๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 07:23:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอยกย่องการปฏิบัติหน้าที่ชุดเหยี่ยวดง ๖๐ และ จนท.ตำรวจทางใต้  (อ่าน 3537 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 01:29:46 PM »

ตร.ที่ดีก็มีเยอะครับอย่างที่เคยว่ากัน  ตร.ที่ดีไม่ค่อยออกมา  สร้างความเดือดร้อนให้เราๆเลยไม่ค่อยเจอตร.ที่ดี

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 02:32:02 PM »

เยี่ยม เยี่ยม ไหว้  ยกย่องคนทำงานครับ

ปล.กระทู้ด้านบวกของตำรวจอยู่ได้แป๊บกระทู้ก็ตก แต่กระทู้ด้านลบของตำรวจอยู่ได้นาน

ลูกผู้ชาย หนักแน่นหน่อยครับ  .....  งานที่ให้คุณให้โทษคนได้ก็ต้องเจอสภาพเช่นนี้เป็นของธรรมดา  ลองดูตอนรับสมัครสอบเข้ารับราชการสิครับคนแห่ไปตั้งเยอะ  ก็แสดงว่าเสียงบ่นๆมันบ่นไปยังงั้นแหละ  แต่ลึกๆแล้วหลายคนก็ชื่นชมกะอาชีพนี้ ....... อาชีพที่ไม่ถูกใครเขาด่า  ..... ลองนึกดูสิครับว่ามีอาชีพไหนบ้าง 

....ตามล่า...อีตอแหล
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 03:15:47 PM »

ประเด็นใหญ่ผมว่าอยู่ที่เนื้อหาครัฟ ในส่วนตรง ปล.ผมก็บ่นไปตามประสาครับเพราะเห็นบ่อยๆเช่นกระทู้ตำรวจพิมายออกประชาสัมพันธ์ยาเสพติดตอนนี้หายไปไหนครับ กระทู้ที่คุยเรื่องจ่าเพียรก็ตกจนสุดขอบเว็บแล้วมั้งครับ ใจผมอยากให้สนใจเรื่องของเนื้อหามากกว่าครับ ปล.ตัดทิ้งครับผมขออนุญาตลบครับเพราะกลายเป็นประเด็นอื่นครับ ขอบคุณครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Dr.ohm
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 04:05:23 PM »

