๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:08:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง 6ร่องเกลี่ยวและ12ร่องเกลียวในปืนลูกกรดครับ  (อ่าน 3272 ครั้ง)
amnat24
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:40:08 PM »

อยากทราบว่า6ร่องเกลียวและ12ร่องเกลียวในปืนลูกกรดแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับนอกจากจำนวนตัวเลขที่ต่างกัน(ประโยชน์และประสิทธิภาพ)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:40:23 PM »

ไม่ต่างกันเลยครับ  เคยมีการถกกันในนี้มาแล้วครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:54:30 PM »

ผมมีแต่ 6 เกลียวครับ แต่เคยได้ยินว่า 12 เกลียวล้างยากกว่า คิก คิก

ปล. โดยส่วนตัวผมคิดว่า 6 เกลียวสึกช้ากว่าเพราะสันเกลียวหนากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 11:56:48 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:51:41 AM »

ราคาก็ต่างกันด้วยครับ   12ร่องเกลียวแพงกว่าครับ  บางร้านขายอาจจะแพงกว่าหลายพันครับ.
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:34:42 AM »

ผมมี 12 เกลียว เวลาล้างก็ไม่ยากนะครับใช้แส้งูดึง 2-3 ที ก็สะอาดแล้วครับ  ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:55:30 AM »

ผมมี 12 เกลียว เวลาล้างก็ไม่ยากนะครับใช้แส้งูดึง 2-3 ที ก็สะอาดแล้วครับ  ไหว้

แส้งูทำให้เกลียวสึกเร็วกว่าใช้ผ้าผูกเอ็นครับ เคยได้ยิน(อ่าน)ท่าน อ.ผณิศวร บอกว่าลำกล้องบางยี่ห้อจะยกเลิกรับประกันกลุ่มถ้าใช้แส้งูทำความสะอาด  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 10:08:04 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:03:53 PM »

ผมมี 12 เกลียว เวลาล้างก็ไม่ยากนะครับใช้แส้งูดึง 2-3 ที ก็สะอาดแล้วครับ  ไหว้

แส้งูทำให้เกลียวสึกเร็วกว่าใช้ผ้าผูกเอ็นครับ เคยได้ยิน(อ่าน)ท่าน อ.ผณิศวร บอกว่าลำกล้องบางยี่ห้อจะยกเลิกรับประกันกลุ่มถ้าใช้แส้งูทำความสะอาด  ไหว้
แส้งู ผมทำเองกับมือครับ ใช้เชือกหูกางเกงมัดกับเศษผ้าครับ  ไหว้ Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:44:49 PM »

ผมมี 12 เกลียว เวลาล้างก็ไม่ยากนะครับใช้แส้งูดึง 2-3 ที ก็สะอาดแล้วครับ  ไหว้

แส้งูทำให้เกลียวสึกเร็วกว่าใช้ผ้าผูกเอ็นครับ เคยได้ยิน(อ่าน)ท่าน อ.ผณิศวร บอกว่าลำกล้องบางยี่ห้อจะยกเลิกรับประกันกลุ่มถ้าใช้แส้งูทำความสะอาด  ไหว้
แส้งู ผมทำเองกับมือครับ ใช้เชือกหูกางเกงมัดกับเศษผ้าครับ  ไหว้ Grin

ผมนึกว่าแส้งูแบบยี่ห้อ Hoppe's  Cheesy ไหว้

Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 06:14:11 PM »

แส้งูผมใช้เชือกผูกรองเท้าครับ

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:04:18 PM »

แส้งูทำให้เกลียวสึกเร็วกว่าใช้ผ้าผูกเอ็นครับ เคยได้ยิน(อ่าน)ท่าน อ.ผณิศวร บอกว่าลำกล้องบางยี่ห้อจะยกเลิกรับประกันกลุ่มถ้าใช้แส้งูทำความสะอาด  ไหว้
พอจะทราบมั๊ยครับว่า แส้งูทำให้เกลียวสึกเร็วได้อย่างไรครับ
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:08:22 PM »

ขออภัยครับอันนี้ผมจำสับสน จริงๆแล้วเป็นแปรงทองเหลืองครับไม่ใช่แส้งู ไหว้

พอจะทราบมั๊ยครับว่า แส้งูทำให้เกลียวสึกเร็วได้อย่างไรครับ

แส้งูมีเส้นใยทองเหลืองอยู่ด้วยครับจะทำให้ลำกล้องสึกเร็วกว่าถ้าเทียบกับการรูดด้วยผ้าเปล่าๆ แต่สึกช้ากว่าการใช้แปรงทองเหลืองครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 10:12:08 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 07:58:15 AM »

เอ...ผมใช้แปรงแบบเปลี่ยนได้สามดอกมี 1.ดอกทองแดง 2.ดอกไนลอน 3.ดอกผ้า  ใช้มาตั้งแต่ปี  พ.ศ.2527  ส่องดูลำกล้องปืนสันเกลียวมันก็ยังดูชัดดูคมอยู่เลยครับ Grin  ผมใช้ยิงมาหมดลูกไปคำนวนดูแล้วน่าจะเกินสองหมื่นนัดแล้วเป็นอย่างน้อยละครับ.
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 08:54:16 AM »

ใช้ผ้าผูกเอ็นกับน้ำยาล้างคราบตะกั่ว/ทองแดงโดยเฉพาะ ไม่มีส่วนที่เป็นขนแปรงไว้ขัดคราบ
จะล้างให้สะอาดได้อย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

แล้วส่วนที่เป็นแปรงทองเหลืองในแส้งูของ Hoppe's จะมีผลทำให้ลำกล้องลึกหรอเร็วกว่าหรือไม่ครับ

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
หน้า: [1]
  พิมพ์