๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 06:29:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญ..แลกเปลี่ยนประสบการณ์..ข้อบกพร่องในปืน..  (อ่าน 7590 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 11:35:25 AM »

ผมว่า ดูตัวอย่างที่คุณ Iron โพสท์มาครับ คือเราเองเคยใช้ปืนรุ่นไหน พบว่ามีจุดบกพร่องตรงไหน ก็เล่าสู่กันฟัง ไม่ใช่ระดมความคิดเหมือนกับจะช่วยกันออกแบบปืนให้มันดีวิเศษไม่มีจุดอ่อนเลย

ได้ข้อมูลมากพอแล้วจะเห็นเองครับ ว่าข้อบกพร่องเกิดจากลักษณะปืน การออกแบบผลิต วัสดุที่ใช้ หรือว่าความชุ่ยของผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อ

ใช่ครับ....อาจารย์...คือความตั้งใจของผมก็คือ  อยากให้ท่านที่มีประสบการณ์ได้นำประสบการณ์จริง ๆ ของแต่ละท่าน มาเล่าสู่กันฟัง  เพื่อท่านอื่น ที่ยังไม่เคยพบด้วยตัวเองจะได้ทราบและได้ระมัดระวังไว้ครับ....และท่านที่กำลังจะซื้อปืน...ก็จะได้รับทราบข้อมูลเบื้องต้น...ในการตัดสินใจว่าจะเลือกปืนแบบไหนดี...ครับ....ผมจะถามแบบกว้าง ๆ โดยไม่เน้นว่า ยี่ห้อ อะไร รุ่นใด เป็นพิเศษ คือถามเป็น  เซมิออโตกับรีวอลเวอร์ หรือ บางท่านอาจมีปืนแบบอื่น ๆ เช่น ลูกซอง หรือ ไรเฟิล  ฯลฯ ก็สามารถแลกเปลี่ยน ประสบการณ์กันได้ครับ ... ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย ที่ผมอาจทำให้หลายท่าน เกิดการเข้าใจผิดหรือเกิดการสับสน..ครับ...ขอบคุณครับ.... Smiley

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 11:47:33 AM »

...เป็นการเป็นงานหน่อย  ที่ผมนึกออกนะครับ

...CZ527 ขนาด .223 Rem เวลาดันลูกเลื่อนไปข้างหน้าเพื่อส่งกระสุนนัดใหม่เข้ารังเพลิง  จะมีอาการตะกุกตะกัก ไม่ไหลลื่น คล้ายว่าลูกเลื่อนมันหลวมๆ ครับ  (แต่เวลาขัดกลอนแล้วแน่นดี  ยิงได้กลุ่มดีมากๆ) น่าจะเป็นทุกกระบอก  แก้ไขโดยใช้หัวแม่มือขวาดันท้ายลูกเลื่อน  แทนที่จะดันที่ก้านลูกเลื่อนตามปกติครับ  อาการนี้น่าจะเป็นความผิดพลาดที่การออกแบบ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 11:52:31 AM »

...เป็นการเป็นงานหน่อย ที่ผมนึกออกนะครับ

...CZ527 ขนาด .223 Rem เวลาดันลูกเลื่อนไปข้างหน้าเพื่อส่งกระสุนนัดใหม่เข้ารังเพลิง จะมีอาการตะกุกตะกัก ไม่ไหลลื่น คล้ายว่าลูกเลื่อนมันหลวมๆ ครับ (แต่เวลาขัดกลอนแล้วแน่นดี ยิงได้กลุ่มดีมากๆ) น่าจะเป็นทุกกระบอก แก้ไขโดยใช้หัวแม่มือขวาดันท้ายลูกเลื่อน แทนที่จะดันที่ก้านลูกเลื่อนตามปกติครับ อาการนี้น่าจะเป็นความผิดพลาดที่การออกแบบ Smiley

อาการนี้ ปืน CZ 527 Luxของผม(รุ่นเดียวกัน)ก็เป็นเหมือนของพี่แก้วครับ.................ใช้หัวแม่มือด้ายท้ายลูกเลื่อนเพื่อป้อนกระสุนง่ายกว่า การดันที่คันลูกเลื่อน..................