ด้วยผมช่วงนี้ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสารทางทีวีมากนักเนื่องจากช่วงนี้ติดภารกิจเกี่ยวกับการเลือกตั้งซึ่งผมถือว่าเป็นภารกิจที่สำคัญยิ่งที่สุดในช่วงเวลานี้ของผม แต่เมื่อได้มีโอกาสช่วงพักผ่อนก็ได้ชมรายการ ฅนค้นฅน ทางช่อง ๙ ช่วงประมาณ ๕ ทุ่ม ครับ ซึ่งเมื่อได้ชมรายการดังกล่าวแล้วผมก็ได้เกิดความรู้สึกว่าการปฏิบัติหน้าที่ของผมในช่วงนี้นั้นสำคัญสู้ พี่ๆเพื่อนๆน้อง ชุด EOD (เหยี่ยวดง ๖๐ หรืออีกหลายๆชุดที่ไม่ได้กล่าวถึง)ไม่ได้เลยแม้แต่น้อยนิด หากแต่คิดได้ว่าภารกิจของแต่ละหน่วยงานนั้นต่างกันตรงผลสำเร็จ ดูรายการนี้มีหมวดแชน เป็นหัวหน้าชุดและลูกทีมอีก ๑๔ นาย วันที่ชุดนี้โดนระเบิดครั้งล่าสุดบอกตรงๆผมไม่ได้ดูและไม่ทราบข่าวเลยเนื่องจากเหตุผลดังที่กล่าวในข้างต้น ผมชอบคำพูดของตำรวจ EOD นายหนึ่งได้กล่าวไว้ว่า “ชุดเก็บกูระเบิดก็เหมือนกับคนเลี้ยงไก่ คนเลี้ยงไก้สักวันมันต้องเหยียบขี้ไก่” แต่กระนั้นในบทสนทนากับพิธีภาคสนามตำรวจชุดนี้ก็ยังไม่อยากย้ายไปไหนแม้บางท่านต้องพิการทุพลภาพก็ตาม หลายท่านที่ญาติพี่น้องต้องสูญเสียน้ำตาเมื่อคนที่รักนั้นต้องจากไป หากแต่การจากไปนั้นได้นำพามาสู่ความภาคภูมิใจในคนที่ตนรักที่จากไปนั้นได้เสียสละเพื่อหน้าที่ แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมคิดหลังจากที่ได้ติดตามรายการนี้ ก็คือความตระหนักถึงคำว่าภารกิจหน้าที่ที่ต้องปฏิบัติเพื่อตอบแทนคุณของแผ่นดินแม้จะเหน็ดจะเหนื่อยหรือลำบากแสนเข็นเพียงใดก็ตาม ขอฝากผ่านเว็บบอร์ดแห่งนี้ฝากผ่านไปยัง จนท.ตำรวจสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ว่ายังมีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่ยังห่วงหาและยังอาทรให้ความห่วงใยอยู่เสมอ ยังสำนึกในวีรกรรมที่ท่านเหล่านั้นได้ก่อสร้างขึ้นด้วยเลือดด้วยเนื้อด้วยชีวิตและหยดน้ำตา ขออนุญาตผู้ดูแลระบบที่อาจจะนอกเรื่องไปหน่อยเพราะเพียงแค่อยากให้เว็บบอร์ดแห่งนี้ช่วยเป็นสื่อกลางส่งผ่านความห่วงใยไปยังพี่น้องตำรวจชายแดนภาคใต้ที่เค้ายังปฏิบัติหน้าที่อย่างที่เราไม่สามารถเทียบเท่าได้ครับ

ปล.จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ขอคารวะ ในความกล้าหาญ และหาญกล้า

ด้วยความเคารพ
tap206_รักในหลวง
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 04:30:23 PM »

ชื่มชมในความเสียสละครับ.....ช่วยยก
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:03:20 AM »

ข่าวตำรวจน้ำดีอีกข่าว เดี่ยวจะหาว่าตำรวจดีๆไม่ได้รับการยกย่อง สรรเสริญ ข่าวนั้นคือ เมื่อวันที่ 29 มิย 54 จนท ตำรวจ สน ทุ่งสองห้อง ได้ทำการตรวจค้นรถยนต์ต้องสงสัย ผลการตรวจค้นปรากฎว่าได้ตรวจจับยาเสพติดมูลค่าประมาณ130ล้านบาท ซึ่งเป็นของกลุ่มเครื่อข่ายเรือนจำบางขวางและอาวุธปืนสงครามรุ่นAK-47จำนวนหนึ่งกระบอกและแม๊กกาซีนสองอันอยู่ข้างคนขับ อาวุธปือยู่ในสภาพพร้อมยิง ระหว่างการควบคุมตัวผู้ต้องหามายัง สน กลุ่มผู้ต้องหาได้เสนอเงินจำนวน20ล้านบาทเพื่อแลกกับการปล่อยตัว ให้กับชุดจับกุมจำนวนสี่นาย แต่เจ้าหน้าที่ได้ปฏิเสธและได้ดำเนินข้อหา"ติดสินบนเจ้าพนักงาน"เพิ่ม รายละเอียดเพิ่มเติม ติดตามจากสื่อต่างๆครับ คาดว่าวันนี้คงมีเนื้อหาของข่าวมาลง Grin หลงรัก เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
m4 ops
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:18:48 AM »

ทำดีไม่มีข่าวมีกล่าวกันแค่กลุ่มเล็กฯ ทำชั่วชั่วออกข่าวกันใหญ่โตดังทั่วประเทศ
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 11:29:33 AM »

