๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 02:10:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สมาคมกำลังสำรอง" ไม่ใช่หน่วยทหารที่มีการรับรอง  (อ่าน 22785 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:12:53 PM »

อยากให้
สมาชิกได้ตามอ่านกันด้วย
จะได้มีความรู้เรื่องปืนกล็อค
รถถัง-เครื่องบินรบ อ้อ พี่ ๆ
น้อง ๆ ที่เป็นทหารม้าหรือนักบิน
ยิ่งน่าอ่าน  ได้ความรู้เพียบเลย ครับ
มีผู้ใหญ่เคยทาบทามให้เป็นรมต. กลาโหม แต่ผมปฏิเสธท่านไป
เพราะแบ่งเวลาให้ไม่ได้ครับ
       นับว่าผมโชคดีและรู้สึกเป้นเกียรติมาก
ที่มีโอกาสได้ติดตามอ่าน-ได้พูดคุยกับท่านชงโค
ที่มีเครดิตระดับที่จะเป็น รมต.กลาโหมได้พี่ๆน้อง ๆ
ท่านอื่น ๆ ก็คงจะรู้สึกเช่นเดียวกันกับผม นะครับ
        แหมเสียดายจริง ๆ
ที่ท่านปฏิเสธผู้ใหญ่ท่านนั้น ไป  
ไม่งั้นกองทัพฯคงจะยิ่งเจริญก้าวหน้าไปยิ่งกว่านี้
        อ้อถ้าพอจะมีความรู้
ในด้านดนตรี  ก็กรุณาแนะนำผมได้นะครับ
ผมมีความรัก-ชอบและสนใจในด้านดนตรี มากครับ

ครูหมูสนใจซอหรือปี่ครับ... เผื่อผมแนะนำได้...

เป่าปี่ใส่.....
เอ๊ะ..สีซอให้.......ไม่เอาดีกว่าครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

...ก็เห็นว่าที่บ้านมีผ้าแดงอยู่แล้วนี่ครับ... เผื่อจะเอามาประกอบกันได้... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...ปล.ตั้งแต่บ่ายนี้... ผมต้องไปอบรมที่ต่างจังหวัดหลายวัน... อาจจะไม่มีเน็ตให้เล่น... ยังไงก็ฝากครูหมูดูแลท่านว่าที่ รมต.กระทวงกะลาฯ ด้วยนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

เข้าใจผิดแล้วครับ ผมเป็นคนดูแลหลายๆคนในเวป อย่างกระทู้นี้ครูหมูท่านก็พูดกำกวม ไม่ชัดเจน ผมก็เข้ามาซักถาม ตั้งข้อสังเกตุ จนมีคำอธิบายเพิ่มเติม สร้างความกระจ่างขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง อย่าลืมว่านี่คือบอร์ดสาธารณะ  ไม่ใช่เฉพาะกลุ่มพวกท่านที่รู้จักกัน กระหนุงกระหนิง กันเป็นประจำ ยิ่งเรื่องเครื่องราชฯ ควรสร้างความกระจ่างไม่ใช่คลุมเครือ  พอจะเห็นความเสียสละ อดทน และปรารถนาดีของผมบ้างรึยังครับ

เรื่องเน็ท สมัยนี้เน็ทเล่นบนมือถือได้แล้วนะครับ ไปอยู่ไหนมา

ถ้าครั้งนั้นผมตอบรับ เป็น รมต กห ป่านนี้ ทบ. ก็ได้ Leopard 2 A7 , LAV 25  ทร. อย่างน้อยก็ ,U 209 มือสองทั้ง6ลำ
ส่วน ทอ. ก็แน่นอน ต้องF15 E  หรือ ไต้ฝ่น
       ผมเห็น
แกใช้โนเกีย 3310 ครับ
        เรื่องเครื่องราชฯ
ผมโพสท์คลุมเครือจริง ๆ
ผมอ่านเองหลายเที่ยวก็ยังงง ครับ
วันก่อนเห็นครูหมูแต่งแบบนี้หรือว่าโดนมาแล้ว ขำก๊าก
        ผมมีคำสั่ง
จากต้นสังกัดให้เข้ารับการอบรม
การอบรม  จัดขึ้นตั้งแต่ ๙ เม.ย.๕๖-๑๔ พ.ค.๕๖
ที่ศฝ.นศท.มทบ.๔๒ ค่ายพระปกเกล้า
โดยมี พท.ชาคริต  หยังหลัง
ผบ.นฝ.จศท.จทบ.ปัตตานี
ค่ายอิงคยุทธบริหาร อ.หนองจิก จ.ปัตตานี
เป็นผู้ควบคุมดูแลการฝึก  ตลอดหลักสูตร ๓๖ วัน ครับ
       ในส่วนของเครื่องราชอิสริยาภรณ์
ผมได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นทวีติยาภรณ์(ท.ช.)

