๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 10:56:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พืชกินแมลง  (อ่าน 73302 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 02:25:44 PM »

ซองละกี่ฝักครับ  20 ฝักนี่เพาะได้เต็มบ้านเลยนะครับ  แค่ 4-5 ฝักก็พอได้เพาะแล้วครับ   กิ๊วก๊าว

การเพาะอย่าโรยเมล็ดแน่นเกินไปนะครับ  พองอกแล้วมันจะเบียดกันโตช้า  บางครั้งก็เกร็นไปเลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 02:32:20 PM »

ซองละกี่ฝักครับ  20 ฝักนี่เพาะได้เต็มบ้านเลยนะครับ  แค่ 4-5 ฝักก็พอได้เพาะแล้วครับ   กิ๊วก๊าว

การเพาะอย่าโรยเมล็ดแน่นเกินไปนะครับ  พองอกแล้วมันจะเบียดกันโตช้า  บางครั้งก็เกร็นไปเลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอให้เพาะได้เต็มบ้านกันทุกคนเลยครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 04:39:23 PM »

ท่านใดต้องการรับเมล็ด N.mirabilis ไปลองเพาะ PM ที่อยู่มาหาผมนะครับ  เดี๋ยวจะจัดส่งไปให้   ไหว้

วิธีเพาะอยู่หน้านี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=93254.30

เมล็ดผมไม่มีท่านใดรับเหรอครับ  เงียบเชียว....  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #303 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 03:05:19 PM »

เอ้า..มาเจอของดีอีกแล้ว ด้วยครับด้วย  Cheesy

แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #304 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 08:21:12 AM »

เอ้า..มาเจอของดีอีกแล้ว ด้วยครับด้วย  Cheesy

คิก คิก คิก คิก

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #305 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 11:18:35 AM »

ด้วย....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #306 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 12:58:10 PM »

ไปแล้วครับ Grin

น้าซับ
น้าตา
น้าพงษ์
และคุณป้าเปิ้ลครับ
(ลงชื่อท่านใดผิดโปรดบอกครับ ไหว้)

ยังเหลืออีก  4  ซองนะครับ
ซองละ  20  ฝัก

ใครจะเอา
ฝากที่อยู่ไว้หลังบ้านครับ
หรือต้องการเพิ่มก็ได้ครับ เยี่ยม
หง่ะ..... ยี๊

ส่งให้แต่ป้าเปิ้ล....แล้วหนูล่ะคะ..... Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #307 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:08:02 PM »

น้าซับ
น้าตา
น้าพงษ์
(ลงชื่อท่านใดผิดโปรดบอกครับ ไหว้)

ใครจะเอา
หรือต้องการเพิ่มก็ได้ครับ เยี่ยม

ส่งให้แต่ป้าเปิ้ล....แล้วหนูล่ะคะ..... Grin Grin Grin

ป้าโม  ไม่เอาเมล็ดของผมเหรอครับ   Grin

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #308 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:21:41 PM »

น้าซับ
น้าตา
น้าพงษ์

ใครจะเอา

ป้าโม  ไม่เอาเมล็ดของผมเหรอครับ   Grin
มีเหลือป่าวคะ.... Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #309 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 03:30:08 PM »

มีเยอะครับ  PM ที่อยู่มาได้เลยครับ  ท่านอื่นที่ต้องการเพาะดู PM ที่อยู่มาได้เลยครับ   ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #310 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 04:35:13 PM »

มอสขาว(สแฟกนั่มมอส)  มันทำมาจากอะไรครับ สงสัยมานานแล้ว

ส่วนเมล็ดหม้อข้าวหม้อแกงลิงผมขอจองไว้แล้ว รอเอมบริโอเจริญเต็มที่ตอนมันสุก  Grin Grin Grin

(ย้ำๆๆๆๆ)

ใครพอมีวิธีการเตรียมเครื่องปลูกสำหรับการเพาะเมล็ดบ้างครับ

การเพาะผมใช้ พีทมอสเพาะครับ  บางท่านบอกว่าใช้ขุยมะพร้าวเพาะได้แต่ผมลองแล้วมันไม่งอก  ฝีมือผมคงจะไม่ถึงขั้น  Cheesy

ผมมีเมล็ดอยู่นิดหน่อยยังไม่ได้เพาะพรุ่งนี้จะถ่ายภาพขั้นตอนมาให้ดูครับ  ที่เพาะไว้ก็เริ่มงอกมาบ้างแล้ว  ๒ ชุด 

