๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 09:57:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กิจกรรม สพป.แบบ เด็ก ๆ  (อ่าน 6055 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 09:38:54 PM »

รายที่สองเป็นตัวนักเรียนเอง   บอกว่าถูกโรงเรียนตัดสิทธิสอบทุกวิชา เพราะผู้ปกครองไม่ได้มาร่วมประชุมผู้ปกครอง   ข้อเท็จจริงคือพ่อไปราชการต่างจังหวัด  และแม่ต้องทำงาน   รายนี้ผมบอกว่าลองปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษาดูก่อน ให้เวลาสักสองวัน  ถ้าไม่ได้ผล แล้วค่อยอีเมล์มาอีกครั้งหนึ่ง
เจอเรื่องแปลก ๆ ก็เลยเอามาเล่าให้ฟังเท่านั้นเอง
Embarrassed เรื่องทำนองนี้ผมก็เคยมีประสบการณ์มาแล้วเหมือนกันครับ คือเคยไปเป็นผู้ปกครองให้น้องคนหนึ่ง เนื่องจากทางโรงเรียนให้เชิญผู้ปกครองด้วยเหตุผลเพื่อตักเตือนเรื่องเครื่องแต่งกายผิดระเบียบเล็กน้อย แต่ผู้ปกครองของน้องติดธุระทั้งคู่คือพ่อต้องขับรถบรรทุกออกต่างจังหวัด แม่ก็ไปขายของต่างอำเภอไม่สามารถกลับมาได้ทัน (อาชีพหาเช้ากินค่ำ) ผมได้โทรคุยกับทั้งพ่อและแม่ของน้องซึ่งผมรู้จักกันเป็นการส่วนตัวอย่างดีแล้ว และทั้งสองคนได้ไหว้วานผมให้ไปเป็นผู้ปกครองให้ พอไปถึงวิทยาลัย ปรากฏว่าอาจารย์ไม่ยอม จะให้หมดสิทธิ์สอบทุกวิชา เนื่องจากไม่ยอมเอาผู้ปกครองมา ให้คนอื่นมาแทน ซึ่งก็มีนักเรียนหลายคนที่มีเหตุผลด้วยผุ้ปกครองไม่สามารถมาพบได้ในตอนนั้น และกำลังจะโดนทำโทษเหมือนกัน ผมก็เลยโวยไปว่า "การที่ผู้ปกครองของนักเรียนไม่สามารถมาพบได้ด้วยตนเองนี่ผิดอย่างไร อาจารย์นัดวันปกติซึ่งเป็นวันทำงาน พ่อแม่ของนักเรียนหลายคนก็ต้องทำงาน กับพ่อแม่ของนักเรียนที่ผมมาพบแทนก็ต้องทำงานต่างบ้านต่างไม่ ไม่สามารถมาได้ทัน แม้แต่อาจารย์เองก็ทำงาน อาจารย์เล่นตรวจเช้า แล้วให้นักเรียนโทรมาบอกผู้ปกครองให้ไปที่วิทยาลัยตอนเที่ยงในวันเดียวกันแบบนี้ การที่พ่อแม่ติดงานไม่สามารถมาพบได้นั่นคือความผิดของนักเรียนหรือความงี่เง่าของอาจารย์ (ผมพูดอย่างนี้จริง ๆ) และผมก็ถือเป็นผู้ปกครองเหมือนกัน เพราะได้ชี้แจงไปแล้วว่าได้รับมอบหมายจากพ่อและแม่ของนักเรียนให้มาทำหน้าที่แทนอย่างถูกต้อง ไม่ได้แอบอ้าง โดยสามารถโทรยืนยันหรือทำหนังสือยืนยันจากพ่อและแม่ของนักเรียนได้ภายหลัง อีกอย่าง เพียงแค่เรื่องเครื่องแต่งกายผิดระเบียบเพียงเล็กน้อย (แขนเสื้อสั้นกว่ากำหนดเซนต์ครึ่ง) ซึ่งไม่ใช่ปัญหาใหญ่ นักเรียนและผมในฐานะผุ้ปกครองก็ยอมรับผิดและตกลงจะแก้ไขปรับปรุงแล้วก็น่าจะหมดไป" ผมเลยพาลต่อไปเรื่องอื่นอีกว่า "กะอีแค่เรื่องเสื้อผ้าสั้นยาวเซนต์สองเซ็นต์ทำเป็นปัญหาใหญ่จะให้หมดสิทธิ์สอบ เด็กของผมก็เป็นเด็กเรียนดี เกรดเฉลี่ย 3 กว่า ไม่มีประวัติเกเรอีกด้วย แต่กับนักศึกษาที่ทำผิดกฎหมายปล่อยไว้ทำไม อย่าบอกนะว่าอาจารย์ไม่รู้ เพราะเพิ่งมีข่าวไปเมื่อเดือนที่แล้ว (ในตอนนั้น) ว่านักเรียนช่างของวิทยาลัยนี้ ใช้ห้องชอปของวิทยาลัยนี้ดัดแปลงปืนพลาสติดดัดแปลงลำกล้องยิงกระสุนจริงได้ออกขายให้พวกวัยรุ่นในเขตนี้และอำเภอใกล้เคียง และโดนตำรวจจับกุมได้ และได้สารภาพกับตำรวจด้วยว่ามีทำกันหลายคน โดยเฉพาะแผนกช่างเชื่อมและช่างกล และในตอนนี้ (ขณะนั้น) ก็มีปืนดัดแปลงประเภทนี้แพร่หลายมาก ซึ่งผมได้รู้จากตำรวจในเขต อ. ผม ที่สามารถจับกุมวัยรุ่นที่มีปืนดัดแปลงได้หลายกระบอกในช่วงเดือนสองเดือนนี้ และเกือบทั้งหมดบอกว่าได้มาจากนักเรียนช่างในวิทยาลัยนี้นี่เอง คุณเคยได้ใส่ใจกับเรื่องนี้หรือเปล่า หรือมัวแต่จ้องมองหาแต่นักเรียนแต่งตัวผิดระเบียบ มาโรงเรียนสาย หรือมองแต่เพียงความผิดหยุมหยิมเท่านั้น แต่ไม่ได้สนใจเลยว่าวิทยาลัยนี้เป็นแหล่งผลิตสิ่งผิดกฎหมาย" (ที่จริงพูดมากกว่านี้แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว เอามาแค่หลัก ๆ) หลังจากผมพูดเสร็จ ปรากฏว่าผมได้รับคำตอบจากอาจารย์ท่านนั้นว่า "ข้อมูลที่คุณพูดมาเป็นเรื่องจริงหรือครับ ทางเราไม่เคยทราบมาก่อนเลย ถ้าเป้นตามนั้นจริง แล้วทางเราจะรีบดำเนินการ" ผมก็ตอบไปว่า "คุณทำเป็นไม่รู้เรื่องได้ไง ทั้ง ๆ ที่ข่าวออกดังเพราะออกหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นตั้งหลายฉบับ คุณไม่ได้ติดตามข่าวสารบ้างเลยหรือไง" อาจารย์ท่านนั้นเริ่มจ๋อย แล้วผมก็ถามต่อไปอีก "แล้วเรื่องเด็กของผมล่ะ อาจารย์จะว่าไง จะยืนยันเอาพ่อแม่หรือผู้ปกครองแท้ ๆ มาอีกมั๊ย ถ้าจะยังยืนยันว่าจะให้พ่อแม่มาตามที่บอกมาตอนแรก ผมก็จะกลับ และเชิญอาจารย์ทำโทษเด็กของผมโดยการให้หมดสิทธิ์สอบได้เลย หลังจากนั้นก็คอยรับเรื่องร้องเรียนจากผมและผู้ปกครองของนักเรียนคนอื่น ๆ ที่มีปัญหาเดียวกันได้ในเร็ว ๆ นี้" อาจารย์ท่านนั้นยิ่งจ๋อยหนัก แล้วตอบมาว่า "ถ้าเป้นตามนั้นจริงผมก็ต้องขออภัย และขอเปลี่ยนเป็นลงโทษเพียงแค่ว่ากล่าวตักเตือนละกันครับ" ผมก็เลยตกลง แล้วสัมทับไปอีกว่า "คราวหลังหากจะเชิญผู้ปกครองนักเรียนมากรุณาบอกล่วงหน้าซักสองสามวันก็ยังดี ไม่ใช่บอกเช้าให้มาบ่ายแบบนี้ จะได้ไม่มีปัญหา พ่อแม่ผู้ปกครองของนักเรียนส่วนใหญ่แล้วเค้ายอมที่จะมาพบอาจารย์ได้ทั้งนั้นแหละ แต่แบบนี้มันเกินไป ซึ่งผู้ปกครองหลายคนที่ผมคุยด้วยข้างนอกเมื่อก่อนเข้ามานี้ก็พูดเหมือนผม คุณทำงานคนอื่นหรือผู้ปกครองคนอื่นส่วนใหญ่ก็ทำงานเหมือนกับคุณนั่นแหละ" Undecided
   ปล. เรื่องที่เล่าทั้งหมดเป็นข้อเท็จจริงทั้งสิ้น ขออภัยหากมีส่วนใดที่ผมทำไม่ถูกต้อง น้อมรับความเห็นของทุกท่านครับ Grin
 Undecided และขณะนี้ปัญหาเรื่องปืนดัดแปลงที่ได้เล่าถึงข้างต้นได้ลดน้อยลงไปเยอะมากแล้ว ถ้าพูดแบบเข้าข้างตัวเองก็คือที่ผมพูดไปวันนั้นได้ผล แต่กลับกัน ขณะนี้ ปัญหาปืนเถื่อน (ไม่ใช่ปืนดัดแปลง) ในมือวัยรุ่นในละแวกนี้กลับเพิ่มขึ้นครับ ซึ่งทำให้ผมเห็นว่ามาตรการปราบปรามปืนผิดกฎหมายของรัฐบาลไม่ได้ผลเลยครับ Angry

