๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 11:35:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีอาการกลัวที่แคบๆ คนแน่นๆ เช่นในลิฟท์ บ้างครับ  (อ่าน 9640 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:19:15 PM »

เห็นว่าเป็นอาการกลัวชนิดหนึ่ง (โฟเบีย) แต่ทำให้ไม่ชอบ ทนไม่ได้ถ้าต้องอยู่ในที่คับแคบ คนเยอะๆ เช่นรถตู้ที่นั่งข้างหลัง ในลิฟท์คนแน่นๆ
แบบว่าอึดอัดมาก ทำให้ต้องออกจากสถานที่แบบนั้นทันที  หลังๆที่ไหนๆก็คนแน่น คนเยอะไปหมด  ทำท่าว่าจะต้องไปอยู่บ้านนอกเสียแล้ว... เศร้า

ท่านใดมีอาการเช่นว่า หรือใกล้เคียง มาเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ พอจะมีทางบรรเทาหรือทำให้ดีขึ้นบ้างไหมครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ไหว้

สมัยพ่อป่วย ที่ รพ.หาดใหญ่ ผมไปเยี่ยม เฝ้าไข้บ้าง สลับกับแม่
พอสักสามทุ่ม พ่อหลับ เราออกมาเดินเล่นข้างนอก หน้าร.พ.สักพักก็กลับ
ขากลับ ก็ขึ้นลิฟท์ไปชั้น5 ผู้ป่วยชาย(ไม่แน่ใจปัจจุบันเปลี่ยนหรือยัง)
ลิฟท์เปิด ก็เดินออกมา เจอคนเฝ้าไข้ของห้องข้างๆ อายุราวน้าผม มานั่งเล่นที่ระเบียง
แกถาม
"ขึ้้นมาทำไมกันเยอะแยะ"
"ใคร?"ผมสงสัย
"ก็ที่ขึ้นมาพร้อมเธอ"

ตัวเย็นเลย คนที่ขึ้นมาจากชั้น1พร้อมผม เขาลงหมดตั้งแต่ชั้น4
ชั้น5ผมเ้ดินออกมาคนเดียว...

ไม่กล้าบอกใครจนพ่อออกจาก รพ.

ทุกวันนี้ อยู่ตึกแถวอโศก ชั้นสูงสุด ไม่ต้องถามว่าใช้ลิฟท์หรือไม่
แต่ที่ไม่ชอบกลับเป็นการคุยเรื่องงานหรือเรื่องในออฟฟิศ ในลิฟท์
กว่าจะขึ้นถึงชั้นที่ผมอยู่ ฟังกันเบื่อเลย

จำได้ว่า ในหลวงทรงให้ข้อคิดเตือนใจไว้ข้อหนึ่งว่า อย่าคุยธุรกิจ(งาน)ในลิฟท์
ผมเข้าใจลึกซึ้งเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 03:35:13 PM »

อาจารย์สมชายโชคดีที่เกิดมาฉลาดครับ ไม่งั้นคงดำรงชีวิตยากมากสำหรับการเป็นพลเมืองไทย  Grin

ถึงแม้รู้ว่าประชด ก็ยังอยากคุยด้วยครับ... แฮ่ๆ...

ลองดูกระทู้นี้ซิครับ คือตัวอย่างของคนโง่สื่อสารไม่ได้ เลยกลายเป็นส่งผลบต่อองค์กร... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=102990.0
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 03:51:11 PM »

อาจารย์สมชายโชคดีที่เกิดมาฉลาดครับ ไม่งั้นคงดำรงชีวิตยากมากสำหรับการเป็นพลเมืองไทย  Grin

ถึงแม้รู้ว่าประชด ก็ยังอยากคุยด้วยครับ... แฮ่ๆ...

