๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:50:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้เมืองไทยมี สมาคมของผู้ใช้ปืนแบบ NRA ที่อเมริกาครับ  (อ่าน 4336 ครั้ง)
KKK5659
มีกระบอกนี้จะเอากระบอกโน้น มีกระบอกโน้นจะเอากระบอกนั้น...เฮ้อ..*_*!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 07:25:12 PM »

+1เสียงครับ ผมเอาด้วย
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 07:48:33 PM »

ผมเอาด้วยครับ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
ทนาย หนุ่ม
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 08:00:02 PM »

เห็นด้วยครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:03:50 PM »

โดดลงเรือด้วยคนครับ ถ้ามีอะไรรับใช้ได้ก็ยินดีเลยครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:10:32 AM »

ตัวอย่างเกี่ยวกับบทบาทของ NRA ที่เห็นเป็นกฏหมายเกี่ยวกับการพกพา  โดย NRA เป็นหัวหอกช่วยแหย่ช่วยแซะให้ วุฒิสมาชิกสภา
พริจารณา(แก้ไข พิจารณา)กฏหมายว่าด้วยกาพร(แก้ไข การ)พกพา  โดยพยายามที่จะให้ออกกฏหมายอนุญาติให้ บุคคลที่มีใบพกอยู่แล้ว  สามารถพกได้ทั่วทุกรัฐที่อนุญาตให้พกปืนได้ถ้ามีใบพกพา  พูดง่ายๆก็คล้ายๆกับใบขับขี่ คือไม่ว่าจะมาจากรัไหนก็ใช้ได้ทั่วประเทศ
กระทู้นี้ก็แสดงให้เห็นอย่างนึงว่า  คนที่เห็นด้วยและอย่าให้มี มีไม่กี่คน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 12:55:14 AM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:19:31 AM »

...... อ๋อย  มีหลายสมาคม แต่บ้านเรารวมตัวกันยาก เพราะอีโก้สูง ไม่อยากให้ใครเด่นกว่า อยากใหญ่ ความเกรงใจ และผลประโยชน์   คนทำจริงเหนื่อยฟรี  สุดท้ายต้องถอย สลายตัว  เศร้า

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:22:51 AM »

...... อ๋อย  มีหลายสมาคม แต่บ้านเรารวมตัวกันยาก เพราะอีโก้สูง ไม่อยากให้ใครเด่นกว่า อยากใหญ่ ความเกรงใจ และผลประโยชน์   คนทำจริงเหนื่อยฟรี  สุดท้ายต้องถอย สลายตัว  เศร้า
อ้อครับเป็นอย่างนี้นี่เอง เวร....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:27:20 AM »

อ้อครับเป็นอย่างนี้นี่เอง เวร....
]
เอาง่ายๆ ................... แค่ขอป.3

นายกอะไรสักที่หนึ่ง ยังเป็นตัวเรียกรับเงินค่าป่วยการเสียเอง

ขอซื้อยังต้องจ่ายขนาดนี้ เรียกรับใต้โต๊ะกันขนาดนี้ ....................เขาไม่อยากให้เกิดหรอกครับ

ไปขัดผลประโยชน์เห็นๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:30:14 AM »

]
เอาง่ายๆ ................... แค่ขอป.3

นายกอะไรสักที่หนึ่ง ยังเป็นตัวเรียกรับเงินค่าป่วยการเสียเอง

ขอซื้อยังต้องจ่ายขนาดนี้ เรียกรับใต้โต๊ะกันขนาดนี้ ....................เขาไม่อยากให้เกิดหรอกครับ

ครับผู้การ..เวรกรรมจริงๆ  ก็เข้าใจแล้วว่าทำไมถึงไม่มีใครสนใจ 
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 02:26:26 PM »

]