จำไม่ได้ว่าประกาศในราชกิจจานุเบกษาเล่มใด  ปีใด  หน้าใด  แต่ไปค้นหาได้ครับ
ผู้มีสิทธิ์ขอชั้นนี้
ทหารชั้นยศ
พันโท  นาวาโท  นาวาอากาศโท
พันเอก  นาวาเอก  นาวาอากาศเอก
ข้าราชการพลเรือน
ระดับ 7-8ดำรงตำแหน่งระดับ 7 จะได้รับทวีติยาภรณ์มงกุฎไทย (ท.ม.) ดำรงตำแหน่งระดับ 7 และหรือระดับ8 ไม่น้อยกว่า 5 ปีจะได้รับ   ทวีติยาภรณ์ช้างเผือก (ท.ช.)
เข็มเครื่องหมายกลัดหน้าอก
ของ กอ.รมน.นั้นผมอบรมตั้งแต่เมื่อครั้งอยู่อิสาน
เมื่อ ๒๐ กว่าปีมาแล้ว  เกียรติบัตรไม่รู้อยู่ไหน
        จริง ๆ
พี่จอยหยอกเล่น  แต่ผมเกรงว่า
สมาชิกท่านอื่น ๆ อาจจะเข้าใจผิด ครับ ไหว้
ไอ๊ย๊ะ   อย่าเอาการมีสิทธิขอเครื่องราชฯ มาปะปนกับเรื่องการอบรมนี้สิครับ ท่านก็บอกเองว่าผู้มีสิทธิขอพระราชทาน อยู่ที่ชั้นยศ ซี อายุราชการ มันไม่เกี่ยวกับการอบรมนี้เลย

ข่าวจากเวป ผจก กองบัญชาการ รด ออกมาปฏิเสธความเกี่ยวข้อง ตั้งแต่ปี55 แล้วนะครับ
        กรุณาอ่านให้ดีครับ
ผมพูดถึง  เครื่องหมายที่ประดับบนเครื่องแบบ
ล้วนแต่ได้รับมาอย่างถูกต้องมีที่มาที่ไปและแหล่งอ้างอิง
"คนที่มีกึ๋น"ในเว็ปนี้  เขาไม่มีใครทำอะไรมั่ว ๆ อยู่แล้ว ครับ
         กำกวมมาก
ผมอ่านแล้ว  ผมยังงงเลย
แต่สรุปแล้วคือผม"โมเม"เอา
จริง ๆ เป็นลูกจ้างกรีดยาง ตามที่บอกครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:14:17 PM »

ไม่ใช่เกย์ปลอมตัวมาเหรอครับ  ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:15:31 PM »

จะทำ ผ.อ.มั่ง
จะทำซี ๘ กันมั่ง ผมขอทำ
"นักศึกษาฝึกสอน"ดีกว่า ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:18:49 PM »

อยากให้
สมาชิกได้ตามอ่านกันด้วย
จะได้มีความรู้เรื่องปืนกล็อค
รถถัง-เครื่องบินรบ อ้อ พี่ ๆ
น้อง ๆ ที่เป็นทหารม้าหรือนักบิน
ยิ่งน่าอ่าน  ได้ความรู้เพียบเลย ครับ
มีผู้ใหญ่เคยทาบทามให้เป็นรมต. กลาโหม แต่ผมปฏิเสธท่านไป
เพราะแบ่งเวลาให้ไม่ได้ครับ
       นับว่าผมโชคดีและรู้สึกเป้นเกียรติมาก
ที่มีโอกาสได้ติดตามอ่าน-ได้พูดคุยกับท่านชงโค
ที่มีเครดิตระดับที่จะเป็น รมต.กลาโหมได้พี่ๆน้อง ๆ
ท่านอื่น ๆ ก็คงจะรู้สึกเช่นเดียวกันกับผม นะครับ
        แหมเสียดายจริง ๆ
ที่ท่านปฏิเสธผู้ใหญ่ท่านนั้น ไป  
ไม่งั้นกองทัพฯคงจะยิ่งเจริญก้าวหน้าไปยิ่งกว่านี้
        อ้อถ้าพอจะมีความรู้
ในด้านดนตรี  ก็กรุณาแนะนำผมได้นะครับ
ผมมีความรัก-ชอบและสนใจในด้านดนตรี มากครับ

ครูหมูสนใจซอหรือปี่ครับ... เผื่อผมแนะนำได้...

