๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:08:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาปืนไว้แข่ง IPSC  (อ่าน 20959 ครั้ง)
Gs
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2005, 08:38:19 PM »

อยากได้ปืนไว้หัดแข่งแบบ IPSC กะเค้ามั่งอะครับทราบว่าใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ Huh  เอาแบบที่ราคาพอสู้ได้ครับ และความแม่นก็พอไปวัดไปวาได้ครับ  ขอคุณครับที่ช่วยตอบ หลงรัก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2005, 08:46:58 PM »

อยากได้ปืนไว้หัดแข่งแบบ IPSC กะเค้ามั่งอะครับทราบว่าใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ Huh 

ปืนสั้นชนวนกลางขนาด 9mm ขึ้นไป ทุกประเภทนำมาหัดแข่งได้หมด

เอาแบบที่ราคาพอสู้ได้ครับ

"ราคาพอสู้ได้" ผมไม่ทราบว่า "ต้องถูก" หรือ "ต้องแพง" ครับ ?

และความแม่นก็พอไปวัดไปวาได้ครับ  ขอคุณครับที่ช่วยตอบ หลงรัก

ไปวัดไปวาได้นี่ซักแค่ไหนครับ ?
๑๐ เมตรยิงไม่เข้าเป้าเลยซักนัด ?   ๒๕ เมตร เต็มเป้ากระดาษ ?  หรือเอาแค่ไม่เกินวงดำ.....
หรือไม่เกินวงเก้า  หรือ เข้าแต่วงสิบ ?

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2005, 09:03:42 PM »

Grin อยากจะแนะนำครับ แต่คุณ Gs ไม่บอกมาเลยว่าสนใจในการแข่ง IPSC ในดิวิชั่นใด และไม่ทราบว่าคุณมีปืนแล้วหรือยัง ไม่ทราบว่าเคยลองเข้าไปสัมผัสไม่ว่าจะเป็นการชมการแข่งขันไม่ว่าจากการแข่งจริงหรือในสื่อต่าง ๆ บ้างหรือยัง หรือลองฝึกซ้อมมาบ้างแล้วหรือยัง และราคาที่บอกว่าพอสู้ได้ คุณสู้ได้ถึงเท่าไร Huh Grin
    Grin แต่อย่าเพิ่งคิดมากครับ หากสนใจการแข่งขัน IPSC จริง ๆ ผมขอเดาว่าคุณ Gs เป็นมือใหม่ไว้ก่อนนะครับ ถ้าเป็นมือใหม่ งบไม่สูงมาก แนะนำเป็นปืนพก 9 มม. แถวคู่ลูกดกทั่วไป หากมีอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็น เบเรตต้า 92 CZ75/85 กล๊อก 19/17 ซิก p226 ฯลฯ หรือรุ่นใดก็ตาม ที่สามารถบรรจุกระสุนได้มากกว่า 13 นัดขึ้นไป พร้อมแมกกาซีนอย่างน้อย 3 (แนะนำที่ 4) ก็สามารถนำมาลงแข่ง IPSC ได้ทั้งนั้นครับ (หรือหากมีปืนรุ่นไหนอยู่แล้วก็สามารถนำมาเท่าที่มีมาลองฝึกหัดดูก่อนได้ครับ) หรือถ้ายังไม่มี และใช้งบประมาณไม่สูง คือใช้งบประมาณเท่ากับที่เราซื้อปืนเพื่อใช้งานนั่นแหละ ก็มีตัวเลือกที่แนะนำคือ กล๊อก 17/19 หรือ CZ-75/85 ครับ เป็นตัวเลือกที่เหมาะสมกับการเริ่มต้นที่สุดในตอนนี้ ตัวเลือกที่กล่าวมา สามารถลงแข่ง IPSC ในประเภทโปรดัคชั่นดิวิชั่นได้ทันที โดยในดิวิชั่นนี้ได้กำหนดเบื้องต้นว่า ต้องเป็นปืนพกขนาดกระสุน 9 มม. ขึ้นไป ลำกล้องไม่เกิน 5 นิ้ว ไม่มีพอร์ท/คอมป์ ไกนัดแรกต้องเป็นไกดับเบิ้ลเท่านั้น น้ำหนักไกดับเบิ้ลนัดแรกไม่ต่ำกว่า 5 ปอนด์ ห้ามแต่งโดยใช้อุปกรณ์ที่ไม่ใช่มาจากโรงงาน (อุปกรณ์ไม่ตรงรุ่น) (เอาคร่าว ๆ แค่นี้ก่อนครับ) Grin
    Grin แนะนำลองเข้าไปดูที่ www.thpsa.com เวบไซท์ของสมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย ครับ โดยในเวบจะมีข้อมูลพร้อมทั้งกฎต่าง ๆ ของ IPSC ค่อย ๆ ศึกษา หรือเข้าไปคุยในเวบบอร์ดของเวบได้ก่อน เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคนยินดีให้คำปรึกษาครับ Wink Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2005, 09:05:29 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