สำหรับแฝดซ้อนไบคาล ที่ผมมีอยู่..................เวลาโหลดกระสุนลงรังเพลิง ต้องหักลำลงสุดจริงๆ.................ไม่งั้น กระสุนที่จะโหลดลงลำกล้องล่าง จะติดที่สันกระโหลกปืนครับ...............ถ้าผู้ผลิต เว้นช่วงระยะฟรี เวลาหักลำลงไปได้อีกหน่อย จะช่วยในการโหลดกระสุนได้สะดวกและเร็วขึ้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 12:53:06 PM »

จุดอ่อนของ Beretta : โครงอัลลอย อโนไดซ์ของ 92 FS Vertec INOX สีขาวมันลอกเป็นสีเนื้ออัลลอยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน สำหรับบริเวณที่จับถู ลูบคลำ หรือโดนมันบ่อยๆ

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 01:01:44 PM »

ครับ.....เริ่มได้ความรู้ใหม่ ๆ อีกเยอะเลยครับ...นับว่าเป็นความรู้ที่มีค่าทีเดียวครับ.... Smiley
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 01:16:46 PM »

เอาที่เคยผ่านมือมา....
1. วอลเธอร์ ตะกูล PPKขนาด .380
  คันค้างสไลด์บอบบางมาก โดยเฉพาะแบบ
  สเตนเลส...ไม่กี่ร้อยนัดก็หัก...ต้องไปทำไหม่
  ทั้งอันที่หลังวัง...น่าจะเป็นที่การออกแบบ

2.Gov .380 ท้ายลำกล้องมันเป็นแง่มุม
เกิดการติดขับแบบขอบปากปลอกไปชน
มุมท้ายลำกล้องขณะป้อนลูก...อันนี้ต้องกระดาษ
ทรายตราจระเข้ครับ...ขัดชนิดให้เงาวับ สามารถป้อน
ปลอกเปล่าได้เลย

momo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 01:21:40 PM »

สมิท 617 /6นิ้ว /10นัด เมื่อใช้งานใกล้ สามหมื่น นัด จะมีอาการโม่ไม่ล็อคที่ตำแหน่ง..ต้องแตะอีกนิดถึงจะเข้าล็อคพอดี เวลาง้างนกยิงทีละนัด จะสังเกตได้ง่าย..แต่แปลกใจว่าทำไมบางครั้งมี 3 ช่องบ้าง..7ช่องบ้าง  ที่ไม่เข้าล็อค เวลายิงจะมีเศษตะกั่วที่ถูกเฉือนพ่นออกด้านข้างพอรู้สึกและก่อปัญหาให้กับผู้ยิงด้านขวามือประจำ..เวลายิงต้องอยู่ช่องขวาสุด..ส่วนกลุ่มกระสุนยังแน่นอยู่เป็นกระจุก  ไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านใดใช้ลูกโม่มีปัญหาแบบผมหรือเปล่า
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 01:43:17 PM »

Anschutz M525 โครงปืนนิ่ม เวลาติดกล้อง ขาหนีบทำให้ เยิน  Grin
             หลายท่านว่าถอดยาก เท่าที่เคยใช้ ก็ไม่ยากถ้ารู้เทคนิค Grin
Anschutz 1710  หนัก ครับ  ใครลดน้ำหนักลงได้บ้างครับ Grin
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 01:56:34 PM »

จากทีมีปืนมาเเล้วพบดังนี้...................
1 เลสเเบร์โมโนลิทธปืนใหม่ฟิตมากรันอินลูกซ้อมไม่ได้ติดตลอด ข้อเสียคือเเพง
2 รูเกอร10/22 ยิงนัดสุดท้ายเเล้วสไลด์ไม่ค้าง
3 คิมเบอร์เเถมเเม็กมากับปืนเเค่อันเดียวเเต่โคลท์เเถมเเม็กมาสองตัว
4 กล็อก19 ไกด็ลากยาวไปหน่อยเดิมๆครับ ปืนดีจับเเล้วเข้ามือ เเม่น เสียตรงไม่มีเซฟ
5 ระบบนิรภัยseries80-90ลดนกเเล้วยังสามารถเหนี่ยวลงไปได้
เดี๋ยวนึกก่อนครับ.................... Huh

[URL=h
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 02:08:27 PM »

Anschutz 1710 หนัก ครับ ใครลดน้ำหนักลงได้บ้างครับ Grin

แลกกับ 1712 FWT ไหมครับ?

