๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:22:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีสำหรับคนรักเบเร็ตต้า 92  (อ่าน 21826 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 02:43:22 PM »

เข้ามาอ่านเอาความรู้ครับ เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 03:37:17 PM »

ขอบคุณท่านผู้การครับ...

แล้วก็ข่าวดีของเจ้าลูกอ้วนอุ้ยอ้าย .45 acp ด้วยครับ... ที่ ทบ.อเมริกันกลับไปหาเจ้าอ้วนอุ้ยอ้าย... ฮา...

แต่กระสุนอาจจะไม่ใช่ 230 เกรนหัวมน ๆ อย่างเก่านะครับ  ข่าวว่ากำลังเปรียบเทียบกับ SWC 185 เกรน  หน้าตาคล้าย ๆ หัวยิงเป้าของเฟเดอรัล  คือค่อย ๆ ลาดลงมา ไม่ยักไหล่เหมือนของวินฯ หรือเรมิงตัน

เรื่องกระสุน ทหารอเมริกันเปลี่ยนไปจนเราตกใจ  อย่างเช่น 5.56 มม.กับ 7.62 มม.แบบ Mk.318 กับ Mk.319  เป็นกระสุนหัวอ่อนแบบพิเศษ  ท่อนบนเปิดปลายตะกั่ว  ท่อนล่างเป็นทองแดงตัน ๆ  แบบว่าไม่สนใจอนุสัญญากรุงเฮกกันแล้ว
รวมทั้งกระสุนแข่ง ก็เริ่มใช้แบบ OTM (Open Tip Match)  ที่เป็นกระสุนแข่งแบบหัวอ่อน ใช้ล่าสัตว์ได้เลย  หน้าตาคล้าย Mk.319 แต่หัวหนัก 168 เกรน (Mk.319 หัวหนัก 130 เกรน เพราะท่อนล่างเป็นทองแดงตัน)

ผมเคยดูรายการ Future Weapon ของ Discovery Channel ที่เขาพูดถึงปืนอะไรสักอย่างที่ใช้กระสุนขนาด 6.5 มม. ไม่แน่ใจว่าเป็น 6.5 มม. Grendel หรือเปล่า
ประมาณว่าทหารอเมริกันบ่นว่ากระสุนขนาด 5.56 มม. หยุดผู้ก่อการร้ายไม่ได้ในนัดเดียว ก็เลยมีการพัฒนากระสุนขนาด 6.5 มม. ขึ้นมาคั้นระหว่าง 5.56 มม. กับ 7.62 มม.
คล้ายกับขนาด .40 ที่มาคั้นระหว่าง 9มม. กับ .45 ยังไงยังงั้น แต่ผมเพิ่งรู้ว่าเขาใช้กระสุนหัวอ่อนแบบพิเศษด้วย อีกไม่นานคงใช้ JHP แทน FMJ แน่ๆเลยครับ
 คิก คิก  ไหว้

น่ากลัวไหมละครับ
ตรงนี้มาจากผู้ก่อการร้ายมันก็ไม่สนใจกฎหมายระหว่างประเทศ  จับทหารได้ ไม่ว่าจะใช้กระสุนแบบไหน ต่อให้ไม่มีอาวุธ มันก็ฆ่าทิ้งอย่างเดียว  เผลอ ๆ ตัดคอลง You Tube อีกด้วย  ทหารอเมริกันจึงไม่จำเป็นต้องคำนึงถึงกฎหมายระหว่างประเทศ

อันนี้เห็นผมด้วยครับ อนุสัญญากรุงเฮกน่าจะเอาไว้ใช้เวลาสู้รบกันระหว่างทหารด้วยกันมากกว่าครับ ไม่ใช่ทหารกับผู้ก่อการร้าย   Grin  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 03:39:12 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 03:50:37 PM »

ผมเคยดูรายการ Future Weapon ของ Discovery Channel ที่เขาพูดถึงปืนอะไรสักอย่างที่ใช้กระสุนขนาด 6.5 มม. ไม่แน่ใจว่าเป็น 6.5 มม. Grendel หรือเปล่า
ประมาณว่าทหารอเมริกันบ่นว่ากระสุนขนาด 5.56 มม. หยุดผู้ก่อการร้ายไม่ได้ในนัดเดียว ก็เลยมีการพัฒนากระสุนขนาด 6.5 มม. ขึ้นมาคั้นระหว่าง 5.56 มม. กับ 7.62 มม.
คล้ายกับขนาด .40 ที่มาคั้นระหว่าง 9มม. กับ .45 ยังไงยังงั้น แต่ผมเพิ่งรู้ว่าเขาใช้กระสุนหัวอ่อนแบบพิเศษด้วย อีกไม่นานคงใช้ JHP แทน FMJ แน่ๆเลยครับ
  คิก คิก  ไหว้

