๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 07:52:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สภากาแฟสดชวนสนทนา  (อ่าน 44720 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:52:26 PM »

หน้าตาคนชงก็มีผลนะครับ Grin

ที่นวลจันทร์ไงร้านในปั๊ม Susco รถ Accord Camry BMW MB จอดอุดหนุนกันเพียบ  หลงรัก
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:09:09 PM »

ผมเคยเจออะเมซอน ถ้ายืนรอจ่ายตังค์แล้วถือแก้วไป เข้มข้นหวานมัน..

แต่ถ้าเดินไปสั่งแล้วออกไปนั่งนอกร้านรอให้พนักงานมาเสริฟ.. ยังกับกาแฟน้ำสอง.. บู่

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:11:50 PM »

อะเมซอนแค่นั่งหน้าร้านผมก็มึนหัวแล้วละครับ เหม็นเขียวยังไงก้ไม่รู้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:32:39 PM »

เดี๋ยวนี้เปิดกันเกร่อ แทบทุกชุมชน ถนนเล็ก ถนนใหญ่ มีเยอะแยะเต็มไปหมด ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ มีตั้งแต่ ๓๐/๓๕/๔๐/๔๕/๕๐/๕๕/๖๐.....จนถึงร้อยกว่าๆ (ร้านแฟรนไชส์)
หลายร้านนั้นผมว่า โอเค ผ่าน ตั้งใจทำธุระกิจจริง ลงทุนทั้งตกแต่งหน้าร้าน เครื่องบด เครื่องชง ระดับเป็นแสน หลายแสนๆก็มี ซึ่งร้านพวกนี้ผมชิมแล้ว
 ส่วนมากก็ ผ่านหมด แต่มีอีกมากมายที่ใช้เครื่องคอมแพค เครื่องพอๆกะหม้อหุงเข้าทั้งบดทั้งชงเสร็จสรรพในเครื่องเดียว ถ้าร้านไหนผมเห็นแบบนี้...ผ่านเลยไปครับ
ไม่สั่ง ไม่ชิม ราคาก็ใช่ว่าถูกกว่าเขานะครับระดับเดียวกัน แต่เครื่องคอมแพคนั้นบดไม่ละเอียด ชงไม่ดี ไม่สามารถดึงความหอมของกาแฟออกมาได้เท่าที่ควร
ขี้กาแฟที่บดออกมาหยาบยังกะเม็ดทรายหยาบ ส่วนมากพวกนี้จะเป็นร้านเพิงเล็กๆ ริมถนนครับ เห็นกาแฟสดมันขายดีก็อยากขายด้วย แต่ไม่ลงทุน
 เทียบกะเครื่องแพงๆ ขี้กาแฟบด ออกมาผงเป็นแป้งเลยครับ

และมีที่แสบกว่านั้นอีก เจอมาครับวันนี้ (เคยเจอมาแล้วกะชาเย็นที่เคยสั่งมาดื่ม แต่ลืมไปพอดีวันนี้เจออีกครั้งเลยอยากบ่น)

คือปกติการชงกาแฟสดแบบเย็นนั้นมันจะอร่อยมันต้องถึงนมครับ นมข้นหวานนีแหละ ส่วนอื่นๆ ร้านไหนจะเติมอะไรก็ตามสูตรใครสูตรมัน ว
วันนี้ผมแวะไปร้านกาแฟที่มาจากดอย...แห่งหนึ่ง ที่ไม่เข้าไปกินนานแล้ว วันนี้สั่งแบบเย็นมาแก้วหนึ่ง ดูดเข้าไปอึกแรก...มันเหมือนมีอะไร ระคายๆ
 เป็นผงๆ แป้งติดคอ ทำให้รู้สึกว่าสากๆ ในลำคอทันทีเลยครับ ซึ่งอาการแบบนี้ไม่มีทางอื่นเป็นไปได้ครับ เพราะผมเคยเจอมาแล้วครับ
นั่นคือ ใช้ คอฟฟี่เมท แทน นม ในการชงครับ รสชาดยังกะละลายรำข้าวกรอกคอเลยครับ บาดคอ เดี๋ยวนี้กาแฟแก้วละห้าสิบบาท
มันมักง่ายกันขนาดนี้แล้วเหรอ ไม่ชงกับนมข้นหวานหรือนมสดให้ลูกค้าแลวหรือ นมมันแพงมากหรือไง แก้วละห้าสิบเนี่ยผมควรได้แบบนี้หรือ

