๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:25:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พืชกินแมลง  (อ่าน 73005 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:30:30 PM »

มอสขาว(สแฟกนั่มมอส)  มันทำมาจากอะไรครับ สงสัยมานานแล้ว

ส่วนเมล็ดหม้อข้าวหม้อแกงลิงผมขอจองไว้แล้ว รอเอมบริโอเจริญเต็มที่ตอนมันสุก  Grin Grin Grin

(ย้ำๆๆๆๆ)

ใครพอมีวิธีการเตรียมเครื่องปลูกสำหรับการเพาะเมล็ดบ้างครับ

การเพาะผมใช้ พีทมอสเพาะครับ  บางท่านบอกว่าใช้ขุยมะพร้าวเพาะได้แต่ผมลองแล้วมันไม่งอก  ฝีมือผมคงจะไม่ถึงขั้น  Cheesy

ผมมีเมล็ดอยู่นิดหน่อยยังไม่ได้เพาะพรุ่งนี้จะถ่ายภาพขั้นตอนมาให้ดูครับ  ที่เพาะไว้ก็เริ่มงอกมาบ้างแล้ว  ๒ ชุด 

แต่การเพาะเมล็ดนั้นต้องใจเย็นอย่างมากครับ  เพราะกว่าจะงอกก็ประมาณ ๑-๒ เดือน  บางครั้งงอกมาแล้วก็ฟุบตายยกชุดก็มีครับ

และกว่าจะโตอีกก็ ๑-๒ ปี  แต่ถ้าพ่อแม่พันธุ์มีลักษณะเด่น   สวย  หายาก  ก็น่าลุ้น  เพราะการเพาะเมล็ดจะได้ลักษณะเฉพาะ

คือประมาณว่ามีต้นเดียวในโลก  หม้อที่ได้ก็จะไม่เหมือนกัน  เป็นเรื่องน่าลุ้น   น้ำลายหก

เครื่องปลูกและอุปกรณ์

๑. พีทมอส(แบบละเอียด) ราคาขายปลีกประมาณลิตรละ ๑๐ บาท 
๒. ถุงพลาติกใสขนาด ๕-๑๐ กก. 
๓. ยางวง 
๔. ตะกร้าขนาดเล็กหรือกระถาง
๕. ฟ็อกกี้ฉีดน้ำ
๖. ใจรัก

ถ้าใช้กระถางเพาะชั้นล่างอาจใช้ขุยมะพร้าวแช่น้ำจนหมดสีแดงใส่ด้านล่างแล้วด้านบนหนาประมาณ ๔ ซม. ใช้พีทมอส   

ถ้าใช้ตะกร้าขนาดเล็กต้องใช้กระดาษมารองด้านล่างด้วย   แต่ถ้าเป็นกระถางไม่ต้องรองครับ    ไหว้

พี่ซับเมล็ดเหลือ ๆ แบ่งมาบ้างนะ   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:21:58 AM »

เดี๋ยวของผมสุก น้ำลายหก

เข้าคิวเลยครับ Grin

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:50:38 AM »

ขั้นตอนการเพาะเมล็ดหม้อข้าวหม้อแกงลิงครับ   หลงรัก

๑.  หาภาชนะสำหรับการเพาะ  อาจเป็นกระถาง  ตะกร้าขนาดเล็ก 

๒. กรณีเพาะกับตะกร้าต้องใช้กระดาษสำหรับรองตะกร้า  ป้องกันพีทมอสรั่ว  เอากระดาษรองไว้ด้านใน
     ผมเลือกใช้กระดาษเหลือใช้  โดยหลักการเค้าใช้กระดาษ เอ-๔ กันครับ   Cheesy

พีทมอสแบบหยาย

พีทมอสแบบละเอียด

๓. ใส่พีทมอสลงไปหนาไม่น้อยกว่า ๔ ซม.  ผมใช้พีทมอสแบบหยาบรองล่างแล้วเอาพีทมอสแบบละเอียดไว้ด้านบน  เกรี่ยผิวให้เรียบ

๔. ใช้ฟ็อกกี้ฉีดน้ำให้ชุ่มพีทมอส

๕. โรยเมล็ดให้ทั่วพยายามอย่าให้เป็นกระจุก  โรยเสร็จฉีดน้ำให้เมล็ดชุ่มอีกครั้ง

๖.  หาถุงพลาสติกใสมาเขียนชื่อเมล็ดป้องกันการลืมสายพันธุ์  ใช้เวลาเพาะนานลืมแน่ ๆ ครับ   Grin

๗. ใส่น้ำในถุงพลาสติกนิดหน่อย

๘. เอาตะกร้าเพาะเมล็ดใส่ถุงมัดปาก  เอาไว้ที่ร่ม

เมล็ดที่งอกแล้ว   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:00:11 AM »

น้ำลายหก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:20:53 PM »

ใช้เวลานานไหมครับ ชุดนี้  +1ครับ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:28:14 PM »

ใช้เวลานานไหมครับ ชุดนี้  +1ครับ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

๓ เดือนแล้วได้เท่านี้เอง  เพาะเมล็ดโตช้ามาก ๆ ครับ   ไม่เหมือนการปักชำ  หรือแยกหน่อมาปลูก  โตเร็วกว่ามากครับ  Grin 

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:30:44 PM »

ขอบคุณมากค่ะ...ที่บ้านเฉาตายไปเมื่อไม่นานนี้เอง... เศร้า

กำลังจะหามาปลูกใหม่...จะได้ลองเพาะดูบ้าง... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:37:51 PM »