กระสุน 6.8 มม.SPC (นัดกลาง)  แต่ทำออกมาแล้ว ยังไม่มีใครซื้อ เพราะต้องเปลี่ยนซองกระสุนด้วย   นอกจากนั้นกระสุน 5.56 มม.แบบ M855 A1 ก็แก้ปัญหาเดิมได้อยู่แล้ว

Uploaded with ImageShack.us
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 04:22:56 PM »

คิก คิก  ไหว้

กระสุน 6.8 มม.SPC (นัดกลาง)  แต่ทำออกมาแล้ว ยังไม่มีใครซื้อ เพราะต้องเปลี่ยนซองกระสุนด้วย   นอกจากนั้นกระสุน 5.56 มม.แบบ M855 A1 ก็แก้ปัญหาเดิมได้อยู่แล้ว

ขอบคุณมากครับท่านผู้การสุพินท์  ไหว้

ผมไม่แน่ใจว่าวันนั้นที่ดูเป็น 6.5 มม. (หรือ 6.8 มม. จำว่า 6.x) ผมลองไปค้นหาใน google ดูเจอใน youtube มีการทดสอบยิงขนาด 6.5 มม. กับ AR15 ด้วยครับ

6.5 mm Grendel bullet in test, AR-15

ที่ท่านผู้การสุพินท์บอกว่าต้องเปลี่ยนซองกระสุนด้วยไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนลำกล้องด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่ายิงจากลำกล้อง 5.56 ให้รีดลูกครับ

M855 A1 ที่เจาะเกราะได้ดีขึ้นใช่ไหมครับ ถ้าเทียบกับกระสุนหัวอ่อนแบบพิเศษ อันไหนจะหยุดยั้งเป้าหมายได้ดีกว่ากันครับ
ผมคิดแบบหัวอ่อนน่าจะถ่ายเทพลังงานจลได้ดีกว่าเพราะอาจจะไม่ทะลุเป้าหมาย แต่ M855 A1 อาจจะน้ำหนักมากกว่า
เพราะไส้ในเป็นเหล็กและยาวกว่า M855 นิดหน่อย

ปล. ถ้าถามเยอะไปต้องขออภัยด้วยครับ แค่อยากได้ความรู้เป็นวิทยาทานครับ
 ไหว้

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 04:46:39 PM »

กระสุน 6.8 มม.SPC (นัดกลาง)  แต่ทำออกมาแล้ว ยังไม่มีใครซื้อ เพราะต้องเปลี่ยนซองกระสุนด้วย   นอกจากนั้นกระสุน 5.56 มม.แบบ M855 A1 ก็แก้ปัญหาเดิมได้อยู่แล้ว

ขอบคุณมากครับท่านผู้การสุพินท์  ไหว้

ผมไม่แน่ใจว่าวันนั้นที่ดูเป็น 6.5 มม. (หรือ 6.8 มม. จำว่า 6.x) ผมลองไปค้นหาใน google ดูเจอใน youtube มีการทดสอบยิงขนาด 6.5 มม. กับ AR15 ด้วยครับ

6.5 mm Grendel bullet in test, AR-15

ที่ท่านผู้การสุพินท์บอกว่าต้องเปลี่ยนซองกระสุนด้วยไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนลำกล้องด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่ายิงจากลำกล้อง 5.56 ให้รีดลูกครับ

M855 A1 ที่เจาะเกราะได้ดีขึ้นใช่ไหมครับ ถ้าเทียบกับกระสุนหัวอ่อนแบบพิเศษ อันไหนจะหยุดยั้งเป้าหมายได้ดีกว่ากันครับ
ผมคิดแบบหัวอ่อนน่าจะถ่ายเทพลังงานจลได้ดีกว่าเพราะอาจจะไม่ทะลุเป้าหมาย แต่ M855 A1 อาจจะน้ำหนักมากกว่า
เพราะไส้ในเป็นเหล็กและยาวกว่า M855 นิดหน่อย