ในมุมมองผม ภาครัฐไม่อยากให้มีสมาคมแบบ NRA หรอกครับ เพราะมาคานอำนาจเขา แต่ผมเชื่อว่า สักวันหนึ่งสมาคมนี้ต้องมีขึ้นในเมืองไทย ถ้าคนรักปืนคนที่ยังต้องการให้มีปืน เพื่อเสนอแนะให้ภาครัฐยังคงให้ประชาชนมีอาวุธปืนอยู่

ประเทศไทยกำลังจะเป็นภาคีเรื่องการควบคุมอาวุธปืนระดับนานาชาติ ซึ่งผมมองว่า ถ้าเราไม่มีสมาคมแบบ NRA กฏหมายก็จะออกมาจำกัดมากขึ้นไปเรื่อยๆ

สมาคมผู้ประกอบธุรกิจอาวุธปืนฯ มีสมาชิกแค่ผู้ทำอาชีพเกี่ยวกับค้าขายปืน และ มีสมาชิกไม่เยอะหรอกครับ ผมก็เป็นหนึ่งในกรรมการชุดเก่า

ที่ผมอยากให้มีสมาคมแบบ NRA ในฐานะที่ผมก็ชอบปืนเช่นเดียวกับหลายๆท่าน ผมมองว่า สพป. มีประโยชน์เพื่อส่วนรวมเยอะ แต่เพราะไม่ได้เป็นสมาคมฯ ทำให้ความมีตัวตนไม่เหมือนกับการเป็นสมาคมครับ

ถ้าเป็นสมาคมของผู้ใช้ปืน การแก้กฏหมายก็สามารถถูกเชิญเข้าไปร่วมในฐานะตัวแทนของผู้ใช้ปืน และ ผู้มีอาวุธปืนอย่างถูกกฏหมาย

หลายเรื่องผมมองเรื่องการให้ความรู้ที่ถูกต้องเกี่ยวกับอาวุธปืน น่าจะทำให้นายทะเบียนมีความเข้าใจเกี่ยวกับอาวุธปืนดีขึ้นครับ

เพื่อประโยชน์ของคนส่วนรวมที่ครอบครองอาวุธปืนถูกกฏหมาย ผมจึงอยากให้เกิดสมาคมของผู้ใช้ปืนแบบ NRA ในเมืองไทยครับ

สำหรับเรื่องจ่ายเงินใต้โต๊ะมันมีมานานแล้วครับ ผมคงพูดมากไม่ได้ ประเทศไทยยังเป็นสังคมแบบอุปถัมภ์ ภายใต้กม.เดียวกันแต่ยังมีเรื่องช่วยเหลือกันได้ เคลียร์ได้ ผมเชื่อว่า อีกนานครับกว่าจะทำให้ประเทศไทยปราศจากการคอร์ปรับชั่น อย่างในอเมริกา ลูกสาวประธานาธิบดียังถูกตำรวจจับเรื่องเมาแล้วขับได้ ลุงแท้ๆของประธานาธิบดีก็ไม่ได้มีอภิสิทธิ์เหนือประชาชนคนอื่น เมื่อนั่นแหละครับสังคมจะถูกต้องมากกว่านี้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:27:55 AM »

เอาใจช่วยครับ  ไม่ลองเปิดรับสมาชิกล่ะครับ ที่ประเทศ ฟิลิปปิน ยังมีเลยครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/PROGUN

PROGUN ในพิลิปปินส์ ยืนบนคำว่า -- Peaceful Responsible Owners of Guns
เมืองไทยจากข่าวคราวและพฤติกรรมการใช้ปืน ดูท่าถ้าตั้งกลุ่มรับสมาชิก ANTIGUN จะได้รับการตอบรับมากกว่าครับคุณเจษ  Wink

สมาคมในประเทศไทย กฎหมายให้กำกับดูแลโดยกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย ซึ่งมท.๑ ก็เป็นรัฐมนตรีผู้รักษาการตามพ.ร.บ. อาวุธปืนฯด้วย
ต้นเรื่องของการจำกัดสิทธิเรื่องอาวุธปืนฝังรากลึกอยู่ที่ขรก.และอดีตขรก.กระทรวงนี้
การตั้งสมาคม...ตั้งได้ ....แต่เพื่อรักษาสิทธิชาวปืนดูเป็นเรื่องยาก เพราะจะหนีการแทรกแซงไม่พ้น