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 09:55:34 PM »

คุณใหม่พิมพ์มาแบบนี้...........ไม่สงสารผมเลย Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 10:58:30 PM »

Cheesyเอ..กิจกรรม สพป.แบบเด็กๆ  หรือว่า รายการสนทนาปัญหา พ่อบ้าน สพป. ครับ Grin

แถวบ้านผมหนักกว่านี้มากครับ สั่งสมแนวคิดแบบนี้มาร่วมๆ 20 กว่าปีแล้ว
คือถ้าทาง รัฐ มีกิจกรรมสง่เสริมเรื่องอะไรก็ตาม บรรดาผู้ปกครองร้องปวดหัวเป็นแถว คือผู้บริหารสถาบันศึกษาจะทำแต่ เดินพาเหรด แห่โน้นแห่นี้กันเข้าไป เป็นตังแต่ระดับอุดมศึกษาจนถึงอนุบาล เทอมหนึ่งๆถนนหน้าบ้านผม มีเดินพาเหรดกัน 8-12 ครั้งครับ ปีหนึ่งร่วม 20กว่าครั้งทำพร้อมๆกันทุกโรงเรียน ผู้ปกครองก็ต้องรับภาระค่าใช้จ่ายเรื่อง ชุด ค่าแต่งหน้า ทำกันจนเด็ก ไม่มีเวลาเรียนครับ อ.ก็แก้ปัญหาโดยให้เด็กคัดลอกหนังสือมาส่ง  จนมีสโลแกนว่า " คิดอะไรไม่ออก ก็ต้องเดินพาเหรด"

เร็วๆนี้ มีนโยบาย ส่งเสริมการใช้ผ้าพิ้นเมือง อันนี้หนักเข้าไปใหญ่ ผอ. วิทยาลัย สั่งให้ ทุกวันศุกร์ นศ. ต้องใส่กระโปรงผ้าไหม มาเรียน ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอีกหลายตังค์ หลากสี ดูไม่เป็นระเบียบ ไม่เข้ากะชุด นศ.เลย ผู้ปกครองที่หาเช้ากินค่ำก็ลำบาก  การมีเครืองแบบเพื่อต้องการให้เป็นระเบียบ และประหยัด ไม่ให้เห็นความแตกต่างทางด้าน สถานะ ของแต่ละคน

แล้วที่บ้าไปกว่านั้น ผู้ใหญ่มาเห็นเกิดชอบ ที่นี้ เอามันทั้งจังหวัดเลย  จนถึงระดับอนุบาล แต่งชุดประหลาดคล้ายออกงานแฟนตาซี  ถ้าเป็น รร.ที่กลุ่มผู้ปกครอง ไม่ค่อยมีเงินนัก ยิ่งดูออกมาแปลกๆ (ใส่ชุด นร.นั้นแหละดีแล้ว สะดวก ประหยัด สุภาพ) สงสารก็แต่ผู้ปกครองครับ

