๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 01:29:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีสำหรับคนรักเบเร็ตต้า 92  (อ่าน 21893 ครั้ง)
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 10:59:57 AM »

หลังจากมีข่าวมา 2-3 ปีว่ากองทัพสหรัฐจะเลิกใช้เบเร็ตต้า 92  ปรากฏว่าได้ข้อสรุปในการประชุม NDIA 2011 ว่า M9 ยังคงเป็น ปพ.หลักของกองทัพสหรัฐต่อไป   เพียงแต่จะหยุดการจัดหาปืนรุ่นนี้   โดยในขนาด 9 มม.จะซื้อซิก 228  (กองทัพอากาศ ซื้อกล็อก 19 ด้วย)
นอกจากนั้น  ทหารบก ทหารเรือ กับ นย.ยังกลับไปใช้.45 โดยจะซื้อ M45 CQB (1911 แบบมีราง)

ขอบคุณ อาจารย์สุพินท์ สำหรับความรู้ครับ ชอบความรู้แนวอาวุธของกองทัพต่างๆมากเลยครับ  ไหว้

ขอถามครับอาจารย์ ผมคุ้นๆกับข่าว HK45, FNP45 และอื่นๆที่มาทดสอบคุณสมบัติเพื่อบรรจุเข้าเป็นอาวุธของกองทัพแต่ต่อมายกเลิก เพราะอะไรหรือครับแล้วจะมีโอกาสเข้ามาทดสอบหรือบรรจุอีกหรือเปล่าครับ?  ไหว้

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:38:14 AM »

ขอบคุณ อาจารย์สุพินท์ สำหรับความรู้ครับ ชอบความรู้แนวอาวุธของกองทัพต่างๆมากเลยครับ  ไหว้

ขอถามครับอาจารย์ ผมคุ้นๆกับข่าว HK45, FNP45 และอื่นๆที่มาทดสอบคุณสมบัติเพื่อบรรจุเข้าเป็นอาวุธของกองทัพแต่ต่อมายกเลิก เพราะอะไรหรือครับแล้วจะมีโอกาสเข้ามาทดสอบหรือบรรจุอีกหรือเปล่าครับ?  ไหว้

ก็ต้องถามว่าแล้วมันดีกว่าตัวนี้อย่างไร

Uploaded with ImageShack.us
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:11:48 PM »

ขอแสดงความเห็นในฐานะ มีทั้ง 92FS M9 กับ Sig P226 เฉพาะ โครง อัลลอยด์ ซิก กินขาด ครับ เพราะ โครงอัลลอยด์ บาเร็ตต้า เนื้อนิ่มมาก ยิงไปไม่กี่นัด เยินจนสังเกตุได้ ส่วนซิก ยิงไปหลายพันนัด โครงอัลลอยด์ ไม่มีร่องรอยการยิงให้เห็นนอกจาก รางที่มีรอยเสียดสีเล็กน้อย ซึ่งน้อยกว่าของ สมิธ โครงอัลลอยด์ เสียด้วยซ้ำ

ไกยิงไม่ต้องพูดถึง ซิก ไกคมกว่ามาก แม่นกว่าด้วย ส่วน 228 ผม ไม่เคยทดสอบครับ

ที่ อเมริกัน นำ Sig P228 เข้าประจำการ แทน ที่จะเป็น SIG P229 เพราะ 228 มีโรงงานผลิตใน สหรัฐ แล้ว ส่วน 229 ไม่มีโรงงาน หากเลือก 229 เข้าประจำการ ต้องเสียเวลา ในการดัดแปลงโรงงานที่มีอยู่ และ จะไม่ได้ราคาเดียวกับ 228

Sig P 228 สไลด์ เป็นเหล็ก 3 ชิ้น ชิ้นปลายสไลด์ เป็น เหล็กกัดขึ้นรูป แล้วนำมาเชื่อมกับชิ้นส่วนด้านท้าย ส่วน เข็มแทงชนวน ก็อยู่ใน ส่วนที่เป็น กล่อง ยึดติดกับ สไลด์ ด้วย สลัก

