรกต
เมื่อประชาชนทูลเกล้าฯถวายพวงมาลัยดอกไม้สด ทรงถวายไว้ ณ ที่บูชา
จนถึงคราวเสด็จเปลี่ยนเครื่องทรงใหม่

ทรงเห็นควรเก็บดอกไม้แห้งไว้เป็นสิริมงคล ใช้เป็นส่วนผสมในการสร้างพระพิมพ์

พระราชประสงค์เบื้องต้น บรรจุไว้ที่ฐานพระพุทธนวราชบพิตร
และพระราชทานข้าราชบริพารฝ่ายใน ราชองครักษ์ ประจำ ที่ถวายงานใกล้ชิด

แต่เพียงดอกไม้แห้งจากพวงมาลัย คงไม่พอสร้าง
โปรดฯ ให้รวบรวมเส้นพระเจ้า ดอกไม้แห้งจากมาลัยที่แขวนพระมหาเศวตรฉัตรและด้ามพระขรรค์ชัยศรี
สีที่ขูดจากผ้าใบที่ทรงเขียนภาพ ชัน และสีที่ขูดจากเรือใบพระที่นั่ง

เหล่านี้คือ ส่วนผสมส่วนในพระองค์

ส่วนผสมนอกนั้น ทรงมอบให้กระทรวงมหาดไทยรวบรวม ปูชนียสถาน พระพุทธรูปสำคัญ ฯลฯ
ที่ประชาชนเคารพบูชาจาก ทุกจังหวัด

หนังสือ พระพิมพ์จิตรลดา พระพิมพ์ฝีพระหัตถ์ขององค์พระประมุขของชาติ
ฉบับที่นายประมุข ไชยวรรณ จัดทำ เมื่อ พ.ศ.2541 ให้ข้อมูลว่า
ทรงใช้เวลาตอนดึก หลังทรงงาน หลังทรงพระอักษร เทพิมพ์ด้วยพระหัตถ์พระองค์เอง

มีเพียงเจ้าพนักงาน 1 คน คอยถวายพระสุธารส และคอยหยิบสิ่งของถวาย

ทรงพิมพ์พระตั้งแต่ปี พ.ศ.2508 จนถึงปี พ.ศ.2512
เมื่อทรงจะพระราชทานผู้ใด ทรงประสิทธิ์ประสาทให้โดยพระหัตถ์ พร้อมพระกระแสรับสั่ง

เมื่อได้พระแล้ว จงประพฤติตนให้เป็นคนดี มีจิตใจดี มีสติ รักษากาย วาจา และใจ

ผลของกรรมดีที่ประกอบด้วยสติสัมปชัญญะ สติปัญญา สุจริต และเมตตา
จะนำไปสู่ความยกย่องสรรเสริญจากคนทั่วไป เป็นทางนำไปสู่ความสำเร็จที่สมบูรณ์

จำนวนพระพิมพ์จิตรลดา ที่พระราชทานประกาศนียบัตรให้ภายหลัง มีประมาณ 2,900 องค์
เวลาผ่านมาถึงวันนี้ มีผู้ต้องการมากนักหนา ราคาประเมินกันองค์ละหลายแสนถึงล้าน

จึงมีผู้ปลอมทั้งพระ ทั้งประกาศนียบัตร มากมายนับไม่ถ้วน

การดูพระพิมพ์จิตรลดา กลายเป็นศาสตร์ที่ต้องหมั่นศึกษา ยิ่งกว่าอัญมณีมีค่าอื่นๆ

เคล็ดลับการดูพระจิตรลดา ช่วยให้เชื่อว่าเป็นพระแท้ได้ ส่วนหนึ่ง แม้เป็นส่วนน้อย แต่ก็ควรจะรู้ไว้
ก็คือ จะทรงกำชับให้ผู้รับพระราชทาน

ก่อนนำไปบูชา ให้เอาทองเปลวไปปิดที่ด้านหลัง

ความจริงข้อนี้ จึงพอเป็นข้อสรุปว่า พระพิมพ์จิตรลดาแท้ ต้องมีทองปิดที่ด้านหลัง
และคนดีที่ทรงเลือกพระราชทาน ก็จะต้องเป็นคนดีที่ทำงาน แบบปิดทองหลังพระจริงๆ

ผมเห็นคนทำงานแย่งกันเอาหน้า จึงคิดขึ้นได้ สมัยนี้ คนดีแบบนี้ ไม่ค่อยมีแล้ว...
เหมือนพระพิมพ์จิตรลดา ทั้งแพงทั้งหายาก มีเงินแสนเงินล้านซื้อไว้ ก็ไม่แน่ว่าจะได้พระแท้.

โดย "กิเลน ประลองเชิง" จาก นสพ.ไทยรัฐ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #305 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 02:06:53 PM »

http://www.mac.in.th/~pra/sara_02_0040.html  ข้อมูลเพิ่มเติม ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น.....
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #306 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 02:12:31 PM »

พระพิมพ์จิตรลดา  หรือที่มีชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า พระกำลังแผ่นดิน นั้น  นอกจากจะมีพิมพ์ขนาดมาตรฐานที่วงการนิยมแล้ว ยังมีขนาดเล็กสำหรับสุภาพสตรีด้วยนะครับ  Wink

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #307 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 02:19:27 PM »

ใต้ฐานบัวหงาย...ของ พระพุทธนวราชบพิตร 
ซึ่งเป็นพระพุทธรูปประจำจังหวัดต่าง ๆ ทั่วพระราชอาณาจักร
โดยประดิษฐานไว้ ณ ศาลากลางจังหวัด

พระองค์ท่าน...ก็จะนำ พระพิมพ์จิตรลดา ประดิษฐานไว้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2006, 02:30:32 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #308 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 03:31:25 PM »

http://www.mac.in.th/~pra/sara_02_0040.html  ข้อมูลเพิ่มเติม ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น.....
เพิ่มเติมลิ้งค์ให้เช่นกันครับ  Wink

http://www.manager.co.th/Dhamma/ViewNews.aspx?NewsID=2000000013405&Page=1

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #309 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 07:34:08 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ข้อมูลครับ ผมจะรักษาไว้อย่างดีที่สุดครับ รับรองว่าต่อให้ต้องกัดก้อนเกลือกินก็จะยังคง อาราธนารักษาไว้คู่กับครอบครัวของผมตลอดไปครับ

Smiley

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #310 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 07:37:48 PM »

...เคยคุยกับพวก "เซียน" ได้ความว่าหากันในตัวเลข "หกหลัก" ต้นเกือบกลางๆ  :Smiley

...จริงเท็จอยู่ที่คนพูด  ผมฟังแล้วก็ไม่มีความเห็น  แต่มาบอกเพื่อให้ทราบในอีกแง่นึงครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #311 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 06:54:10 PM »

ไปเจอมาครับ  Grin

พระพิมพ์สมเด็จ วัดไหนก็ไม่รู้  Grin

Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #312 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 06:55:29 PM »

เบี้ยแก้  ข้างในบรรจุปรอท

Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #313 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 06:56:44 PM »

เหรียญกรมหลวงชุมพรฯ  กับพระปิดตา  เข้าใจว่าเป็นสายทางใต้  Wink

Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #314 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 06:58:04 PM »

เหรียญหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง ยันต์สี่  กับเหรียญหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ พิมพ์ขอเบ็ด

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 224
  พิมพ์