ดูๆไปแล้วก็มีผลประโยชน์แอบแฝงเรื่องค่าชุด อยู่ด้วยครับ คือถ้าจะไปตัดเองก็จะไม่เหมือนของ รร. มีตรามีอะไรอีกจิปาถะ

เมื่อปีที่แล้ว รร. อนุบาล ผอ. สั่งแก้ไขเครื่องแบบเองครับ ผู้ปกครองหาซื้อที่ไหนก็ไม่ได้ ต้องมาซื้อที่ รร. เท่านั้น แล้ว รร. ในสังกัดเดียวกัน ก็ไม่มี ที่ไหนแก้ไขเลย อุปโลกทำอยู่คนเดียว ความจริงแล้วเป็น รร. รัฐบาล การแก้ไขเครื่องแบบต้องผ่านการเห้นชอบจาก กระทรวงก่อน Huh Huh

....ตามล่า...อีตอแหล
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 11:12:42 PM »

Huh...สังเกตว่า  ตั้งแต่มีนโยบายเรียนฟรีของรัฐบาลชุดนี้ หลายโรงเรียน หาเหตุขูดรีดเงินผู้ปกครองมากขึ้น เล่นกันทุกรูปแบบ จนกลายเป็นการหากินกับเด็กแบบหน้าด้าน ไร้ยางอาย ไม่มีจริยธรรมของการเป็นครูเลย...ซึ่งผมเองก็ประสบปัญหาที่ว่าเช่นกัน... Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
john
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 03, 2004, 11:39:14 PM »

ดีครับ..เพราะเราถนัดแต่เรื่องเด็กๆเท่านั้น
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 04:01:48 AM »

คุณใหม่พิมพ์มาแบบนี้...........ไม่สงสารผมเลย Cheesy
Grin ขออภัยท่านพี่มะขิ่นและสมาชิกเวบอาวุโสท่านอื่น ๆ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ แบบว่าลืมนึกถึงสภาพสายตาของท่านอาวุโสทั้งหลายไป Grin Grin Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 07:38:17 AM »

ถ้า NaiMai ไม่ได้ไปเป็นผู้ปกครองในวันนั้น  เด็กคงต้องสอบตกกันหลายคน   Wink

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 09:01:30 AM »

เจ๋งครับ.......
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 09:10:12 AM »

แต่ผู้ปกครองคนนี้  คุณครูนัดเช้าไม่ได้นะ  ต้องบ่ายเท่านั้น   ยิงหัวค่ำยิ่งดี  Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 09:33:42 AM »

...บางโรงเรียนมีปัญหาครูไม่เอาใจใส่ ผู้บริหารไม่เอาไหน ครูไม่เข้าสอน เด็กไม่เข้าเรียน ปล่อยปละละเลยเด็ก ผมว่าประเภทนี้ก็หนักหนาไปอีกแบบ

...ส่วนเรื่องทำงานเอาหน้าน่ะเป็นกันทั้งระบบราชการไทยกระมังครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งโรงเรียนใหญ่ๆ หนีไม่พ้น

...เรื่องใช้ผ้าพื้นเมืองนั้นผมเห็นด้วย แต่ต้องไม่เพิ่มภาระผู้ปกครอง เวลานี้เด็กไทยมีเครื่องแบบกี่ชนิดแล้วครับลองนับดู 1. เครื่องแบบปกติประมาณ 2 ชุด ลูกเสือ 1 ชุด พละ 1 ชุด แค่นี้ผู้ปกครองก็หมดเงินไปเท่าไรแล้ว ถ้ายังบังคับผ้าพื้นเมืองอีกชุดนี่มันท่าจะบ้าแล้วฟ่ะ ถ้าจะใช้ผ้าพื้นเมืองก็เอามาแทนเครื่องแบบปกติซะ และต้องทำให้ราคาถูกกว่า ใช้งานได้ไม่แพ้กันด้วย ถ้าเอามาใช้แทนชุดลูกเสือได้โดยติดเครื่องหมายเข้าไปให้ดูดี ผมว่าน่าจะช่วยผู้ปกครองได้มาก (หลายๆ คนต้องกู้หนี้ยืมสินมาเพื่อใช้จ่ายตอนเปิดเทอมอย่างที่ทราบๆ กัน)

