๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:29:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ Beretta 92fs กันหน่อยครับ  (อ่าน 28273 ครั้ง)
Bang
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 03:47:42 PM »

ผมพึ่งได้ ป.3 มาเมื่อวานครับ(ดีใจมากๆๆๆ)เพราะเป็นปืนผมเองกระบอกแรก
และไปเจอตัวเป็นๆมาครับ 92FS สเตนเลสส์ ไม่ทราบว่า ข้อดี ขอเสีย เป็นอย่างไรบ้าง
เมื่อเปรียบเทียบกับตัวอื่นๆครับ ช่วยให้ความรู้ผู้น้อยหน่อยครับ  Cheesy Cheesy Cheesy  Grin Grin Grin  :-*
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 03:57:31 PM »

Grin ข้อดีคือสวยครับ แล้วเซฟตี้ดี มีทั้งสมอล๊อคเข็ม ทั้งคันลดนกห้ามไกในตัว เท่าที่เคยสัมผัสมาไม่เลือกลูกครับ ความแม่นยำระดับใช้งานแต่ก็ถือว่าแม่นครับ Grin
 Grin ข้อเสียคือ ด้ามกลม ทำให้หลายคนจับไม่ถนัด ไกลึกและไกดับเบิ้ลลากยาว Grin
 Grin ชอบก็ซื้อเลยครับ ข้อเสียเล็ก ๆ น้อย ๆ ให้เวลากับเธอให้มากหน่อยเดี๋ยวก็เข้ากันได้ดีครับ (ปรับตัวให้เข้ากับปืน) Grin
 Grin นายต่อกลับมายัง มาช่วยโพสหน่อยดิ๊ ใช้อยู่นี่นา Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2004, 04:00:15 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 04:09:30 PM »

ในความเห็นของผม............

ข้อดี......รูปร่างสวยแบบโดนใจ..........ยิงแม่นในระดับ"ใช้งาน"..........ไม่เลือกแบบของหัวกระสุน ..........ระบบปฏิบัติการแน่นอน โอกาสติดขัดน้อยมาก............มีจุดแสดงการบรรจุกระสุนที่ด้านบนขอรั้งปลอก.........

ข้อเสีย.....กระบอกใหญ่เบ้อเริ่ม! แต่จุกระสุนได้แค่ 15 นัด (มีปืนที่มิติเล็กกว่าเพรียวกว่าแต่จุได้มากกว่าถึง 16-17-19 นัด) พกซ่อนยากมาก..................ด้ามอวบกลม คนมือเล็กและมือกลางๆจับไม่ค่อยถนัด...............ไกดับเบิลหนักไม่ค่อยลื่น  ไกซิงเกิล ลึกมาก............คันลดนกอยู่บนจุดดึงสไลด์ การบริหารคันลดนก ด้วยนิ้วโป้งขวา ต้องขยับมือจากการจับปืนปกติ...............ช่วงสไลด์ที่เป็นรอยเว้าของบล็อคขัดกลอน เคยมีปัญหาเรื่องยิงมากแล้วร้าว(ในกองทัพเมกา).............

แค่นี้ครับ ความเห็นของผม Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 04:58:47 PM »

ได้ใบ ป.3 แบบ 9 มม. มา จริงๆ ก็มีตัวเลือกมากมายในปืนขนาดนี้ครับ

เบเรตต้า ปืนดีที่ได้ผ่านการรับรองและการใช้งานมาแล้ว เป็นเครื่องพิสูจน์ ครับ
มาตรฐานมือคนไทยจะเล็กถึงปานกลางครับ ไม่เหมือนฝรั่ง เลยทำให้ดูปืนอวบ
ไกอย่างที่ท่านอื่นกล่าว การพกพาลำบาก ต้องหากระเป๋ามาใส่ เหน็บพุงก็ตุงจนน่าเกลียดครับ
อย่างไรก็ตามชอบก็ซื้อเลยครับ
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 05:18:39 PM »

นิตยสารปืนที่ผมซื้อไว้ (ทำไมก็ไม่รู้) เมื่อปี 38-39 ไม่ใช่ อวป. นะครับ  เป็นเล่มที่ทดสอบปืนเบเร็ตต้า 92 รุ่นพิเศษ ตัวหนังสือสีทองซะด้วย   Wink

พอเริ่มสนใจปืน ผมก็กลับไปเอามาอ่านใหม่เป็นสิบๆเที่ยว เพราะตอนนั้นไม่เข้าใจระบบกลไกการทำงานของปืน อ่านไปๆเห็นระบบขัดกลอนของปืนนี้เข้าท่ามาก ระบบห้ามไกลดนกก็ดูจะปลอดภัยมากๆ  อยากได้จริงๆ ก็ตัดสินใจแหละครับ ว่าจะเอาปืนรุ่นนี้แหละ  Wink

แต่สุดท้ายก็มาลงเอยที่ปืนกล็อก 19  เพราะเบเร็ตต้ามีด้ามที่ใหญ่เกิน กระบอกก็ใหญ่ พกซ่อนคงยาก เล็งศูนย์ปืนได้ยากกว่า สไลด์เปิดจะว่าดีก็ดี แต่หากขึ้นลำแบบใช้มือคร่อมสไลด์แล้วเป็นโดนกัดทันที  Tongue

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 05:29:06 PM »

ดีครับ ไม่ว่าจะเป็น ระบบนิรภัย ระบบการใช้งานง่าย ลูกดกใช้ได้เลย

ระบบลั่นไก สามารถตกแต่งได้ ผิวสวย...เนียน...

