๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 03:58:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเลนส์ หนอนครับ  (อ่าน 5731 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 07:33:27 PM »

เป็นที่ถ่านหรือเปล่าครับ

ประจุเต็ม คายประจุ อะไรแบบนี้ น่ะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 08:07:27 PM »

ผมขอเดานะครับ ไม่ได้ใช้แคนอนรุ่นนี้  แต่เคยใช้ Olympus OM2 ที่วัดแสงแฟลชที่ฟิล์ม (TTL flash metering)
ภาพรับปริญญา โดยเฉพาะอย่างยิ่งเสื้อครุยดำนี่ หินสุดๆ ครับ
บอกได้เลยว่า วัดแสงแบบ TTL ใช้ไม่ได้เลย โอเวอร์หมด  เพราะส่วนใหญ่ของภาพเป็นสีดำ
ถ้าวัดระยะมาหารกับ Guide number จะออกมาดีกว่า

ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมมันดีเป็นบางภาพ  โอเวอร์เป็นบางภาพ อย่างที่ท่าน จขกท. โพสท์มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2009, 07:22:00 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
KORN01
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 02:05:54 PM »

ออกตัวก่อนนะครับผมเองก็ไม่เก่งนะครับ แค่รู้ งู ๆ ปลา ๆ เท่านั้น
เอาเรื่องโฟกัสก่อนนะครับ
อาการอย่างนี้ เรียกว่า แบล็ก หรือ ฟร้อน โฟกัส คือการคำนวนจุดโฟกัส ผิดผิด ของกล้อง (เวลาแก้ ให้บอกช่างที่ศูนย์แคนน่อน ว่าให้แก้ที่เลนส์ (สามารถแก้ได้ที่เลนส์ และที่กล้อง)สามารถแก้ไขได้ครับ อาการอย่างนี้เป็นเฉพาะ กับเลนส์ เป็นตัว ๆ ไป คือ กล้องอาจจะโฟกัสตรงกับเลนส์ตัวนี้ และอาจเพียนกับเลนส์อีกตัว และเอาเลนส์ นอม่อน มาเทียบกับเลนส์ ไวด์ไม่ได้ เพราะว่า เลนส์ไวด์ ความชัดลึก สูง ครอบคุม พื้นที่ได้มากกว่าก็เลยเทียบลำบาก โดยรวมไม่ต้องกังวลครับ เข้าศูนย์ ชั้น 5 mbk หากไม่มีคิว 2 ชม เสร็จครับ และอาจฟรี ด้วย
ส่วนเรื่อง แฟรช 580 ระบบ ettl เฮ้อ...หมดหนทาง เอาเป็นว่า เล่นแมนน่วล ดีกว่าครับ คิดว่าฝึกฝือมือ ควบคุมแฟรช อิอิ
ปล.ลองเทส เลนส์ดูว่า เลนส์เรา แบล็ก หรือ ฟร้อน หาโหลดแผ่น เทสได้ตามเวปทั้วไป ใช้ขาตั้ง ทำมุม 45 องศา กะ เอา ใช้ F กว้างสุด ถ่ายตรงที่มาคไว้ แล้วดูว่า ชัด ตรงนั้นหรือป่าว หากชัดไปทางหลัง แบล็ก ทางหน้า ฟร้อน ครับ แนะนำว่า ส่งศูนย์อย่างเดียว ดีกว่า อิอิ ขอให้สนุกนะครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 04:11:52 PM »

...ไม่ได้จับกล้องถ่ายเอง บางทีก็ตอบยาก ไม่ทราบตั้งระบบวัดแสงไว้แบบใดครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 06:05:32 PM »

...ไม่ได้จับกล้องถ่ายเอง บางทีก็ตอบยาก ไม่ทราบตั้งระบบวัดแสงไว้แบบใดครับ
ของผมก็เบลอเป็นปกติ อย่างนี้ ต้องไปหาพี่แก้วถึงอุดร ไม่รู้จะหายหรือเปล่า คิก คิก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 06:32:39 PM »