ชาวปืนคนไทยเอง (บางส่วน)ก็ยังเห็นแก่ประโยชน์ตน เอาตัวรอดก็พอ ชวนกันให้สินบน มองไม่เห็นลูกหลาน บ้านเมืองข้างหน้า  เศร้า

ผมนึกห่วงเรื่องการใช้กฎหมายมาริดรอนสิทธิเช่นเดียวกับคุณโจ จขกท.
แต่คนที่ออกกฎหมายก็ต้องคิดว่า มันจะมัดคอตัวเองเช่นกัน

เพราะประเทศไทยเป็นนิติรัฐ ความเท่าเทียมของประชาชนได้รับการรับรองตามรัฐธรรมนูญ
........เอ หรือว่าไม่ใช่หว่า  ยิ้มีเลศนัย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:07:17 AM »

เอาใจช่วยครับ  ไม่ลองเปิดรับสมาชิกล่ะครับ ที่ประเทศ ฟิลิปปิน ยังมีเลยครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/PROGUN

PROGUN ในพิลิปปินส์ ยืนบนคำว่า -- Peaceful Responsible Owners of Guns
เมืองไทยจากข่าวคราวและพฤติกรรมการใช้ปืน ดูท่าถ้าตั้งกลุ่มรับสมาชิก ANTIGUN จะได้รับการตอบรับมากกว่าครับคุณเจษ  Wink

สมาคมในประเทศไทย กฎหมายให้กำกับดูแลโดยกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย ซึ่งมท.๑ ก็เป็นรัฐมนตรีผู้รักษาการตามพ.ร.บ. อาวุธปืนฯด้วย
ต้นเรื่องของการจำกัดสิทธิเรื่องอาวุธปืนฝังรากลึกอยู่ที่ขรก.และอดีตขรก.กระทรวงนี้
การตั้งสมาคม...ตั้งได้ ....แต่เพื่อรักษาสิทธิชาวปืนดูเป็นเรื่องยาก เพราะจะหนีการแทรกแซงไม่พ้น

ชาวปืนคนไทยเอง (บางส่วน)ก็ยังเห็นแก่ประโยชน์ตน เอาตัวรอดก็พอ ชวนกันให้สินบน มองไม่เห็นลูกหลาน บ้านเมืองข้างหน้า  เศร้า

ผมนึกห่วงเรื่องการใช้กฎหมายมาริดรอนสิทธิเช่นเดียวกับคุณโจ จขกท.
แต่คนที่ออกกฎหมายก็ต้องคิดว่า มันจะมัดคอตัวเองเช่นกัน

เพราะประเทศไทยเป็นนิติรัฐ ความเท่าเทียมของประชาชนได้รับการรับรองตามรัฐธรรมนูญ
........เอ หรือว่าไม่ใช่หว่า  ยิ้มีเลศนัย
เยี่ยม
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:12:52 PM »

อย่างที่พี่ธำรงบอกนั่นแหละครับ ความเท่าเทียม (ไม่แท้) ของประชาชนได้รับการรับรองตามรัฐธรรมนูญ
ยกตัวอย่างเช่น เสื้อเกราะกันกระสุน สส.สามารถมีใช้ได้ แต่ประชาชนไม่สามารถมีได้ ผู้ติดต่อสส.สามารถพกปืนได้โดยไม่มีใบอนุญาต แต่ประชาชนหมดสิทธิ์ต้องหาเหตุจำเป็นและเร่งด่วน 

ตร.ขับรถย้อนศรได้ แต่ประชาชนไม่ได้ อดีตนายกฯขับรถเร็วเกินกว่ากม.กำหนดได้ (160 กม.ต่อชม.) แถมตร.ขับตามอีก

น่ากลุ้มครับประเทศไทย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 07:02:25 PM »