Gs
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2005, 09:18:08 PM »

ขอบคุณ NaiMai ที่ช่วยตอบครับ ผมอยู่ที่ชลบุรี มีสนามไหนบ้างครับที่มีสนามแบบ IPSC ให้ไปหัดลองได้ครับ หรือแถวแยกบางนา , ลรามฯ 1 , รังสิต ช่วยแนะนำหน่อนะครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2005, 09:28:06 PM »

ขอบคุณ NaiMai ที่ช่วยตอบครับ ผมอยู่ที่ชลบุรี มีสนามไหนบ้างครับที่มีสนามแบบ IPSC ให้ไปหัดลองได้ครับ หรือแถวแยกบางนา , ลรามฯ 1 , รังสิต ช่วยแนะนำหน่อนะครับ

...อยู่เมืองชลฯ น่าลองไปดูที่สนามยิงปืนค่ายนวมินทร์ฯ ครับ Cheesy

...สำหรับปืน ผมใช้ CZ85 Combat เพิ่งจะลงแข่งในรุ่น Production ได้ 2 แมตฃ์  ตั้งแต่ยิงปืนมาก็นี่แหละครับ  รู้สึกว่าได้สนุกกับมันมากกว่าที่เคยเป็น  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2005, 09:33:54 PM »

ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ครับ ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่าปืนแข่ง ipsc นี่ ใช้ขนาดกระสุนอะไรน่าจะเหมาะสุดครับ ผมมี para s14 .45 อยู่ พอจะกล้อมแกล้มกะเค้าบ้างได้มั้ยครับ

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2005, 09:35:18 PM »

ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ครับ ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่าปืนแข่ง ipsc นี่ ใช้ขนาดกระสุนอะไรน่าจะเหมาะสุดครับ ผมมี para s14 .45 อยู่ พอจะกล้อมแกล้มกะเค้าบ้างได้มั้ยครับ

...น่าจะลงรุ่น Standard ได้ครับ เห็นมีคนใช้แข่งในรุ่นนี้ Cheesy เป็นรุ่นลำกล้อง 5 นิ้วแม๊กแถวคู่ใช่ไหมครับ

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2005, 09:43:49 PM »

ถ้าชลบุรีก็นวมินทร์เลยครับผม  Grin

เห็นว่ามีจัดสนามยิงกันทุกวันอาทิตย์ครับ ถ้ายังไงลองแวะเข้าไปชมก่อนได้ครับ

พี่ๆ ใจดีทุกท่านครับผม  Grin

We can either find the way or make one.
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2005, 03:15:59 AM »

สำหรับท่านที่สนใจIPSC ผมว่าควรไปชมการแข่งขัน และรับทราบกฎกติกาพอสมควรก่อนครับ ศึกษาให้เข้าใจ ก่อนที่จะลงสนามจริง...ปืนสำหรับใช้แข่ง น่าจะใช้ปืนที่มีอยู่แล้วมาลองเล่นดูก่อน..ผมเคยเห็นบางท่าน เห็นเพื่อนแข่งก็อยากแข่งด้วย ซื้อปืนแข่งพร้อมอุปกรณ์เรียบร้อย แต่ก็ไม่ได้ลงแข่งเลยสักที งี้ก็น่าเสียดายครับ....ปัจจุบันสมาคมฯจัดแข่งมีหลายดิวิชั่นครับ เลือกลงแข่งตามถนัดเลยครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2005, 09:27:12 AM โดย น า จ า » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2005, 04:57:02 AM »

...น่าจะลงรุ่น Standard ได้ครับ เห็นมีคนใช้แข่งในรุ่นนี้ Cheesy เป็นรุ่นลำกล้อง 5 นิ้วแม๊กแถวคู่ใช่ไหมครับ

