๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:45:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำปืนลั่น ตัวเอง  (อ่าน 49593 ครั้ง)
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:19:21 PM »

ยินดีที่ปลอดภัย แต่แปลกมากปืนลั่นได้อย่างไร ไม่ทราบปลอกกระสุนมีรอยเข็มแทงชนวนเหมือนตามปกติหรือเปล่า
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:20:00 PM »

ผมมารอฟังด้วยคนเหมือนกัน

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:24:47 PM »

อืมมมม ลดนกชิดโครง แถมไม่ได้ทำปืนตกด้วย(กรณีไม่มีสมอล๊อค) ต่อให้เอานิ้วเข้าไปเหนี่ยวมันลั่นไม่ได้นี่นา แค่ขยับกางเกงมันลั่นได้ยังไงครับงงจัง ถ้าเป็นจริงดังนั้นก็ถือว่าโชคดีมากหละครับ
ตามรูปที่ส่งมา จากลอยถลอกและลอยกางเกงทะลุ แสดงว่าพกเยื้องไปด้านหลังฝั่งขวา ลอยถลอกก็น่าจะมาจากสไลด์เดินถอยหลังมาขูด นับว่าโชคดีที่ตอนดึงขยับกางเกงแล้วแนวลำกล้องไม่ชี้เข้าหาขา (แสดงว่าก้นต้องโด่งพอตัว)  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:27:13 PM »

สวัสดีครับ คุณfeen เห็นแผลแล้วเสียวครับ  สงสัยครับ ว่า ลดนกชิดโครงปืนแล้วยังลั่นได้
ปืนคงมีปัญหาแล้วป่าวครับ  ต้องระวังให้มากๆแล้วครับ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:30:34 PM »

ถ้าเจ้าของกระทู้ยืนยันว่าขึ้นลำแล้วและได้ลดนกสับลงไปแล้ว ผมก็เดาว่าคงเป็นตอนที่เสียบปืนลงซองพก หรือไม่ก็ตอนเสียบปืน(พร้อมซองพกใน)เข้ากับเอว นี่ล่ะครับ นกสับคงไปเกี่ยวอะไร(เช่นขอบกางเกง/เข็มขัด)เข้าทำให้นกง้างขึ้นมา ทีนี้ตอนที่ขยับซองปืนเข้ากับเอวให้กระชับต้องมีนึ้วใดนึ้วหนึ่งไปโดนไกเข้าโดยบังเอิญเลยลั่นตูม ทั้งๆที่ปืนอยู่ในซอง(ผมเชื่อว่าเป็นซองอ่อนแบบที่นิยมพกซ่อนในมากกว่า เพราะซองแข็งคงไม่มีทางที่
นึ้วจะไปโดนไกได้)
คิดๆแล้วก็ยังงงเหมือนท่านอื่นๆครับ นี่ถ้าพกแบบขึ้นลำ นกง้าง แต่เข้าเซฟไว้คงลั่นยากกว่านี้
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:32:27 PM »

ถ้าเป็นจริงๆโดยที่ไม่ได้เหนี่ยวไก  ปืนอาจมีปัญหาระบบบางอย่างเปล่า...

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:36:23 PM »

การนำปืนเข้าซองพกใน...
โดยที่เสียบซองปืนลงไปเกี่ยวกับขอบกางเกงก่อน....
แล้วสวมกางเกง
จากนั้น  ถึงนำปืนเสียบตามลงไป ภายหลัง

ถือว่า ค่อนข้างเสี่ยง หรือมีปัจจัยความเสี่ยงพอสมควร ครับ
อาจเป็นในลักษณะนี้

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:47:34 PM »

แล้วขึ้นลำให้เร็วทำไงครับ
ขออนุญาตถามนิดครับ
1. เป็น .38 ซูเปอร์ ซีรีส์ อะไรครับ มีสมอล็อคเข็ม หรือไม่
2.ในการลดนกชิดโครงของคุณ ทุกคนงง มันลั่นยังไง
ถ้าคุณลดนก อยู่ในจังหวะ ฮาฟล็อค ถ้าเป็น ก่อน ซีรีส์ 80 มันก็ติดฮาฟล็อค เหนี่ยวไกไม่ได้อยู่ดี

