๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 04:10:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้ เข้าข่าย กิจกรรม สพป. ได้ไหม  (อ่าน 2177 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 01:46:13 PM »

Huh สพป. พอจะช่วยจัดการเรื่องนี้ได้บ้างไหมครับ Huh เหตุเกิดเมื่อ 10 กันยายน 2547  หมาเลขรถ 982 - 23 กรุงเทพ - สงขลา

น้องเค้านั่งรถทัวร์จากกรุงเทพ ตอนเช้า  ถึงปลายทางที่สงขลาตอนค่ำ โดยใช้บริการของ บริษัท ปิยะทัวร์ พอลงจากรถจะเอากระเป๋าเดินทาง ปรากฎไม่มี คุยไปคุยมา น้องเค้าเลยโทรมาหาผม ผมเลยไปคุย พร้อมซักถามรายละเอียด เด็กรถบอกว่า ไม่รู้ใครเอาไป แต่ยังไงจะชดใช้ค่าเสียหายให้ แล้วบอกให้ผมมาติดต่อที่ออฟฟิศ พรุ่งนี้เช้า  Angry

ผมไปติดต่อที่ออฟฟิศ ทางออฟฟิศบอกว่าให้คุยกับเด็กรถเอาเอง ผมเลยขอเบอร์ และโทรไปคุย มันบอกว่าจะชดใช้ค่าเสียหายให้ ผมถามว่าเท่าไร  มันบอกว่า 500 ตามที่ระบุไว้ในตั๋วเดินทาง ผมบอก เฮ๊ย หนังสือที่จะใช้อ่านสอบ ชุดชั้นใน ก็ปาเข้าไปเยอะแล้ว อะไรว๊ะ  แล้วแกทำให้หายทำไมล่ะ ไม่รับผิดชอบนี้หว่า  หากของมีราคาเยอะ ๆ จะทำไง  .... Angry

ผมเลยโทรไปยังบริษัทที่กรุงเทพ ถามหาคนที่จะรับเรื่องนี้ได้  แต่ปลายสายบอกว่าเป็นเด็กเช็คตั๋ว ไม่ทราบเหมือนกันจะต้องติดต่อใคร  ผมเลยเล่าเหตุการณ์ และ ถามถึงความรับผิดชอบ  มันก็บอกว่าจ่าย 500 ตามที่ระบุเช่นกัน แต่ต้องให้ตกลงกับเด็กรถเอาเอง  ทีนี้ผมเลยบอกว่า ผมต้องการหนังสือ ยืนยันถึงความรับผิดชอบที่ทางบริษัทมีต่อผู้โดยสาร .... เด็กเช็คตั๋วบอกว่าไม่รุ้ว่าจะทำอย่างไร  ทำแบบไหน ทำกับใคร.... ผมยั๊วะ สุด ๆ เลย ... ของในกระเป๋านะถึงราคาไม่มาก แต่เสียความรู้สึกอย่างรุนแรง คุณจะเอาเงิน 500 มาฟาดหัวใคร ๆ เค้างั้นเหรอ ผมนะไม่เอาหรอก 500 นะ แต่ผมจะร้องเรียนให้ถึงที่สุด มีอย่างที่ไหน ไม่รับผิดชอบเลย ..... เด็กเช็คตั๋วบอกให้โทรมาอีกครั้งภายหลัง เผื่อมีคนที่รับเรื่องได้ ....  Angry

ผมค้นหาเวปของ บริษัท ปิยะทัวร์ แต่ไม่พบ .... ใคร่อยากเรียนถามว่า จะร้องเรียนเพื่อขอความเป็นธรรม เพื่อมิให้เป็นเยี่ยงอย่าง ได้ที่ไหน อย่างไร หาไม่แล้วคงจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ร่ำไป  Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2004, 02:53:53 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 03:45:47 PM »

...สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 06:59:19 PM »

.......... Grin..สภาทนายความ จะพอได้ไหมครับ.. Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 07:04:18 PM »

แจ้ง  สคบ....ตำราวจแจ้งความครับ..