ส่วน Sig P 229 เป็นสแตนเลสชิ้นเดียว กัดขึ้นรูป
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:05:05 PM »

ไม่ทราบเลยครับอาจารย์ ว่าดีกว่ามากน้อยเท่าไรเมื่อเทียบกัน

รบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยครับ

แล้วกองทัพไทยใช้ ปืนพกรุ่นอะไรจุลูกกระสุนขนาดเท่าไรเป็นตัวหลักครับ?  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 01:08:26 PM โดย พร้อมพลีเพื่อพงษ์พันธุ์+ชีพนี้เพื่อองค์ราชันย์ » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:38:01 PM »

บางท่านเล่นปืนในยุคที่บาเร็ตต้าโด่งดังขึ้นมาแล้วติดตลาด .... พอมาเห็น .45 1911 เข้ามาประจำการ ก็เฉยๆ 
แต่สำหรับพวกเล่นนานๆ   สายน้ำ .45 นี้ มันไหลย้อนกลับ ครั้งแล้ว ครั้งเล่า ในกองทัพสหรัฐ มาสองครั้งแล้ว
มันแสดงให้เห็นได้จริงๆ ว่า กระสุนที่หน้าตัดใหญ่ ยังได้รับความเชื่อถือในการยิงระยะประชิด ด้วยปืนพกอยู่ดี
หน้าตัดใหญ่ หมัดหนัก คงคว่ำสัตว์สองเท้า ที่โหดร้ายที่สุดในโลกได้เร็วกว่า 9 มม. เป็นแน่แท้
เชื่อมั่นในขนาด กระสุนแถวเดี่ยวเสียด้วย ก็คงจะคำนวนแล้วว่า เน้นหน้าตัด ดีกว่าเน้นจำนวนกระสุน
ยินดีกับคิมเบอร์ด้วย ที่ได้รับความเชื่อถือให้เข้ามามีบทบาทในกองทัพสหรัฐ  ในฐานะ เหล้าเก่าในขวดใหม่
ใครซื้อคิมเบอร์ 1911 ฟูลไซด์ ไว้ในครอบครองแล้วละก็ ถือว่า ครอบครองปืนประจำการสหรัฐ ตัวใหม่ โดยไม่ได้ตั้งใจแล้วครับพี่น้อง
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:50:01 PM »

ขอแสดงความเห็นในฐานะ มีทั้ง 92FS M9 กับ Sig P226 เฉพาะ โครง อัลลอยด์ ซิก กินขาด ครับ เพราะ โครงอัลลอยด์ บาเร็ตต้า เนื้อนิ่มมาก ยิงไปไม่กี่นัด เยินจนสังเกตุได้ ส่วนซิก ยิงไปหลายพันนัด โครงอัลลอยด์ ไม่มีร่องรอยการยิงให้เห็นนอกจาก รางที่มีรอยเสียดสีเล็กน้อย ซึ่งน้อยกว่าของ สมิธ โครงอัลลอยด์ เสียด้วยซ้ำ

ไกยิงไม่ต้องพูดถึง ซิก ไกคมกว่ามาก แม่นกว่าด้วย ส่วน 228 ผม ไม่เคยทดสอบครับ

ที่ อเมริกัน นำ Sig P228 เข้าประจำการ แทน ที่จะเป็น SIG P229 เพราะ 228 มีโรงงานผลิตใน สหรัฐ แล้ว ส่วน 229 ไม่มีโรงงาน หากเลือก 229 เข้าประจำการ ต้องเสียเวลา ในการดัดแปลงโรงงานที่มีอยู่ และ จะไม่ได้ราคาเดียวกับ 228

Sig P 228 สไลด์ เป็นเหล็ก 3 ชิ้น ชิ้นปลายสไลด์ เป็น เหล็กกัดขึ้นรูป แล้วนำมาเชื่อมกับชิ้นส่วนด้านท้าย ส่วน เข็มแทงชนวน ก็อยู่ใน ส่วนที่เป็น กล่อง ยึดติดกับ สไลด์ ด้วย สลัก

