๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 09:52:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำนานเสาในสนามบินสุวรรณภูมิ .. (Fwd mail)  (อ่าน 7371 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2006, 10:06:44 AM »

...ผมว่านะครับ  ที่ตรงไหนๆ ก็เคยมีคนตายมาแล้วทั้งนั้นครับ  ไปไหนก็แผ่เมตตาไว้ละกัน  :Smiley Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2006, 10:18:22 AM »

...ผมว่านะครับ ที่ตรงไหนๆ ก็เคยมีคนตายมาแล้วทั้งนั้นครับ ไปไหนก็แผ่เมตตาไว้ละกัน :Smiley Smiley

อันนี้เห็นด้วยว่าจริงเลยครับ   สาธุ สัพเพ สัพตา ฯ   Grin Grin Smiley

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2006, 10:31:50 AM »

ขอวิเคราะห์ตามประสาคนทำงานด้านก่อสร้างหน่อยเถอะครับ...........ดูจากสภาพไม่น่าทำได้....เพราะในเสาเป็นเสาคอนกรีตเสริมเหล็ก กลม เส้นผ่าศูนย์กลางน่าจะประมาณ 50 เซนติเมตร และข้างใน   ต้องมีเหล็กเสริมคอนกรีตที่ อัดแน่น เรียงตัวกันอยู่อย่างแน่นอน  แล้ว ถ้าจะเอาศพคนยัดลงไป ก็คงทำได้ยากมาก เพราะ ปริมาณเหล็กเสริมต้องเบียดตัวกันแน่น เหลือช่องว่าตรงกลางเสาแทบจะไม่มีเลย   

ถ้ามองตามที่เขาบอกว่า ช่างได้ทุบเสาแล้วเอาศพออก แล้วฉาบปูนปิดทับเข้าไปเหมือนเดิม แบบนี้ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะแสดงว่า ศพต้องอยู่ด้านนอกเหล็กเสริม แบบนี้  ศพต้องโผล่แน่ ๆ   ความหนาคอนกรีตที่หุ้มเหล็กเสริม ก็หนาไม่เกิน 5 เซนติเมตร  ส่วนมาก ก็ แค่ 2.5 เซนติเมตร... และ ต้องมีไม้แบบปิดโดยรอบจึงทำการเทคอนกรีตลงไป  อีกกรณีถ้า ศพต้องอยู่ข้างในเสา   แล้วตอนที่เอาศพออก ได้  ก็แสดงว่าต้อง ทุบเสาทิ้งทั้งหมด  แล้วต้องตัดเหล็กเสริมคอนกรีต ที่เรียงอย่างแน่นหนา ออกด้วย....ถ้าจะเอาศพซ่อนได้ก็..นอกจากว่า  เป็นพื้นคอนกรีต หรือฝาผนังบ้าน หรือพื้นถนน....เพราะเคยมีคนทำมาแล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2006, 12:47:35 PM โดย สหายสิงห์คำ » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2006, 12:43:38 PM »

เรื่องศพในเสา ไม่เชื่อ ตามที่สหายสิงห์คำบอกไว้

แต่เรื่องคนตายนี่
เท่าที่ทราบสุภาพสตรี ตายไม่น้อย จริงรึป่าว เค้าเล่ามา...ไม่ยืนยันนะครับ...

สุภาพบุรุษ เยไปมั่ง จากอุบัติเหตุ

ที่แน่ๆ เอ้อ...เก้งเอ๋ง บริเวณรอบๆสนามบินสุวรรณภูมิ หลายสิบตัว หายสาบสูญโดยไม่ทราบสาเหตุครับ...
จนสร้างเสร็จ คนงานออกไปน่ะแหละ... ถึงหยุดการสาบสูญ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ช็อปเปอร์
ขอให้สัญญาว่า.... จะรักและถนุถนอมเธอตลอดไป ...
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2006, 01:29:56 PM »

เรื่องคนตายในสถานที่ก่อสร้างใหญ่ๆ นี่มีจริง และมีเกือบทุกที่ เพียงแต่ไม่เป็นข่าว หรืออาจมีการปิดข่าว แถวบ้านผมมีการสร้างประตูระบายน้ำ ก็มีคนงานหญิงตกลงไปตายเหมือนกัน เพียงแต่ไม่เป็นข่าว
Mr.RONIN
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2006, 05:04:46 PM »

