๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:36:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะโอนปืนครับ แต่ติดที่ว่าเคยโดนจับพกพา และเรื่องไม่ส่งฟ้องมา3ปี (ยังไม่จบครับ)  (อ่าน 8444 ครั้ง)
888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:06:46 PM »

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ3ปีก่อน ไปเจอตำรวจตั้งด่านจับยาเสพติดแบบสุ่มอยู่ข้างทาง ขอค้นรถเจอปืน ในรถ จึงเป็นเรื่อง แต่ดีว่าปืนมีทะเบียน แต่ยังไม่ได้โอนเป็นชื่อผม เพราะเพิ่งซื้อต่อพี่มา และก็มีเอกสารทุกอย่างที่เตรียมจะไปยื่น พี่รวจก็ไม่สนใจใส่กุญแจมือพาเข้าโรงพักพิมพ์นิ้วมือ ส่งไปกองทะเบียน แล้วผมก็ประกันตัวเองออกมา80,000บาท แล้วเราก็ใช้เวลาไปสน.เกือบจะทุกวัน จนเลยผลัดฟ้อง ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมจึงเข้าหาท่านรอง แล้วเล่าให้ท่านฟัง ว่าผมเพิ่ง
ซื้อปืนมา จำเป็นต้องเอามาติดตัวเพราะวันนั้นพกทรัพย์สินเยอะจริงๆ ซึ่งผู้จับยังถ่ายรูปทรัพย์สินไว้เป็นหลักฐาน และยังมาหาว่าผมค้ายาแน่ๆพกเงินพกทองขนาดนี้ แต่ผู้จับไม่สนใจ จะส่งเรื่องเข้าศูนย์อย่างเดียว และอีกอย่างตอนนี้ก็เลยผลัดฟ้องไปแล้ว ผมจึงขอท่านรองให้ช่วยคืนปืน และเงินประกันตัว ท่านก็รับฟังและเซ็นเอกสารให้ปืนและเงินประกันคืน
    จนมาถึงวันนี้ผมไม่รู้กฎหมายมากนักคิดว่าเรื่องจบไปแล้ว เพราะถึงวันนี้ก็3ปีกับอีก7วัน ผมได้ปืนกระบอกใหม่มา ก็กำลังรวบรวมเอกสารที่จะไปทำเรื่องขอ ป3 และได้ให้พี่ที่สนิทกันช่วยตรวจสอบประวัติของเรา ปรากฎว่าในกองทะเบียน มีประวัติพกพาอาวุธติดตัวอยู่ จึงให้ไปขอใบรับรองจาก สน.นั้นว่าคดีนี้จบลงแล้ว จะได้เอาไปประกอบกับการขอ ป3 และผมก็ได้เดินทางไปขอใบรับรอง แต่ต้องตกใจ เพราะพี่ที่ สน. อธิบายให้เราฟังว่าเรื่องยังไม่จบเพราะไม่ได้ส่งฟ้อง ก็เลยงงกันทั้งหมด ว่าทำไมไม่ส่งฟ้อง แล้วตอนนี้ผมก็ทำอะไรไม่ถูกเลยว่าจะทำยังไงต่อไป จะทำยังไงถึงจะขอ ป3 ได้ เลยอยากได้ความรู้จากพี่ๆทุกท่านครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 04:36:05 PM โดย 888shop » บันทึกการเข้า
888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:36:49 PM »

1.จะต้องไปขอให้ สน.ช่วยส่งฟ้องเถอะคดีจะได้จบ หรืออย่างไรดีครับ หรือ
2.รอ15-20ปี ให้อายุคดีหมด แล้วค่อยไปขอมีและใช้ตอนหงำเหงือก(แก่)หรือ
3........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 05:40:47 PM โดย 888shop » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:45:28 PM »

ท่านก็รับฟังและเซ็นเอกสารให้ปืนและเงินประกันคืน

Ha Ha  ฮา  สามปี  ก็พันกว่าวัน  แล้วน๊ะคร๊า  ฮา

ส่งไวน์ดีๆ  มาใ้ห้ยายสักลัง  อ่ะจิ  จะได้แนะนำถูก  ฮา
ตำรวจทำอะไรไม่ได้แล้วคร๊า  ฮา  ถ้าเขาฟ้องได้  จะสั่งคืนปืนเหรอคร๊า  ฮา

แล้วถ้าเกิด  ไปร้องเรียน  สารวัตรเจ้าของคดี  ก็ซวยอ่ะคร๊า
โดนสอบ  ขั้นไม่ขึ้นอีกต่างหาก  ฮา

อย่าไปทำอะไรเขาน๊ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:14:54 PM »

