๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 03:04:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 76
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนไม่ไหวแล้วครับคงต้องนำรถไปติดแก๊สLPG  (อ่าน 187715 ครั้ง)
uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #525 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 09:27:56 PM »

ผมติด NGV มาประมาณ 3 ปี 2 เดือนค่าน้ำมันก่อนติดประมาณเดือนละ 8 พันบาทแต่เมื่อติดNGVแล้ว
ค่าเชื้อเพลิงเหลือ 3 พันบาทรวมทั้งค่าน้ำมันที่ใช้ตอนสตาร์ทและสลับใ้ช้เพื่อถนอมบ่าวาล์วค่าใช้จ่าย
เฉลี่ย กม.ละ 60 สตางค์ขณะนี้ใช้รถมาประมาณ 200,000 กิโล HONDA CIVIC DIMENSION 1.7 AUTO
ติดระบบหัวฉีดราคา 51,000 บาทขณะนี้เลยจุดคุ้มทุนมาตั้งแต่ใช้งานได้ 10 เดือนแล้วครับขณะนี้ผม
HAPPY มากครับกับพลังงานทางเลือกถึงจะมีรอบเดินเบาต่ำบ้างบางครั้งเวลาติดไฟแดงนานๆก็จะเปลี่ยน
เป็นน้ำมันก็หมดปัญหา
ความเห็นผมถ้ารถใหม่ควรใช้ NGV แต่ถ้ารถเก่ากว่า 5 ปีควรติด LPG ครับและหาศูนย์ติดตั้งใกล้บ้านครับ
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #526 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 08:26:54 PM »

เรื่องการนำรถไปติดแก๊สผมเห็นว่า ไม่ว่าจะติดแก๊สอะไรก็ตาม(LPG หรือ CNG)  เครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันอยู่แต่เดิมต้องไม่มีปัญหาใด ๆ ทั้งสิ้น เวลาติดแก๊สแล้วจึงมั่นใจไปได้เปราะหนึ่งว่าปัญหาจะน้อย  แต่หากติดแก๊สแล้วเกิดปัญหาขึ้นจะได้ตัดประเด็นเรื่องเครื่องเดิมมีปัญหาออกไป  ทั้งช่างแก๊สและเจ้าของรถก็สบายใจ จะได้มองหาจุดบกพร่องได้แคบลง

บางร้านที่มีความรับผิดชอบ จะไม่หลับหูหลับตาติดให้ลูกค้าอย่างเดียว เขาจะตรวจสอบการทำงานของเครื่องให้ด้วย หากสมบูรณ์ดีจึงค่อยคุยกันว่าจะติดแก๊สแบบไหน ยี่ห้อใด

บางร้านเอาแต่ได้ ขอให้มีรถเข้าเถิดหลับหูหลับตาติดให้หมด พอเกิดปัญหาก็โยนบาปให้เครื่องบอกว่าปัญหาเกิดที่เครื่อง ไม่ได้เกิดที่ช่างแก๊ส

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #527 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 04:12:45 AM »

ข่าว NGV ในเนื้อข่าวมี เรื่อง LPG อยู่ด้วยครับ
www.manager.co.th/Business/ViewNews.aspx?NewsID=9530000134226

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #528 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 02:40:26 PM »

พี่น้องที่ ติดแก๊ส  LPG เปลี่ยนกรองแก๊สกันบ้างนะครับทุก 20000 กิโลเมตรนะครับ ผมเปลี่ยนครั้งที่ 2 แล้ววิ่งมา 45000 กิโลแล้วคุ้มจริงๆ ครับรถติดแก๊ส

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #529 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:11:43 AM »

น้ำมันขึ้นราคา ทำให้เดือดร้อนเหมือนกันยังเติมเบนซิน 91 อยู่ด้วยนะครับ ใช้ lpg เป็นหลักวิ่งไป 50000 กม. แล้วคุ้มประหยัดไปเป็นแสนแล้วละะครับ ไหว้ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #530 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:26:58 AM »