เฮ้อ...รถมอเตอร์ไซด์CBR150R     ผมเพิ่งโดนขโมยไปเมื่อเช้าวันอาทิตย์ที่26มิ.ย.54ตอนตี2จากหน้าบ้านผมเลยตรงซอยนาคบำรุง      ผมเลยรีบไปเเจ้งความที่สน.พลับพลาไชย1    เเต่ตำรวจทำเหมือนกับว่ามาลงบันทึกประจำวันไปงั้นๆเเละ    ไม่มีการวิทยุสกัดจับไม่มีการส่งตำรวจไปดูที่เกิดเหตุใดๆทั้งสิ้นทั้งๆที่รถเพิ่งหายไปไม่เกินครึ่งชม.     ผมบอกตำรวจว่ากล้องวงจรปิดเพื่อนบ้านน่าจะจับภาพขโมยได้     ตำรวจตอบกลับมาคำเดียว"คุณก็ลองไปขอเขาดูสิ"     เฮ้อผมเองก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงเเล้ว      เห็นเเล้วคิดว่าชาตินี้คงจะไม่ได้รถคืนเเน่เเล้ว   เเละโจรก็คงไม่มีทางโดนจับได้เเน่      เพราะเเถวบ้านผมอยู่กลางเมืองหลวงก็จริง    เเต่มีคดีรถหายเยอะมากโดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์     บ่อนหรือยาเสพติดก็เยอะมาก   บ่อนในซอยบ้านผมอยู่ถัดบ้านตำรวจไป2-3หลัง   รถสายตรวจขับผ่านทุกวันเเต่ไม่เคยเข้าจับกุม    ได้ยินมาว่าจ่ายให้สน.พลับพลาไชย1ทุกเดือน      กลายเป็นเเหล่งซ่องสุมของวัยรุ่นมีเด็กเเว้นมานั่งกันหน้าบ่อนเป็น10ทุกคืน     จนตอนนี้ในซอยนี้ทุกคนต้องเอามอเตอร์ไซด์จอดในบ้านเท่านั้นเวลากลางคืน     บ้านไหนรวยหน่อยก็ต้องติดกล้องวงจรปิด    เเต่ขนาดระวังเเล้วก้ยังมีคดีรถหายอยู่เรื่อยๆ      จนกลายเป็นเรื่องปกติไปเเล้ว     

ปล.ผมรู้สึกว่าเมืองไทยกำลังเเย่ลงเรื่อยๆ    โจรขโมยชุกชุมมากๆ   บ้านทุกบ้านต้องติดเหล็กดัดติดกล้องวงจรปิดกันเป็นเรื่องปกติ     รถหายของหายกลายเป็นเรื่องปกติ    ตำรวจก็เหมือนกับว่าถ้าไม่ใช่คดีที่มีคนตายหรือเป็นข่าวโด่งดัง    ก็จะไม่ทำการสืบสวนให้    มีหน้าที่เเค่รับเเจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เฉยๆ
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 11:47:21 AM »

ข่าวตำรวจน้ำดีอีกข่าว เดี่ยวจะหาว่าตำรวจดีๆไม่ได้รับการยกย่อง สรรเสริญ ข่าวนั้นคือ เมื่อวันที่ 29 มิย 54 จนท ตำรวจ สน ทุ่งสองห้อง ได้ทำการตรวจค้นรถยนต์ต้องสงสัย ผลการตรวจค้นปรากฎว่าได้ตรวจจับยาเสพติดมูลค่าประมาณ130ล้านบาท ซึ่งเป็นของกลุ่มเครื่อข่ายเรือนจำบางขวางและอาวุธปืนสงครามรุ่นAK-47จำนวนหนึ่งกระบอกและแม๊กกาซีนสองอันอยู่ข้างคนขับ อาวุธปือยู่ในสภาพพร้อมยิง ระหว่างการควบคุมตัวผู้ต้องหามายัง สน กลุ่มผู้ต้องหาได้เสนอเงินจำนวน20ล้านบาทเพื่อแลกกับการปล่อยตัว ให้กับชุดจับกุมจำนวนสี่นาย แต่เจ้าหน้าที่ได้ปฏิเสธและได้ดำเนินข้อหา"ติดสินบนเจ้าพนักงาน"เพิ่ม รายละเอียดเพิ่มเติม ติดตามจากสื่อต่างๆครับ คาดว่าวันนี้คงมีเนื้อหาของข่าวมาลง Grin หลงรัก เยี่ยม ไหว้