ถ้าคุณลดนกชิดโครง ถ้าเป็นตั้งแต่ซีรีส์ 80 ขึ้นมา มันมีช่วงเหลืออยู่นิดหนึ่ง เหนี่ยวแล้วดังแชะน่ากลัวลั่น
แต่ก็มีคนยืนยันว่า ไม่ลั่นแน่นอนมาหลายท่าน(แต่ผมเสียว)
รบกวนช่วยเล่าเหตุการณ์ให้ละเอียดซักนิดเถอะครับ
เพราะสิ่งที่ท่านเล่ามาจะเป็นอุทาหรณ์อย่างดี สำหรับคนที่เล่นปืนอย่างพวกเราๆ
นี่ถือว่าสวรรค์ปราณี ที่ยังรักษาชีวิตของคนทำปืนลั่น มาเล่าประสบการณ์ให้เป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ยังเล่นปืนที่ยังมีชีวิตอยู่
เพราะคนทำปืนลั่นบางคน ไม่มีโอกาส มาเล่าประสบการณ์ให้พวกเราฟัง จะจุดธูปถามเขาก็ไม่ตอบ
เห็นด้วยว่าน่าสนใจในกรณีนี้ น่าจะช่วยกันวิเคราะห์หาสาเหตุที่แท้จริง จะได้เป็นการป้องกันไม่ให้เกิดอีกและบุคคลอื่น ซึ่งอาจจะไม่มีคำว่าโชคดีก็ได้

น่าจะเป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจ... คนรู้ รวมถึงจขกท ช่วยกันเฉลยด้วย..

"Sound Mind in Sound Body"
jony108
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:47:39 PM »

เป็นห่วงว่าต่อไป ผ.บ.ท.บ  จะอนุญาติให้พกปืนอีกเหรอดรับ          อย่าให้ข่าวนี้แพ่รออกไป  เพราะผ.บ.ท.บ  ของสมาชิกจะห้ามเล่นปืน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 03:00:52 PM »

ถ้าเจ้าของกระทู้ยืนยันว่าขึ้นลำแล้วและได้ลดนกสับลงไปแล้ว ผมก็เดาว่าคงเป็นตอนที่เสียบปืนลงซองพก หรือไม่ก็ตอนเสียบปืน(พร้อมซองพกใน)เข้ากับเอว นี่ล่ะครับ นกสับคงไปเกี่ยวอะไร (เช่นขอบกางเกง/เข็มขัด) เข้าทำให้นกง้างขึ้นมา ทีนี้ตอนที่ขยับซองปืนเข้ากับเอวให้กระชับ ต้องมีนึ้วใดนึ้วหนึ่งไปโดนไกเข้าโดยบังเอิญเลยลั่นตูม ทั้งๆที่ปืนอยู่ในซอง (ผมเชื่อว่าเป็นซองอ่อนแบบที่นิยมพกซ่อนในมากกว่า เพราะซองแข็งคงไม่มีทางที่
นึ้วจะไปโดนไกได้)
คิดๆแล้วก็ยังงงเหมือนท่านอื่นๆครับ นี่ถ้าพกแบบขึ้นลำ นกง้าง แต่เข้าเซฟไว้คงลั่นยากกว่านี้

...ถ้าระบบการทำงานของปืนยังปกติ  ข้อสันนิษฐานนี้น่าจะใกล้เีคียงครับ

...ซองปืนเป็นแบบไหน  หน้าตาเป็นอย่างไรครับ 

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 03:02:55 PM »

... โชคดีมากครับ. ถ้าฟังจากที่เล่า มันไม่น่าจะมีทางลั่นได้.
ถ้าให้คาดเดาเอานะครับ.. มันอาจเป็นเรื่องที่คุณเข้าใจไปเองว่า ได้ลดนกจนชิดแล้ว.