...เครือข่ายผู้ปกครองเป็นเรื่องดีมากๆ บางโรงเรียนทำแล้วผู้ปกครองเกือบจะไม่มาเลย เพราะโรงเรียนก็ทำไปงั้นๆ แบบทำส่งๆ เป็นพิธีพอให้ได้ชื่อว่าทำแล้ว บางโรงเรียนเลือกตั้งกรรมการเสร็จจนจะปิดเทอมแรก ก็ไม่ได้ทำอะไรสักนิดเดียว เพราะไม่รู้เขาตั้งพวกกรูมาทำอะไรฟะเนี่ย นี่ก็ทางโรงเรียนไม่เอาจริงเหมือนกัน ส่วนโรงเรียนประเภทที่ผู้การสุพินท์เล่านี่ก็เอาจริงเอาจังจนประสาทแ-ก หาความพอดีไม่ได้

...จะว่าไปแล้วสิ่งที่รัฐบาลเจ้าสัวล้มเหลวสุดๆ อย่างหนึ่ง คือเรื่องการศึกษานี่แหละ สุนัขไม่รับประทานจริงๆ Angry

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 11:49:19 AM »

...เครือข่ายผู้ปกครองเป็นเรื่องดีมากๆ บางโรงเรียนทำแล้วผู้ปกครองเกือบจะไม่มาเลย เพราะโรงเรียนก็ทำไปงั้นๆ แบบทำส่งๆ เป็นพิธีพอให้ได้ชื่อว่าทำแล้ว บางโรงเรียนเลือกตั้งกรรมการเสร็จจนจะปิดเทอมแรก ก็ไม่ได้ทำอะไรสักนิดเดียว เพราะไม่รู้เขาตั้งพวกกรูมาทำอะไรฟะเนี่ย นี่ก็ทางโรงเรียนไม่เอาจริงเหมือนกัน ส่วนโรงเรียนประเภทที่ผู้การสุพินท์เล่านี่ก็เอาจริงเอาจังจนประสาทแ-ก หาความพอดีไม่ได้
...จะว่าไปแล้วสิ่งที่รัฐบาลเจ้าสัวล้มเหลวสุดๆ อย่างหนึ่ง คือเรื่องการศึกษานี่แหละ สุนัขไม่รับประทานจริงๆ Angry
ตอนนี้ผมก็กำลังฟาดฟันกับผู้บริหารโรงเรียนที่ชอบเอาหน้าเหมือนกัน   คือลูกผมอยู่ห้องคิงส์ และเป็นห้องที่ถูกยัดเยียดกิจกรรมเอาหน้ามาให้ทำ  เพราะเด็กห้องนี้ทำงานเร็ว   เมื่อเดือนที่แล้ว มีเด็กเพื่อนลูกคนหนึ่ง ที่เป็นหัวโจกในเรื่องวิชาการ  ออกมาโวยว่าหลักสูตรของโรงเรียน สอนให้เอาไปสอบเอ็นทรานส์ไม่ทัน  พอไล่กันจริง ๆ ก็เป็นไปตามนั้น  รอง ผอ.ฝ่ายวิชาการ  อึ้งไปเลย  ได้แต่แก้ตัวว่าอาจารย์เออร์ลี่รีไทร์ไปหลายคน (ผมคิดในใจว่า เหลือแต่พวกสอพลอ แต่สอนไม่เป็น)
กำลังวา่งแผนจะร่วมมือกับ สก.ในพื้นที่  ตั้งโครงการสอนเพิ่มกันเอง  โดยใช้พื้นที่ของโรงเรียน  และใช้ทีมอาจารย์จากวิทยาศาสตร์ จุฬาฯ
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 12:29:37 PM »

...บางโรงเรียนมีปัญหาครูไม่เอาใจใส่ ผู้บริหารไม่เอาไหน ครูไม่เข้าสอน เด็กไม่เข้าเรียน ปล่อยปละละเลยเด็ก ผมว่าประเภทนี้ก็หนักหนาไปอีกแบบ