แต่การเพาะเมล็ดนั้นต้องใจเย็นอย่างมากครับ  เพราะกว่าจะงอกก็ประมาณ ๑-๒ เดือน  บางครั้งงอกมาแล้วก็ฟุบตายยกชุดก็มีครับ

และกว่าจะโตอีกก็ ๑-๒ ปี  แต่ถ้าพ่อแม่พันธุ์มีลักษณะเด่น   สวย  หายาก  ก็น่าลุ้น  เพราะการเพาะเมล็ดจะได้ลักษณะเฉพาะ

คือประมาณว่ามีต้นเดียวในโลก  หม้อที่ได้ก็จะไม่เหมือนกัน  เป็นเรื่องน่าลุ้น   น้ำลายหก

เครื่องปลูกและอุปกรณ์

๑. พีทมอส(แบบละเอียด) ราคาขายปลีกประมาณลิตรละ ๑๐ บาท 
๒. ถุงพลาติกใสขนาด ๕-๑๐ กก. 
๓. ยางวง 
๔. ตะกร้าขนาดเล็กหรือกระถาง
๕. ฟ็อกกี้ฉีดน้ำ
๖. ใจรัก

ถ้าใช้กระถางเพาะชั้นล่างอาจใช้ขุยมะพร้าวแช่น้ำจนหมดสีแดงใส่ด้านล่างแล้วด้านบนหนาประมาณ ๔ ซม. ใช้พีทมอส   

ถ้าใช้ตะกร้าขนาดเล็กต้องใช้กระดาษมารองด้านล่างด้วย   แต่ถ้าเป็นกระถางไม่ต้องรองครับ    ไหว้

พี่ซับเมล็ดเหลือ ๆ แบ่งมาบ้างนะ   น้ำลายหก

พีทมอส หาซื้อไม่ได้เลย เอากระดาษทิชชู่ รองๆด้านบน เอาขุยมะพร้าวที่แช่น้ำจนหมดแดง แล้วแช่ b1.ให้อมน้ำยาบี1วางล่างได้ไหมครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #311 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 09:51:06 PM »

พีทมอส หาซื้อไม่ได้เลย เอากระดาษทิชชู่ รองๆด้านบน เอาขุยมะพร้าวที่แช่น้ำจนหมดแดง แล้วแช่ b1.ให้อมน้ำยาบี1วางล่างได้ไหมครับ

ว่าแต่จะหาพีทมอสตามสูตรน้าพงษ์ได้ที่ไหนเหวย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ซื้อจากเว็บนี้เลยครับ  คนขายชื่อ อุ๊   http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=ladyslipper&group=27

อีเมลล์ไปถามเค้าก่อนก็ได้ครับ  ว่า  พีทมอส  มีจำหน่ายรึเปล่า  wanna_au@hotmail.com     ไหว้

ใช้กระดาษทิชชู่ไม่ได้ครับ  เพราะมันไม่มีสารอาหารเลย  เมล็ดพืชกินแมลงไม่เหมือนเมล็ดถั่วครับ
ต้นมันเจริญเติบโตช้า  ถ้าเพาะกับกระดาษทิชชู่ถึงงอกก็ไม่รอดครับ    ไหว้

มีหลายท่านบอกว่าเพาะด้วยขุยมะพร้าวได้ครับ  แต่ผมลองแล้วมันไม่ขึ้น   Grin   จากเว็บซื้อพีทมอสซัก  ๑ ถุง  ก็เพาะได้เป็นสิบ ๆ ครั้งแล้วครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2011, 09:52:48 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #312 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:18:33 PM »

จดหมายไม่ผิดซอง...เทออกมาแล้วเป็นแบบนี้ค่ะ.... Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #313 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 08:30:48 AM »

จดหมายไม่ผิดซอง...เทออกมาแล้วเป็นแบบนี้ค่ะ.... Grin

หรือว่าผิดหว่า..................

อะล้อเล่น คิก คิก
ขอให้เพาะได้เยอะๆนะครับ ไหว้

(สงกาสัยว่าฝักเค้าแตกตอนอยู่ในซองน่ะครับ  แก่จัด Grin Grin)

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #314 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:23:46 AM »

ตอนยังไม่เปิดห่อ...นึกว่าใครส่งยาฉุนมาให้ซะอีก... คิก คิก

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 34
  พิมพ์