ลองดูกระทู้นี้ซิครับ คือตัวอย่างของคนโง่สื่อสารไม่ได้ เลยกลายเป็นส่งผลบต่อองค์กร... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=102990.0
แฮ่ ผมจะไปประชดอาจารย์ด้วยเหตุผลกลใดครับ คือผมสงสัยว่ากลุ่มคนที่อาจารย์ว่าเป็นคนโง่นี่ คงจะเยอะแยะมากมายในประเทศเรา ถ้าเราหลบเราหนีไม่พ้นเขาไม่พาเราไปหาผิด ย่ำแย่ไปหมดเหรอครับ

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:14:26 PM »

จำได้ว่า ในหลวงทรงให้ข้อคิดเตือนใจไว้ข้อหนึ่งว่า อย่าคุยธุรกิจ(งาน)ในลิฟท์
ผมเข้าใจลึกซึ้งเลย

เรื่องนี้เคยเป็นที่ถกเถียงกันในพันทิปหลายปีแล้วครับพี่...แปลมาจากหนังสือฝรั่ง...
แต่ไม่ทราบว่าด้วยเหตุใดจึงกลายมาเป็นคำสอนจากในหลวง...

อาจด้วยหัวข้อ พ่อสอนลูกกระมังครับ...

http://board.palungjit.com/f13/36-%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%8A%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87-6815.html
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:21:26 PM »

แฮ่ ผมจะไปประชดอาจารย์ด้วยเหตุผลกลใดครับ คือผมสงสัยว่ากลุ่มคนที่อาจารย์ว่าเป็นคนโง่นี่ คงจะเยอะแยะมากมายในประเทศเรา ถ้าเราหลบเราหนีไม่พ้นเขาไม่พาเราไปหาผิด ย่ำแย่ไปหมดเหรอครับ

ย่ำแย่ไปหมดครับ, ตัวอย่างในสุภาษิตไทยซิครับ"เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตาม"... แปลว่าธรรมชาติสร้างลูกตามาสองข้างแต่ใช้งานแค่ข้างเดียวครับ อีกข้างต้องหลิ่ว เมื่อยก็เมื่อยไงครับ...

หรือตามกฎ Pareto เรื่อง 80 - 20 (http://en.wikipedia.org/wiki/Pareto_principle) เขาบอกว่าคนทั้งสังคมจำนวน 20 เปอร์เซ็นต์ ต้องเป็นคนหาเลี้ยงพวก 80 เปอร์เซ็นต์ที่เหลือครับ... ดังนั้นโจทย์ของผู้บริหารไม่ว่าทั้งระดับประเทศหรือระดับองค์กรก็ตาม ต้องแก้ให้ได้ว่า 1) แยกคนโง่กับคนดีให้ได้ 2) อย่าให้คนโง่ลากทั้งองค์กรลงเหวครับ...

สมมติว่าคนโง่ขับรถเกลื่อนถนนมากไป... ต้องแก้ด้วยการออกกฎมาบังคับให้ทำตามอย่างเคร่งครัด อย่าให้คนโง่คิดเอง, แต่ก็ต้องแก้โจทย์ว่าอย่าให้คนโง่เป็นคนบังคับใช้กฏฯ เพราะเดี๋ยวจะคิดแบบคนโง่ อลุ้มอล่วยจนกฎจราจรไร้ความหมายไงครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 05:00:31 PM »

ย่ำแย่ไปหมดครับ, ตัวอย่างในสุภาษิตไทยซิครับ"เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตาม"... แปลว่าธรรมชาติสร้างลูกตามาสองข้างแต่ใช้งานแค่ข้างเดียวครับ อีกข้างต้องหลิ่ว เมื่อยก็เมื่อยไงครับ...

หรือตามกฎ Pareto เรื่อง 80 - 20 (http://en.wikipedia.org/wiki/Pareto_principle) เขาบอกว่าคนทั้งสังคมจำนวน 20 เปอร์เซ็นต์ ต้องเป็นคนหาเลี้ยงพวก 80 เปอร์เซ็นต์ที่เหลือครับ... ดังนั้นโจทย์ของผู้บริหารไม่ว่าทั้งระดับประเทศหรือระดับองค์กรก็ตาม ต้องแก้ให้ได้ว่า 1) แยกคนโง่กับคนดีให้ได้ 2) อย่าให้คนโง่ลากทั้งองค์กรลงเหวครับ...

สมมติว่าคนโง่ขับรถเกลื่อนถนนมากไป... ต้องแก้ด้วยการออกกฎมาบังคับให้ทำตามอย่างเคร่งครัด อย่าให้คนโง่คิดเอง, แต่ก็ต้องแก้โจทย์ว่าอย่าให้คนโง่เป็นคนบังคับใช้กฏฯ เพราะเดี๋ยวจะคิดแบบคนโง่ อลุ้มอล่วยจนกฎจราจรไร้ความหมายไงครับ...