คนนิ้วสั้น..มือเล็ก...อาจจับถือ..ได้...ไม่ถนัดเท่าไรนัก

เสียอยู่อย่างเดียวครับ  พกในลำบาก....เท่านั้น

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 05:53:46 PM »

ส่วนมากกระบอกแรกๆมักจะมี Beretta 92fs เป็น 1 ในตัวเลือกแต่สุดท้ายอาจจะไม่ได้ซื้อเพราะจับไม่ถนัดครับ
คือถ้าคนใช้จับถนัดดีและไม่คิดว่าตัวโตเกินไปก็ซื้อได้เลยครับ จุดเด่นผมว่ามันเป็นปืนที่ทำงานได้แน่นอนที่สุดกระบอกหนึ่งเลยครับ Cool Cool
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 05:54:37 PM »

ผมว่าเป็นปืนที่รูปร่างสวยดีที่สุดกระบอกหนึ่ง แต่ที่เคยยิงดึงลำเลื่อนไม่คอยทนัดตรงที่มีคันลดนกบนลำเลื่อนนะครับ แต่ยิงได้ไม่ติดขัดดีครับ Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 05:56:23 PM »

ไหน ๆ หากท่านชอบใหญ่ ๆ เล่นรุ่นนี้ไปเลยครับ

96 Brigadier Inox

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 06:00:34 PM »

ใหญ่ หนัก และ หนา ครับ เหมาะกับซองพกนอกนะครับ

จะเอาไว้เฝ้าบ้านก้อดีนะครับ กลไกดีมากๆครับ ไม่ว่าจะเป็นการทำงานที่ไว้ใจได้แน่นอน และยังมีคันลดนกอีก

ส่วนตัว..... ที่ไม่เลือกเพราะด้ามอวบ มือผมค่อนข้างเล็กน่ะครับ เหมาะกับด้ามบางๆของ1911มากกว่า

ถ้าฝังใจกับมันและชอบมันมากๆก้อซื้อไปเถิดครับ อิอิ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 07:07:26 PM »

ใหญ่ หนัก และ หนา ครับ เหมาะกับซองพกนอกนะครับ

จะเอาไว้เฝ้าบ้านก้อดีนะครับ กลไกดีมากๆครับ ไม่ว่าจะเป็นการทำงานที่ไว้ใจได้แน่นอน และยังมีคันลดนกอีก

ส่วนตัว..... ที่ไม่เลือกเพราะด้ามอวบ มือผมค่อนข้างเล็กน่ะครับ เหมาะกับด้ามบางๆของ1911มากกว่า

ถ้าฝังใจกับมันและชอบมันมากๆก้อซื้อไปเถิดครับ อิอิ
มติเป็นเอกฉันท์ครับ เคยอยากได้อยู่พักนึงเลยลองเอาของผู้ใหญ่มาใช้เล่นดู ผมก็ตัวไม่ใช่เล็กๆยังรู้สึกอึดอัดเวลาพกและถ้าไม่ชินกับทรงด้าม จะหงุดหงิดมากกับลักษณะด้าม+ไกครับ Smiley
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 07:33:14 PM »

ถ้าถูกใจก้อเลือกไปได้เลยครับต่างคนต่างความชอบครับ......

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 09:49:24 PM »

...ถ้าถูกใจ จับเหนี่ยวไกถนัดทั้งดับเบิลซิงเกิลก็ตัดสินใจได้เลยครับ ถือว่า 92FS เป็นสุดยอดปืนต่อสู้กระบอกหนึ่ง ยิงลื่นมาก รีคอยล์นิ่มนวล ยิงต่อเนื่องได้เร็ว ไม่เลือกกระสุน วันก่อนที่ บบท. มีเพื่อนเราคนนึงเอาไปด้วย กระบอกนั้นเพิ่งถอยมาใหม่ๆ แต่งไกได้เฉียบมากครับ ผมยังชอบเลย (แต่ผมนิ้วยาวเกินสเปคไปหน่อย เหนี่ยวซิงเกิลไม่ถนัดครับ)

...เรื่องตัวใหญ่ไปหน่อยเมื่อเทียบกับความจุกระสุน ถ้าไม่ได้พกพาไปไหนๆ ก็คงไม่ใช่ปัญหาครับ แต่การที่มันมีรูปทรงขนาดนี้ ข้อดีของมันคือการทำงานแน่นอนไม่ติดขัด นิ่มนวลอย่างที่บอกครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 10:26:49 PM »

กระบอกนี้ผมชอบตอนเล็งแล้วยิงครับ
ตอนเล็งรู้สึกระยะศูนย์หน้าและหลังพอเหมาะพอดี   ยิงก็นิ่มนวลอย่างที่พี่ coda ว่าครับ
ไกผมว่าไม่ยาวนะครับ เทียบกันแล้ว   ผมว่า USP ยาวมากกว่าเสียอีก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 11:03:42 PM »

Grin บาเร็ตต้า ๙๒ เอฟเอส ปืนสวยมากคับ... เคยเป็นปืนในฝันของผมเลยคับ... ตั้งแต่ดู ดายฮาร์ด ภาคแรกคับ...

ไปหยิบไปจับที่ร้านปืนมาหลายต่อหลายครั้ง... ยืมเพื่อนมายิงก็หลายทีคับ...

สุดท้าย... ไปคว้ากล็อกมาเหมือนเฮียกล็อกแกล็กคับ...

ผมไม่ติเรื่องขนาดของปืน... ก็ปืนตัวเต็มก็ต้องโตสิคับ... ไกหนักลากยาวก็ยังพอแต่งไหวคับ... แต่ด้ามกลมนี่สิคับ... จับยังไงผมก็รู้สึกไม่ค่อยถนัดอยู่ดี... เลยตัดใจคับ...

จนถึงตอนนี้ก็ยังอยากได้มาเก็บไว้ซักกระบอกนะคับ... แต่เก็บเอาไว้ลูบคลำมากกว่ายิงอ่ะคับ...  Grin
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์