ทำดีไม่มีข่าวมีกล่าวกันแค่กลุ่มเล็กฯ ทำชั่วชั่วออกข่าวกันใหญ่โตดังทั่วประเทศ

เหตุการณ์ที่จะเป็นข่าวดัง ได้นั้น ..... มันจะต้องแปลก, พิเศษ, ผิดปกติ

ตำรวจจับคนร้ายได้พร้อมยาเสพติด ก็เป็นเรื่องปกติ ถ้าจับไม่ได้ซิครับถึงจะแปลก
ยิ่งถ้าตำรวจชุดจับกุมไม่รับสินบนตามที่ผู้ต้องหาเสนอให้ ... ก็เป็นเรื่องปกติที่ควรจะเป็นอยู่แล้ว

แต่ถ้าตำรวจพัวพันยาเสพติดเสียเอง, รับส่วย, รับสินบน ..........อย่างนี้มันผิดปกติแล้ว สมควรเป็นข่าวดัง ถูกก่นด่าจากชาวบ้าน
เพราะฉะนั้นตำรวจที่ทำหน้าที่ได้ดี ทำถูกต้องอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องน้อยอกน้อยใจ ที่ไม่เป็นข่าว ..........

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 05:05:51 PM »

ปล.ผมรู้สึกว่าเมืองไทยกำลังเเย่ลงเรื่อยๆ    โจรขโมยชุกชุมมากๆ   บ้านทุกบ้านต้องติดเหล็กดัดติดกล้องวงจรปิดกันเป็นเรื่องปกติ     รถหายของหายกลายเป็นเรื่องปกติ    ตำรวจก็เหมือนกับว่าถ้าไม่ใช่คดีที่มีคนตายหรือเป็นข่าวโด่งดัง    ก็จะไม่ทำการสืบสวนให้    มีหน้าที่เเค่รับเเจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เฉยๆ

อย่าเหมารวมครับ  และ  อย่าเอา  กรุงเทพฯเป็นตัวชี้วัดเมืองไทย   

ลองมาสัมผัดชีวิต  บ้านนอก  ดูบ้าง  แล้วคุญจะรู้ว่า  เมืองไทย  ไม่ได้  แย่  อย่างที่คุญคิด

ที่สำคัญชีวิตของ  จนท.  สาม  จชต.  และ 4  อ.ของสงขลา  มีสิ่งที่น่าสรรเสริญอีกมาก

ผมคนหาดใหญ่  ไทยพุทธ 100  เปอร์เซ็น  แต่ไปทำงานอยู่  นราฯ 

แต่  ตร.  +  ทหารที่น่าสงสารที่สุดคือ  จนท.ที่เป็น  มุสลิม  ครับ

เพราะจะถูกฝ่ายตรงข้ามว่าเป็นพวกนอกรีด  และที่สำคัญ  ไม่ได้รับความใว้วางใจ 

จาก  จนท.ที่เป็น  ไทยพุทธ  บางคน  ย้ำ

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 08:03:02 PM »

เจ้าหน้าที่ ที่ดี ยังมีอีกเยอะนะครับ
ยกย่องคนดีๆ ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 08:38:40 PM »

อย่าเหมารวมครับ  และ  อย่าเอา  กรุงเทพฯเป็นตัวชี้วัดเมืองไทย   

ลองมาสัมผัดชีวิต  บ้านนอก  ดูบ้าง  แล้วคุญจะรู้ว่า  เมืองไทย  ไม่ได้  แย่  อย่างที่คุญคิด