Grin พาราฯ P14 แมกแถวคู่ จุ 14 นัด ถูกต้องแล้วครับพี่แก้ว Grin
 Grin ขนาดกระสุนที่ใช้กับปืนเราได้ครับ เหมาะที่สุด เยาะเย้ย ล้อเล่นน่ะครับ แต่จริงนะครับ Wink คือตามกฎของ IPSC แล้ว กระสุนที่ใช้ในเกมนี้ต้องเป็นขนาดหน้าตัดกระสุน 9 มม. หรือ .354 นิ้ว ขึ้นไปครับ สำหรับกระสุน .45 ใช้ได้เลยครับ และปืนพาราฯ P14 ของคุณ Y2K สามารถใช้ลงแข่ง IPSC ในแสตนดาร์ดดิวิชั่นได้เลยครับ ซึ่งปืนที่จะสามารถใช้ลงแข่งในวิชั่นแสตนดาร์ดนั้น (คร่าว ๆ) เมื่อปืนบรรจุแมกกาซีนแล้ว ต้องสามารถวางลงในกล่องขนาด 225 มม. x 150 มม. x 45 มม. (+1 -0) ได้ มีลำกล้องไม่เกิน 5 นิ้ว ห้ามมีพอร์ท/คอมป์ ใช้กระสุนขนาด 9 มม. ขึ้นไปครับ กับ P14 เดิม ๆ ก็อยู่ในคุณสมบัตินี้อยู่แล้วครับ จะมีเพิ่มเติมอีกคือระดับความแรงและขนาดของกระสุน ซึ่งจะมีกำหนดไว้ 2 ระดับ คือ ไมเนอร์และเมเจอร์ ระดับไมเนอร์คือกระสุนขนาด 9 มม. หรือ .354 นิ้วขึ้นไป วัดค่าพาวเวอร์แฟคเตอร์ (ความแรง) ได้ 125 ขึ้นไป ส่วนระดับเมเจอร์ต้องเป็นกระสุนขนาด 10 มม. หรือ .40 นิ้วขึ้นไป วัดค่าพาวเวอร์แฟคเตอร์ได้ 170 ขึ้นไป (สำหรับดิวิชั่นแสตนดาร์ด) ซึ่งระดับไมเนอร์และเมเจอร์ก็จะมีผลต่อการนับคะแนนครับ Grin
 Grin แนะนำคร่าว ๆ แค่นี้ก่อนครับ หากสนใจจริงลองศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ www.thpsa.com หรือถ้าเก่งภาษาอังกฤษก็ www.ipsc.org ครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2005, 04:59:01 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2005, 09:13:18 AM »

พี่นายใหม่ตอบให้รายละเอียดดีมากเลยเจ้าคะ ข้าน้อยรู้สึกว่าคำถามแบบนี้จะเป็นทำถามที่ถูกถามบ่อย พี่นายใหม่น่าจะเขียนเก็บไว้ แล้ว copy มาตอบ จะได้ไม่ต้องเขียนหลายรอบเจ้าคะ Wink

I am dying... -*-

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2005, 11:00:30 AM »

:Smiley  ขอเพิ่มเติมนายใหม่เล็กน้อยครับ กระสุนต้องเป็นขนาด 9x19 ขี้นไป(9มม. พาราเบลั่ม/ลูเกอร์)  ถ้าเป็น 9x18 มาคารอฟ  9x17 หรือ .380 แข่งไม่ได้ครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2005, 11:13:12 AM »

พี่นายใหม่ตอบให้รายละเอียดดีมากเลยเจ้าคะ ข้าน้อยรู้สึกว่าคำถามแบบนี้จะเป็นทำถามที่ถูกถามบ่อย พี่นายใหม่น่าจะเขียนเก็บไว้ แล้ว copy มาตอบ จะได้ไม่ต้องเขียนหลายรอบเจ้าคะ Wink

...ข้อความนี้ทำให้คิดว่าที่เว็บ THPSA น่าจะมี FAQ's เกี่ยวกับเรื่องมือใหม่สนใจลงแข่งนะครับ  (หรือจะมีแล้วผมไม่เคยเห็นเอง?)

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2005, 11:20:16 AM »

...ข้อความนี้ทำให้คิดว่าที่เว็บ THPSA น่าจะมี FAQ's เกี่ยวกับเรื่องมือใหม่สนใจลงแข่งนะครับ  (หรือจะมีแล้วผมไม่เคยเห็นเอง?)

ที่จริงมีอยู่แล้วเจ้าค่ะ อยู่ใน Article มีรูปภาพประกอบด้วย แต่น่าเสียดายที่คนมักจะไม่ค่อยรู้จักเว็บสมาคม (หรือด้วยเหตุผลอื่นก็ไม่ทราบ)

เว็บสมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทยเจ้าคะ =>
THPSA :: http://www.thpsa.com

ปืนที่ใช้ในการแข่งขัน IPSC

อุปกรณ์ที่ใช้ในการแข่งขันยิงปืน IPSC

ปืนตก !!! ทำอย่างไรดี

เป้ากระดาษ , เป้าเหล็ก และ อุปกรณ์อื่น ๆ ใน IPSC

ปืนที่ใช้ในการแข่งขัน IPSC ใน Production Division
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2005, 11:22:00 AM โดย JarengkaBOW » บันทึกการเข้า

I am dying... -*-

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2005, 11:30:36 AM »

...ที่หนูโบว์บอกก็เคยเห็น  แต่น่าจะมีในรูปแบบ FAQ's ด้วย ตัวอย่างคำถามก็อย่างที่มีคนถามบ่อยๆ ในเว็บนี้เป็นต้น  Wink

หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์