ส่วน Sig P 229 เป็นสแตนเลสชิ้นเดียว กัดขึ้นรูป
Sig P228 เข้าประจำการกองทัพสหรัฐแล้วในรหัส M11
บางคนบอกว่าเป็นการปลอบใจเยอรมันของสหรัฐหลังเลือก Beretta M9
เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบ ฟังหูไว้หูก็แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 03:53:46 PM โดย mchaivis » บันทึกการเข้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 04:26:34 PM »

เคยอ่านเจอในบทความของอวป หรือจากเน็ตอะไรนี้แหละนานแล้วจำไม่ได้ ที่ว่าBerettaตัวนี้ที่นาวิกโยธินคุณกันทดสอก่อนจะบรรจุเข้าประจำการ แล้วเกิดอุบัติเหตุคาร์บูม สไลด์กระเด็นใส่หน้าคนยิงจนหน้าแหก สาเหตุมาจากอะไรครับ จำข้อมูลไม่ได้เห็นว่ากระสุนอัดดินปืนอาจจะมากไปหรือเปล่า ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 05:34:20 PM »

เคยอ่านเจอในบทความของอวป หรือจากเน็ตอะไรนี้แหละนานแล้วจำไม่ได้ ที่ว่าBerettaตัวนี้ที่นาวิกโยธินคุณกันทดสอก่อนจะบรรจุเข้าประจำการ แล้วเกิดอุบัติเหตุคาร์บูม สไลด์กระเด็นใส่หน้าคนยิงจนหน้าแหก สาเหตุมาจากอะไรครับ จำข้อมูลไม่ได้เห็นว่ากระสุนอัดดินปืนอาจจะมากไปหรือเปล่า ไหว้

เกิดจาก กระสุน 147 เกรน ครับ นาวิกโยธิน ต้องการ อำนาจหยุดยั้งสูง เลยทดสอบ ด้วยกระสุน หัวหนัก แรงดันรังเพลิง เลยเกินกว่า สไลด์ เปิด อย่าง บาเร็ตต้า 92F จะรับได้ แทนที่จะเปลี่ยนกระสุน หน่วย ซีล เปลี่ยนปืนทดสอบเป็น Sig P226 แล้วผ่าน เลย ประจำการ Sig P226 แทนบาเร็ตต้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 05:40:23 PM »

Sig P228 เข้าประจำการกองทัพสหรัฐแล้วในรหัส M11
บางคนบอกว่าเป็นการปลอบใจเยอรมันของสหรัฐหลังเลือก Beretta M9
เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบ ฟังหูไว้หูก็แล้วกัน

จริงครับ  แต่ยุคใหม่นี้ หน่วยยามฝั่งซื้อ 229 กับ 239
sky
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 02:12:36 PM »

อ่านเจอในหนังสือ เศร้าเลยครับบอกว่าเบเร็ตต้า92fสไลด์หักใส่หน้า ยิงติดๆขัดๆ จนต้องพัฒนาเป็น FS แต่ไม่บอกว่าใช้กระสุนพิเศษถึงชำรุด บอกว่าชนะเพราะอเมริกาอยากได้ที่ตั้งฐานยิงจรวด กดซะจนคนที่ใช้เบเร็ตต้าอยากขว้างหนังสือทิ้งเลย ใครอ่านแล้วบ้าง เศร้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 04:30:28 PM »

อ่านเจอในหนังสือ เศร้าเลยครับบอกว่าเบเร็ตต้า92fสไลด์หักใส่หน้า ยิงติดๆขัดๆ จนต้องพัฒนาเป็น FS แต่ไม่บอกว่าใช้กระสุนพิเศษถึงชำรุด บอกว่าชนะเพราะอเมริกาอยากได้ที่ตั้งฐานยิงจรวด กดซะจนคนที่ใช้เบเร็ตต้าอยากขว้างหนังสือทิ้งเลย ใครอ่านแล้วบ้าง เศร้า

