๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 01:06:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EOS 5D ตัวใหม่ออกแล้วครับ  (อ่าน 28434 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 04:39:05 PM »

...ในลิงค์ที่ให้มาตั้งราคาไว้ 1,099 ยูโร เป็นเงินไทยประมาณ 52K ครับ อิอิ  ยี๊

...เพิ่งดูในเว็บ fotofile แปะราคาไว้ 43,300 ครับ

ตอนผมไปเล่นเค้า รู้สึก 4 ถ้วนๆก็ได้นะครับ  ไม่โดนตัวนี้ผมก็เพิ่งโดน 18-200 mm. ไปครับ พี่แก้ว  ทีนี้ไปไหนมาไหนแบบไม่หอบของเยอะจะได้มีเลนส์ช่วงกว้างๆไปใช้ไม่ต่องกังวลใจแล้วครับ

เลนส์ Zeiss ของเค้าดีจริงครับ ผมเคยซื้อตัว 85 1.4 มาใช้แต่ใช้ได้เดี๋ยวเดียวก็ต้องขายทิ้งไปเพราะมันหมุนยากเอาจริงๆ แถมเทียบสีกันแล้ว 135 f2 ของแคนนอนเราไม่ได้แพ้เลยครับ ถ่ายที่แสงน้อยๆดีกว่าด้วยซ้ำ

นี่ครับ พี่สตางค์รู้จริง   Cheesy  หลังจากที่ผมลองแล้วขยายภาพที่กดๆไปมาดู เอ๊ะ ทำไมบางรูปโฟกัสหลุด ทั้งๆตอนหมุนเสียงคอนเฟิร์มโฟกัสก็ดัง "ปี๊ดๆ" แล้ว  เดาไม่ยากครับว่า เราอาจจะหมุนเลยจุดที่ตรงไปนิดนึง  เลยลองใหม่พยายามช้าๆ หมุนจนคอนเฟิร์มแล้วหยุด หยุดแล้วยกปุ่มชัตเตอร์แล้วกดให้คอนเฟิร์มใหม่ ก็ดัง "ปี๊ดๆ"  ทีนี้ผมลองขยับเลื่อนไปนิดๆ กดปุ่มชัตเตอร์อีกที อ้าว ไหงยังดัง"ปี๊ดๆ"คอนเฟิร์มได้อีก  แสดงว่า  เป็นไปได้ว่าถึงจะหลุดโฟกัสก็ยังโดนหลอกได้ครับ  แบบนี้ Split-image ที่พี่แก้วว่าเหมาะสุด แต่ผมไม่ทราบว่าเราจะหามันมาใส่ในกล้องระบบ DSLR ปัจจุบันได้เหรอครับ ท่านใดทราบขอความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ

อีกเรื่องคือ  มีพี่คนนึงที่เล่นหนัก  เคยใช้ทั้งตัวนี้ทั้ง(ถ้าจำไม่ผิด) 85 mm. ของ CANON เค้าบอกว่า ชอบทั้งสองตัว ทำนองว่า  ไม่หนีกันมากนัก ถามย้ำว่าต่างกันยังไง พี่ท่านก็ตอบไม่ชัด อาจจะคนละสไตล์มั้งครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 04:48:58 PM »

...อิอิ ตอนโพสท์ข้อความผมนึกคำว่า split image ไม่ออกครับ  เมืองนอกมีทำขายหลายเจ้านะครับ  สั่งมาใช้ไม่น่ามีปัญหา  แต่เสียเวลาเปลี่ยนชะมัด  (บางทีรู้สึกขี้เกียจขึ้นมาดื้อๆ)

...ผมอ่านบททดสอบเลนส์ไซส์ตัวนี้ ผู้ทดสอบก็รายงานคล้ายกับที่คุณหมูบอกครับ คือแม้ว่าไฟ on focus จะโชว์  แต่มันอาจจะไม่คมชัดสุดๆ ก้ได้  เพราะช่วงที่ไฟโชว์มันจะลากยาวหน่อย  ที่ชัดสุดคือตรงกลางๆ ช่วงต้นๆ กับปลายๆ จะไม่คมชัดเท่าครับ พอจะสรุปว่าเลนส์มันละเอียดกว่า AF ของกล้องครับ ฮือ ฮือ  บู่