ร้านก็ใหญ่หรูหราแต่ทำไมมักง่ายจังคนกินกาแฟสด ต้องไม่ใช่คนกินค่าแรงรายวันแน่ แล้วคุณทำกับลูกค้าที่มีกำลังซื้อกันอย่างนี้หรือ
ขออย่าให้ร้านกาแฟส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ก็แล้วกัน ไม่งั้น ก็ต้องเลิกกิน มันเอาเปรียบกันมากเกินไป
บ่นไปทำไม หึๆๆ

ต้องศึกษาเพิ่มเติม แบบนี้มันยังเข้าไม่ถึง"สาด"ของกาแฟ หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:06:25 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก   

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:45:14 AM »

ใช้เนสเปรสโซ่ครับ  Grin Grin Grin ก็สะดวกดีนะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:52:56 AM »

ผมก็ขายกาแฟสดนะครับและใช้เครื่องกระแป๋งอย่างที่ว่านี้แหละ แต่ผมสั่งกาแฟแบบบดมาเรียบร้อยแล้ว แล้วใส่ลงไปในช่องใส่กาแฟเม็ดนั่นแหละ แค่ให้กาแฟที่บดมาแล้วผ่านเครื่องเฉยๆ รับรอง เข้มได้ใจ เยี่ยม เยี่ยม ที่ใช้เครื่องนี้เพราะผมไม่ใช่เจ้าของร้านครับ ผมแอบประยุกต์เอา ตั้งแต่ผมแอบทำมาขายได้ดีกว่าเดิมมากครับ ถ้าเจ้าของรู้ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะถูกด่า(เพราะต้นทุนเพิ่มอีกนิด)หรือ บอกว่า เออเอ็งเก่งที่คิดได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนกาแฟเย็น ผมก็ชอบใส่นมข้นมากกว่าส่วนประกอบอื่นๆนะครับ และเทคนิคผมถ้าคนไทยสั่ง ผมจะใส่วิปครีมกระป๋องขณะยังร้อนนิดหนึ่งแล้วทำให้มันละลายไปกับกาแฟก่อน นมข้นตามไป ผมรับรองหวาน มัน ฉันคือเธอเลยหละครับ แต่ถ้าทำให้ฝรั่ง เค้าเบ้ปากแน่ครับ เพราะเขาชอบ ขมติดลิ้น หวานมันนิดๆครับ

ไหว้ ไหว้

เทคนิคลึกล้ำครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:10:38 AM »

อิจฉาท่านSouthlanderจขกท. ที่มีสัมผัสละเอียด ถึงกลิ่น+รสกาแฟได้ครับ  เยี่ยม

ของผมสักแต่ว่าเป็นกาแฟก็ดื่มครับ ไม่ใส่น้ำตาลไม่เอานมครีม
ยกมาร้อนๆจิบนิดแล้วเผลอทิ้งไว้จนเย็นก็ยังดื่มได้ เวลานั่งทำงานก็ดื่มแทนน้ำไปทั้งวัน
เดินทางบ่อย ก็อาศัยแวะอเมซอน-เอสเปรสโซร้อน .... ฉี่รดที่ซะหน่อย แต่ไม่เติมปตท.  คิก คิก
อยู่บ้าน ง่ายๆก็ใช้แค่กาแฟบดกับเครื่องแบบน้ำหยด ซื้อแบบไซฟอนมาแค่ตั้งโชว์เพราะขี้เกียจล้าง
ยามไร้ .... น้ำร้อนกับกาแฟอินสแตนท์ชงเข้มข้นหน่อยก็ดื่มได้

คนมักง่ายอย่างผม ก็อาจทำให้ร้านกาแฟมักง่ายตาม ท่านจขกท.เลยหงุดหงิด  
.... แต่แบรนด์ดังตั้งห้างไม่ค่อยได้เงินผมครับ ลิ้นจระเข้ เสียดายเงิน  Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:14:55 AM »

