๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 01:48:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับเรื่องเด็กละเลงพริกป่นก๋วยเตี๋ยวด้วยครับ  (อ่าน 4311 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 08:56:19 AM »

เห็นใจคนทำมาหากินครับ  กว่าจะได้มาแต่ละบาท  เรื่องบางเรื่อง พวกเราคิดกันว่าไม่ สมเหตุสมผล ไม่เข้าท่า แต่ถ้าเราตกที่นั่งแบบเขาเราจะเข้าใจได้ดีครับ 

อย่าง ชาวบ้านปลูกผลไม้ ไว้กิน ไว้ขาย กว่าจะออกดอกผลมาได้ ยังต้องลุ้นอีกว่าขายได้ราคาหรือเปล่าเฝ้าประคบประหงมเป็นแรมปี  เผลอแปบเดียว โดนมือดีมาฉกไปเสียอีก เจ็บใจ จะแจ้งความก็ไม่ใครอยากรับแจ้ง บ่อยครั้งเขา ก็เอาปืนดักยิง พอเป็นข่าวก็มีแต่คนประนาม ว่าทำแรงเกินไป ไม่มีใครคิดถึงความยากลำบากของคนปลูกหรอกครับ

ผมว่าเรื่องนี้ ตำรวจทำให้เป็นคดีแล้ว ดีกว่าไกล่เกลี่ย ให้เลิกลากันไปครับ  จะได้บทเรียนทั้งสองฝ่าย  ด้านหนึ่งจะได้รู้ว่าควรใจเย็นกว่านี้  ส่วนอีกด้าน จะได้รู้ตัวว่าไม่ทำเรื่องเหลวไหลอีก   เสียทั้งชื่อ เสียทั้งเวลา  เอาจริงๆ โทษทัณฑ์ก็ไม่หนัก ดีไม่ดีองค์ประกอบไม่ครบ อัยการไม่สั่งฟ้องเสียอีก

ถ้าไกล่เกลี่ยให้ยอมๆกันไป  ปากมันก็บอกว่ายอมครับ แต่ในใจคนหนึ่งคิดว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม อีกคนดีใจได้ใจ ใครทำอะไรฉันไม่ได้  ปัญหาคงจะหมกหมมมากกว่าเดิม

ตรงใจนายสมชายเลยครับ... เย้
Chanwit Phainkaew
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 08:59:59 AM »

เห็นด้วยกับ คุณ โทน73 ครับ  เหมือนเราเป็นเด็กครับ เขียนชื่อพ่อ-แม่ ไว้บนพื้น ใครเก่งเชิญเหยียบ  เลยทะเลาะกัน ครูก็ให้มาจับมือกับ เลิกแล้วต่อกัน แต่ใจไม่หล่ะครับ มีโอกาสเมื่อไร เจอกัน ความเห็นเพิ่มเติมครับ
  1. เรื่องของเด็ก เราต้องยอมรับครับเด็กทุกวันนี้ กับสมัยเราเป็นเด็ก  ต่างกันมากความเจริญก้าวหน้าทางเทคโนโลยีต่างกัน ความคิด สิ่งแวดล้อมต่างกัน  ครอบครับต่างกัน เด็ก(14) บางคนก็สุด ๆ ครับ  ฆ่าคนตายก็มี เป็นคนดีก็เยอะ  การเรียนการสอนต่างกัน สมัยเราเป็นเด็กมีวิชาหน้าที่พลเมือง  ทุกวันนี้เด็กสบายกระเป๋าจนหลังแอ่น วิชาหน้าที่พลเมืองไม่มีซักเล่ม ปฏิรูปการศึกษาก็ว่ากันเข้าไป   สุดท้ายเด็กจบ ม.3 อ่านหนังสือไม่ออกมีเยอะครับ(ว่าไปเรื่อย)
  2.เรื่องแม่ค้า  แม่ค้า(บางคน)ก็เหลือเกินครับเป็นแม่ค้าก้ต้องทนรักษาลูกค้าครับ เบานิดหนักหน่อยก็ต้องทน  แบบนี้ก็เกินไปครับ  เราต้องทำใจครับเป็นแม่ค้า  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ขายก๋วยเตี๋ยว  บางคนชอบหวานใส่ 3 ช้อน (เจ้าของเหลือบไปเห็น ...มันจะเชื่อม ก๋วยเตี๋ยว หรือไงวะ)  ก็เขาชอบอาหาร ตามสั่งไงครับ
 สรุป  เราไม่อยู่ในเหตุการณืว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง   บางครับเรื่องแบบนี้ต้องดำเนินคดีให้เป็นตัวอย่าง  บางครั้งมองว่า เรื่องขี้(พริก)ผงแค่นี้ควรออมชอมกับ   ขอกันกินกินมากกว่านี้  คนไทยด้วยกันครับ เรื่องความปลอดภัยในชีวิตของเรา เรื่องปากท้อง ยังมีอีกเยอะครับ ......จะลงเอยยังไง่นี่....
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 09:00:23 AM »

