๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:52:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหลากชนิดกับแท่งเจลาตินทดสอบ  (อ่าน 19500 ครั้ง)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:34:19 PM »

+ เยี่ยมครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม   ว่าแต่ลูกที่เอามายิงในบ้านเราจะพอมีบ้างไหมน่ะ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:48:43 PM »

เผื่อจะมีประโยชน์สำหรับใครที่ใช้ปืน .40 ลำกล้องสั้น จะเห็นได้ว่าหัวกระสุนบานเต็มที่ไม่มีปัญหา

สเปีย โกลดอท 165เกรน กับ วิน เรนเจอร์ 165เกรน น่าใช้มากเลยครับพี่  เยี่ยม เยี่ยม
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:53:36 PM »

เผื่อจะมีประโยชน์สำหรับใครที่ใช้ปืน .40 ลำกล้องสั้น จะเห็นได้ว่าหัวกระสุนบานเต็มที่ไม่มีปัญหา

สเปีย โกลดอท 165เกรน กับ วิน เรนเจอร์ 165เกรน น่าใช้มากเลยครับพี่  เยี่ยม เยี่ยม
  ลอว์แมนดีกว่า   ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 09:00:12 PM »

+1ครับ ไว้เป็นฐานข้อมูลเรื่องกระสุนเวลาสมาชิกถาม

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 03:35:13 AM »

นายอั้มแปลให้หน่อย ผมขี้เกียจแปล  Grin ผมอยู่ในกลุ่มหลัง หัวกระสุนหนักแรงเฉื่อยมากกว่า  เจาะลึกกว่า  Grin
อ้างถึง
So what makes one load better than another?  There are two schools of thought on the subject.

One school believes that light, fast bullets with high muzzle energy are best.  These tend to produce higher temporary stretch cavities.  The theory is that such bullets create more disruption inside the target and lead to more rapid incapacitation.  These bullets tend to expand more (or even fragment), and therefore have less penetration than slower, heavier bullets.

The other school of thought tends to favor slow, heavy bullets … usually in larger calibers such as .40 S&W and .45 ACP.   The bullets tend to penetrate deeply and cause longer (wider and deeper) wound channels.  The theory is that such bullets are more likely to strike a vital organ because they are more capable of passing through intervening barriers as well as protective tissues such as bone.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 03:54:54 AM »

อันนี้ตำราของ FBI เก่าไปหน่อย แต่หลายเรื่องยังมีประโยชน์อยู่  เพื่อจะได้ไม่นั่งเทียนให้ลำบากเปล่าๆ  ยิ้มีเลศนัย
โดยเฉพาะเรื่อง " คนนะครับไม่ใช่ควาย นัดเดียวก็อยู่แล้ว "
http://www.firearmstactical.com/pdf/fbi-hwfe.pdf
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 03:55:34 AM »

สเปีย โกลดอท 165เกรน กับ วิน เรนเจอร์ 165เกรน น่าใช้มากเลยครับพี่  เยี่ยม เยี่ยม
นายอั้มแปลให้หน่อย ผมขี้เกียจแปล  Grin ผมอยู่ในกลุ่มหลัง หัวกระสุนหนักแรงเฉื่อยมากกว่า  เจาะลึกกว่า  Grin
อ้างถึง
So what makes one load better than another?  There are two schools of thought on the subject.

One school believes that light, fast bullets with high muzzle energy are best.  These tend to produce higher temporary stretch cavities.  The theory is that such bullets create more disruption inside the target and lead to more rapid incapacitation.  These bullets tend to expand more (or even fragment), and therefore have less penetration than slower, heavier bullets.

The other school of thought tends to favor slow, heavy bullets … usually in larger calibers such as .40 S&W and .45 ACP.   The bullets tend to penetrate deeply and cause longer (wider and deeper) wound channels.  The theory is that such bullets are more likely to strike a vital organ because they are more capable of passing through intervening barriers as well as protective tissues such as bone.