ขอเข้ากลุ่มบริโภค LPG ด้วยคนครับ  บังเอิญได้ชุดแก๊สมือสองมาถัง ๕๘ ลิตร อุปกรณ์ครบ  แค่สองพันบาท

ให้เพื่อนที่เป็นช่างมีประสบการณ์ติดตั้งกับโตต้าของคนหลังบ้าน เบ็ดเสร็จรวมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง-ค่าแรงสามพันหน่อยๆ

ไม่ถึงอาทิตย์กินแก๊สไปแล้ว ๒๐๐ วิ่งไปกลับภูเก็ต-พังงา ๒ รอบ ปกติต้อง ๖๐๐ ......  รู้งี้ติดนานแล้ว   คิก คิก คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #531 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:27:23 AM »

ขอทราบประสปการณ์และความคิดเห็น เครื่อง 2JZ-GE และก็ 2JZ-GTE  ด้วยครับ

เจอปัญหาอะไรบ้าง อัตรากินแก๊สเท่าไหร่ ร้อนมากมั๊ย

พอดี ญาติผม รับจำนำรถไว้คันนึง เป็นโฮลเด้น คาร์เร่ย์ วาง 2เจ ไม่โบ   แล้วดูท่าว่าจะหลุด เพราะเลยเวลาเขาไม่มาไถ่ถอน

โทร.ไป ก็บ่ายเบี่ยง โบ้ยให้ขายรถเอาเงินเอาเอง    .... 

แต่เมียแกขับแล้วชอบ บอกว่า เหมือนตัวเองเป็นท่านอะไรสักอย่าง... เพราะรถใหญ่โตอลังการมาก เครื่องก็แรงจัด ซดน้ำมันที่ 8 กม./ลิตร

ญาติผมก็เลยศึกษาไว้ ถ้าหลุดจำนำ จะเอาไปติดแก๊ส   แกเลยมาถามผม  ซึ่งผม ........ไม่รู้  Grin
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #532 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:35:36 AM »

ขอเข้ากลุ่มบริโภค LPG ด้วยคนครับ  บังเอิญได้ชุดแก๊สมือสองมาถัง ๕๘ ลิตร อุปกรณ์ครบ  แค่สองพันบาท

ให้เพื่อนที่เป็นช่างมีประสบการณ์ติดตั้งกับโตต้าของคนหลังบ้าน เบ็ดเสร็จรวมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง-ค่าแรงสามพันหน่อยๆ

ไม่ถึงอาทิตย์กินแก๊สไปแล้ว ๒๐๐ วิ่งไปกลับภูเก็ต-พังงา ๒ รอบ ปกติต้อง ๖๐๐ ......  รู้งี้ติดนานแล้ว   คิก คิก คิก คิก

มัน ใช้แล้วติดครับ lpg  ไหว้ หลงรัก คิก คิก เยี่ยม

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #533 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:10:47 AM »

ขออนุญาตบอกเรื่องการใช้ โซฮอล  เพื่อตอกย้ำว่าไม่ควรใช้กับรถติดแก๊สด้วยคนครับ

ผมใช้รถ TOYOTA HIACE รุ่นเก่า(เหมือนของหลวง) ตาลึกครับ เครื่องเดิมเป็น เครื่อง ๑RZ คาบูเรเตอร์ ตอนแรกเติม เบนซิน ๙๑ ตลอด ต่อมาเห็น โซฮอล ๙๑ ถูกดี

(เห็นแก่ของถูก) เลยเติมผสมกันไปในอัตราส่วนประมาณ เบนซิน ๙๑  ๑ ส่วน โซฮอล ๓ ส่วน ตอนแรก ๆ ก็ดีครับ พอวิ่งได้ประมาณ ๔ - ๕๐๐ กิโลฯ เริ่ม มีอาการสะดุด