มาแนวเดียวกับคุณโทน73ครับ สมัยเด็กๆผมก็เคยเล่นทะลึ่งทำนองนี้ ถ้าหนักข้อนักโดนทักเข้าก็แหะๆๆ...ขอโทษครับคำเดียวก็หมดเรื่อง "ดูจากข่าวแล้ว"ผมว่าสาเหตุที่แม่ค้าแกตีปี๊บแจ้งความน่าจะมาจากมารยาทของเด็กมากกว่า Cool
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 09:15:27 AM »

...เรื่องมันไปยังไงมายังไงครับ  ผมไม่อยู่บ้าน  ไม่ได้ดูโทรทัศน์  :Smiley ตกข่าวไปหลายวัน  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 09:18:08 AM »

เห็นด้วยกับคุณโทน73 และคุณ NUTAPHOL ครับ เด็กสมัยนี้แรงกว่าเด็กสมัยก่อนเยอะ ถ้าสังเกตดีๆจะรู้สึกได้ว่าอายุของผู้ก่ออาชญากรรมร้ายแรงประเภทห่าคนตายหรือข่มขืนมันลดลงทุกทีๆ  Sad

เห็นใจคนทำมาหากินครับ  กว่าจะได้มาแต่ละบาท  เรื่องบางเรื่อง พวกเราคิดกันว่าไม่ สมเหตุสมผล ไม่เข้าท่า แต่ถ้าเราตกที่นั่งแบบเขาเราจะเข้าใจได้ดีครับ 

ผมเห็นด้วยกลับความคิดของคุณโทน 73 ขอเสริมอีกนิดครับเด็กๆสมัยนี้รู้สึกจะขาดการอบรมในเรื่องมารยาท และศีลธรรม ไม่รู้ว่าสมัยนี้ตามโรงเรียนยังมีสอนอยู่รึปล่าวครับวิชาศีลธรรมถ้าสังเกตุให้ดีมองเด็กที่อยู่ใก้ลๆตัวมีนิสัยเเข็งกระด้างออกจะกร้าวร้าว อันนี้ผมไม่ได้ว่าเด็กผิด หรือผู้ใหญ่ผิดนะครับ. สังคมไทยมันเปลี่ยนไป.
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 09:20:47 AM »

http://www.dailynews.co.th/today/each.asp?newsid=51951

ตกข่าวเหมือนกันครับ เห็นกระทู้เลยไปตามอ่านมา  Smiley Smiley จบได้ด้วยดีครับ

ดอนเมือง​1
TAZAN
Jr. Member
**

คะแนน 0

ความสุขเล็กๆ ความสุขน้อยๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 09:23:43 AM »

โดนชก ตกใจ ตกใจ น้ำลายหก เยาะเย้ย จูบบบบ โดนชก Huh Huh Huh

มี   ศรัตรู    เพิ่มขึ้นหนึ่งคน   ก็มากเกินไป
มี   เพื่อน    เพิ่มขึ้นร้อยคน   ยังน้อยเกินไป
LittleHitMan
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 09:51:41 AM »