เรื่องนี้ต้องถามพนักงานขับรถส่งน้ำมันของBAFS ดูครับ
อุโมงใต้ทางวิ่ง วื่งทับคนงานนั่งล้อมวงกินข้าวอยู่ พอจอดรถลงไปดู
ไม่มีอะไรซักอย่าง ตกใจ
พนักงาน3คนป่าราบกันไปคนละทาง หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด... วันพรุ่งนี้จะดีเอง
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 11:46:20 AM »

วันนี้ได้รับมา 1 ฉบับค่ะ ดูกันนะคะ(จากเพื่อนโอที่ทำอยู่สายการบิน...อิอิ) Grin

สืบเนื่องมาจากข่าวลือหนาหู และ Fwd. Mail หลายฉบับเรื่องเสาอาถรรพ์ภายในท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ.. วันนี้หลังจากที่ได้ผ่าน Crew Sign ขาเข้ามาเรียบร้อย.. มีน้องสจ๊วต และพี่ Purser ชวนผมให้ไปลองถามเจ้าหน้าที่ศุลกากรขาเข้า เรื่องที่มาที่ไปของข่าวนี้ ว่าจริงเท็จประการใด ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ทีมงานทั้งคณะ ( รวมทั้งท่าน Capt. หญิงของเราด้วย) หลังจากผ่านเข้ามาใน Arrival Hall แล้วจึงชวนกันไปพิสูจน์ ณ สถานที่จริง.. ผลการพิสูจน์ก็ได้ปรากฏออกมาตามภาพด้านล่างนี้.. เชิญชมกันครับ..

ภายใน Passport Control อาคารผู้โดยสารขาเข้า

เซ็นชื่อ Crew Sign หลังจากกลับมาจาก REP

ภายใน Arrival Hall

ทีมงานท้าพิสูจน์..

ถึงแล้ว.. ห้อง Bond ของเจ้าหน้าที่ศุลกากรบริเวณสายพาน 9

อาศุลกากรที่ประจำอยู่ที่ห้องนั้นเล่าถึงที่มาที่ไปโดยละเอียด

ที่แท้เป็นคนงานหญิงชาวพม่าที่พลัดตกลงไปในช่องหล่อคอนกรีต

คนที่อยู่ด้านบนไม่รู้ว่ามีคนตกลงไปในหลุมหล่อคอนกรีตจึงเทปูนลงไปในช่องเสาคอนกรีต มารู้ทีหลังคือตอนแกะบล็อคออกไปแล้ว เห็นเป็นรูปตัวคน

วิศวกรมีความพยายามจะกระเทาะเอาศพออกมาแตไม่สำเร็จจึงต้องตัดเอาส่วนที่ยื่นออกมาออก ( ขอสงวนที่จะไม่พูด เพราะว่าฟังแล้วขนลุกมากเลย) หลังจากนั้นจึงนำปูนมาโบกทับ เพราะว่าไม่สามารถทำอะไรได้

นี่แหละครับ เครื่องสักการะของจริง

มีกล่องรับบริจาคเพื่อนำไปทำบุญอุทิศให้กับผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว

สุดท้ายนี้ ขอให้ดวงวิญญาณของผู้ที่ล่วงลับไปแล้วจงไปสู่สุขติครับ.. และขอขอบคุณอาเจ้าหน้าที่ศุลกากร ( ดันลืมถามชื่อแกมาซะหนิ) ที่ให้ความกระจ่างแก่พวกเราครับ.. ใครอยากจะไปทำบุญก็ลองไปที่บริเวณสายพาน 9 นะครับ.. จะมีห้อง Bond ของศุลกากรอยู่ แต่บุคคลธรรมดาจะเข้าไม่ได้ ต้องขออนุญาตเจ้าหน้าที่ศุลกากรก่อน จึงจะสามารถเข้าไปได้ครับผม..