จาม ปัง ปัง ตามมา ตอนแรกก็คิดว่าไฟแก่ไป ก็ไปปรับให้อ่อนลงหน่อย ปัญหาเงียบไป ไม่สะดุด พอลองใช้มาอีก เกือบ ๑ ปี ปัญหาใหญ่ครับทีนี้ เกิดเสียงดังให้ห้องเครื่องครับ

เลยลองเปิดดู ทุกครั้งที่สตาร์ท น้ำมัน แล้วเดินเครื่องทิ้งไว้ ชั่วครู่ จะได้ยินเสียง แต๊ก แต๊ก ตามรอบเครื่องดังมาก ตลอดเวลา เลยไปให้ช่างเขาดูให้

ปรากฎว่า เป็นที่ แว็กคัม (ไม่ทราบเรียกถูกหรือเปล่า) ถามช่าง ๆ ก็บอกว่า เป็นตัวช่วยอัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้ เพื่อลดควันดำ ประมาณนั้นครับ

ผมก็ถามช่างว่า แล้วจะแก้ปัญหาเรื่องเสียงดังได้อย่างไร พี่แก เล่น ถอดสายยางเข้า แว็กคัม ออก แล้วเอาตะปูเกลียวขันอุดรูไว้

เงียบ ครับ เงียบไปเลย ผมก็เลยไม่รู้ว่าปัญหานี้เกิดจากอะไร เลยโทษ โซฮอล ไว้ก่อน เพราะก่อนหน้าไม่ได้ใช้ โซฮอล เกือบ ๒ ปีก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย

ด้วยความเคารพครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #534 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:16:25 AM »

ของผมเติมเบนซิน ๙๑ ไว้ครึ่งถังครับ  สำหรับสตาร์ทเครื่องเท่านั้น พอเร่งเกินพันห้าร้อยรอบมันจะตัดไปดมแก๊สเอง

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #535 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:23:15 AM »

เกินคุ้มครับ
อีดำผม  ติดได้ปีเศษฯ
ตั้งแต่ยังไม่หมดประกัน
คุ้มทุน  นานแล้ว  ตอนนี้สบาย เยี่ยม
        ถังมือสองนี่เวลาแจ้งฯ
มีปัญหาใหม ครับ  อ้อ แล้ว"บ้านใหน"ครับ
อะฟิ๊วววว..............เผ่นหล่ะโว๊ยยยขืนอยู่เดี๋ยวโดน ๒๒๖ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #536 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:24:07 AM »

ขอทราบประสปการณ์และความคิดเห็น เครื่อง 2JZ-GE และก็ 2JZ-GTE  ด้วยครับ

เจอปัญหาอะไรบ้าง อัตรากินแก๊สเท่าไหร่ ร้อนมากมั๊ย

พอดี ญาติผม รับจำนำรถไว้คันนึง เป็นโฮลเด้น คาร์เร่ย์ วาง 2เจ ไม่โบ   แล้วดูท่าว่าจะหลุด เพราะเลยเวลาเขาไม่มาไถ่ถอน

โทร.ไป ก็บ่ายเบี่ยง โบ้ยให้ขายรถเอาเงินเอาเอง    .... 

แต่เมียแกขับแล้วชอบ บอกว่า เหมือนตัวเองเป็นท่านอะไรสักอย่าง... เพราะรถใหญ่โตอลังการมาก เครื่องก็แรงจัด ซดน้ำมันที่ 8 กม./ลิตร

ญาติผมก็เลยศึกษาไว้ ถ้าหลุดจำนำ จะเอาไปติดแก๊ส   แกเลยมาถามผม  ซึ่งผม ........ไม่รู้  Grin

2 J ไม่โบ ติดได้ครับไม่น่ามีปัญหา  เกรงแต่ค่าติดตั้งระบบจะแพงกว่าตัวรถเท่านั้นเองครับนายหมี

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #537 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:42:26 AM »