ที่บอกกันว่าเป็นเรื่องการเมืองระหว่างประเทศ  ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่
ซิก 226  ไม่ได้เหนือกว่าเบเร็ตต้าทุกเรื่อง  สำหรับผมแล้วถือว่าเท่ากัน
เบเร็ตต้ามีจุดอ่อนเรื่องแท่งกระดกแตก กับสไลด์บากร่องรับปืกขัดกลอน
ซิก 226 ก็มีจุดอ่อนเรื่องสไลด์ 2 ชิ้น ร้อยด้วยสลัก  กับสปริงเครื่องลั่นไกหักง่าย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 04:39:20 PM »

ผมยิงกล๊อก19หรือกล๊อก26 ได้ดีกว่าเบเร็ตต้า 92......ใจชอบเบเร็ตต้า 92 ในรูปทรง แต่ชอบยิงกล๊อกมากว่า ไม่ทราบมีใครเป็นเหมือนผมบ้าง....
เหมือนครับน้านิค  แต่เปลี่ยนจาก 92fs เป็น cz75 compac ครับ 92เป็นปืนที่ผมยิงได้กลุ่มห่วยที่สุด  โทกาเรฟผมยังยิงได้ดีกว่าเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:36:41 PM »

ที่บอกกันว่าเป็นเรื่องการเมืองระหว่างประเทศ  ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่
ซิก 226  ไม่ได้เหนือกว่าเบเร็ตต้าทุกเรื่อง  สำหรับผมแล้วถือว่าเท่ากัน
เบเร็ตต้ามีจุดอ่อนเรื่องแท่งกระดกแตก กับสไลด์บากร่องรับปืกขัดกลอน
ซิก 226 ก็มีจุดอ่อนเรื่องสไลด์ 2 ชิ้น ร้อยด้วยสลัก  กับสปริงเครื่องลั่นไกหักง่าย

บาเร็ตต้า ที่พัฒนาจาก 92 F ไปเป็น 92 FS มีเพียง เซาะร่อง ที่สไลด์ กับ เปลี่ยนสลักให้หัวโตขึ้น เพื่อที่จะวางใสร่อง สไลด์ เวลาที่ สไลด์ ขาด จะไม่กระเด็นเข้าหน้าคนยิงครับ

SIG 226 รุ่นใหม่ เป็น สแตนเลส ชิ้นเดียว กัดขึ้นรูป แล้วครับ ไม่ได้เป็น 2 ชิ้น เหมือน รุ่นก่อน และ ไม่มี สลัก อีกต่อไป ส่วน สปริงค์ เครื่องลั่นไก หักง่าย อันนี้ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:46:25 PM »

ที่บอกกันว่าเป็นเรื่องการเมืองระหว่างประเทศ  ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่
ซิก 226  ไม่ได้เหนือกว่าเบเร็ตต้าทุกเรื่อง  สำหรับผมแล้วถือว่าเท่ากัน
ซิก 226 ก็มีจุดอ่อนเรื่องสไลด์ 2 ชิ้น ร้อยด้วยสลัก  กับสปริงเครื่องลั่นไกหักง่าย

บาเร็ตต้า ที่พัฒนาจาก 92 F ไปเป็น 92 FS มีเพียง เซาะร่อง ที่สไลด์ กับ เปลี่ยนสลักให้หัวโตขึ้น เพื่อที่จะวางใสร่อง สไลด์ เวลาที่ สไลด์ ขาด จะไม่กระเด็นเข้าหน้าคนยิงครับ

SIG 226 รุ่นใหม่ เป็น สแตนเลส ชิ้นเดียว กัดขึ้นรูป แล้วครับ ไม่ได้เป็น 2 ชิ้น เหมือน รุ่นก่อน และ ไม่มี สลัก อีกต่อไป ส่วน สปริงค์ เครื่องลั่นไก หักง่าย อันนี้ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ

ผู้การฯ ท่านคงหมายถึง  รุ่นที่ส่งเข้าประกวดพร้อมๆกัน ตั้งแต่สมัยกระโน้นกระมังครับ ผมเข้าใจว่าแบบนั้นนะ
tae1234
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:52:01 PM »

ยิ่งอยากได้ kimber warrior เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย
เห็นกระทู้นี้ยิ่งอยากได้หนัก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์