แต่ความจริงแล้วไม่ใช่ เป็นเพียงอาการที่คุณเผลอไปเท่านั้น
โดยแทนที่จะลดนก กลับเป็นการ ปลดเซฟแทน.
การที่คุณเข้าใจว่า คุณได้ลดนกแล้ว จึงทดลองบีบไก เพื่อตรวจสอบว่าไกแข็ง ครบถ้วนตาม
กระบวนความที่เคยทำไว้อย่างทุกครั้ง..
แต่ครั้งนี้ มันไม่ใช่.. มันเป็นแค่เผลออย่างที่ อธิบายข้างต้น

ผมเคยเผลอไปอย่างนั้นและก็โชคดี แบบที่คุณเป็น
แต่กลับกัน เป็น MAg ๑๙๕๐  ๙ มม.  ผมขึ้นลำลดนกชิดโครงปืน.. และเข้าเซฟ
.. นั่งอยู่ใน คอฟฟี่ ช๊อฟ กลางเมืองพิษณุโลก 
ในขณะที่ ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่กำลังนั่งฉลองกันอยู่ในโต๊ะข้าง ข้าง..
ขณะที่ผมขยับตัว ขยับปืนที่เอว นิ้วโป้งปาดไปที่เซฟที่ตกอยู่ ให้เข้าเซฟเหมือนเดิม..
ในจังหวะเดียวกับที่นิ้วชี้ เผลอบีบไก นกก็ฟาดลงดังเป๊ะ.. โชคดีอย่างที่บอกมาครับ.
เพราะเซฟไว้ก่อน. . . ถึงผม จะมี ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร. ก็จะซวยแบบช่วยไม่ได้ ..  Smiley
อย่าประมาท.. อุบัติภัยมักเกิดจากการคาดไม่ถึง มามากแล้ว ครับ..  Smiley.

anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 03:05:53 PM »

ถือว่าโชคดีมากๆเลยครับที่ไม่เป็นอะไรมาก ปืนผาหน้าไม้ ต้องใช้ด้วยความระมัดระวังครับ
ผมเคยเอา M60 ใส่ในซองพกในกำลังจะเอามาเหน็บเอวช่วงที่กำลังจะเหน็บทำหลุดมือ ตกบันไดซัก4-5ขั้น หน้าซีดเลยครับ โดนแฟนบ่นไปหลายวันเลย โชคดีที่ปืนไม่เป็นรอยด้วยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 03:08:42 PM โดย anpangman » บันทึกการเข้า

CoRoNa Club #00
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 03:07:49 PM »

ปืนผม เป็น .38 ซูปเปอร์ โคลท์ ซีรี่ส 70 ครับ ตอนที่ปืนลั่น ปลอกไม่ได้กระเด็นออกมามันค้างอยู่ในลำกล้องเหมือนเดิม เหมือนเรายิงกับปืน ลูกโม่ครับ   ส่วนลืมลดนกนั้น ไม่มีทาง ที่ผมจะลืมส่วนการจับกางเกงผมดึงขึ้นเพราะว่ากางเกงมันจะหลุด ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 03:10:52 PM »

จับขอบกางเกงดึงขึ้น....เป็นไปได้หรือไม่ครับ
ที่ลำเลื่อนของปืนถูกดึงขึ้นตามไปด้วย......ครับ

ท่าน feen ลองปฏิบัติดังเดิม โดยใช้กางเกงตัวเดิม ซองปืนเดิม
แต่ไม่ต้องใส่กระสุนนะครับ  ดึงกางเกงแบบเดิม
หรือมองหาขอบด้านในกางเกง...ว่ามีอะไรพอที่จะเกี่ยวนกปืนได้หรือไม่ซิครับ

ที่สำคัญ "ลดนกชิดโครงปืน" นะครับมิใช่ half cock

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 03:15:34 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 03:13:09 PM »

อะไร คือ สาเหตุ ที่ทำให้ปืนลั่นออกไปได้

ลดนกสุด  ใส่ซองพกใน   แทบจะเรียกว่า โอกาส เป็นศูนย์

หรือว่า สปริงนกอ่อน รวมทั้ง น้ำหนักไก ต่ำมาก  ประเภทสะกิดนิดเดียว

แต่ก็ยังติด เซฟหลังอ่อน อยู่อีก

พิจารณาแล้ว ปืนแต่งมากไปหรือเปล่าครับ

โมเมนตั้ม ที่จะให้เข็มวิ่ง ก็มาจาก นกสับ อย่างเดียว

สปริงลำเลื่อน อ่อนมาก แน่เลย  รวมทั้ง ซองพกใน เปลือยมาก จน เข็มขัด

สามารถ รั้ง จนขึ้นลำได้

วิเคราะห์ กันไปครับ  ผมก็ขอ  งง ด้วยคน...........

Grin Grin Grin

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 17
  พิมพ์