๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 11:55:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสั้นมาตรฐาน Pardini SP/RF กับ SP1/RF  (อ่าน 5101 ครั้ง)
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

love and share

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:58:12 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับปืนสั้นมาตรฐาน

Pardini ไกธรรมดา(SP) กับไกไฟฟ้า(SP1) ข้อดีข้อด้อยต่างกันอย่างไรครับ และเค้านิยมเลือกใช้แบบไหนมากกว่ากันในการแข่งขันครับ

ขอบคุณครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:40:59 AM »

ไกไฟฟ้าความคงที่แน่นอนของน้ำหนักไกเหนือกว่าครับ  ตั้งได้เบากว่า  ไมมีโอกาศเซียร์ล้ม
แต่ต้องหาอะไหล่ไว้ เพราะเสียต้องเปลี่ยนสถานเดียว  อีกอย่างถ้าเก็บนานๆ อาจเสียไปเองได้

นักกีฬาที่ยิงมากๆ บ่อยๆ ใช้ไกไฟฟ้าเหมาะกว่ากลุ่มซื้อมาเก็บ นานๆ ยิงที  พวกหลังนี้ไกเหล็กปกติเหมาะกว่า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 10:03:07 AM »

ไกไฟฟ้าความคงที่แน่นอนของน้ำหนักไกเหนือกว่าครับ  ตั้งได้เบากว่า  ไมมีโอกาศเซียร์ล้ม
แต่ต้องหาอะไหล่ไว้ เพราะเสียต้องเปลี่ยนสถานเดียว  อีกอย่างถ้าเก็บนานๆ อาจเสียไปเองได้

นักกีฬาที่ยิงมากๆ บ่อยๆ ใช้ไกไฟฟ้าเหมาะกว่ากลุ่มซื้อมาเก็บ นานๆ ยิงที  พวกหลังนี้ไกเหล็กปกติเหมาะกว่า

ขอขอบคุณครับ คลายข้อสงสัยของผมไปเยอะเลยครับ  ไหว้

ผมรบกวนอีกข้อครับ Pardini รุ่นล่าสุดที่ออกมาระบุเป็นรุ่นที่มี่คำต่อท้ายว่า SP/RF (Rapid Fire)

มีอะไรที่พิเศษกว่ารุ่นก่อนหน้านี้ที่เป็น SP ธรรมดาครับ ราคามันต่างกันอยู่พอสมควรเลยครับ 
Urban Dragon
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 12:06:21 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับปืนสั้นมาตรฐาน

Pardini ไกธรรมดา(SP) กับไกไฟฟ้า(SP1) ข้อดีข้อด้อยต่างกันอย่างไรครับ และเค้านิยมเลือกใช้แบบไหนมากกว่ากันในการแข่งขันครับ

ขอบคุณครับ

ไกธรรมดา ไม่รวน คมกว่า
ไกไฟฟ้า รวน ถึง รวนมากๆ แต่ได้เปรียบในการยิงปืนสั้นยิงเร็ว แต่ถ้าคิดจะยิงแค่ปืนสั้นมาตราฐานไกธรรมดาก็เกินพอแล้วครับ
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:32:57 AM »

เท่าที่เห็นมา...ไกไฟฟ้ารวนกว่ามากจริงๆครับ...

ส่วน SP/RF หมายถึงมีสองลำกล้อง สำหรับเปลี่ยนเวลายิง Standard Pistol/ Rapid fire หรือเปล่าครับ อันนี้ไม่แน่ใจ แต่เท่าที่เคยคุยๆกับบรรดานักก๊ใาที่ยิงๆกันอยู่ ถ้าจะยิงทั้งคู่ สองกระบอกไปเลยดีกว่า เพราะเปลี่ยนแค่ลำกล้องไม่พอครับ เนื่องจากวิธีการยิงไม่เหมือนกัน แม้น้ำหนักไกที่กำหนดไว้ตามกติกาจะเท่ากัน แต่ลักษณะของการเดินไกไม่เหมือนกันครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 08:16:28 AM »

ไกธรรมดา ไม่รวน คมกว่า
ไกไฟฟ้า รวน ถึง รวนมากๆ แต่ได้เปรียบในการยิงปืนสั้นยิงเร็ว แต่ถ้าคิดจะยิงแค่ปืนสั้นมาตราฐานไกธรรมดาก็เกินพอแล้วครับ

เท่าที่เห็นมา...ไกไฟฟ้ารวนกว่ามากจริงๆครับ...

ส่วน SP/RF หมายถึงมีสองลำกล้อง สำหรับเปลี่ยนเวลายิง Standard Pistol/ Rapid fire หรือเปล่าครับ อันนี้ไม่แน่ใจ แต่เท่าที่เคยคุยๆกับบรรดานักก๊ใาที่ยิงๆกันอยู่ ถ้าจะยิงทั้งคู่ สองกระบอกไปเลยดีกว่า เพราะเปลี่ยนแค่ลำกล้องไม่พอครับ เนื่องจากวิธีการยิงไม่เหมือนกัน แม้น้ำหนักไกที่กำหนดไว้ตามกติกาจะเท่ากัน แต่ลักษณะของการเดินไกไม่เหมือนกันครับ

พอเข้าใจแล้วครับ ขอขอบคุณทั้ง 2 ท่านด้วยนะครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:05:29 AM »

สวยจังเลย..ค่าตัวเท่าไหร่ครับ
Urban Dragon
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:00:58 PM »

สวยจังเลย..ค่าตัวเท่าไหร่ครับ
ถ้าเป็นปีที่แล้ว Pardini .22 SP ไกธรรมดา ราคาน่าจะอยู่ที่ 145,000บาท โดยประมาณ ไกไฟฟ้าเพิ่ม 10,000 บาทครับ ส่วนของปีนี้ยังไม่รู้ครับ แต่ส่วนใหญ่ขึ้นทุกปีครับ
tawe
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 01:36:57 AM »

เยี่ยม thanks
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 01:19:39 AM »

ตอนนี้เท่าที่เห็นในสนาม
1. มาตรฐาน
     pardini SP, Walther GSP/Expert/SSP ,Fast
2. ยิงเร็ว
     pardini SP1,SP,/RF
3. ยิงช้า
    Morini 84e, Toz 35
4. ชนวนกลาง
    Walther GSP/Expert , Pardini HP/HPe /S&W K14 /686
หน้า: [1]
  พิมพ์