เป่าปี่ใส่.....
เอ๊ะ..สีซอให้.......ไม่เอาดีกว่าครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

...ก็เห็นว่าที่บ้านมีผ้าแดงอยู่แล้วนี่ครับ... เผื่อจะเอามาประกอบกันได้... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...ปล.ตั้งแต่บ่ายนี้... ผมต้องไปอบรมที่ต่างจังหวัดหลายวัน... อาจจะไม่มีเน็ตให้เล่น... ยังไงก็ฝากครูหมูดูแลท่านว่าที่ รมต.กระทวงกะลาฯ ด้วยนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

เข้าใจผิดแล้วครับ ผมเป็นคนดูแลหลายๆคนในเวป อย่างกระทู้นี้ครูหมูท่านก็พูดกำกวม ไม่ชัดเจน ผมก็เข้ามาซักถาม ตั้งข้อสังเกตุ จนมีคำอธิบายเพิ่มเติม สร้างความกระจ่างขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง อย่าลืมว่านี่คือบอร์ดสาธารณะ  ไม่ใช่เฉพาะกลุ่มพวกท่านที่รู้จักกัน กระหนุงกระหนิง กันเป็นประจำ ยิ่งเรื่องเครื่องราชฯ ควรสร้างความกระจ่างไม่ใช่คลุมเครือ  พอจะเห็นความเสียสละ อดทน และปรารถนาดีของผมบ้างรึยังครับ

เรื่องเน็ท สมัยนี้เน็ทเล่นบนมือถือได้แล้วนะครับ ไปอยู่ไหนมา

ถ้าครั้งนั้นผมตอบรับ เป็น รมต กห ป่านนี้ ทบ. ก็ได้ Leopard 2 A7 , LAV 25  ทร. อย่างน้อยก็ ,U 209 มือสองทั้ง6ลำ
ส่วน ทอ. ก็แน่นอน ต้องF15 E  หรือ ไต้ฝ่น
       โอวว์
เยี่ยมมากเลยครับ
ที่ช่วยดูแลคนในเวปฯ
พี่ ๆน้อง ๆ หลาย ๆ ท่าน
ไม่ค่อยมีความรู้อะไรหรอก ครับ
        สรุป
เรื่องเครื่องราช ผมคงจะ"โมเม"
ทึกทักเอาเอง  คิดว่าเป็นเรื่องที่"โมเม"ได้
ยังไงได้โปรดให้อภัยผมด้วยเถอะครับ
แล้วที่เพื่อนเรียก"ครูหมู"เขาแซวอะครับ
ผมชอบทำตัวเป็นครู จริงๆแล้วผมเป็นลูกจ้างสวนยาง
เห็นเครื่องแบบเจ้าของสวนฯมันสวยเลยยืมใส่ถ่ายรูป
ปืนเปินอะไรก็ไม่มีหรอก  เคยเห็นแต่ของเจ้าของสวนฯครับ
        ส่วนเรื่องตำแหน่ง
รมต.กลาโหมฟังจากที่ท่านพูดมา
โอ้โห...ผลละเสียดายแทนพี่ ๆน้อง ๆ ทหารจริง ๆ ครับ
        เอาอีก ๆ ๆ
อยากฟังครับ อยากฟัง

ไม่ต้องมาบิดเบือนว่าเป็นลูกจ้างสวนยางหรอกครับ...........ยังไงก้ไม่พ้นข้อหา "ตุ๋ยเด็ก"อยู่ดี  คิก คิก

ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:20:23 PM »

"นักศึกษาฝึกสอน"ดีกว่า ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จะกล้าเร๊อ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:21:09 PM »

นี่ก็จะล่ะตูดเด็กพุชายอย่างเดียวเลย   บู่

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:46:11 PM »

เงี๊ยะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:48:23 PM »