ต้อง + ให้ นายสมชาย (ฮา) อีกแล้ว คิดเหมืือนกันเลยครับ และนี่ ถือเป็นหลักการ ด้วย จะประนีประนอมให้ไม่ได้ ไม่อย่างนั้นมันพาสังคม ถึงหายนะ เชียว ครับ.

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 05:24:13 PM »

ผมกลัวกล้องวงจรปิดหลอกครับ
octo.17
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:21:13 PM »

Grin Grin Grin ที่แคบๆคนแน่นไม่กลัวแต่ไม่ชอบ Grin Grin Grin.... แบร่ แบร่ไม่เชิงกลัวแต่ไม่ชอบเข้าใกล้ปลาสดๆในกะละมังตามตลาด มันดีดและคาว ตอนแม่ค้าจับมันขึ้นมาสับแล้ว....... ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 05:50:43 PM »

อีกอย่าง เวลาอยู่ในน้ำที่กว้างมาก ๆ และลึก ๆ  กลัวอะไร มันจะมาคาบ .   อ๋อย

ไม่ต้องกลัวครับพี่ ฉลามว่ายน้ำได้เร็ว15-20ม./วินาที

ทัศนะวิสัยใต้น้ำ ระยะกลางก็50-70ม.=เรามีเวลาเต็มที่3วินาทีนับจากที่เห็นตัวมัน

เวลา3วิฯใต้น้ำแค่พลิกตัวก็ไม่พอแล้ว

ฉะนั้นถ้าเราเห็นนมันแล้วยังไม่ตาย แปลว่ามันไม่ได้อยากยุ่งกับเราครับ  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 05:58:24 PM »

ที่แคบๆคนแน่นๆผมไม่ได้กลัวครับ ออกแนวรังเกียจเสียมากกว่า เลยอยู่ได้แต่บ้านนอก เลี่ยงไม่เข้ากรุงได้ก็เลี่ยง....แต่ถ้าคนร่วมทางเป็นหญิงสาวสวยก็ชอบเหมือนกัน

ที่ไม่ชอบมากๆคืองู ไม่ชอบเอาจริงๆ ติดจะกลัวอยู่อ่อนๆ

ที่กลัวจริงคือกลัวไฟดูด กลัวจนหลอน  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:35:00 PM »

ที่แคบๆคนแน่นๆผมไม่ได้กลัวครับ ออกแนวรังเกียจเสียมากกว่า เลยอยู่ได้แต่บ้านนอก
เลี่ยงไม่เข้ากรุงได้ก็เลี่ยง....

แต่ถ้าคนร่วมทางเป็นหญิงสาวสวยก็ชอบเหมือนกัน

ที่ไม่ชอบมากๆคืองู ไม่ชอบเอาจริงๆ ติดจะกลัวอยู่อ่อนๆ

ที่กลัวจริงคือกลัวไฟดูด กลัวจนหลอน  อ๋อย

Ha Ha Ha  ฮา  อ่ะคร๊า พี่  SillyOldMom  ขร๊า  ฮา  เอิ๊ก เอิ๊ก  อะคึ

ตามข่าว  เขาบอกว่า  มีสิ่งที่กลัว  อีกสอง หรือสามอย่าง อ่ะ ฮา
อันแรก  คือ "น้อง ปัน  แอนด์ น้องปก"  ฮา

อันที่สอง คือ  5555555555555  ดูลูป ปายก่อน  ฮา
ถ้าแน่จริง   ก็ปฎิเสธ  มาอ่ะ   ฮา
แล้วเรียก "เธอ" อันเป็นที่รัก   มาดู ก็ได้  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:50:53 PM »

...เคยชอบครั้งเดียวครับ ไปญี่ปุ่นสมัยหนุ่มๆ รถไฟใต้ดิน rush hour แน่นมาก แน่นไปด้วยสาวญี่ปุ่น ไม่อยากก็ต้องเบียดครับ โธ่  บู่

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:03:12 PM »

กลัวคนตดในลิฟท์เป็นที่สุด  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:11:36 PM »

กลัวคนตดในลิฟท์เป็นที่สุด  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

http://www.youtube.com/watch?v=S6lVhRdnvBs

แล้วถ้าแบบนี้ล่ะครับ ทำไง Grin
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์