ปล. ถ้าถามเยอะไปต้องขออภัยด้วยครับ แค่อยากได้ความรู้เป็นวิทยาทานครับ
  ไหว้

ต้องเปลี่ยนลำกล้องอยู่แล้วครับ   รีคอยล์ก็สูงกว่ากัน
ปัญหามันมาจากกระสุนแบบ M855 กับ SS109 ดันมีแกนเหล็กเล็ก ๆ อยู่ที่ปลาย  ตอนยิงเป้าอ่อน ๆ ก็ไม่มีปัญหา   แต่ถ้าถูกกระจกรถยนต์หรือแผ่นเหล็ก เจ้าแกนเหล็กนี้จะทำให้แกนตะกั่วข้างหลังแตกเป็นชิ้น ๆ ไม่เหลือมวลให้เจาะผ่านไปได้   ดังนั้นกระสุน M193 จึงเจาะแผ่นเหล็กได้ดีกว่า M855
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:18:01 PM »

ขอบคุณมากครับท่านผู้การสุพินท์  ไหว้

ไหว้

ต้องเปลี่ยนลำกล้องอยู่แล้วครับ   รีคอยล์ก็สูงกว่ากัน
ปัญหามันมาจากกระสุนแบบ M855 กับ SS109 ดันมีแกนเหล็กเล็ก ๆ อยู่ที่ปลาย  ตอนยิงเป้าอ่อน ๆ ก็ไม่มีปัญหา   แต่ถ้าถูกกระจกรถยนต์หรือแผ่นเหล็ก เจ้าแกนเหล็กนี้จะทำให้แกนตะกั่วข้างหลังแตกเป็นชิ้น ๆ ไม่เหลือมวลให้เจาะผ่านไปได้   ดังนั้นกระสุน M193 จึงเจาะแผ่นเหล็กได้ดีกว่า M855

ผมเคยคุยกับพี่ๆทหารที่ไปประจำการที่ปัตตานี ซึ่งตอนนั้นผมไม่ทราบรายละเอียดของ M855 กับ M193 ว่าหัวกระสุนมันต่างกันอย่างไร เลยลองถามพี่ทหารท่านหนึ่ง
ว่าลูกหัวแต้มเขียวที่ใช้อยู่มันต่างจากลูกที่ใช้กับ M16A1 ยังไง พี่เขาบอกว่ามันเจาะเหล็กได้ดีกว่าเพราะมีแกนเหล็กอยู่ข้างใน แต่หลังจากที่เคยอ่านกระทู้
ที่ท่านผู้การสุพินท์เคยพูดถึง M855 กับ SS109 มาบ้างแล้วว่ายิงเจาะแผ่นเหล็กสู้ M193 ไม่ได้ จึงอยากเรียนถามว่าทางกองทัพมีโครงการจัดหากระสุนที่เทียบเคียง
M855 A1 มาใช้หรือเปล่าครับ (ผมเข้าใจว่าอเมริกาไม่ขายให้เรา)
  ไหว้

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 06:02:55 PM »

ดีใจด้วยครับ เจ้าโจวเหวินฟะของผม ยังไม่ตกรุ่น  Grin Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 06:08:47 PM »

ผมเคยคุยกับพี่ๆทหารที่ไปประจำการที่ปัตตานี ซึ่งตอนนั้นผมไม่ทราบรายละเอียดของ M855 กับ M193 ว่าหัวกระสุนมันต่างกันอย่างไร เลยลองถามพี่ทหารท่านหนึ่ง
ว่าลูกหัวแต้มเขียวที่ใช้อยู่มันต่างจากลูกที่ใช้กับ M16A1 ยังไง พี่เขาบอกว่ามันเจาะเหล็กได้ดีกว่าเพราะมีแกนเหล็กอยู่ข้างใน แต่หลังจากที่เคยอ่านกระทู้
ที่ท่านผู้การสุพินท์เคยพูดถึง M855 กับ SS109 มาบ้างแล้วว่ายิงเจาะแผ่นเหล็กสู้ M193 ไม่ได้ จึงอยากเรียนถามว่าทางกองทัพมีโครงการจัดหากระสุนที่เทียบเคียง
M855 A1 มาใช้หรือเปล่าครับ (ผมเข้าใจว่าอเมริกาไม่ขายให้เรา)
 ไหว้

