๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 04:40:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: มีกลุ่มวัยรุ่นกำลังจะทำร้ายคุณและภรรยา ขณะที่คุณมีปืนมาด้วย
เจรจา - 9 (10%)
หลีกเลี่ยง/วิ่งหนี - 19 (21.1%)
ป้องกันตัวโดยไม่ใช้ปืน - 0 (0%)
ชักปืนออกมาขู่ - 20 (22.2%)
ยิงปืนขึ้นฟ้าขู่ - 19 (21.1%)
ยิงคนที่ทำร้ายเรา - 23 (25.6%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 75

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะทำอย่างไร เมื่ออยู่ในเหตุการณ์นี้  (อ่าน 12988 ครั้ง)
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 06:47:12 PM »

Smiley ..เคยทั้งออกมาขู่..และออกมายิงขึ้นฟ้า..มิใช่เพียงแค่ขู่ ..แต่จะยิงจริงๆๆ..ไม่ใช่ขู่.. ถ้ามันกร้าวร้าวเกินไป.. การแสดงตน.ว่าปืนจริง .เอาจริง.. หยุดเหตุการณ์ก้าวร้าวได้ชงัดนักครับ..
   การประทุษร้ายต่อชีวิต ร่างกาย ทรัพย์สิน..  ถือเป็นการละเมิดต่อกฎหมาย.. ถ้ายิงขึ้นฟ้าแล้ว..ยังไม่หยุด ..เห็นปืนมันยังไม่เกรงกลัว ยังจะเข้ามาทำร้าย..สหบาทา ท่านก็ตายได้นะครับ.. ถือเป็นเหตุที่ท่านสามารถใช้อาวุธปืนนั้นยิงไปยังบุคคลนั้น.. แต่เพียงยิงไปเพื่อให้หยุดก่อนที่ท่านจะถูกเขาทำร้าย.ไม่ใช่ยิงเพื่อฆ่าเขา (ยิงที่แขน-ขา ที่ไม่ถึงตาย).. การป้องกันตัว มิใช่การที่ต้องหนี..จนตรอกแล้วจึงหันมาสู้นะครับ.. ถ้าชัดเจนพอรู้ว่าเขาจะประทุษร้ายต่อชีวิต ร่างกาย ทรัพย์สินของท่าน หรือของบุคคลอื่น.. ท่านก็สามารถใช้อาวุธปืนนั้น ปกป้องตัวคุณหรือเขา..ถือเป็นภันตรายที่ใกล้จะถึง..และไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ .. แต่ขอให้เพียงเพื่อหยุดเขาไม่ให้ทำร้ายท่าน หรือคนอื่น เท่านั้น ครับ. Smiley..แต่ทั้งนี้ต้องมิใช่เป็นเรื่องท้าทาย หรือทะเลาะกันมาก่อน นะครับ จะเป็นเรื่องวิวาท อันไม่อาจอ้างการป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ..  Smiley Grin

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
nampueng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 09:21:37 PM »

เสริมครับ ถ้ามาหาเรื่องต้องถามก่อนว่า อะไร ที่ไหน อย่างไร สาเหตุที่มาหาเรื่องเรา ถ้ายังจะเอาเรื่องก็ต้องสนองให้ แต่ถ้าเขามาคนเดียวก็ต้องหมัดต่อหมัด ปืนไม่สมควร แต่ถ้าเขามากันเป็นหมู่ก็ต้องใช้ครับ ถ้าเอาปืนมาขู่กลัวมันมาแก้แค้นที่หลัง ลูกเมียอาจได้รับอันตราย ถ้าชักแล้วต้องยิงครับ

nampueng
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 09:45:45 PM »

...หากเกิดเหตุการณ์เช่นนี้จริง ผมว่าคงไม่มาตอบแบบสอบถามหรอกครับ ใช้เหตุและผล ตัดสินใจเลยครับ...ผิดถูกไปต่อสู้กันทีหลัง...น่าจะมีทางออก Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 10:14:09 PM »

ผมมีประสบการณ์ตรงครั้งนึงครับ
ไปพักโรงแรมกระจอกกับแฟน เพราะหา้ที่พักไม่ได้ เต็มหมด ได้ห้องพัดลม มีวัยรุ่นมาเปิดห้องฝั่งตรงข้ามอัพยากัน คงแบกวิทยุมาด้วย เปิดเพลงดังมาก ห้าทุ่มกว่าผมนอนไม่หลับ ได้ยินพวกวัยรุ่นเปิดประตูก็เปิดออกไปเตือน กลับมาจะนอน เหมือนมีอะไรดลใจ ลงไปเอาปืนในรถมานอนด้วย