ของผมก็เบลอเป็นปกติ อย่างนี้ ต้องไปหาพี่แก้วถึงอุดร ไม่รู้จะหายหรือเปล่า คิก คิก

หายแน่ครับ ตังค์ ในกระเป๋าอาจหาย เพราะ พี่แก้ว อาจยุ จนต้อง ย้ายค่าย 55555
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 11:13:03 PM »

หายแน่ครับ ตังค์ ในกระเป๋าอาจหาย เพราะ พี่แก้ว อาจยุ จนต้อง ย้ายค่าย 55555
ตกใจหน้าซีด คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 07:54:54 AM »

เออ.... จะย้ายไปค่ายไหนดีครับ พี่.........    คิก คิก

หาเรื่อง เจ็บ...................... นิ   ขำก๊าก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 04:05:27 PM »

กลับมารายงานผล  หลังจาก ส่งศูนย์ครับ(ให้ทั้งชุดเลยครับ กล้อง เลนส์ แฟลช การ์ด ให้ไปวิเคราะห์ให้หมด)............ ผลปรากฎว่า ทางศูนย์ ก็ไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงครับ(แต่ไม่กล้าบอกตรงๆ) กลับกลายเป็นว่า กระผมใช้ระบบวัดแสงไม่ถูกไปซะงั้น พี่แกก็อธิบาย ระบบวัดแสง แต่ละอย่างให้อย่างละเอียด  รวมถึงวิธีการชดเชยแสงด้วย ก่อนที่จะต้องยืนฟังพี่แก วิเคราะห์ออกทะเลไปมากกว่านี้ ผมก็เลยถามว่า แล้วภาพอื่นๆ ที่สภาพแสงเดียวกัน วัดแสงเหมือนกันทำไมบางภาพกลับไม่เวอร์ล่ะ  แกหยุดอยู่พัก แล้วแกก็บอกว่าขั้วแฟลชอาจมีปัญหา เพราะรุ่น II ตัวล๊อคไม่ค่อยสนิทเหมือนรุ่นแรก แต่แกก็ยืนยันแล้วว่า ทุกอย่างตรวจเช็คตามมาตราฐาน ของแคนนอนแล้ว ปกติทุกอย่าง  ผมก็เลยต้องรับของกลับมาแบบ งงๆ ครับ เฮ้อ.... อ๋อย อ๋อย  สุดท้าย ก็ต้องเสียเงินค่า ตรวจเช็ค กล้องไป 535 บาท เพราะไม่มีประกัน  ส่วนแฟลช กับ เลนส์ ประกันยังอยู่  เซ็งครับ......ว่าไปแล้ว กล้องชุดนี้ก็เป็นชุดที่ 3 แล้วน๊า เล่นมาตั้งแต่  350D   20D จนถึงตัวเนี๊ย 40D  จะว่าไปผมก็ยังนึกความผิดพลาด ของตัวเองไม่ออกเหมือนกันครับ เพราะส่วนใหญ่ เวลาถ่ายก็ไม่ได้ใช้เทคนิคพิเศษอะไร จะใช้ โปรแกรม P ถ่ายแทบจะตลอด ไม่เคยมีปัญหา มาจนปัญญาก็ อิตัวนี้แหละครับ ผมว่าอุปกรณ์มันมีปัญหา แต่ไม่มีปัญญาฟันธงครับว่าเป็นที่อะไรแน่ Huh Undecided

ที่ว่ากล้องไม่มีประกันนี่หมายถึง ซื้อกล้องศูนย์ประกันศูนย์แต่หมดอายุประกันไปแล้ว  หรือว่า ซื้อกล้องนำเข้าเองที่ไม่ผ่านศูนย์ครับ  เพราะวิธีรบมันจะต่างกันแล้ว  หากเป็นกรณีหลังจะรบยากหน่อยครับ เพราะทางแคนนอน(ประเทศไทย)เองคงจะไม่ชอบลูกค้ากลุ่มนี้เท่าไหร่ 