คงต้องมีเหตุผลแน่ ที่พนักงานสอบสวนไม่ส่งอัยการฟ้อง

แต่ถ้าจะยื่นขอ ป.3 ผมว่ายื่นไปก่อนเลยครับ ไม่ผ่านค่อยมาว่ากันอีกที

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:32:34 PM »

็Ha Ha  ฮา  คร๊า

ในชั้นตำรวจเขามีอำนาจ ควบคุมตัว  ไม่เกิน 48 ชั่วโมงคร๊า
ถ้าไม่ประกันตัว  เขาก็ส่ง อัยการ  คร๊า

ในชั้นนี้  ยายคิดว่า  น่าจะเป็นการ "ขาดฟ้อง"  ในชั้นตำรวจคร๊า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:33:33 PM »

ท่านก็รับฟังและเซ็นเอกสารให้ปืนและเงินประกันคืน

Ha Ha  ฮา  สามปี  ก็พันกว่าวัน  แล้วน๊ะคร๊า  ฮา

ส่งไวน์ดีๆ  มาใ้ห้ยายสักลัง  อ่ะจิ  จะได้แนะนำถูก  ฮา
ตำรวจทำอะไรไม่ได้แล้วคร๊า  ฮา  ถ้าเขาฟ้องได้  จะสั่งคืนปืนเหรอคร๊า  ฮา

แล้วถ้าเกิด  ไปร้องเรียน  สารวัตรเจ้าของคดี  ก็ซวยอ่ะคร๊า
โดนสอบ  ขั้นไม่ขึ้นอีกต่างหาก  ฮา

อย่าไปทำอะไรเขาน๊ะคร๊า  ฮา
ขอบคุณครับคุณยาย คุณยายชอบไวน์อะไรครับ
และคงไม่ไปทำอะไรใครแน่ๆครับ เพราะตอนนี้เจ้าของคดีย้ายไปอยู่ไหนแล้วยังไม่รู้เลยครับ
888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:37:32 PM »

คงต้องมีเหตุผลแน่ ที่พนักงานสอบสวนไม่ส่งอัยการฟ้อง

แต่ถ้าจะยื่นขอ ป.3 ผมว่ายื่นไปก่อนเลยครับ ไม่ผ่านค่อยมาว่ากันอีกที
ผมเกรงใจคนที่เซ็นรับรองความประพฤตินี้ซิครับ เพราะในใบรับรองระบุไว้ว่าต้องไม่มีคดีอาญา ถ้าส่งไปกลัวเด้งกลับไปถึงผู้รับรองในทางเสียหาย
ขอบคุณครับ
888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:43:13 PM »

ในชั้นตำรวจเขามีอำนาจ ควบคุมตัว  ไม่เกิน 48 ชั่วโมงคร๊า
ถ้าไม่ประกันตัว  เขาก็ส่ง อัยการ  คร๊า

ในชั้นนี้  ยายคิดว่า  น่าจะเป็นการ "ขาดฟ้อง"  ในชั้นตำรวจคร๊า

รับทราบครับคุณยาย แล้วผมจะไปเอาใบรับรองว่าคดีสิ้นสุดได้ยังไงหละครับ เพราะพี่ๆที่ สน. บอกว่าต้องให้ ส่งฟ้องก่อนถึงจะสิ้นสุด
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 07:01:13 PM »

รับทราบครับคุณยาย แล้วผมจะไปเอาใบรับรองว่าคดีสิ้นสุดได้ยังไงหละครับ เพราะพี่ๆที่ สน. บอกว่าต้องให้ ส่งฟ้องก่อนถึงจะสิ้นสุด

็็Ha Ha  ฮา

ยายคิดว่าต้องไปพบท่านรองผกก.  อีกครั้งคร๊า
เล่าเหตุผล  ความจำเป็น  และเรื่องราวการขออนุญาตซื้ออาวุธปืน  ให้ทราบ
ว่ามันติดขัดตรงประวัติอาชญากร  ที่ค้างอยู่  ว่าเคยมีเหตุเกี่ยวกับคดีอาวุธปืน
ยายคิดว่าท่านฟัง  และยินยอมออกเอกสารราชการ  ยืนยันให้คร๊า

ถ้าไม่พบ  ยายแนะนำว่า  ให้ขอพบ ผกก.  หัวหน้าสถานี  เลยคร๊า

ตำรวจยุคนี้  เขายินดี  บริการประชาชน และสุจริตชน  คร๊า

หัว...ฆรวย

888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 07:09:16 PM »

็็Ha Ha  ฮา

ยายคิดว่าต้องไปพบท่านรองผกก.  อีกครั้งคร๊า
เล่าเหตุผล  ความจำเป็น  และเรื่องราวการขออนุญาตซื้ออาวุธปืน  ให้ทราบ
ว่ามันติดขัดตรงประวัติอาชญากร  ที่ค้างอยู่  ว่าเคยมีเหตุเกี่ยวกับคดีอาวุธปืน
ยายคิดว่าท่านฟัง  และยินยอมออกเอกสารราชการ  ยืนยันให้คร๊า

