๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 06:27:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้ " เวียดนามบนแผ่นฟิล์ม " ของคุณทัดมาลา  (อ่าน 12351 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 12:32:04 PM »

ได้อ่านกระทู้แล้วทำให้เกิดสนใจบางอย่างขึ้นมาเลยขอคำแนะนำจากท่านทั้งหลายว่า
1. มีภาพยนต์เกี่ยวกับสงครามเรื่องใดบ้างครับที่สมค่าแก่การซื้อไว้สะสม
2. มีภาพยนต์สารคดีเกี่ยวกับสงคราม ( ครั้งที่ 1 , 2 , เวียดนาม , อ่าวเปอร์เซียร์ ) ขายไหมครับ ถ้ามีกรุณาระบุแหล่งที่ขายด้วยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าครับ  Cool
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 01:30:11 PM »

ได้อ่านกระทู้แล้วทำให้เกิดสนใจบางอย่างขึ้นมาเลยขอคำแนะนำจากท่านทั้งหลายว่า
1. มีภาพยนต์เกี่ยวกับสงครามเรื่องใดบ้างครับที่สมค่าแก่การซื้อไว้สะสม
2. มีภาพยนต์สารคดีเกี่ยวกับสงคราม ( ครั้งที่ 1 , 2 , เวียดนาม , อ่าวเปอร์เซียร์ ) ขายไหมครับ ถ้ามีกรุณาระบุแหล่งที่ขายด้วยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าครับ  Cool

...มีหลายเรื่องครับ  ล่าสุดที่น่าซื้อเก็บไว้เป็น DVD ซีรีส์ชุด Band of Brothers หลายแผ่นจบ สร้างโดย Spielberg กับ Tom Hanks เป็นเรื่องราวของพลร่ม 101 ตอนบุกนอร์มังดีและการรุกเข้าไปในยุโรปครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:05:18 PM »

Grin

ซีรีส์เรื่องนี้ดีมากๆเลยครับ ผมดูไปซัก 4 รอบได้แล้วละมัง

แล้วก้อ...ที่ผมชอบนะ...

Saving Private Ryan โครงเรื่องกล่าวถึงเหตุการณ์ในห้วงเวลาเดียวกันกับ Band of Brothers
เพียงแต่คนละหน่วยครับ ถ้าเราดูเรื่องนี้ก้อจะมีการกล่าวถึงพวกพลร่ม Airbourne 101 ด้วย
พวกพลร่มเค้าจะโดดร่มเจาะเข้าไปให้ใกล้เคียงพื้นที่ปะทะมากที่สุด ส่วน Saving Private
Ryan จะเป็น Ranger ที่ยกพลขึ้นบกทางทะเลที่นอร์มังดี สนุกมากๆครับ

ถ้าเป็นอีกด้านหนึ่งของสงครามก้อจะมี..

Nuremburg อันนี้จะกล่าวถึง อาชญากรสงครามครับ เอ่ Huhครั้งที่ 1 หรือ 2 น้า จำบ่ได้ครับ
แต่จะเกี่ยวกับการไต่สวนคดีนะครับ เหมือนเป็นอีกด้านหนึ่งของสงคราม

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:09:14 PM »

วันก่อนไปซื้อ The Longest Day มาครับ (เป็นหนังเก่า) ก็ตอนวันดี-เดย์นั่นล่ะ ออกจะเอียงไปทางพันธมิตรหน่อย แต่ก็ทำให้เห็นภาพกว้าง ๆ ดีครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:15:16 PM »

โอ้โฮ แยะมากครับ ตอนนี้นึกออกแค่นี้

WWI

Lawrence of Arabia
Gallipoli
The Blue Max
Sargent York

WWII

Saving Private Ryan
Band of brothers
The longest day
The guns of Navarone
Where the eagle dares
A bridge too far
Schindler’s list (ไม่ใช่สงครามโดยตรงแต่ควรต้องเก็บนะครับผมว่า)
Hart’s war
A bridge on the river Kwai
Midway
Tora Tora Tora (Pearl Habor ฉบับเก่า)
Battle of Britain