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 02:24:44 PM »

Glock ทุกรุ่นครับ  ขึ้นลำนิดเดียว ได้ยินเสียง แก๊ก ก็นึกว่าเรียบร้อยแล้ว  (ไกปืนตั้งขึ้นมาแล้ว)
แต่ลูกปืนยังไม่เข้ารังเพลิงครับ  ต้องดึงสไสด์ให้สุด

เคยซ้อมยิงเร็วทีนึง   ชักปืนออกจากซอง  ขึ้นลำ  แต่ไม่คงสุด  ไกปืนตั้งขึ้นมาแล้ว  ลั่นไก  แช๊ะ!  งงเลยครับ

เรื่องนี้คงไม่ใช่ข้อบกพร่องของ Glock หรอกครับ  แต่เป็นจุดที่ผู้ใช้ทุกท่าน  ต้องเรียนรู้และเข้าใจระบบการทำงานของ Glock ที่แตกต่างจากปืนออโต รุ่นอื่นๆ อยู่บ้าง
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 02:25:59 PM »

Anschutz 1710 หนัก ครับ ใครลดน้ำหนักลงได้บ้างครับ Grin

แลกกับ 1712 FWT ไหมครับ?
คิดหนักกว่าแบกปืนหนักเลยครับ ผู้การ Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 04:04:34 PM »

Glock ทุกรุ่นครับ ขึ้นลำนิดเดียว ได้ยินเสียง แก๊ก ก็นึกว่าเรียบร้อยแล้ว (ไกปืนตั้งขึ้นมาแล้ว)
แต่ลูกปืนยังไม่เข้ารังเพลิงครับ ต้องดึงสไสด์ให้สุด

เคยซ้อมยิงเร็วทีนึง ชักปืนออกจากซอง ขึ้นลำ แต่ไม่คงสุด ไกปืนตั้งขึ้นมาแล้ว ลั่นไก แช๊ะ! งงเลยครับ

เรื่องนี้คงไม่ใช่ข้อบกพร่องของ Glock หรอกครับ แต่เป็นจุดที่ผู้ใช้ทุกท่าน ต้องเรียนรู้และเข้าใจระบบการทำงานของ Glock ที่แตกต่างจากปืนออโต รุ่นอื่นๆ อยู่บ้าง

ถูกต้องแล้วครับ....เราต้องศึกษาการทำงานของปืน....ให้รู้แน่ชัดและให้เกิดความชำนาญ...เพื่อตัวเราเองครับ....เอ....รู้สึกว่าปืนแบบเซมิออโต...น่าจะเป็นแบบนี้ทุกแบบ....เป็นการขึ้นนก...คือทำได้ต่อเมื่อปืนขึ้นลำอยู่แล้ว.....แต่ไม่รู้เขาทำมาเพื่อให้เราใช้ในกรณีไหนนะครับ....ปืนผมก็เป็นครับ... SW M990L ครับ....ระบบเดียวกับกล๊อกเลยครับ...... Smiley
T.W.C
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 04:58:55 PM »

สมิทรุ่นเก่าๆที่เป็นแอร์เวท .38 ควรใช้เฉพาะลูกซ้อมเท่านั้น ผมเคยเจอมาด้วยตัวเอง ยิงลูกจริงนัดเดียว โครงร้าวเลย ซ่อมก็ไม่ได้ ต้องปล่อยไว้แบบนั้น
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 04:59:38 PM »

เล่าสู้กันฟังดีกว่า....

บราวนิงก์ ไฮเพาเวอร์     หลังจากถอดล้าง   เวลาประกอบปืนกลับ  ตรง ไกด์ร็อด  ให้สังเกตุร่องบากให้ดี  ร่องจะเยื้องๆไม่ตรง  บังคับให้เรา ต้องใส่ให้ตรงจุดนั้น  มิฉะนั้น เวลา ถอดล้างปืนอีกครั้ง จะพบว่า ....ห่วงไกด์ร็อด แตก  ตกใจ    ใช้เด็กในสนามล้างปืน ระวังตรงจุดนี้ให้ดีด้วย.....

ปืนสั้น ออโตฯ ของสมิธ  ตระกูล 59  เวลาประกอบกลับ อย่าลื่ม กดตัวแตะปลอกล้มลง ก่อนจะดึงสไลด์กลับเข้าที .......

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์