กาแฟสด ผมชอบเอ๊กเปรสโซ่ร้อนๆมากกว่า
ยืนถือตังค์รอ
กาแฟออกมา พอบาริสต้ายื่นให้ปุ๊บ เราก็ยื่นตังค์ให้ปั๊บ
ก่อนที่บาริสต้าจะเอาตังค์ใส่เก๊ะ จอกเอ๊กเปรสโซ่ก็เหลือแต่จอกเปล่าๆ
ประสาทตื่นตัวดีครับ  
บาริสต้าบางคนมองงงๆ  ก็เอ็กเปรสโซ่มันต้องกินอย่างนี้นี่หว่า...

ถ้ากินกับเพื่อน แบบตอนเช้า กาแฟร้อน จะเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น พอละเลียดได้
อย่างม็อคค่า
เวลากินเย็นๆ ชอบ คาปูชิโน่ ที่ร้านหัวบันได ดิโอลด์ นั่งบ่อยครับ ไปทีไรก็นั่งทุกที
จะโดนตีกะบาลแถวนั้นหลายหน บางคนเห็นผม ก็ยิ้มๆให้ แต่ไม่มาทัก ผมเองก็ยิ้มตอบ
แต่ผมก็ไม่รู้จักเขาหรอก เพราะเขาไม่มีรูปลงเวบเยอะเหมือนผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เจอกันก็ทักทายกันได้ครับ ไม่ใช่ยิ้มๆ แอบๆมอง แล้วหัวเราะคิกคักๆ
ผมมันน่าขำตรงไหน?

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:22:39 AM »

เวลาผมเจอน้าซับแล้วมีท่าสะดุ้งตกใจ  ตกใจ นั่นจริงนะครับ ไม่ได้แสร้งทำ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:53:45 AM »

เดี๋ยวนี้เปิดกันเกร่อ แทบทุกชุมชน ถนนเล็ก ถนนใหญ่ มีเยอะแยะเต็มไปหมด ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ มีตั้งแต่ ๓๐/๓๕/๔๐/๔๕/๕๐/๕๕/๖๐.....จนถึงร้อยกว่าๆ (ร้านแฟรนไชส์)
หลายร้านนั้นผมว่า โอเค ผ่าน ตั้งใจทำธุระกิจจริง ลงทุนทั้งตกแต่งหน้าร้าน เครื่องบด เครื่องชง ระดับเป็นแสน หลายแสนๆก็มี ซึ่งร้านพวกนี้ผมชิมแล้ว
 ส่วนมากก็ ผ่านหมด แต่มีอีกมากมายที่ใช้เครื่องคอมแพค เครื่องพอๆกะหม้อหุงเข้าทั้งบดทั้งชงเสร็จสรรพในเครื่องเดียว ถ้าร้านไหนผมเห็นแบบนี้...ผ่านเลยไปครับ
ไม่สั่ง ไม่ชิม ราคาก็ใช่ว่าถูกกว่าเขานะครับระดับเดียวกัน แต่เครื่องคอมแพคนั้นบดไม่ละเอียด ชงไม่ดี ไม่สามารถดึงความหอมของกาแฟออกมาได้เท่าที่ควร
ขี้กาแฟที่บดออกมาหยาบยังกะเม็ดทรายหยาบ ส่วนมากพวกนี้จะเป็นร้านเพิงเล็กๆ ริมถนนครับ เห็นกาแฟสดมันขายดีก็อยากขายด้วย แต่ไม่ลงทุน
 เทียบกะเครื่องแพงๆ ขี้กาแฟบด ออกมาผงเป็นแป้งเลยครับ

และมีที่แสบกว่านั้นอีก เจอมาครับวันนี้ (เคยเจอมาแล้วกะชาเย็นที่เคยสั่งมาดื่ม แต่ลืมไปพอดีวันนี้เจออีกครั้งเลยอยากบ่น)