ผมรู้จักอยู่คนนึงครับติดยศว่าที่พันตรี แล้วก็ไปอบรม ผกร. ผู้กำกับกำลังสำรองอะไรซักอย่างนี่แหละครับ

ผมมีรุ่นพี่อยู่คนหนึ่งครับ เขาใช้มาเพื่อเปิดเป็นศูนย์ฝึกนักศึกษาวิชาทหาร ในโรงเรียนครับ จำเป็นต้องมี ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหารในโรงเรียน และต้องผ่านการฝึกอบรมหลักสูตรนี้ครับ

ลึก ๆ ผมก็เคยคิดที่จะไปเข้ารับการฝึกอบรมเหมือนกันแต่ติดตรงที่ ผมไม่ได้อยู่ในสังกัด สพม. ครับ

ด้วยความเคารพ

ปล. นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างที่ผมคิดว่าดีครับ (หรือว่าผมเห็นต่าง)  เพิ่มเติมครับ แต่ไม่ใช่ฝึกจากสมาคมฯ นี่นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นที่ โรงเรียนการกำลังสำรองฯ ที่ค่ายธนะรัตช์ นะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 02:58:20 PM โดย Major » บันทึกการเข้า

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
RbungA+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 06:53:55 AM »

ประเด็นผมคือ "สมาคมกำลังสำรอง" ไม่ใช่หน่วยทหารที่มีการรับรองครับ เรื่องอื่นๆผมไม่มีความรู้จึงไม่กล้าออกความเห็นครับ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:04:33 AM »

ครับ
คงจะกลับเข้าเรื่อง
ต้องขออภัย ท่าน จขกท.ด้วยครับ ไหว้

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:45:27 AM »

ผมรู้จักอยู่คนนึงครับติดยศว่าที่พันตรี แล้วก็ไปอบรม ผกร. ผู้กำกับกำลังสำรองอะไรซักอย่างนี่แหละครับ

ผมมีรุ่นพี่อยู่คนหนึ่งครับ เขาใช้มาเพื่อเปิดเป็นศูนย์ฝึกนักศึกษาวิชาทหาร ในโรงเรียนครับ จำเป็นต้องมี ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหารในโรงเรียน และต้องผ่านการฝึกอบรมหลักสูตรนี้ครับ

ลึก ๆ ผมก็เคยคิดที่จะไปเข้ารับการฝึกอบรมเหมือนกันแต่ติดตรงที่ ผมไม่ได้อยู่ในสังกัด สพม. ครับ

ปล. นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างที่ผมคิดว่าดีครับ (หรือว่าผมเห็นต่าง)  เพิ่มเติมครับ แต่ไม่ใช่ฝึกจากสมาคมฯ นี่นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นที่ โรงเรียนการกำลังสำรองฯ ที่ค่ายธนะรัตช์ นะครับ ไหว้

การฝึกอบรมผู้กำกับ นศท.ผู้ที่จะเข้ารับการฝึกได้โรงเรียนจะต้องเปิดเป็นสถานศึกษาิชาทหาร โรงเรียนสังกัด สพป.ก็ขอเปิดเป็นสถานศึกษาวิชาทหารได้ครับถ้าสอนถึงชั้น ม.ปลายครับ และการฝึกอบรมผู้กำกับ นศท.ที่ระเบียบรองรับชัดเจนตามลิงค์ที่ผมแนบมาครับ  ไหว้

http://www.studentaffairs.kmutnb.ac.th/institute/discipline/PRB/6.pdf

http://www.tdd.mi.th/pdf/NST/3.pdf

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:55:39 AM »

ปล. นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างที่ผมคิดว่าดีครับ (หรือว่าผมเห็นต่าง)  เพิ่มเติมครับ แต่ไม่ใช่ฝึกจากสมาคมฯ นี่นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นที่ โรงเรียนการกำลังสำรองฯ ที่ค่ายธนะรัตช์ นะครับ ไหว้