เห็นสรุปว่าลงเอยด้วยดีแล้วนี่ครับ
tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 01:06:22 PM »

รอบนี้..."น้องแบม"...ไม่ออกมา..."ล็อกคอเจรจา"...แบบเจ้เล๊งหรือครับ...เรื่องนี้ต้องดูเหตุและผลด้วย...ไม่ใช่สงสารเด็กแต่ฝ่ายเดียว...ก็เหมือนฟังความข้างเดียว...เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์...ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้หรอกครับ

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 01:32:24 PM »

ไม่เจอเอง ผมว่าไม่รู้หรอกครับ

เห็นใจคนทำมาหากินครับ กว่าจะได้มาแต่ละบาท เรื่องบางเรื่อง พวกเราคิดกันว่าไม่ สมเหตุสมผล ไม่เข้าท่า แต่ถ้าเราตกที่นั่งแบบเขาเราจะเข้าใจได้ดีครับ

อย่าง ชาวบ้านปลูกผลไม้ ไว้กิน ไว้ขาย กว่าจะออกดอกผลมาได้ ยังต้องลุ้นอีกว่าขายได้ราคาหรือเปล่าเฝ้าประคบประหงมเป็นแรมปี เผลอแปบเดียว โดนมือดีมาฉกไปเสียอีก เจ็บใจ จะแจ้งความก็ไม่ใครอยากรับแจ้ง บ่อยครั้งเขา ก็เอาปืนดักยิง พอเป็นข่าวก็มีแต่คนประนาม ว่าทำแรงเกินไป ไม่มีใครคิดถึงความยากลำบากของคนปลูกหรอกครับ

ผมว่าเรื่องนี้ ตำรวจทำให้เป็นคดีแล้ว ดีกว่าไกล่เกลี่ย ให้เลิกลากันไปครับ จะได้บทเรียนทั้งสองฝ่าย ด้านหนึ่งจะได้รู้ว่าควรใจเย็นกว่านี้ ส่วนอีกด้าน จะได้รู้ตัวว่าไม่ทำเรื่องเหลวไหลอีก เสียทั้งชื่อ เสียทั้งเวลา เอาจริงๆ โทษทัณฑ์ก็ไม่หนัก ดีไม่ดีองค์ประกอบไม่ครบ อัยการไม่สั่งฟ้องเสียอีก

ถ้าไกล่เกลี่ยให้ยอมๆกันไป ปากมันก็บอกว่ายอมครับ แต่ในใจคนหนึ่งคิดว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม อีกคนดีใจได้ใจ ใครทำอะไรฉันไม่ได้ ปัญหาคงจะหมกหมมมากกว่าเดิม

ทั้งสองท่าน ตอบชัดเจนครับ
เรื่องเล็กๆน้อยๆ ที่มองข้ามกันนี่แหละ ไม่เจอกะตัวเองก็คงไม่ทราบ
เหมือนเพื่อนที่ซื้อลูกกรดไว้ยิงนกที่มากินปลาน่ะแหละ
หรือเหมือนผมที่ เคยยิงกระรอกที่มากินมะพร้าวน่ะแหละ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 02:05:58 PM »

เย็นๆไว้ก็ดีนะครับ ให้แค่ปรับ 10 บาท กับตักเตือนก็น่าจะพอแล้ว ไม่น่าจะต่อความยาว สาวความยืดอย่างนี้เลย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 03:29:37 PM »

เด็กสมัยนี้มันไม่ค่อยเกรงใจใครหรอกครับเห็นหลายคนแล้วที่คิดว่าถ้าทำอะไรที่มันแปลกแล้วทำให้ชาวบ้านเดืออดร้อนได้เป็นเรื่องเท่ พอโดนเตือนเข้าหน่อยก็ไม่พอใจแถมมีผู้ใหญบางคนหลับหูหลับตาปกป้องเข้าไปอีกเด็กบางคนมันเลยได้ใจครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2005, 03:35:57 PM »

เรื่องนี้นนำ้ผึ้งหยดเดียวแท้ๆ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์