คือปกติการชงกาแฟสดแบบเย็นนั้นมันจะอร่อยมันต้องถึงนมครับ นมข้นหวานนีแหละ ส่วนอื่นๆ ร้านไหนจะเติมอะไรก็ตามสูตรใครสูตรมัน ว
วันนี้ผมแวะไปร้านกาแฟที่มาจากดอย...แห่งหนึ่ง ที่ไม่เข้าไปกินนานแล้ว วันนี้สั่งแบบเย็นมาแก้วหนึ่ง ดูดเข้าไปอึกแรก...มันเหมือนมีอะไร ระคายๆ
 เป็นผงๆ แป้งติดคอ ทำให้รู้สึกว่าสากๆ ในลำคอทันทีเลยครับ ซึ่งอาการแบบนี้ไม่มีทางอื่นเป็นไปได้ครับ เพราะผมเคยเจอมาแล้วครับ
นั่นคือ ใช้ คอฟฟี่เมท แทน นม ในการชงครับ รสชาดยังกะละลายรำข้าวกรอกคอเลยครับ บาดคอ เดี๋ยวนี้กาแฟแก้วละห้าสิบบาท
มันมักง่ายกันขนาดนี้แล้วเหรอ ไม่ชงกับนมข้นหวานหรือนมสดให้ลูกค้าแลวหรือ นมมันแพงมากหรือไง แก้วละห้าสิบเนี่ยผมควรได้แบบนี้หรือ

ร้านก็ใหญ่หรูหราแต่ทำไมมักง่ายจังคนกินกาแฟสด ต้องไม่ใช่คนกินค่าแรงรายวันแน่ แล้วคุณทำกับลูกค้าที่มีกำลังซื้อกันอย่างนี้หรือ
ขออย่าให้ร้านกาแฟส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ก็แล้วกัน ไม่งั้น ก็ต้องเลิกกิน มันเอาเปรียบกันมากเกินไป
บ่นไปทำไม หึๆๆ

ต้องศึกษาเพิ่มเติม แบบนี้มันยังเข้าไม่ถึง"สาด"ของกาแฟ หึๆๆ

อย่างนี้ต้องกินกาแควขี้มุดสัง อิอิ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:59:22 AM »

...ถ้าอร่อยถูกใจ ผมว่าใส่คอฟฟี่เมทหรือนมข้นก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไร แต่ถ้าดื่มแล้วเป็นผงระคายคอแบบนี้ต้องมีอะไรผิดสักอย่างหรือหลายอย่างเป็นแน่

...โดยส่วนตัวซื้อเครื่องนี้มาใช้ที่บ้านนานแล้วครับ สนุกดี

...เครื่องตัวนี้มีหัวสตีมนมที่ใช้ได้ดี นมสดที่สตีมแล้วจะมีรสหวานตามธรรมชาติ ทำกาแฟใส่นม (ลาเต้ คาปูชิโน่) ได้อร่อยมาก แต่ผมก็ยังเติมน้ำร้อนใส่เอสเปรสโซ่ (กลายเป็นอเมริกาโน) ใส่ครีมเทียมแบบผงอยู่บ่อยๆ ก็อร่อยดีนะ (ใช้บัดดี้ดีน)

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:08:09 AM »

มีร้านเล็ก ๆ ใน รพ.มหาราช โคราช เวลาพาพ่อไปหาหมอ ช่วงรอผมชอบเข้าไปชิม ร้านค่อนข้างคับแคบ นักศึกษาแพทย์ พญ.ตัวเล็ก ๆ พยาบาล แออัดยัดเยียดเข้าไปซื้อกินกัน น้องพนักงานส่งเสียงกันเจื้อยแจ้ว เหมือนนกแก้ว นกขุนทอง     หลงรัก หลงรัก หลงรัก

รสชาติก็งั้น ๆ  คิก คิก

MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:15:01 AM »

กาแฟสดนานๆกิน ส่วนมากตอนเช้าก็เนสกาแฟโกลด์ 3 ช้อน กับนมตรามะลิครึ่งช้อนชา  หลงรัก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:32:56 AM »

หน้าตาคนชงก็มีผลนะครับ Grin

ที่นวลจันทร์ไงร้านในปั๊ม Susco รถ Accord Camry BMW MB จอดอุดหนุนกันเพียบ  หลงรัก
สงสัยต้องไปเวียนดูบ้างแล้ว Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 23
  พิมพ์