แนวทางส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิ(อาวุธปืน) ในมุมมองของผมและเพื่อนๆอีกหลายท่าน จึงเป็นการใช้กระบวนการทางกฎหมาย
ที่ต้องกล้ำกลืน และใช้เวลา ... แต่ก็เป็นแนวทางวิญญูชน

ถ้าชาวปืนจำนวนมากๆ กล้าลุกขึ้นสู้ตามสิทธิและครรลองทางกฎหมาย
ไม่ใช่ด้วยการอิงระบบอุปถัมภ์ หรือที่เลวร้ายคือการให้สินบน
อาจเป็นแรงกระตุ้นชาวปืนเองหรือกระทั่งสังคม ให้รู้จักสิทธิ มีสำนึกหวงแหน และกล้าต่อสู้ในครรลองของกฎหมาย
แทนที่จะใช้วิธี พวกมากลากไป กดดัน จับถนน-อาคาร เป็นตัวประกัน เพื่อบรรลุวัตถุประสงค์ของตัว อย่างที่เห็นๆกัน

การมีสมาคมเพื่อการพิทักษ์สิทธิเป็นสิ่งดี แต่จนท.รัฐก็อาจแอบใช้เป็นกันชน สร้างความชอบธรรมจอมปลอม
เหมือนเวลาที่เขาเชิญใครๆ ไปเสวนา แล้วอ้างว่าได้ทำประชาพิจารณ์แล้ว เวลาจะแก้กฎหมาย

ตอนนั้นเขาเชิญสมาคมฯ และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง .... ผมใช้สิทธิประชาชน ลงทะเบียนเข้าด้วย ห้ามผมไม่ได้ ... เพราะไม่มีตัวแทนภาคประชาชน
.... แต่ถ้ามีสมาคมแบบ NRA แล้ว เสียงและเหตุผลของปัจเจกบุคคลก็จะหมดความหมายไปในที่สุด  ไหว้
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:10:37 PM »

แนวทางส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิ(อาวุธปืน) ในมุมมองของผมและเพื่อนๆอีกหลายท่าน จึงเป็นการใช้กระบวนการทางกฎหมาย
ที่ต้องกล้ำกลืน และใช้เวลา ... แต่ก็เป็นแนวทางวิญญูชน

ถ้าชาวปืนจำนวนมากๆ กล้าลุกขึ้นสู้ตามสิทธิและครรลองทางกฎหมาย
ไม่ใช่ด้วยการอิงระบบอุปถัมภ์ หรือที่เลวร้ายคือการให้สินบน
อาจเป็นแรงกระตุ้นชาวปืนเองหรือกระทั่งสังคม ให้รู้จักสิทธิ มีสำนึกหวงแหน และกล้าต่อสู้ในครรลองของกฎหมาย
แทนที่จะใช้วิธี พวกมากลากไป กดดัน จับถนน-อาคาร เป็นตัวประกัน เพื่อบรรลุวัตถุประสงค์ของตัว อย่างที่เห็นๆกัน

การมีสมาคมเพื่อการพิทักษ์สิทธิเป็นสิ่งดี แต่จนท.รัฐก็อาจแอบใช้เป็นกันชน สร้างความชอบธรรมจอมปลอม
เหมือนเวลาที่เขาเชิญใครๆ ไปเสวนา แล้วอ้างว่าได้ทำประชาพิจารณ์แล้ว เวลาจะแก้กฎหมาย

ตอนนั้นเขาเชิญสมาคมฯ และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง .... ผมใช้สิทธิประชาชน ลงทะเบียนเข้าด้วย ห้ามผมไม่ได้ ... เพราะไม่มีตัวแทนภาคประชาชน
.... แต่ถ้ามีสมาคมแบบ NRA แล้ว เสียงและเหตุผลของปัจเจกบุคคลก็จะหมดความหมายไปในที่สุด  ไหว้

ขอบคุณครับ พอเข้าใจแล้วครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์