ถ้าไม่พบ  ยายแนะนำว่า  ให้ขอพบ ผกก.  หัวหน้าสถานี  เลยคร๊า

ตำรวจยุคนี้  เขายินดี  บริการประชาชน และสุจริตชน  คร๊า
ขอบคุณครับคุณยาย แต่ท่านรองท่ีผมเคยไปพบท่านย้ายไปไหนแล้วไม่รู้ครับ เอาง่ายๆเลยครับย้ายไปเกือบทั้งหมดเลยครับคนที่ทำคดีนี้
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 07:14:56 PM »

ขอบคุณครับคุณยาย แต่ท่านรองท่ีผมเคยไปพบท่านย้ายไปไหนแล้วไม่รู้ครับ
เอาง่ายๆเลยครับย้ายไปเกือบทั้งหมดเลยครับคนที่ทำคดีนี้

็Ha Ha  ฮา  แหมพี่ตองแปดขร๊า  เพิ่งกลับจาก ปาปัวนิวกีนี  เหรอคร๊า  ฮา

ก็เดินไปหาคนที่อยู่  นั่นแหละคร๊า  จะเป็น  รอง หรือ ผกก. ก็ได้  ฮา
บอกเลขคดี  ขอให้ท่านช่วยสั่งลูกน้อง  ให้ค้นเรื่องให้  ฮา

อยู่กรุงเทพ  หรือต่างจังหวัดคร๊า ฮา

หัว...ฆรวย

888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 07:19:09 PM »

กรุงเทพครับคุณยาย
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 02:33:49 AM »

ถ้าให้เดานะครับเชื่อว่าคดีนี้ตำรวจน่าจะส่งสำนวนไปที่อัยการแล้ว และอัยการคงมีคำสั่งไม่

ฟ้องผู้ต้องหา  ซึ่งในทางปฏิบัติเมื่ออัยการมีคำสั่งไม่ฟ้องเด็ดขาดแล้วจะต้องมีหนังสือแจ้งให้ผู้ต้อง

หา + ผู้กล่าวหาทราบ  เชื่อว่าหนังสือดังกล่าวอาจไปตกหล่นอยู่ที่ไหนสักแห่ง  เพราะเป็นไปไม่ได้

ที่  3  ปีผ่านมาแล้วคดีจะไม่มีความคืบหน้า  เพราะ  

1. ในส่วนของตำรวจจะมีจเรตำรวจมาเร่งรัดตรวจสำนวนค้างทุกปี  

2. หากเป็นคดีที่มีการฝากขังจะถูกบังคับด้วยเงื่อนเวลาในการฝากขังซึ่งไม่เกิน  48  วัน

หรือ  84  วัน  แล้วแต่ข้อหา  

3. หากเป็นคดีที่ได้ประกันตัวในชั้นตำรวจจะถูกล็อคด้วยสัญญาประกันซึ่งมีผลบังคับได้

ไม่เกิน  6  เดือน  ซึ่งตำรวจและอัยการก็จะพิจารณาสั่งสำนวนภายใน  6  เดือน  เช่นกัน

4. เมื่อคดีไปถึงอัยการหากเป็นคดีที่มีการฝากขังอัยการก็จะฟ้องภายในกำหนดฝากขัง

หรือหากเป็นคดีที่มีการประกันตัวในชั้นตำรวจอัยการก็มักจะฟ้องภายในกำหนด  6  เดือน  เช่น

กัน  เพราะอาจเกิดความเสียหายอันเกิดจากการติดตามตัวผู้ต้องหาไม่ได้  และอัยการก็มีระบบ

การติดตามรายงานสำนวนค้างทุกเดือนเช่นเดียวกัน

5. หากอัยการมีคำสั่งฟ้องอย่างน้อยก็ต้องมีหนังสือแจ้งให้พนักงานสอบสวนนำตัวท่าน

มาส่งฟ้องครับ

6. ถ้าคดีนี้ท่านไม่เคยไปรายงานตัวที่สำนักงานอัยการเลยแสดงว่าในชั้นตำรวจมีความ

เห็นสั่งไม่ฟ้องครับ  ซึ่งตามกฎหมายไม่ต้องส่งตัวท่านพร้อมสำนวนการสอบสวนไปยังพนักงาน

อัยการครับ

ข้อเท็จจริงที่ท่านให้มาน้อยไปนิดนึงเลยไม่แน่ใจว่าคดีอยู่ในขั้นตอนไหนกันแน่  แต่เชื่อ

ว่าน่าจะเป็นตามที่ผมกล่าวข้างต้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 02:38:30 AM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:25:29 AM »