...ส่วนเรื่องทำงานเอาหน้าน่ะเป็นกันทั้งระบบราชการไทยกระมังครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งโรงเรียนใหญ่ๆ หนีไม่พ้น
จริงอย่างพี่แก้วว่าแฮะ Angry ผู้บริหารบางโรงเรียนก็ดีแต่ผักชี ทำอะไรเอาหน้าเอาตา ลับหลังละไม่ได้เรื่อง Angry  ครูก็เฮง...(เติมเอาตามความพอใจ)  อย่างเช่นเมื่อก่อน ผมเคยเรียนที่เทคนิค สาขาอิเล็กทรอนิกส์  การเรียนสายวิชาชีพแบบนี้ แน่อยู่แล้วว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือวิชาปฏิบัติ Angry  แต่ทั่นอาจารย์ที่สอนวิชาปฏิบัตินี่สิ  เมาเละ ไม่เคยเข้าสอน  เทอมนั้นทั้งเทอม ผมต้องเรียนกับแก  เจอแกแค่คาบแรกของเทอมคาบเดียวจริงๆ  นอกนั้นหายวาบ ไม่เคยเข้าสอน Angry  บางทีก็รู้ตัวอยู่แล้ว จ้องดูทุกวัน ดูกะเพื่อนว่า "ไหนวะ รถอาจารย์แก  หายไปอีกละ"  ก็แสดงว่าแกไม่เข้ามาสอน หรือโดดสอนนั่นเอง Angry งานที่แกมอบหมาย ก็ต้องทำเองจนเสร็จ ลองไปเรื่อย ยังดีที่ผมชอบงานด้านปฏิบัติ ไม่งั้นได้ขว้างทิ้งแน่ๆ ไอ้วิทยุAMที่แกให้สร้างน่ะครับ Angry พอหมดเทอมก็เอาไปให้แกเช็ค แค่นั้นแหละ เรียบร้อย เกรดออก Huh  ง่ายดีมะครับ Huh   ส่วนอีกทั่นนึง ครูสอนทฤษฎี  พอเข้าห้องมาก็สั่งงาน สั่งเสร็จ แกก็เข้าไปห้องทำงานส่วนตัว แล้วไปหลับ  ป้าแกเก่งมากครับ  แกตื่นได้ตรงเวลาดี พอจะหมดคาบปุ๊บ แกจะตื่นมากำกับนักเรียนให้ทำความสะอาดห้องแล้วส่งงาน Sad แล้วก็ปล่อยกลับบ้าน Undecided   ครูวิชาภาษาไทยก็ช่างจ้อ เป็นนกแก้วนกขุนทองจริงๆ  ปีๆนึงสอนในเนื้อหาไม่ได้ครึ่งมั้ง นอกนั้นจ้อทั้งคาบ Undecided เล่านู่นเล่านี่ Sad สรุปแล้ว คาบนึงไม่ได้เรียนอะไรเลย ฟังแกนั่นแหละ  จะหลับก็กลัวจะโดนดี เลยได้แต่ภาวนาให้หมดคาบไปซะที Sad  สรุปแล้ว ปีทั้งปี เสียเวลาไปเปล่าประโยชน์จริงๆ Sad ครูส่วนมากก็ใช้ลิ้นได้เป็นประโยชน์ดีนะครับ แต่ไม่ใช่ใช้ในการสอนนะ ใช้ในการเลีย...เลียเจ้านายอย่างเดียว ผอ.บางโรงเรียนก็ถนัดจริงๆ เรื่องผักชีเนี่ยะ ชอบกินกันมาก Sad แล้วอย่างงี้ การศึกษาไทย เมื่อไรจะเจริญครับ  Huh

ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 03:49:12 PM »

เรื่องกรณีที่สอง  ตลกกว่าที่คิดไว้อีกครับ
กลายเป็นโรงเรียนของลูกผมเอง   ก็เลยได้รับคำยืนยันว่าเป็นเรื่องจริง 100% แต่พอดีวันนั้นผมไม่ยอมไปประชุม เพราะรู้โผว่าเขาจะให้ผมเป็นประธานเครือข่ายผู้ปกครอง
ตกลงประธานเครือข่าย คนที่นอนห้องเดียวกับผม  รับเรื่องไปจัดการให้แล้ว
อ้อ  แล้วที่เด็กอ่าน อวป. ไม่ได้อ่านเรื่องปืนหรอกครับ  อ่านแต่นิยาย   แถมยังอ่านไปถึงตอนจบแล้วด้วย

ผู้การเดี๋ยวนี้มุขเยอะนะครับ... Shocked
เด็กๆจะไล่ไม่ทันแล้ว Grin

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 07:30:59 PM »

แต่ผู้ปกครองคนนี้  คุณครูนัดเช้าไม่ได้นะ  ต้องบ่ายเท่านั้น   ยิงหัวค่ำยิ่งดี  Grin
Grin ยิ่งเป็นครูสาวสวยแล้วยิ่งดึกยิ่งดีครับ อยู่ได้ยันเช้าเลย Grin

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์