ผมมีแฟลช 580 EX อยู่ตัวนึง ซื้อมือสองจากโฟโต้ไฟล์มาในราคาครึ่งเดียวของๆใหม่คือ 7,000.- (ตอนนั้นของใหม่ 14,000.-) สภาพภายนอกเกิน 90% (ผิวพลาสติคยังสากๆทั่วทุกพื้นผิว คือจับน้อย) ตอนซื้อลืมถามว่า ของศูนย์หรือของหิ้ว ปรากฎว่า ไฟส่องจอ LCD เสีย  ส่งไปแคนนอนถึงรู้ว่า ของหิ้ว ท่านตีราคาว่าต้องเปลี่ยนบอร์ดยกแผง ราคา 6,500.-  ตกใจ  ผมเลยเอากลับ  มาให้โฟโต้ไฟล์สั่งหลอดมาเปลี่ยน 400.- 

ทีนี้ถ้าเป็นกรณีแรก ถึงจะหมดอายุประกันไปแล้ว เรายังโวยได้เต็มปากหน่อย  ตัวผมทั้งๆที่ใช้แคนนอนมาตลอดตั้งแต่เด็ก ใครจะซื้อก็เชียร์แคนนอน คนส่วนใหญ่ได้รับบริการที่ดีจากแคนนอน แต่ตัวเองก็เคยเจอบริการที่บกพร่องอย่างที่คุณ PPM เจอมา คล้ายกันมาก คือ เช็คแล้วปกติ  แต่ของผมเด็ดกว่าคือ มันไปออกอาการคามือเจ้าหน้าที่รับซ่อมทั้ง 2 ครั้งที่ส่งไป แต่ตอนไปรับกลับบอกว่าปกติ ไม่เสีย  ผมลุยทั้งโทรไปสิงคโปร์ ทั้งร้องเรียนไปที่ผู้จัดการ Customer Care Center ของแคนนอน(ประเทศไทย) สุดท้ายเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผม(โดยสวมบอดี้เดิม) ลองดูที่กระทู้นี้ครับ อาจเป็นแนวทางให้ช่วยลุยได้บ้าง ขอให้โชคดีครับ  ได้ผลอย่างไรส่งข่าวให้เพื่อนๆรับทราบด้วยครับ ถ้ายังไม่จบจะได้ช่วยกันคิดต่อครับ

http://www.gingamegun.com/forum/index.php?PHPSESSID=c9e64809e6735a8a2af810180853f471&topic=31.735
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 04:41:49 PM »

...ไม่ยุหรอกครับ เล่นนิกรก็ดีอยู่แล้วครับ ผมยังอยากได้ D3X กับเลนส์ 24-70/2.8 นาโนเลย อิอิ แต่ครั้นจะซื้อก็เกรงใจตัวเอง  อ๋อย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 09:07:07 PM »

...ไม่ยุหรอกครับ เล่นนิกรก็ดีอยู่แล้วครับ ผมยังอยากได้ D3X กับเลนส์ 24-70/2.8 นาโนเลย อิอิ แต่ครั้นจะซื้อก็เกรงใจตัวเอง  อ๋อย

เอาเลยพี่ แหล่ม แต่อย่าให้ผมถ่ายก็แล้วกัน รับรอง ราคาเหลือสามหมื่นแน่ คริๆ

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 11:17:00 PM »

ที่ว่ากล้องไม่มีประกันนี่หมายถึง ซื้อกล้องศูนย์ประกันศูนย์แต่หมดอายุประกันไปแล้ว  หรือว่า ซื้อกล้องนำเข้าเองที่ไม่ผ่านศูนย์ครับ  เพราะวิธีรบมันจะต่างกันแล้ว  หากเป็นกรณีหลังจะรบยากหน่อยครับ เพราะทางแคนนอน(ประเทศไทย)เองคงจะไม่ชอบลูกค้ากลุ่มนี้เท่าไหร่ 

ผมมีแฟลช 580 EX อยู่ตัวนึง ซื้อมือสองจากโฟโต้ไฟล์มาในราคาครึ่งเดียวของๆใหม่คือ 7,000.- (ตอนนั้นของใหม่ 14,000.-) สภาพภายนอกเกิน 90% (ผิวพลาสติคยังสากๆทั่วทุกพื้นผิว คือจับน้อย) ตอนซื้อลืมถามว่า ของศูนย์หรือของหิ้ว ปรากฎว่า ไฟส่องจอ LCD เสีย  ส่งไปแคนนอนถึงรู้ว่า ของหิ้ว ท่านตีราคาว่าต้องเปลี่ยนบอร์ดยกแผง ราคา 6,500.-  ตกใจ  ผมเลยเอากลับ  มาให้โฟโต้ไฟล์สั่งหลอดมาเปลี่ยน 400.- 