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Dr.ohm
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 11:58:54 AM »

คงเป็นการโกหก กันมากกว่า เพราะ เสาที่เห็นเป็นเสาที่หล่อเป็นคอนกรีตอัดแรง  การเทคอนกรีตจะเทเป็นบล็อก  ไม่ใช่จะเป็นเสาก่อ ที่ต้องอาศัยการฉาบปูน เพื่อให้สวยงาม และเสาที่เป็นตอนกรีตหล่ออัดแรงก็ ฉาบปูนไม่ติด

ing เด็ก ส.จ.
Hero Member

คะแนน 13

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 11:59:16 AM »

หน้าบอกให้คุณป๋อง (มิติลี้ลับ) ไปตรวจดู Grin Grin

(ผมไม่เชื่อ ผีไม่มีจริง Grin Grin)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 12:08:42 PM »

ขอวิเคราะห์ตามประสาคนทำงานด้านก่อสร้างหน่อยเถอะครับ...........ดูจากสภาพไม่น่าทำได้....เพราะในเสาเป็นเสาคอนกรีตเสริมเหล็ก กลม เส้นผ่าศูนย์กลางน่าจะประมาณ 50 เซนติเมตร และข้างใน   ต้องมีเหล็กเสริมคอนกรีตที่ อัดแน่น เรียงตัวกันอยู่อย่างแน่นอน  แล้ว ถ้าจะเอาศพคนยัดลงไป ก็คงทำได้ยากมาก เพราะ ปริมาณเหล็กเสริมต้องเบียดตัวกันแน่น เหลือช่องว่าตรงกลางเสาแทบจะไม่มีเลย   

ถ้ามองตามที่เขาบอกว่า ช่างได้ทุบเสาแล้วเอาศพออก แล้วฉาบปูนปิดทับเข้าไปเหมือนเดิม แบบนี้ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะแสดงว่า ศพต้องอยู่ด้านนอกเหล็กเสริม แบบนี้  ศพต้องโผล่แน่ ๆ   ความหนาคอนกรีตที่หุ้มเหล็กเสริม ก็หนาไม่เกิน 5 เซนติเมตร  ส่วนมาก ก็ แค่ 2.5 เซนติเมตร... และ ต้องมีไม้แบบปิดโดยรอบจึงทำการเทคอนกรีตลงไป  อีกกรณีถ้า ศพต้องอยู่ข้างในเสา   แล้วตอนที่เอาศพออก ได้  ก็แสดงว่าต้อง ทุบเสาทิ้งทั้งหมด  แล้วต้องตัดเหล็กเสริมคอนกรีต ที่เรียงอย่างแน่นหนา ออกด้วย....ถ้าจะเอาศพซ่อนได้ก็..นอกจากว่า  เป็นพื้นคอนกรีต หรือฝาผนังบ้าน หรือพื้นถนน....เพราะเคยมีคนทำมาแล้ว...
สนับสนุนตามคุณ สิงห์คำครับ ตามขนาดแล้วเป็นไปไม่ได้ และอีกอย่างทุบเสาเพื่อเอาศพออก เสาต้นนั้นต้องเสียกำลังโครงสร้างอาจเสียหายได้ ผมว่าน่าจะเป็นอย่างอื่นมากกว่า ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Hero Member

คะแนน 13

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 12:10:09 PM »

ถ้าเป็นการเท บล็อก ก็หน้าจะมีแบบ ซึ่งถ้ามีแบบก็ไม่หน้าที่จะมีอะไรยื่นออกมาได้ ผมคิดว่างั้นนะ Huh
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 12:25:28 PM »

ถ้าเป็นคนงานตกลงมาตายบริเวนนี้ก็เป็นไปได้      แต่ถ้าเอาคนทิ้งลงมาไม่ได้หรอกครับ    มันติดเหล็กข้ออ้อยครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 12:36:01 PM »

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง  ตอนที่กระเทาะเสา    และเอาศพออก ผมว่าน่าจะมีคนถ่ายรูปไว้บ้างนะครับ...อย่างน้อย ต้องถ่ายรูป ประกอบการรายงานต่อ คณะกรรมการตรวจการจ้าง   และเหตุการณ์แวดล้อมทุกอย่างจะอยู่ในบันทึกประจำวัน ของผู้ควบคุมงาน อยู่แล้ว.... Smiley
Hero Member

คะแนน 13

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 12:50:49 PM »

อย่าบอกนะว่าที่ทำทั้งหมด เพื่อ................
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 12:52:09 PM »

คือแบบว่า

น่าจะมี ตำนานคนโกงโครงการสนามบินสุวรรณภูมิ ฟอเวิดกันมาให้อ่านกันบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์