๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 06:07:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 4 พันโค้ง  (อ่าน 7653 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 09:57:05 PM »

ภาพสวยจริงๆ ครับ  แบบนี้กล้องมีสวนไม่มาก.... อยู่ที่ "ตากล้อง" มากกว่า

มือโปร์มาเอง ภาพสวยมากครับ เสียดายภาพเล็กไปนิด ดูได้ไม่จุใจ

ขอบคุณครับอาจารย์ ขอบคุณครับพี่บุญ  ดวงก็มีส่วนครับ ดวงดีฟ้าเปิด ดวงไม่ดีก็อด อย่างน้องโอโชคไม่ดีไปเขาค้อเจอหมอกขี้อาย ไม่งั้นก็ได้ภาพสวยๆมาให้เราชมเพิ่มกว่านี้อีกครับ

พี่บุญรู้ได้ไงครับว่าผมมือโปรฯ โปรฯจริงๆครับ สมัยเรียนติดโปรฯ( Probation) เกือบรีไทร์มาแล้วครับ   Grin

ดูไปดูมา เอ้า  “ ปาย “ หายปายหนาย  ลืมครับลืม

ปาย

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:07:12 PM »

สวยครับ  เยี่ยม  ผมใช้ 17-85 เหมือนกัน แต่คงต้องฝึกอีกเยอะ  บู่

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 11:11:16 PM »

...มุมกล้องเท่เหมือนเดิมครับ คุณหมู  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 11:47:50 PM »

อิอิ...อย่างงี๊โอก็มือโปร(เบชั่น)ด้วยอ่ะสิคะ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 11:55:05 PM »

ภาพอย่างกับไปได้เที่ยวเองเลยครับ   เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 12:07:46 AM »

ถ่ายภาพได้สวยงามมากอย่างน่าอิจฉาครับ...เยี่ยม

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:08:14 AM »

สวยครับ  เยี่ยม  ผมใช้ 17-85 เหมือนกัน แต่คงต้องฝึกอีกเยอะ  บู่

ไม่นานหรอกครับ  ตั้งใจจริง ฮึดๆหน่อย เดี๋ยวก็ดีครับ  ผมน่ะ เล่นมาตั้งแต่เด็กจนโต ได้แค่นี้ถือว่าน้อยไปครับ  บางครั้งไปเห็นรูปที่ชนะการประกวดแล้วอิจฉาแถมอยากเขกหัวตัวเองว่า เล่นมาตั้งนาน ไม่รู้จักตั้งใจ พัฒนา ฝึกซ้อม

...มุมกล้องเท่เหมือนเดิมครับ คุณหมู  เยี่ยม

ขอบคุณครับพี่แก้ว ต้องให้เครดิตพี่บุญครับ

1) เป็นแรงดลใจให้ผมบาน เอ้ย ซื้อ DSLR ตัวแรกมาใช้ แล้วก็รื้อฟื้นกลับมาถ่ายๆๆๆๆอีกครั้ง หลังจากจำศีลไปนานเพราะกล้องดิจิตอลก่อนหน้านั้นแพงจนซื้อไม่ลง
2) เพราะพี่บุญลองเล่นการปรับ White Balance ทำให้ผมลองบ้าง เพราะก่อนหน้านั้นผมเฉยๆกับมัน ตั้ง Auto ตลอด ไปคราวนี้เลยลองปรับหลายๆค่ามาบ้าง เริ่มปรับตั้งแต่ถ่ายไฟคริสมาสต์ที่ Central World น่ะครับ  ขอบคุณพี่บุญด้วยครับ

อิอิ...อย่างงี๊โอก็มือโปร(เบชั่น)ด้วยอ่ะสิคะ คิก คิก

น้องโอน่ะ พัฒนาเร็วมากนะ พี่เลยต้องห้ามเผลอ กลัวโดนแซง อิอิ

ภาพอย่างกับไปได้เที่ยวเองเลยครับ   เยี่ยม

ดีใจที่ทำให้เพื่อนๆมีความสุขได้ครับ  ไม่รู้คราวหน้าจะได้ถ่ายที่ไหนอีกเมื่อไหร่  เคยคิดว่าถ้าพวกเราไปออกทริปร่วมกันก็คงจะดี ไม่มีต้องจ่ายกระสุนด้วย  Cheesy

ถ่ายภาพได้สวยงามมากอย่างน่าอิจฉาครับ...เยี่ยม

ขอบคุณครับคุณหมอ ผมก็อิจฉาคุณหมอครับ อาชีพที่ผมอิจฉาคือ หมอ กับ นักบิน นี่แหละครับ  เรียนไม่เก่งก็ได้แค่นี้ครับ อิอิ   Cheesy  แถมยังอ่านใน อวป. อิจฉาว่าคุณหมอน่าจะมีปืนดีๆเยอะเลยครับ   หลงรัก