มีปัญหาใหม ครับ  อ้อ แล้ว"บ้านใหน"ครับ
อะฟิ๊วววว..............เผ่นหล่ะโว๊ยยยขืนอยู่เดี๋ยวโดน ๒๒๖ ตกใจ ตกใจ

๑.    ปกติแจ้งลงเล่มไม่ได้ครับ  วิศวกรจะไม่ยอมเซ็นให้  แต่ถ้ารู้จักกันและอุปกรณ์เขาตรวจสอบแล้วว่ามั่นใจได้ก็โอเค  Grin

๒.    ทำไมถึงชอบมองว่าผมเป็นคนเหลวไหล       ฮ๊ะ   หลังแหวนซะดีมั้ย  ยี๊

M1*VEE*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #538 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 12:54:06 PM »

จริงครับ ผมติด LPG มาน่าจะ 4 ปีแล้ว แต่ตอนนั้นเพิ่งเริ่มติดกันใหม่ๆ ผมยังไม่รุ้จักแบบหัวฉีดก็ติดแบบมิกมิกเซอร์หรือแบบดูดอะไรนี่แหละ ใช้หม้อต้ม แล้วมีสวิสท์โยกเอา ปัญหาเกิดขึ้นบ้าง เช่น ขณะรถติดไฟแดง รอบเครื่องจะตก ตอนหลังมารู้ว่าเป็นเพราะระบบน้ำเข้าหม้อต้มติดขัด ทำให้หม้อต้มร้อนช้า (ช่างบอก) ตอนแรกผมเองคิดว่าเป็นเรื่องของการปรับวาวล์แก๊ส อากาศ หรือหัวเทียน ไปเสียตังส์ให้ช่างจูนครั้งละ 100 อยู่หลายครั้ง จนกระทั่งเจอช่างแก๊สอีกคนบอกว่า ถ้าให้ดีควรต้องตัดวาวล์น้ำออกไปซะ (มีข้อเสียแน่นอน) แต่ผมมารู้ตอนหลังว่า เป็นเพราะขอบตะเข็บหม้อน้ำรั่วซึม ทำให้แรงดันน้ำไปหม้อต้มไม่ดีพอ และพอเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ก็ปกติทั้งหมด ที่ช่างแก๊สบอกว่า เป็นเพราะน้ำเข้าหม้อต้มไม่สะดวกสาเหตุมาจากหม้อน้ำนั่นเอง แต่การวิเคราะห์ของช่างแก๊ส ก็เลยให้ตัดวาวล์น้ำออก ความจริงถ้ารู้ว่าหม้อน้ำซึมแล้วไปหาช่างหม้อน้ำเสียแต่ครั้งแรกอ ก็คงไม่ต้องตัดวาวล์น้ำออก ตอนนี้เครื่องเดินดีทุกอย่าง ไม่มีปัญหารอบตกครับ ว่าจะไปติดวาวล์น้ำใหม่...555 จึงขอบอกว่า ติดแก็ส คุ้มครับ ไม่อันตรายอย่างที่คิด แต่ควรเป็นระบบหัวฉีดนะครับ แพงนิดหน่อยแต่เสถียร ครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #539 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 08:37:25 AM »

๑.    ปกติแจ้งลงเล่มไม่ได้ครับ  วิศวกรจะไม่ยอมเซ็นให้  แต่ถ้ารู้จักกันและอุปกรณ์เขาตรวจสอบแล้วว่ามั่นใจได้ก็โอเค  Grin

๒.    ทำไมถึงชอบมองว่าผมเป็นคนเหลวไหล       ฮ๊ะ   หลังแหวนซะดีมั้ย  ยี๊
         ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ข้าผู้น้อย  สมควรตาย
แต่ ครั้งนี้
  คร๊าบบบบบบ ลุงปู

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 76
  พิมพ์