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 07:54:05 PM »

...ในลิงค์ที่ให้มาตั้งราคาไว้ 1,099 ยูโร เป็นเงินไทยประมาณ 52K ครับ อิอิ  ยี๊

...เพิ่งดูในเว็บ fotofile แปะราคาไว้ 43,300 ครับ

ตอนผมไปเล่นเค้า รู้สึก 4 ถ้วนๆก็ได้นะครับ  ไม่โดนตัวนี้ผมก็เพิ่งโดน 18-200 mm. ไปครับ พี่แก้ว  ทีนี้ไปไหนมาไหนแบบไม่หอบของเยอะจะได้มีเลนส์ช่วงกว้างๆไปใช้ไม่ต่องกังวลใจแล้วครับ

Cheesy ราคานี้คงไม่ต้องพูดถึงภาพที่ได้น่ะครับ อยากเห็นภาพ ที่ถ่าย จังครับ Cheesy

Cheesy พี่ ENOLA GAY ถอย 18-200  มาแล้วเหรอครับ เป็นไงบ้างครับ เอาภาพมาแบ่งกันชม บ้าง ครับ Cheesy

Cheesy พอดีมีโอกาสได้ลองถ่าย เลนส์ ฟิกส์ ของพี่ ชาย ครับ เป็น TAMRON 90 MM .  ราคาหมื่นต้น ๆ เรียนถามนิดนึงครับว่า ค่ายหนอน เมื่อเทียบเสป๊ฏเดียวกันนี้ มีตัวไหนน่าเล่นบ้าง ครับ ขอบคุณครับ Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2009, 07:57:23 PM โดย KARN » บันทึกการเข้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 08:39:07 PM »

๑๐๐ มาโคร  เป็นตัวเลือกอีกตัว  ตัวนี้ นางแบบ อาจจะมีงอน นะครับ

หรือไม่ ก็ ๘๕   หลังละลายสวย   แบบ พี่แก้ว แจ้งไว้

ผมกำลังมอง ๓๐๐ F ๔ ครับ

แต่คนขาย เชียร ๑๐๐ - ๔๐๐  F แคบกว่า ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:08:00 AM »

๑๐๐ มาโคร  เป็นตัวเลือกอีกตัว  ตัวนี้ นางแบบ อาจจะมีงอน นะครับ

หรือไม่ ก็ ๘๕   หลังละลายสวย   แบบ พี่แก้ว แจ้งไว้

ผมกำลังมอง ๓๐๐ F ๔ ครับ

แต่คนขาย เชียร ๑๐๐ - ๔๐๐  F แคบกว่า ครับ

Cheesy ของค่ายหนอนใช่มั๊ยครับ พี่ yod ราคาเริ่มต้นที่ประมาณเท่าไหร่ครับ F เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ Cheesy

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:20:49 AM »

Canon EF 100/2.8 USM Macro

Canon EF 85/1.8 USM

ลิงค์ที่รูปครับ

เลนส์ฟิก สเต๊ปเท้า ครับ........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:33:30 AM »

EF 300mm f/4L IS USM

กำลังสนใจ ครับ..........

สเต๊ปเท้า เช่นกัน  แต่ คาดว่า ต้องอยู่กับที่มากกว่าครับ

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:39:35 AM »

EF 100-400mm f/4.5-5.6L IS USM

คู่กัด  แต่เป็นซูมชัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 09:41:15 AM โดย yod » บันทึกการเข้า

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:49:02 AM »

EF 300mm f/4L IS USM

กำลังสนใจ ครับ..........