น่าจะไม่มี   เพราะไม่มีใครรู้จัก หรือสนใจด้วยซ้ำ
อย่างเช่นไป Syposium ครั้งนี้  ผมก็ลาพักร้อนไปเอง  ขอก๊อปปี้ไฟล์ Powerpoint ระหว่างบรรยายมาทั้งหมด เกือบห้าสิบไฟล์ (ที่เอามาลงให้ดูในกระทู้นี้)   ก็ตั้งใจว่าจะแจกเฉพาะเพื่อนฝูง  ไม่รายงาน ผบช.ด้วย
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 06:16:04 PM »

ดีใจด้วยครับ เจ้าโจวเหวินฟะของผม ยังไม่ตกรุ่น  Grin Grin

แต่ทหารเมกันหลายคนก็บ่นกันว่าซื้อปืนผิด  ทำให้ต้องซื้อ 228 ที่มีขนาดเล็กกว่า   แถมดันทะลึ่งยิงแม่นพอ ๆ กัน
เรื่องนี้ ผมเคยลองหลายครั้งแล้ว  พบว่าเป็นที่กระสุนด้วย   เจอกระสุนบางแบบ กล็อก 26 ทำกลุ่มดีกว่าเบเร็ตต้า 92  แต่โดยเฉลี่ยแล้ว เบเร็ตต้า 92 จะทำความแม่นยำได้คงเส้นคงวามากกว่าปืนแบบอื่น ๆ
mouse
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 06:29:44 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ไหว้
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:21:59 PM »

แล้ว sig จะกลับมาผลิต 228 อีกหรือครับ

Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:53:19 AM »

ไหว้

น่าจะไม่มี   เพราะไม่มีใครรู้จัก หรือสนใจด้วยซ้ำ
อย่างเช่นไป Syposium ครั้งนี้  ผมก็ลาพักร้อนไปเอง  ขอก๊อปปี้ไฟล์ Powerpoint ระหว่างบรรยายมาทั้งหมด เกือบห้าสิบไฟล์ (ที่เอามาลงให้ดูในกระทู้นี้)   ก็ตั้งใจว่าจะแจกเฉพาะเพื่อนฝูง  ไม่รายงาน ผบช.ด้วย

น่าเสียดายนะครับ ที่ทหารที่ลงไปเสี่ยงภัยใน 3 จังหวัดชายแดนใต้ไม่มีโอกาสได้ใช้กระสุนที่มีประสิทธิภาพดี (กว่าที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน)
ขอบคุณท่านผู้การสุพินท์อีกครั้งครับ
  ไหว้

Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:03:59 AM »

ดีใจด้วยครับ เจ้าโจวเหวินฟะของผม ยังไม่ตกรุ่น  Grin Grin

แต่ทหารเมกันหลายคนก็บ่นกันว่าซื้อปืนผิด  ทำให้ต้องซื้อ 228 ที่มีขนาดเล็กกว่า   แถมดันทะลึ่งยิงแม่นพอ ๆ กัน
เรื่องนี้ ผมเคยลองหลายครั้งแล้ว  พบว่าเป็นที่กระสุนด้วย   เจอกระสุนบางแบบ กล็อก 26 ทำกลุ่มดีกว่าเบเร็ตต้า 92  แต่โดยเฉลี่ยแล้ว เบเร็ตต้า 92 จะทำความแม่นยำได้คงเส้นคงวามากกว่าปืนแบบอื่น ๆ

ผมคิดว่า Glock ขนาด 9 มม. แม่นกว่า Beretta 92FS มาตลอดครับ น่าจะพอๆกับ CZ 75 (ตามความคิดของผม)
ท่านผู้การสุพินท์เคยลองเปรียบเทียบ Glock 17 กับ Beretta 92FS หรือเปล่าครับ ที่ Glock 26 ทำกลุ่มใกล้เคียง
กับ Beretta 92FS เป็นเพราะว่าลำกล้องสั้นหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบ Full Size แบบ Glock 17 ไม่ทราบว่าผลเป็นอย่างไรครับ

ปล. โดยส่วนตัวผมชอบ Beretta 92FS ครับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 11:47:04 AM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:05:03 AM »

เหมือนกันเลยครับ คนคอเดียวกัน   Grin

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:44:04 AM »

ผมยิงกล๊อก19หรือกล๊อก26 ได้ดีกว่าเบเร็ตต้า 92......ใจชอบเบเร็ตต้า 92 ในรูปทรง แต่ชอบยิงกล๊อกมากว่า ไม่ทราบมีใครเป็นเหมือนผมบ้าง....
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์