ตี3 ได้เรื่องครับ ตกใจตื่นได้ยินเสียงดังโครมคราม กะว่าวัยรุ่น 3-4 คน กำลังพังประตูห้องผม ทั้งโดดถีบ ทั้งแบกไม้มาฟาด นัยว่าไม่พอใจที่ไปเตือนแฟนมัน ต้องแสดงความเป็นลูกผู้ชายให้หญิงเห็น ผมจะปีนดูเพื่อประเมินสถาณการณ์ก็ไม่เห็นว่ากี่คนแน่ แต่มันคุกคามอยู่นานมาก ทั้งด่า ทั้งท้า ทั้งถีบ เลยให้แฟนไปหลบในห้องน้ำปิดประตูไว้ ส่วนผมรีรอว่าเอาไงดี จะออกไปก็เกรงว่าจะต้องยิงแน่ (แม็กใส่ไว้ 8 เม็ด คงพอแจกทุกคน) จะรออยู่ก็กลัวประตูพัง เกิดมันกรูกันเข้ามา ห้องก็แคบ ผมจะเสียท่าก่อน รอช่วงเงียบเสียงก็ขึ้นลำให้มันได้ยิน ได้ผลครับ พวกมันเีงียบไปครู่หนึ่ง แต่ก็เอาต่อ ตอนนั้นกะว่าต้องยิงขู่ แต่ห้องมันแคบ ไม่มีอะไรให้ชี้ปืนไปยิงแล้วปลอดภัยเลยครับ กำแพงทั้งสี่ด้าน หันไปหันมา เจอประตู ประตูไม้ (มาคิดได้ทีหลังว่ามีที่นอนกับหมอนให้ยิงทั้งอัน)ได้การละ เล็งลงต่ำแล้วเหนี่ยวไก (เล็งสูงกลัวทะลุประตูไปโดนแสกหน้ามัน) ...โป้ง.... (เสียงดังโคตะระครับ แก้วหูลั่นเลย) เงียบ แล้วก็ได้ยินเสียงฝีเท้า ตุ๊บตับๆ แน่บครับ ผมเปิดประตูวิ่งตาม (แค้นที่โดนมันด่ามาเกือบครึ่งชั่วโมง) ไปทันเห็นมันโดดซ้อนแมงกะไซต์ไปกัน 3 คัน 6 คน โล่งอกเลยผม

รีบเก็บของ ออกรถครับ กลัวมันไปแบกลูกซองพ่อมันมาแก้แค้นที่เสียฟอร์ม ทันได้ไปหยิบบัตรลงทะเบียนห้องพักของผมกับห้องของมันด้วย ทำลายหลักฐานของผม แล้วก็ได้ชื่อ-ที่อยู่มันด้วย เผื่อเรื่องยาว

ดีใจครับ มีืปืนอยู่กับตัว ขนาดห้องพักเต็ม อย่าหวังว่าคนอื่นจะเปิดประตูมาช่วยครับ ปืนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน

ขอไม่โหวตนะครับ เอาเหตุการณ์ว่าดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2004, 10:21:43 PM โดย DeputySheriff » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 10:24:21 PM »

...เรื่องของคุณปลัด Deputy Sheriff เป็นตัวอย่างการแก้ปัญหาที่รอบคอบดีครับ   Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 12:18:19 AM »

มีกลุ่มวัยรุ่นกำลังจะทำร้ายคุณและภรรยา ขณะที่คุณมีปืนมาด้วย

ย้อนคำถาม

กลุ่มวัยรุ่น แสดงว่าต้องมี 2 คนขึ้นไป อาจเป็น 3,4 หรือ 5 มีการเตรียมตัวและพร้อมมากกว่าเรา

ส่วนผมและภรรยารวม 2 คน+ปืน 2 กระบอก(พกเป็นปกติครับ)

คำตอบคือ

ยิงในจังหวะแรก และนัดแรกเป้าแรกต้องทรุด เพื่อผลทางจิดวิทยา เพราะเขาตั้งใจมาทำร้ายเราแต่แรกแล้ว  เลี่ยงยังไงก็ไม่พ้น ถึงหนีก็ถูกตามไล่อยู่ดี แถมเสียโอกาสและจังหวะในการต่อสู้ ส่วนภรรยาคุมหลัง เผื่อผมพลาดโดนก่อน รับรองเธอรัวหมดโม่โดยไม่ลังเลเลยครับ