สเต๊ปเท้า เช่นกัน  แต่ คาดว่า ต้องอยู่กับที่มากกว่าครับ

ผมก็เล็งตัวนี้ไว้เหมือนกันครับพี่ แต่คงต้องเก็บตังค์รอกันต่อไป น้ำลายหก

สวนตัวผมว่าถ่ายสนุก ไม่ต้องแบกหนักมากใช้ตัว EF 85 f1.8 ก็ถ่ายสนุกดีครับ แต่สีสันจะจืดนิดนึงเมื่อเทียบกันเลนส์ Lต้องมาปรับเพิ่มหน่อย

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 05:52:08 PM »

ภาพนี้ถ่ายจาก 100 f2.8 Macro ครับ

คงจะเห็นแล้วว่า  นางแบบ จะงอน เพราะเหตุใด........   คิก คิก

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 08:28:08 PM »

เคยตัว เอาแต่ซูม
มาเล่น Fix แล้ว
แหม.... ไม่ได้ ดั่งใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 09:17:32 AM »

ภาพนี้ถ่ายจาก 100 f2.8 Macro ครับ

คงจะเห็นแล้วว่า  นางแบบ จะงอน เพราะเหตุใด........   คิก คิก

Cheesy ภาพคม ชัด ดีจังเลยครับ พี่ yod ผมชักหลงเสน่ห์ เลนส์ fix  เข้าให้แล้วเนี่ย Cheesy

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 09:33:57 AM »

...เลนส์ fix มีข้อดีที่คุณภาพของภาพ  ได้สีและความคม ค่อนข้างน่าพอใจ  แลกกับความสะดวกที่เลนส์ซูมมีให้  แต่เลนส์ซูมในระดับเดียวกันมักไม่สามารถให้คุณภาพของภาพได้ดีเท่า

...มีหลายตำราที่แนะนำว่าการใช้เลนส์ fix ช่วยฝึกการจัดองค์ประกอบภาพได้เป็นอย่างดีครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #133 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 09:39:18 AM »

...มีหลายตำราที่แนะนำว่าการใช้เลนส์ fix ช่วยฝึกการจัดองค์ประกอบภาพได้เป็นอย่างดีครับ

ขอบคุณครับ  พี่แก้ว

ถูกต้องเลยครับ...

ซูม ไม่ต้องเคลื่อนย้าย
ฟิก ต้องเคลื่อนย้าย

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #134 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 04:15:03 PM »

สวยคมเฉียบจริงๆครับ

คุยกันเรื่องเลนส์ Fixed focus ผมเลยนึกถึงเจ้า FD 135 mm. 3.5 ในตู้  อยากหาอแดปเตอร์มาลองเล่นดูเหมือนกัน ไม่ทราบท่านใดทราบมั๊ยครับว่าหาได้ที่ไหน ร้านประจำผมก็ไม่มี ต้องสั่งเอา

Cheesy พี่ ENOLA GAY ถอย 18-200  มาแล้วเหรอครับ เป็นไงบ้างครับ เอาภาพมาแบ่งกันชม บ้าง ครับ Cheesy

พอดีพาลูกค้าไปซื้อ 500D  เลยโดนลูกหลงไปด้วย อิอิ  คือถ้าซื้อเดี่ยวๆมันราคา 24,000.-  แต่ไปสะกิดใจตรงตอนถามว่า 500D Body 26,000.- แล้ว 500D + 18-200 mm. = 46,000.-  อ้าวส่วนต่างมัน 20,000.- เองนี่นา  เค้าบอกว่า ถ้าซื้อพร้อมกล้องได้ แต่ถ้าซื้อเดี่ยว 24,000.-  ผมเลยขอสิทธิ์ที่ลูกค้าซื้อกล้องวันนั้นเอามาในราคา 2 ถ้วนๆครับ (ที่จริงลูกค้าไม่ได้ซื้อแค่ Body หรอกครับ เค้าซื้อพร้อมเลนส์คิท)  ยังไม่มีโอกาสถ่ายเลยครับ  คงจะใช้เฉพาะตอนที่จะขนน้อยๆชิ้นเท่านั้นครับ ถ้ายังขนครบชุดไปได้ก็จะใช้ 70-200 mm เป็นหลักครับ  แต่ก็ยังลังเลว่าในช่วง Wide จะใช้ 17-85 mm เหมือนเดิม หรือ ใช้เจ้า 18-200 mm ตัวนี้ เพราะมีหลายคนบอกว่าตัวนี้ดีกว่า 17-85 mm อีก  สงสัยต้องทดสอบให้เห็นด้วยตัวเองละครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์