ขนส่งจังหวัดได้หรือเปล่า...ครับ Huh Huh

ครูเบิ้ล   Grin Grin Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 07:06:01 PM »

Angry กระเป๋าและสัมภาระ ระบุการประกันไว้ 500 บาทจริงๆครับ  Huh :Smiley

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 07:53:19 PM »

:Smiley ยืนยันตามพี่นาจาครับ คือ500  แนะนำอีกนิดนะครับ ถ้าจำเป็นต้องเดินทาง ทางรถทัวร์เราควรแยกของมีค่าหรือสิ่งที่ดูแลเป็นพิเศษใส่กระเป๋าใบเล็กอีกใบ แล้วนำติดตัวขึ้นไปบนรถด้วยครับ กระเป๋าที่อยู่ใต้ท้องรถนี่ มันสลับ สับเปลี่ยนกันบ่อยครับ ทั้งที่จงใจ และไม่จงใจ... Cry

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 08:33:02 PM »

เรื่องนี้พรรคพวกเคยเอามาเป็นหัวข้อสนทนาอยู่ครับ  ทำไม่จึงรับผิดชอบแค่ 500 ?
เป็นระเบียบที่ บขส. กำหนดไว้ครับ กำหนดไว้นานแล้วไม่ปรับปรุงเสียที่ มูลค่า500 ในยุคนั้นกะ ยุคนี้ต่างกันมาก

ข้อกำหนดแบบนี้
น่าจะมาจากสมมุติฐานที่ว่า   เป็นบริการขนส่งผู้โดยสารเท่านั้น  ไม่ได้ส่งสินค้า เพราะฉะนั้น ข้าวของติดตัวไม่น่ามีมากชิ้น หรือชิ้นใหญ่จนวางไว้ใกล้ตัวลำบาก หลักข้อกำหนดต่างๆจึงไม่ได้วางระเบียบการรับประกันสิ่งของเสียหายอย่างเด่นชัด ถ้าต้องการการประกันสิ่งของที่ขนไปด้วยอย่างเหมาะสมก็น่าจะแยกวัสดุไปใช้บริการ รสพ. ซึ่งมีระเบียบการรับประกันการเสียหายของวัสดุที่ขนส่งกำหนดไว้อย่างละเอียด และมีการแยกการรับประกันหลายประเภทด้วย  และการพิสูจน์มูลค่าสิ่งของหายยุ่งยากและลำบาก เช่นในกรณีที่กระเป๋าเดินทางที่หายไปมี เครื่องทอง อัญมณี อยู่ด้วย ทาง บขส.เลยกำหนดเหมาร่วมง่ายๆ 500 บาทขาดตัว เมื่อเป็นข้อกำหนดของ บขส. บริษัทเอกชนอื่นๆที่เดินรถร่วมจึง กำหนดไว้เหมื่อนกัน

ว่ากันง่ายๆคือเพื่อป้องกันผู้โดยสาร เอาสินค้าบรรทุกติดรถไปด้วย แบบใช้บริการผิดประเภท เลยกำหนดมูลค่าการรับประกันต่ำ

(เป็นการโต้วาทีจากสภากาแฟครับ มีข้อคิดเห็นอย่างไรก็มาคุยกันต่อ Smiley)

....ตามล่า...อีตอแหล
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 08:43:32 PM »

ผมว่ากรณีนี้ไม่ต้องถึง สพป. หรอกครับ   Sad  จริงๆแล้วออกจะเป็นเรื่องเล็กน้อยด้วยซ้ำไปในสายตาของคนทั่วไป (ที่ไม่โดนเข้ากับตัวเอง)  แล้วการประกันความรับผิดชอบของรถทัวร์โดยสาร มันก็แค่นั้นอย่างที่ท่านอื่นว่าครับ

คุณเอาของมีค่าไว้ให้ห้องพักของโรงแรม  เกิดหายขึ้นมา ทางโรงแรมก็ไม่รับผิดชอบ  บอกว่าคุณไม่ได้ฝากของมีค่าไว้กับเขา  ถ้าฝากไว้กับเขาแล้วหาย เขาถึงจะรับผิดชอบ  ทั้งๆที่การหายนั้นเป็นเพราะมีคนเข้าไปขโมยของในห้องพัก เรื่องนี้เป็นข่าวร้องเรียนทางหน้าหนังสือพิมพ์นะ ครู

เหมือนกับการเอาฟิล์มถ่ายรูปไปล้างอัดภาพที่ร้าน  เราไปถ่ายภาพซะรอบโลก เอาไปให้ร้านอัด ปรากฏว่าฟิล์มเจ๊ง  เขาก็ชดใช้ให้แค่ฟิล์มม้วนใหม่เท่านั้นเองครับ  Sad

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 09:16:35 PM »

เอ้ อยางนี้เข้าข่ายสัณญาที่ไม่เป็นธรรมหรือเปล่าครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 10:45:47 AM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ส่งเรื่องไป สคบ. แล้วครับ ตอนนี้กำลังติดตามเรื่องอยู่ ..... ไม่ชอบจริง ๆ เลยคนประเภทนี้ เห็นช่องว่างแล้วหากินบนความเดือดร้อนของคนอื่น

ดีที่ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนีตอนที่ไปซื้อปืน ..... หาไม่แล้วคงมีเหตุมันส์ ๆ เกิดขึ้นแน่นอน ..... สาบานได้
หน้า: [1]
  พิมพ์