การฝึกอบรมผู้กำกับ นศท.ผู้ที่จะเข้ารับการฝึกได้โรงเรียนจะต้องเปิดเป็นสถานศึกษาิชาทหาร โรงเรียนสังกัด สพป.ก็ขอเปิดเป็นสถานศึกษาวิชาทหารได้ครับถ้าสอนถึงชั้น ม.ปลายครับ และการฝึกอบรมผู้กำกับ นศท.ที่ระเบียบรองรับชัดเจนตามลิงค์ที่ผมแนบมาครับ  ไหว้

http://www.studentaffairs.kmutnb.ac.th/institute/discipline/PRB/6.pdf

http://www.tdd.mi.th/pdf/NST/3.pdf

ขออนุญาตแก้นิดหนึ่งนะครับ

โรงเรียนในสังกัด สพม.ครับ ไม่ใช่ สพป.  โรงเรียนผมก็มีครับ เป็นผู้หญิง ชั้นยศ พันโท สองดาวมงกุฎครอบ

ผู้ชายก็มี แต่ไม่เคยเห็นแต่งเครื่องแบบ  มีแต่เจ๊แกแหละที่แต่งทุกครั้งที่มีโอกาส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:11:26 AM »

การฝึกอบรมผู้กำกับ นศท.ผู้ที่จะเข้ารับการฝึกได้โรงเรียนจะต้องเปิดเป็นสถานศึกษาิชาทหาร โรงเรียนสังกัด สพป.ก็ขอเปิดเป็นสถานศึกษาวิชาทหารได้ครับถ้าสอนถึงชั้น ม.ปลายครับ และการฝึกอบรมผู้กำกับ นศท.ที่ระเบียบรองรับชัดเจนตามลิงค์ที่ผมแนบมาครับ  ไหว้

ขออนุญาตแก้นิดหนึ่งนะครับ

โรงเรียนในสังกัด สพม.ครับ ไม่ใช่ สพป.  โรงเรียนผมก็มีครับ เป็นผู้หญิง ชั้นยศ พันโท สองดาวมงกุฎครอบ

ผู้ชายก็มี แต่ไม่เคยเห็นแต่งเครื่องแบบ  มีแต่เจ๊แกแหละที่แต่งทุกครั้งที่มีโอกาส

Grin  ครับ ขออนุญาตชี้แจงนิดนึงครับ ที่เราเรียกพันโทนั้นที่จริงเป็นเครื่องหมายผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหารครับ เครื่องหมายนี้จะมี 3 ชั้นด้วยกันคือ
1. ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหารพิเศษ(เราเรียกกันเองว่า พันเอก) ทั้งโรงเรียนจะมีสิทธิอบรมได้เพียงคนเดียวคือผู้อำนวยการโรงเรียน หรือผู้ที่ผู้อำนวยการโรงเรียนแต่งตั้งขึ้น
2. ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร(เราเรียกกันเองว่า พันโท) ทั้งโรงเรียนจะได้อบรมกี่คนนั้นขึ้นอยู่กับอัตราของนศท.ว่ามีมากหรือน้อยเท่าใดโดยประมาณ นศท. 20 คน มีผู้กำกับได้ 1 คน
3. ผู้ช่วยผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร(เราเรียกกันเองว่า พันตรี) อัตราส่วนหรือกับผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร แต่ผมไม่เห็นมาหลายปีแล้วครับ ส่วนใหญ่จะอบรม ผู้กำกับเลย
อ้อ ส่วนการแต่งเครื่องแบบนั้น เวลาไปควบคุมดูแล นศท.ทางหน่วยฝึกเค้าจะขอร้องให้แต่งเครื่องแบบเพราะเวลาเข้าไปดูแลนักเรียนจะรู้สึกเหมือนกับว่าเป็นพวกเดียวกันครับ ไม่แต่งเครื่องแบบครูฝึกบางคนถ้าไม่คุ้นหน้ากัน เค้าจะนึกว่าเป็นผู้ปกครองนักเรียนเข้าไปติดต่อราชการ ส่วนใครไม่แต่งเครื่องแบบก็ไม่ผิดอะไรครับ แต่บางคนถ้ายังไม่แต่งเครื่องแบบไปดูแลนักเรียน เค้าอาจจะยังไม่เอบรมครับ ถ้ายังไม่อบรมทางรด.จะเรียกว่าผู้ประสานงานครับ  ไหว้

ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:15:44 AM »

ผมเป็น นศท.ปี5 ก้ได้เป็น ผช.ผกท. เขาว่านะ   คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:38:47 AM »

ผมเป็น นศท.ปี5 ก้ได้เป็น ผช.ผกท. เขาว่านะ   คิก คิก

Grin ถ้าโรงเรียนส่งอบรมก็ได้เป็นครับ

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์