อ้า....ผมก็เชื่อแบบหลังเหมือนกันครับพี่เจษ
หัวหนักกว่าวิ่งช้ากว่า น่าจะถ่ายเทแรงปะทะได้ดีกว่าครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 04:10:24 AM »

ครับ Fink
เว็ปนี้เป็นการศึกษาเก็บข้อมูล( หัวกระสุนหนัก กับ หัวกระสุนเบา ) และมีเหตุผลมางัดข้อมูลของ Evan Marshall
ต้องเข้าใจอย่างนึงว่า สมัยที่ Marshall เขียนเป็นหนังสือ ลูกกระสุนปืนยังไม่ได้พัฒนาไปเหมือนสมัยนี้
http://www.firearmstactical.com/afte.htm
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 04:18:49 AM »

ขอบคุณมากครับพี่เจษ ไหว้
น่าอ่านมากครับ แต่อาจจะอ่านนานหน่อยครับ อ๋อย Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 04:28:59 AM »

เปรียบเทียบ 9mm 124gr. VS 147gr. จะเห็นได้ว่าหัว 147 เจาะได้ลึกกว่า
จากข้อมูลของเว็ปที่ให้ไว้  จะบอกว่าหัวกระสุนที่เบาแต่เร็วกว่า จะบานเร็วและเจาะเข้าไม่ลึก อาจจะทำให้ไม่โดนอวัยวะสำคัญข้างในลำตัว
                          หัวกระสุนที่หนักกว่า  บานช้ากว่าแต่เข้าลึกกว่า  ทำให้เข้าไปถึงอวัยวะสำคัญข้างใน
**** หมายเหตุผมไม่ใช่ชู้เชี่ยวชาญหรือ มีความสามารถนั่งเทียนได้ แต่ข้อมูลที่นำมาเสนอ  เอามาจากผู้เชี่ยวชาญหรือนั่งเทียนเข้าพรรษาได้  โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน ****
147 Gr. ยิงทะลุไปถึงขวดที่สาม
9mm Federal HST 147 grain

124Gr.  ยิงทะลุไปตุงที่ขวดที่สอง แต่ไม่ถึงขวดที่สาม
9mm +P Federal HST 124 gr
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:41:26 AM »

เยี่ยมเลยครับ ได้เห็นอานุภาพของกระสุน ( เห็นแล้วก็  ยี๊  ยี๊ )
ยิงเป้ากระดาษเหมือนเดิมดีกว่าครับ + 1 ให้ครับ  เยี่ยม

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 02:57:41 PM »

.......  หลงรัก ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้เยอะเลย  +1 ให้พี่เจษและพี่อรชุน ครับ  หลงรัก

มีทดสอบ กระสุน .38 ซุปฯ บางไหมครับ  อยากดู  น้ำลายหก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Cpi.supagon
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:55:20 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 05:06:28 AM »

.......  หลงรัก ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้เยอะเลย  +1 ให้พี่เจษและพี่อรชุน ครับ  หลงรัก

มีทดสอบ กระสุน .38 ซุปฯ บางไหมครับ  อยากดู  น้ำลายหก

นายนินจา .38uper ไม่เป็นที่นิยมใช้เป็นปืนพกพา  กระสุนที่ไว้ใช้ในลักษณะ self defense ammo ( JHP) สำหรับ .38Super ก็เลยมีอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ และส่วนมากจะเป็น FMJ
สำหรับที่นี่กระสุน .40SW อานุภาพไล่หลังหายใจรดต้นคอ .38 Super แต่ .40 หาง่ายกว่า ร้านไหนก็มีขาย มีกระสุนให้เลือกมากมาย หน้าตัดใหญ่กว่า ปืนมีให้เลือกเยอะ จนเลือกไม่ถูก เลยทำให้ .38 Super ที่นี่กลายเป็นปืนเฉพาะกลุ่มสำหรับคน ที่ชอบกระสุนขนาดนี้มั้งครับ 
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 12:02:31 PM »

นายอั้มแปลให้หน่อย ผมขี้เกียจแปล  Grin ผมอยู่ในกลุ่มหลัง หัวกระสุนหนักแรงเฉื่อยมากกว่า  เจาะลึกกว่า  Grin

ผมอยู่ทางสายกลางครับพี่ คือขอให้หนักที่สุด โดยความเร็วยังอยู่ ฮ่า ฮ่า

ความคิดของผมคือ กระสุนที่ยิงไปแล้วไม่ทะลุย่อมหมายความว่าถ่ายเทพลังงานเข้าใส่เป้าหมายได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย

นั่นหมายความว่าต้องหัวหนักพอสมควรและแบะบานได้มาก เพื่อให้มีแรงต้านมากที่สุด พลังงานในหัวกระสุนจะพาให้มันเจาะลึกได้เอง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์