๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 12:45:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจนำปืนไปตรวจสอบ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ กำลังเครียดเลย  (อ่าน 9792 ครั้ง)
Quart
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 03:41:24 PM »

เอ้าช่วยกันหน่อยครับท่านผู้รู้ครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 03:44:29 PM »

แถวนี้มีทนายเก่งหลายท่านครับ ตร. ก็มี  ท่านๆ ที่เราต้องเรียกว่า "ท่าน" ก็มี

รายละเอียดมากก็มีคำแนะนำมากครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
TAP
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 03:47:46 PM »

ใช่ค่ะมิดชิดนะคะ  แต่เพื่อนคนถือเป็นผู้ชาย  เค้ามีการตรวจกันอยู่พอดี เอาไปเก็บไม่ทันค่ะ ยอมรับในความผิดนะคะ แต่กังวลไม่อยากโดนยึดของ เสียดายค่ะ ซื้อมา40000กว่า(ไม่รู้ซื้อแพงรึเปล่า)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 03:52:35 PM »

ใครโดนตั้งข้อหาบ้างครับ คุณคนเดียว หรือเพื่อนด้วย?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
TAP
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:03:01 PM »

โดนคนเดียวค่ะ ก็คือรับเลยว่าเป็นเจ้าของปืนเอง ไม่ได้กังวลเรื่องคดีนะคะ เพราะเท่าที่คุยกับ จนท.แล้วไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก ส่งตรวจ เสียค่าปรับ ขึ้นศาลก็จบ  ปัญหาคือกลัวปืนเป็นแบบสวมทะเบียนโดยที่เราไม่ทราบ แล้วอาจถึงขั้นโดนยึด มันจะรุนแรงขนาดนั้นไม๊คะ แต่รูปคดีไม่มีอะไรมาก ไม่ได้รุนแรง ไม่ได้วิวาท ไม่ได่ก่อเหตุ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:11:05 PM »

ผมทราบว่า...คุณอาจต้องการเพียงแค่ว่า....
การตรวจสอบปืน...นั้น....
จะก่อให้เกิดความเสียหายใด ๆ ต่ออาวุธปืนหรือไม่....

ประเด็นนี้...แล้วแต่ครับ...
ว่ามีการส่งอาวุธปืน (ของกลาง) ไปตรวจสอบที่กองพิสูจน์หลักฐาน (พฐ.) หรือไม่...นั้น
ส่วนตรงนี้...ผู้ให้คำตอบได้ดีที่สุด...คือ ร้อยเวรสอบสวนเจ้าของคดี ครับ
ท่านสามารถสอบถามได้ด้วยตนเอง....
ลักษณะดังกล่าวนี้....อยู่ในดุลพินิจของร้อยเวรสอบสวน ผู้เป็นเจ้าของคดี ครับ

การตรวจสอบอาวุธปืน (ของกลาง) โดยปกติ...
จะมีการตอกเครื่องหมายเล็ก ๆ ลงบนโครงปืน ครับ
[เป็นที่ทราบกันดี...ในหมู่...ผู้ที่เคยนำส่งอาวุธปืน (ของกลาง) ไปตรวจสอบ]

ส่วนการแจ้งข้อกล่าวหาหรือวิธีใด ๆ อันเกี่ยวกับคดี....นั้น...
ผมไม่ขอเกี่ยวข้อง...เนื่องจากท่านไม่ประสงค์ที่จะให้ความกระจ่างในที่นี้ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊ากกกก Team

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:13:47 PM »

ว่าจะไม่ถาม แต่ติดใจในบางประเด็น  Huh  Huh  Huh ตกลงว่ากลัวถูกยึดปืนเนื่องจากเป็นปืนสวมทะเบียนใช่หรือไม่  :Smiley ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ๆ คุณไม่กลัวที่จะติดคุกบ้างเหรอ  :Smiley  Huh
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:17:28 PM »

...ถือหลักว่าทำโดยสุจริต ไม่ทราบ ไม่ผิดครับ (แต่จะอ้างว่าไม่ทราบกฏหมายไม่ได้)

...ถ้าเป็นปืนสวมทะเบียน แม้ไม่ทราบ ก็ไม่น่าจะผิด (เพราะมี ป.4) แต่ก็มีโอกาสถูกยึดสูง เจรจาต๊าอ้วยให้ดีอาจมีทางออก