เพือนๆครับ  รูปเหล่านี้ มีจุดอ่อนอยู่ครับ  ทั้งเกิดจากความรู้ไม่จริงของผม หรือความประมาท หรือขี้เกียจ ไม่ทำอะไรบางอย่างให้ได้ภาพออกมาดีกว่าที่เป็นอยู่  มีแน่นอนครับ หลังจากถ่ายมาแล้ว ผมก็นั่งวิเคราะห์วิจารณ์ไปแล้วหลายภาพ เสียดายว่าไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติม  เพื่อให้กระทู้นี่มีประโยชน์ต่อเพื่อนๆมากกว่าการดูรูปไปเพลินๆ ใคร่อยากเชิญชวนเพื่อนๆที่รักการถ่ายภาพช่วยกันหาจุดบกพร่องเหล่านั้น แล้วเล่าสู่กันฟัง ผิดถูกไม่สำคัญครับ บางครั้งศิลปะก็ไม่มีถูกไม่มีผิด มีแต่ชอบมากชอบน้อยหรือไม่ชอบ คิดซะว่าทำแบบฝึกหัดก็ได้ครับ  ลองดูนะครับ  ดูว่าใครจะเจอก่อน อิอิ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:21:52 AM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:31:54 AM »

รูปสวยมากๆครับพี่หมู หลงรัก เมื่อไรจะเก่งน๊าเรา เศร้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 12:51:41 PM »

บาร์ท มีโอกาส มากกว่าแยะ
เมืองนอก มีอะไร ให้ถ่ายได้เพียบ

ถ่ายให้มาก
ถูกวิจารณ์ให้แยะ
มุมมอง ก็จะออกมาเอง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 12:53:38 PM »

รูปสวยมากๆครับพี่หมู หลงรัก เมื่อไรจะเก่งน๊าเรา เศร้า

บาร์ท เก่ง เรื่อง ชวนให้คนอื่น   บาน          ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:37:25 PM »

น้องโอน่ะ พัฒนาเร็วมากนะ พี่เลยต้องห้ามเผลอ กลัวโดนแซง อิอิ

พี่ก้อโชมเกินป๊ายยยยยย เยาะเย้ย
แต่ก็จะเก็บคำชมไว้ให้ชื่นใจค่ะ หลงรัก
ขอบคุณค่า ไหว้

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 02:20:08 PM »

ขอบคุณครับพี่แก้ว ต้องให้เครดิตพี่บุญครับ

1) เป็นแรงดลใจให้ผมบาน เอ้ย ซื้อ DSLR ตัวแรกมาใช้ แล้วก็รื้อฟื้นกลับมาถ่ายๆๆๆๆอีกครั้ง หลังจากจำศีลไปนานเพราะกล้องดิจิตอลก่อนหน้านั้นแพงจนซื้อไม่ลง
2) เพราะพี่บุญลองเล่นการปรับ White Balance ทำให้ผมลองบ้าง เพราะก่อนหน้านั้นผมเฉยๆกับมัน ตั้ง Auto ตลอด ไปคราวนี้เลยลองปรับหลายๆค่ามาบ้าง เริ่มปรับตั้งแต่ถ่ายไฟคริสมาสต์ที่ Central World น่ะครับ  ขอบคุณพี่บุญด้วยครับ

เมือนกันเลยครับ ผม ก็เพิ่งซื้อ DSLR ตัวแรกมาใช้เหมือนกัน เลยต้อง เคาะ สนิม      นานหน่อย  เศร้า เศร้า เศร้า

ตอนนี้ไม่ค่อยได้ไปเที่ยวไหน เลยไม่มีรูป มาโพสครับ

ตอนนี้ การถ่ายภาพ พัฒนาไปไกลมาก โดยเฉพาะ การแต่งภาพ โดยใช้โปรแกรม โฟโต้ช๊อป ซึ่งเมื่อ 20 ปีก่อน การแต่งภาพเช่นนี้ต้องใช้เครื่องมือ และ อุปกรณ์ ราคาหลายสิบล้านบาท และ มีใช้เฉพาะใน สตูดิโอ ใหญ่ ๆ แล้วการใช้งานก็ยุ่งยากมากด้วย ซึ่งผิดกับปัจจุบัน ที่เด็กมัธยม ก็ทำได้แล้ว แล้ว อุปกรณ์ การตัดต่อ ก็ราคาไม่แพงมากด้วย

กล้อง DSLR เมื่อ ก่อน ส่วนใหญ่จะเป็นการดัดแปลง กล้อง SLR ฟิล์ม แล้วใส่ ฝาหลังบันทึกภาพเป็น ดิจิตอล แต่ราคา ทั้งระบบ สุดเอื้อม ครับ เฉพาะ ฝาหลัง ก็ หลายแสนแล้ว ซึ่งคุณภาพยังสู้ภาพที่ถ่ายจาก มือถือ บางรุ่นในปัจจุบันยังไม่ได้เลยด้วยซ้ำ แล้ว เมมโมรี่ ก็ แสนจะแพง ทำให้ คนที่เล่นกล้อง SLR ฟิล์ม ไม่สนใจที่จะมาเล่นกล้อง DSLR

เมื่อ 10 ปีก่อน กล้อง Compact Digital ได้ก้าวเข้ามาสู่ตลาด ทำให้ คนหันมาเล่นกล้อง ดิจิตอล กันมากขึ้น ส่วน กล้อง DSLR ก็ยังคงเป็นแค่ความฝัน เพราะ ราคา และ คุณภาพ ของภาพ ยังสู้กล้อง ฟิล์ม ไม่ได้ มีแต่พวก ช่างภาพ หนังสือพิมพ์ ที่ต้องการความรวดเร็ว ในการพิมพ์ ที่ถ่ายภาพออกมาแล้ว ส่งพิมพ์ ได้ทันที่ ที่หันมาสนใจ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์