ทีนี้ถ้าเป็นกรณีแรก ถึงจะหมดอายุประกันไปแล้ว เรายังโวยได้เต็มปากหน่อย  ตัวผมทั้งๆที่ใช้แคนนอนมาตลอดตั้งแต่เด็ก ใครจะซื้อก็เชียร์แคนนอน คนส่วนใหญ่ได้รับบริการที่ดีจากแคนนอน แต่ตัวเองก็เคยเจอบริการที่บกพร่องอย่างที่คุณ PPM เจอมา คล้ายกันมาก คือ เช็คแล้วปกติ  แต่ของผมเด็ดกว่าคือ มันไปออกอาการคามือเจ้าหน้าที่รับซ่อมทั้ง 2 ครั้งที่ส่งไป แต่ตอนไปรับกลับบอกว่าปกติ ไม่เสีย  ผมลุยทั้งโทรไปสิงคโปร์ ทั้งร้องเรียนไปที่ผู้จัดการ Customer Care Center ของแคนนอน(ประเทศไทย) สุดท้ายเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผม(โดยสวมบอดี้เดิม) ลองดูที่กระทู้นี้ครับ อาจเป็นแนวทางให้ช่วยลุยได้บ้าง ขอให้โชคดีครับ  ได้ผลอย่างไรส่งข่าวให้เพื่อนๆรับทราบด้วยครับ ถ้ายังไม่จบจะได้ช่วยกันคิดต่อครับ

http://www.gingamegun.com/forum/index.php?PHPSESSID=c9e64809e6735a8a2af810180853f471&topic=31.735

กล้องที่ไม่มีประกัน  หมายถึง เป็นประกันร้านครับพี่ ซื้อร้านDi.... แถวPantip ราคาตอนนั้นถูกกว่าเครื่องศูนย์หลายพันอยู่ครับ  ถึงได้ตกลงซื้อ  ซึ่งโดยปรกติ ช่างต้องประเมินค่าซ่อมก่อน แล้วจะถามเราว่า จะซ่อมไหม  แต่ตอนที่โทรมาหาผม ช่างแจ้งกับผมว่าปรกติ แต่ได้ทำการทำความสะอาด ต่างๆไปแล้ว โดยมีค่าบริการ 535 บาท.......เงินแค่นี้ไม่ซีเรียสครับ แต่เซ็งตรงที่ ตอบคำถามและแก้ปัญหาให้เราไม่ได้ ไหนต้องเสียเวลาโดดงานไป  ไหนจะค่ารถ  ไป-กลับ ตั้งสองเที่ยว......... ตอนนี้ ก็เลยยังฟันธงไม่ได้ครับ ว่าเป็นที่อะไรแน่ เพราะ ภาพที่แสดงตัวอย่างให้ดู ใช้ระบบวัดแสงเดียวกัน ทั้งหมดคือแบบ Evaluative ครับ สภาพแสงเดียวกัน เงื่อนไขต่างๆก็แทบจะเหมือนกันแทบทั้งหมด(ในตัวอย่าง)  แต่งงครับ ทำไม ภาพออกมาไม่เหมือนกัน มันไม่ได้เกิดจากความผิดพลาดของคนแน่ๆ มั่นใจตัวเองครับ Grin Grin  ขอกระผมลองผิด ลองถูก กับมันอีกสักตั้งครับ จะเอาไปให้เพื่อนลองใช้งาน และลองเปลี่ยนอุปกรณ์ หลายๆตัวดู อาจจะได้คำตอบ เพราะเพื่อนผมใช้กล้องบ่อยกว่าผมเยอะครับ Sad
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2009, 06:50:25 PM โดย PPM » บันทึกการเข้า

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์