นี่เป็นข้อดี สำหรับท่านชายที่มี ผบ.ยิงปืนเป็น เพราะท่านจะมีคนคอยระวังหลังและช่วยยิงสนันสนุนในทันที กรณีที่ท่านพลาด Huh อันนี้เป็นความสามารถเฉพาะตัว  Grin ส่วนใครจะลอกเลียนแบบไม่สงวนลิขสิทธิครับ แต่เน้นนะครับว่าต้องมั่นใจในความประพฤติของตนเองก่อนเป็นอันดับแรก ไม่งั้นไม่รับประกันความปลอดภัยจาก ผบ.ครับ........ฮ่า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 09:35:03 AM »

มีกลุ่มวัยรุ่นกำลังจะทำร้ายคุณและภรรยา ขณะที่คุณมีปืนมาด้วย

ย้อนคำถาม

กลุ่มวัยรุ่น แสดงว่าต้องมี 2 คนขึ้นไป อาจเป็น 3,4 หรือ 5 มีการเตรียมตัวและพร้อมมากกว่าเรา

ผมประเมินโจทย์ออกมาแบบนี้เหมือนกันครับ มันมาเป็นกลุ่มกำลังคึกคะนองกลัดมันเต็มที่ไม่มียั้งคิด และเข้ามาเพื่อจะทำร้ายผม"กับภรรยา"แปลว่างานนี้หนีไม่ได้ Undecided งั้นต้องยืนยันคำตอบเดิม คือยิงให้หัวกระจุยซักตัวนึง Lips Sealed พวกที่เหลือจะได้วิ่งหางชี้ไปให้พ้นๆ แล้วค่อยไปประกันตัวออกมาสู้คดีต่ออีก2-3ปี Tongue
libra
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 09:45:11 AM »

ขอบคุณ คุณ coda ครับ  สังเกตุ ประเมินสถานการณ์ ตัดสินใจ ลงมือ   Wink Wink  บางทีชักปืนออกมาขู่  เป็นการหลีกเลี่ยงการต่อสู้ได้นะครับ Grin Grin
ผมจะโชว์ให้เห็นก่อน  ถ้าไม่กลัวก็ยิงครับ Grin Grin  ยิงก็ยิงที่ตัวครับ  ยิงแขนยิงขา อาจพลาดไปถูกคนไม่เกี่ยวข้องได้ Cheesy ยิงตัวเป้าใหญ่กว่า
โอกาสพลาดมีน้อยครับ   ในสถานการณ์จริงบางครั้งมองศูนย์ปืนยังไม่ทันเลยครับ Grin  ว่างๆลองยิงในระยะสิบเมตรดูซิครับ  ชักแล้วยิงเลย
ดูว่ากลุ่มกระสุนอยู่ที่ไหนของเป้า   Grin Grin บางครั้งหลุดเป้านะครับ Grin Grin Grin
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 10:10:46 AM »

ผมว่าไม่ยิงอย่าชักมาขู่เลย

ผมว่าพอขู่ได้ครับ เพิ่มโอกาสระงับเหตุโดยไม่ต้องมีเรื่อง เคยได้ยินมามากว่าพอผู้ร้ายเห็นเรามีปืนก็วิ่งเลย แต่ทั้งนี้ก็ต้องระวังการแย่งปืน และต้องเคลื่อนย้ายตัวเรา (เผ่น) ออกจากสถานที่เกิดเหตุโดยมิชักช้าครับเพื่อป้องกันการย้อนกลับมาหาเรื่องต่อ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 10:36:50 AM »

ผมว่าไม่ยิงอย่าชักมาขู่เลย
ผมว่าพอขู่ได้ครับ เพิ่มโอกาสระงับเหตุโดยไม่ต้องมีเรื่อง เคยได้ยินมามากว่าพอผู้ร้ายเห็นเรามีปืนก็วิ่งเลย แต่ทั้งนี้ก็ต้องระวังการแย่งปืน และต้องเคลื่อนย้ายตัวเรา (เผ่น) ออกจากสถานที่เกิดเหตุโดยมิชักช้าครับเพื่อป้องกันการย้อนกลับมาหาเรื่องต่อ
ส่วนตัวผมไม่พร้อมที่จะใช้อาวุธปืนทำร้ายคน หรือสิ่งมีชีวิต กลัวว่าจากการที่ไม่ต้องยิงกัน พอชักขึ้นมาเขาก็มีเลย กลายเป็นต้องยิง ไม่อยากคิดถึงผลที่ออกมา