...นี่ไม่เกี่ยวกับเรื่องพกพาปืนนะครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:20:52 PM »

ตามพฤติการณ์ที่เล่ามา  น่าจะตรวจเพียงหัวข้อว่าเป็นอาวุธปืนตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ และใช้ยิงทำอันตรายได้ หรือไม่
TAP
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:22:57 PM »

ขอบคุณนะคะที่แนะนำ คือต้องการทราบการตรวจสอบปืนเรื่องเดียวจริงๆค่ะ  แล้วเคยมีเหตุการณ์ยึดปืนหรือเปล่าคะในกรณีถ้าสวมทะเบียน เสียดายจริงๆ แต่ก็หวังว่าของเราคงถูกต้อง  ถ้าเป็นแบบสวม ถึงขั้นส่งตรวจก็คงไม่รอดใช่ไม๊คะ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:24:19 PM »

ตามพฤติการณ์ที่เล่ามา น่าจะตรวจเพียงหัวข้อว่าเป็นอาวุธปืนตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ และใช้ยิงทำอันตรายได้ หรือไม่

ผู้การกำลังว่าประชดใครรึเปล่าครับ ?

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:31:46 PM »

ในกรณีปืนสวมทะเบียนจริง คงถูกยึดใช่ไหมครับ แล้วจะโดนข้อหาอะไรอีกไหมครับ บอกว่าไม่รู้จะรอดหรือครับ ป4 ออกมาได้ไงครับ ออกจากที่ไหน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
TAP
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:32:27 PM »

ถ้าเป็นแบบสวมโดยที่เราไม่ทราบจริงๆ(ทราบกฏหมายแต่ไม่ทราบว่าปืนเราสวมทะเบียน) มีโทษถึงจำคุกหรือปรับคะ
>>Casanovy<<
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 04:59:29 PM »

ตั้งอกตั้งใจฟังผู้รู้คุยกัน.. ทั้งนี้ทั้งนั้น การพกไปในที่สาธารณะนั้น ไม่น่ามีความจำเป็นเลยจริงๆ แต่ก็เห็นใจคุณ TAP นะคะ  ขอให้โชคดี เสียแค่ค่าปรับก็พอค่ะ..
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2005, 05:07:42 PM »

เท่าที่อ่านมา...จขกท.  ต้องการทราบแต่เพียงว่า  ปืนนั้นจะเป็นเช่นไรเท่านั้น  เพราะมีการนำไปตรวจสอบที่กองพิสูจน์หลักฐาน จะถูกยึด หรือมีผลกลับมาหาเจ้าของที่ซื้อมา.....

สรุปได้ดังนี้...พอจะตอบได้ว่า  ปืนมีการสวมทะเบียนมา  เท่ากับปืนกระบอกดังกล่าว กรณีที่ 1  อาจเป็นปืนที่ไม่เคยมีทะเบียนมาก่อน(เถื่อน..)  มีผลเท่ากับ ปืนกระบอกนั้น เป็นผืนที่ผิดกฎหมายมาแต่ต้น ไม่อาจมีไว้ในครอบครองได้  จำต้องริบ...ตามคำพิพากษา (แต่อาจถูกเจ้าพนักงานสอบสวนริบไปก่อนได้..)
และ กรณีที่ 2 อาจปืนปืนที่มีทะเบียนถูกต้องมาก่อน แต่ถูกลักมา..จึงมีการลบทะเบียนเพื่อสวมทะเบียนปืนให้เป็นอีกกระบอกหนึ่ง เท่ากับมีผลเท่ากับปืนต้องถูกริบไว้ก่อนเพื่อหาเจ้าของที่แท้จริงมาร้องขอรับเอาคืนไป..อีกครั้ง  ถ้าไม่มาเอาคืน ก็เข้าหลวง..

ส่วนผลกับผู้ซื้อมาอย่าง จขกท. ต้องพิสูจน์การได้มาว่า สุจริต ไม่รู้เห็นการสวมทะเบียนปืนดังกล่าว  ก็ไม่มีความผิด   เพราะขาดเจตนา...

ไม่ทราบว่า พอจะเข้าใจและครบถ้วนตามต้องการหรือไม่..... Undecided

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์