ที่สำคัญชีวิตของ  จนท.  สาม  จชต.  และ 4  อ.ของสงขลา  มีสิ่งที่น่าสรรเสริญอีกมาก

ผมคนหาดใหญ่  ไทยพุทธ 100  เปอร์เซ็น  แต่ไปทำงานอยู่  นราฯ 

แต่  ตร.  +  ทหารที่น่าสงสารที่สุดคือ  จนท.ที่เป็น  มุสลิม  ครับ

เพราะจะถูกฝ่ายตรงข้ามว่าเป็นพวกนอกรีด  และที่สำคัญ  ไม่ได้รับความใว้วางใจ 

จาก  จนท.ที่เป็น  ไทยพุทธ  บางคน  ย้ำ

+1ครับ ไหว้
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 08:47:38 PM »

ทือนคืนแล้วครับ  แบ  บางครั้ง  น้องๆทหาร  แกแจ๊ะนายูไม่เป็น  นั่นคือสิ่งที่    ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:31:09 PM »

ทือนคืนแล้วครับ  แบ  บางครั้ง  น้องๆทหาร  แกแจ๊ะนายูไม่เป็น  นั่นคือสิ่งที่    ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

น้าจักรเคยเห็น คนพูดนายูได้แต่ไม่ยอมพูดมั้ยครับ แล้วนัาจักรเคยเห็นคนที่พูดภาษาไทยได้ แต่ แกแจ๊ะนายูอย่างเดียวมั้ยครับ

บางครั้ง อิสลามที่สามารถพูดภาษาไทยได้ แต่ไม่ยอมพูดพูดแต่ ภาษานายูให้คนที่ไม่รู้เรื่องฟังก็มีไม่น้อย ครับ
คล้ายๆกับว่า "เค้ากำลังดูถูก มิตรภาพของผู้ที่ สนทนาด้วย" เปรียบได้กับ พูดไป มันก็ไม่รู้เรื่อง
ส่วน อิสลามที่ พูดภาษา อิสลามไม่เป็น จริงๆ นั้นก็มีไม่น้อยครับ  อาจจะเป็นเพราะว่า  การ สื่อภาษา ของพ่อแม่ ไม่ได้สอนมาตั้งแต่เล็กๆ
เช่น  อิสลาม ที่ อยู่แถว นาทวี ลำไพล  หรือ แถวบ้านผมบางส่วน ก็พูดนายูไม่ได้
และสิ่งที่ผมเห็นก็คือ  ภาษา นายูมักจะใช้กับ หมู่คนแก่ๆมีอายุ  ที่คุยกันเท่านั้น ถ้าบ้านไหน ไม่มีคนแก่ ที่ใช้ภาษานายูอยู่ เค้าจะพูดภาษาไทย
กัน  เหตุผลที่วัยรุ่นเดี๋ยวนี้(ในเมือง) ไม่ค่อยพูดภาษาอิสลามเพราะว่า "บ้านนอก" ครับ  เค้าอายที่จะพูด
และสิ่งที่น่าห่วงที่สุดคือ  ผมว่านะครับอีก ไม่เกิน 30 ปีข้างหน้าภาษา นายูจะเป็นภาษาที่แทบจะหายสาปสูญ ไปจาก 3จังหวัดชายแดนใต้
 ไหว้
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 11:26:48 PM »

ผมยกย่องคนทำดี ไม่ว่าศาสนาใด

คนไม่ดีก็ต้องปล่อยเขาไป เราไปห้ามเขาไม่ได้ แล้วแต่ความคิดใครคิดมัน

แต่คนดีไม่ว่าอาชีพใด ผม ยกย้อง เต็มร้อย ไม่ว่าเขาจะเป็นอะไร ทำให้ดีที่สุดในสิ่งที่เราเป็น

ต้องออกไปรู้จักคนให้เยอะ แล้วจะรู้ว่าเป็นอย่างไร อย่าเป็นผู้รอบรู้หน้าคีย์บรอด

สังคมเมืองไทย มีอะไรที่น่าศึกษาเยอะแยะ

ผม คนไทยพุทธ ที่ออกจากพุทธ เมื่อ ปี 34 ไม่มีศาสนาได เพราะทุกศาสนา สอนให้ทุกคนเป็นคนดี

แต่ต่างกันที่วิธีการ และ ความเชื่อหรือคำสอนกันเท่านั้น

ผิดพลาดประการไดขออภัยด้วยครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์