แต่จวนตัวคงยิงแน่ไม่คิดแล้ว ถ้าบุกรุกเข้าบ้านยามวิกาล มีเท่าไรก็ยิงหมดครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 10:50:17 AM »

Smiley เพิ่มอีกนิดครับ...นำอาวุธปืนออกมาขู่.ยิงขู่..ถ้าตะโกนสำทับอีกว่า..เป็นเจ้าหน้าที่. เป็นกองปราบปราม..ปปส.. ปปง.. เป็นเจ้าหน้่าที่.ที่มีอาวุธปืน มีอำนาจในการจับกุม.. คงไม่มีใครคิดกล้ามีเรื่องมีปัญหาด้วย.. อาจเป็นปรามได้อีกทางครับ Grin...กับการใช้อาวุธปืนในการป้องกันชิีวิตและทรัพย์สิน..อาจเป็นเรื่องที่แต่ละคนเลือกปฎิบัติ... แต่ถ้าคุณเป็นคนที่มีจิตใจที่กล้า แข็งในระดับหนึ่ง..เชื่อมั่นในตัวคุณเอง.. ถ้าได้ตัดสินใจว่าสู้..ใจคุณจะนิ่งเอง.. ไม่รนรานหรอกครับ..คุณจะมีทางเลือกที่ดีกับตัวของคุณเสมอ.. คนเลวได้ใจ.เพราะคนดีอาจวางเฉย.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2004, 11:03:09 AM โดย 524 » บันทึกการเข้า

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 11:01:44 AM »

...เรื่องของคุณปลัด Deputy Sheriff เป็นตัวอย่างการแก้ปัญหาที่รอบคอบดีครับ   Cool

...กรณีตัวอย่าง... หากไม่มีปืนติดตัว ทั้งสามี-ภรรยา จะเจอเหตุการณ์ร้ายแรงอะไรบ้าง...มีปืนติดตัวก็ดีไปอย่าง...แต่งานนี้ท่าทางจะ "หูอื้อ" ไปหลายวัน.... Cheesy

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 11:02:00 AM »

ผมเลือก ที่ จะหลีกเลี่ยงก่อนครับ
  ถ้าฝ่ายนั้น ยังตามมา ทำท่าจะคุกคามอีก ก็คงชักปืนออกมาขู่ ครับ
   และถ้าเห็นปืนแล้วยังไม่คิดหนี ยังจะเข้ามาทำร้าย ผมก็ คงไม่ยิงขึ้นฟ้าครับ เพราะ ขนาดเห็นปืนมันยังไม่กลัว
มันก็คงมีอะไรติดไม้ติดมือมาบ้าง ฉนั้น ถ้าต้องยิง ก็คงไม่ยิงขู่ครับ
      แต่อย่างที่พี่ๆ ท่านอื่นๆว่า สถานการณ์ จริง มันอาจไม่เป็นตามที่สมมุติ เสมอไป ครับ
 ไม่เจอะ ไม่เจอดีที่ สุดครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 11:38:18 AM »

อ้างถึง
ถ้าตะโกนสำทับอีกว่า..เป็นเจ้าหน้าที่. เป็นกองปราบปราม..ปปส.. ปปง.. เป็นเจ้าหน้่าที่.ที่มีอาวุธปืน มีอำนาจในการจับกุม.. คงไม่มีใครคิดกล้ามีเรื่องมีปัญหาด้วย.. อาจเป็นปรามได้อีกทางครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ผมมีวิทยุสื่อสารติดตัวอยู่ตลอด คืนนั้น รีบเิปิดช่องตำรวจท้องที่ ปรับเร่งเสียง กะว่าให้มันได้ยินคงเกรงใจ ว่ากำลังหาเรื่องกับตำรวจ แต่ตี 3 ไม่มี ตร.ที่ไหนเค้าเรียกกันเลยครับ เปิดได้แป๊บเดียวถ่านหมดอีก โทร 191 นานกว่าจะรับ ที่แน่ๆ ไม่มีสายตรวจมาซักสายครับ ถ้าจะรอให้มา นู่นครับ... รอร้อยเวรมาชันสูตรพลิกศพกันพอดี แต่อย่าให้เป็นศพพวกเราก็แล้วกันอะ
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 11:42:53 AM »

ผมเลือก  ชักออกมาขู่ ครับ  Shocked

เหตุกราณ์ ของคุณ  DeputySheriff  นี่รอบคอบ ดีจังเลยครับ นับถือๆ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์