Vietnam

Platoon
Apocalypse now
Dear hunter
Born on the Forth of July

เรื่องที่ผลเกลียดคือ The thin red line ครับ น่าเบื่อมากๆๆๆ ทำเป็นสร้างอารมณ์แต่กลับน่าหลับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:19:18 PM »

ลืม We were soldiers ไปได้อย่างไรครับ  Wink

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:24:27 PM »

Judgement at Nuremberg เป็นเรื่องการพิพากษาคดีอาชญากรสงคราเยอรมันหลังสงคราโลกครั้งที่ 2 ครับ สร้างหลังสงครามแป๊ปเดียว ฉากนอกตึกถ่ายในเมืองเยอรมันในส่วนที่ยังเป็นซากสงคราด้วย Spencer Tracy แสดงเป็นผู้พิพากษาเมกัน

ตอนผมดูเรื่องนี้เกิดสนใจบรรยากาศในศาล เลยไปเที่ยวศาลฏีกาที่สนามหลวง เข้าไปนั่งฟังคดีต่างๆ ไปฟังคดี “แม่ชม้อย” ด้วยครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:24:43 PM »

Platoon  (1986)  Full Metal Jacket  (1987)  เรื่องนี้สนุกดีครับแต่ไม่ใช่สงครามเวียดนามNo Man's Land (2001)
Patton (1970) หนังดังครับHamburger Hill/The Eagle Has Landed (1976  Tigerland (200Gardens of Stone (19870)
Hamburger Hill [WS] (1987) Born on the Fourth of July [WS] (1989)Eye of the Eagle II: Inside the Enemy (1988)
Good Morning, Vietnamเรื่องนี้มีดาราไทยแสดงด้วย  Missing in Action (1984 Year That Trembled (2002) Hearts & Minds (1974) Rambo แล้วก็ Wall (1998) ช่วยหาให้ได้ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2005, 02:26:30 PM โดย boon » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:28:55 PM »

แนะนำกันแบบนี้..............ผมหมดมุขเลย Tongue

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:32:25 PM »

นอกกรอบที่ให้ก็ต้อง Blackhawks down ด้วยคร้าบบบ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:34:50 PM »

แนะนำกันแบบนี้..............ผมหมดมุขเลย Tongue

...นั่นสิครับ  ผมเองแนะนำแค่เรื่องเดียวเอง  อึ้งครับ อึ้ง  Shocked :Smiley Cool Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:57:02 PM »

อ้าว....ยังครับพี่
WE WERE SOLDIER ไงครับ(สร้างจากเรื่องจริง)

จำได้ว่าตอนพบพี่มะขิ่นครั้งแรกเมื่อปีก่อนนู้น...แถวๆ พหลโยธิน Grin Grin
พี่กะพี่เป็กส์ยังอธิบายเรื่องนี้ให้ผมฟังเป็นฉากๆเลย

(เรื่องเกี่ยวกะครั้งแรกของทหารอเมริกันบนแผ่นดินเวียตนาม หลังเมกาแตะมือเปลี่ยนตัวกะฝรั่งเศสเข้าสมรภูมิเวียตนามต่อ)

ชอบคำอุทิศของหนังเรื่องนี้
"ความดีของภาพยนตร์เรื่องนี้มอบให้ทหารหนุ่มของเวียตนามและทหารกล้าของอเมริกาที่สูญเสียไป ในสงครามที่เราไม่มีวันเข้าใจ"

รายละเอียด ต้องคุยกะท่านมะขิ่นหรือท่านเป็กส์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 02:59:34 PM »

ลืม We were soldiers ไปได้อย่างไรครับ  Wink

อ้าว โทษครับ ท่านทัดมาลาบอกแย้วนี่นา งั้นผมเอา อู571ก็แล้วกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 03:14:03 PM »

Casualties of War พอดูได้ครับ  ถ้าจำไม่ผิด วางพล็อตบนเรื่องการข่มขืนที่ไมลาย นำแสดงโดยชอน เพนน์ กับไมเคิ้ล เจ. ฟ็อกซ์ ถ่ายทำในเมืองไทยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2005, 03:49:21 PM โดย pimuk » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 03:41:29 PM »

เพิ่มเติม air american ด้วยครับ
ถ่ายทำในเมืองไทย (สินจัย หงส์ไทยแสดงร่วมกะเมล กิบสันด้วย)

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์