ถ้าให้เดานะครับเชื่อว่าคดีนี้ตำรวจน่าจะส่งสำนวนไปที่อัยการแล้ว และอัยการคงมีคำสั่งไม่

ฟ้องผู้ต้องหา  ซึ่งในทางปฏิบัติเมื่ออัยการมีคำสั่งไม่ฟ้องเด็ดขาดแล้วจะต้องมีหนังสือแจ้งให้ผู้ต้อง

หา + ผู้กล่าวหาทราบ  เชื่อว่าหนังสือดังกล่าวอาจไปตกหล่นอยู่ที่ไหนสักแห่ง  เพราะเป็นไปไม่ได้

ที่  3  ปีผ่านมาแล้วคดีจะไม่มีความคืบหน้า  เพราะ 

1. ในส่วนของตำรวจจะมีจเรตำรวจมาเร่งรัดตรวจสำนวนค้างทุกปี 

2. หากเป็นคดีที่มีการฝากขังจะถูกบังคับด้วยเงื่อนเวลาในการฝากขังซึ่งไม่เกิน  48  วัน

หรือ  84  วัน  แล้วแต่ข้อหา 

3. หากเป็นคดีที่ได้ประกันตัวในชั้นตำรวจจะถูกล็อคด้วยสัญญาประกันซึ่งมีผลบังคับได้

ไม่เกิน  6  เดือน  ซึ่งตำรวจและอัยการก็จะพิจารณาสั่งสำนวนภายใน  6  เดือน  เช่นกัน

4. เมื่อคดีไปถึงอัยการหากเป็นคดีที่มีการฝากขังอัยการก็จะฟ้องภายในกำหนดฝากขัง

หรือหากเป็นคดีที่มีการประกันตัวในชั้นตำรวจอัยการก็มักจะฟ้องภายในกำหนด  6  เดือน  เช่น

กัน  เพราะอาจเกิดความเสียหายอันเกิดจากการติดตามตัวผู้ต้องหาไม่ได้  และอัยการก็มีระบบ

การติดตามรายงานสำนวนค้างทุกเดือนเช่นเดียวกัน

5. หากอัยการมีคำสั่งฟ้องอย่างน้อยก็ต้องมีหนังสือแจ้งให้พนักงานสอบสวนนำตัวท่าน

มาส่งฟ้องครับ

6. ถ้าคดีนี้ท่านไม่เคยไปรายงานตัวที่สำนักงานอัยการเลยแสดงว่าในชั้นตำรวจมีความ

เห็นสั่งไม่ฟ้องครับ  ซึ่งตามกฎหมายไม่ต้องส่งตัวท่านพร้อมสำนวนการสอบสวนไปยังพนักงาน

อัยการครับ

ข้อเท็จจริงที่ท่านให้มาน้อยไปนิดนึงเลยไม่แน่ใจว่าคดีอยู่ในขั้นตอนไหนกันแน่  แต่เชื่อ

ว่าน่าจะเป็นตามที่ผมกล่าวข้างต้นครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ แต่ที่ผมเข้าไปที่ สน. ขอให้พี่เขาช่วยค้น พอเปิดแฟ้มขึ้นมา ตามหมายเลขคดี พี่ที่ช่วยค้น ยังร้องจ๊ากเลยครับ เขาก็งงเหมือนกันว่าทำไมคดีมันยังค้างอยู่ เขาเลยบอกปวดหัวแล้วงานนี้ สรุปคร่าวๆครับ พี่เขาอธิบายว่าคดีนี้ยังไม่จบ(ยังค้างอยู่ที่สน.) เพราะยังไม่ได้ส่งฟ้อง แล้วผมก็ถามว่าทำไมเขาถึงไม่ส่งฟ้อง พี่เขาก็ตอบว่า นั้นนะซิทำไมไม่ส่งฟ้อง แล้วเท่านั้นละครับ ก็ไม่รู้จะทำยังไงต่อไป
ขอบคุณครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:38:17 AM »

ท่านยัง ไม่เข้าเงื่อนไข ว่าต้องคำพิพากษาให้จำคุก  การเป็นผู้ต้องหา ก็ยังไม่เข้าข้อห้ามนี้
ถ้า้มีอาชีพการงานเป็นหลักฐาน มีทรัพย์สินให้ปกป้อง  ก็ไปยื่นคำร้องขอรับโอน อาวุธปืน ที่ได้ตกลงซื้อไว้ เลยครับ

ถ้ามีกรณีต้องชี้แจง ก็ควรชี้แจงข้อเท็จจริง ว่าไม่เคยต้องคำพิพากษาให้จำคุก
เมื่อถึงตรงนั้น.. จะทราบเองว่าจะได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ ค่อยแก้ไข ให้ตรงทางกันอีกที ขอเอาใจช่วยนะครับ   Grin

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์