ขอบคุณมากค่ะ...ที่บ้านเฉาตายไปเมื่อไม่นานนี้เอง... เศร้า

กำลังจะหามาปลูกใหม่...จะได้ลองเพาะดูบ้าง... ไหว้

หาซื้อต้นโต ๆ มาปลูกก่อนก็ได้ครับ   แปปเดียวแตกหน่อ  ตัดเอาหน่อมาชำโตเร็วกว่ามากครับ   Wink

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:42:05 PM »

หาซื้อต้นโต ๆ มาปลูกก่อนก็ได้ครับ   แปปเดียวแตกหน่อ  ตัดเอาหน่อมาชำโตเร็วกว่ามากครับ   Wink
คราวก่อนก็ซื้อแบบที่ออกเต็มต้นแล้วมาปลูกค่ะ...เพราะกลัวเอามาเลี้ยงเองแล้วไม่ยอมออก.... Cheesy

คราวนี้ว่าจะซื้อแบบหม้อเล็ก ๆ ค่ะ...น่ารักดี..... Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:44:11 PM »

การเพาะเมล็ดดีตรงจุดด้อยของมัน  เพราะมันกลายพันธุ์ได้
การกลาย จะได้อย่างเสียอย่างเสมอ  บางที อาจสวยขึ้น แต่บอบบาง ต้องดูแล
บางทีก็ได้พันธุ์ที่แข็งแรงขึ้น แต่ไม่สวยเท่าไหร่ รอการพัฒนาต่อไป

การเพาะเมล็ดที่ทำให้เกิดการกาลยพันธุ์ ไม่ได้หมายความว่ามันน่ารังเกียจ
แต่มันช่วยให้เกิดความหลากหลายของสายพันธุ์ครับ

เวลาที่รอ ถือเสียว่าเวลานั้นเราก็ทำอย่างอื่นไปได้เยอะแยะ เรื่องรอไม่เห็นจะเสียเวลาตรงไหน...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:45:18 PM »

N.viking x miranda   Wink

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:55:20 PM »

การเพาะเมล็ดดีตรงจุดด้อยของมัน  เพราะมันกลายพันธุ์ได้
การกลาย จะได้อย่างเสียอย่างเสมอ  บางที อาจสวยขึ้น แต่บอบบาง ต้องดูแล
บางทีก็ได้พันธุ์ที่แข็งแรงขึ้น แต่ไม่สวยเท่าไหร่ รอการพัฒนาต่อไป

การเพาะเมล็ดที่ทำให้เกิดการกาลยพันธุ์ ไม่ได้หมายความว่ามันน่ารังเกียจ
แต่มันช่วยให้เกิดความหลากหลายของสายพันธุ์ครับ

เวลาที่รอ ถือเสียว่าเวลานั้นเราก็ทำอย่างอื่นไปได้เยอะแยะ เรื่องรอไม่เห็นจะเสียเวลาตรงไหน...

โดยมากแล้วมือใหม่จะใจร้อนครับ  ถ้าไม่เคยปลูกผมเลยแนะนำให้หาซื้อต้นโตมาปลูก  รอดแล้วจะได้มีกำลังใจในการปลูกต่อไปครับ

เรื่องการเพาะเมล็ดผมก็ลองผิดลองถูกมาพอสมควรครับ   เพาะไม่ขึ้นไป ๔ ชุดเห็นจะได้ครับ .......  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพาะเมล็ดมันจะกลายพันธุ์  ผมคิดว่าจะได้ความสวยเพิ่มขึ้น   ถ้าเพาะรอดก็รอลุ้นความสวยของมันครับ

พันธุ์พื้นเมืองเดิมก็ควรอนุรักษ์ไว้ครับ  ปลูกไว้กินมดที่บ้านก็ได้ครับ   หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:57:24 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:16:39 AM »

ขอยกมานะครับ น้ำลายหก น้ำลายหก

มาดูกรรมวิธี.....กินหม้อกันครับ น้ำลายหก น้ำลายหก ยิ้มีเลศนัย

เริ่มด้วยการเก็บหม้อมา...
ล้างทำความสะอาด
แช่น้ำเกลือไว้  เพื่อความสะอาดยิ่งขึ้น

แช่ข้าวเหนียว  ไว้ซักหนึ่งคืน
แล้วกรอกใส่หม้อ....

คั้นกะทิ
ปรุงรส........
กรอกตามเข้าไป

อย่าที่เห็นครับ.....

เอาไปนึ่งประมาณ  45  นาที
ดูให้น้ำกะทิแห้งดีเสียก่อน.........

เข้าไปดูใกล้ๆครับ.........

สุก...........และสุข................

เอาออกมาโชว์ตัวหน่อย ยิ้มีเลศนัย.............

............. น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
พอกินได้
แต่ยังไปวัดไม่ได้

เพิ่งหัดทำครั้งแรก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ก็โอครับ.............

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:50:12 AM »

อุ้ย...ทานได้ด้วยเหรอ.... ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:00:06 AM »

อุ้ย...ทานได้ด้วยเหรอ.... ตกใจ

ตั้งแต่เลี้ยงมา  นำมาทำ  3  ครั้งแล้วครับ เยี่ยม

อร่อยครับ น้ำลายหก

กะไว้เป็นเมนูประจำบ้านครับ

ป้าโมมาเที่ยวซิครับ  จะทำให้กิน Grin

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 34
  พิมพ์