๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:17:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 452 เก็บอย่างไรดีครับ  (อ่าน 1702 ครั้ง)
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 06:22:34 PM »

ขอสอบถามเพื่อนสมาชิก

ไม่ทราบว่าจะเก็บรักษาปืนยาว อย่างไรดีครับ คือว่าปืนผมตอนนี้มีสนิมแดงเกิดขึ้น ผมเก็บใส่ซองนวม วางพิงข้างตู้ในห้องนอน  วันนี้เอาไปยิง พอกลับมาล้าง สังเกตุว่ามีสนิมแดงเกิดขึ้นหลายจุดครับเช่น ลำกล้องด้านนอก  บริเวณศูนย์  และหูกระวิน ( เรีบกถูกหรือเปล่า )  เสาร์ที่ผ่านมาผมก็ชโลมน้ำมันจนฉ่ำแล้วนี่นา  ทำใมน้องหนิมมาเยี่ยมเร็วจังครับ  ผมเอาเข้าบ้านได้ประมาณ เดือนก่า ๆ เอง  .......   ขอคำแนะนำด้วยครับ..

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 06:27:35 PM »

ต่อ อีกนิดครับ  พ่อเพื่อนบอกว่า เก็บในซองนวมจะอมความชื้น  ฉะนั้นอย่าใส่ ให้วางไว้เฉย ๆ บนตู้ หรือตามสะดวก  แต่ฝุ่นจะจับเยอะหน่อย ......... บ่ายนี้ผมชโลมแบบทอดไข่ได้ ดูว่าน้อง จะมาอีกหรือเปล่า   รู้งี้ซื้อ 10/22  ดีกว่า .. ขอ  คำแนะนำครับผ๋ม   

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 06:47:47 PM »

ที่ห้องเปิดแอร์หรือเปล่าครับ ของผมเก็บในตู้ไม้ ห้องเปิดแอร์ จ่อตู้เลย 870 รมดำมันแบบ cz เป็นสนิมในส่วนที่สัมผัสกับไม้ ผมใช้ผ้าดิบชุบนำมันเช็ดแรงๆก็ออก แล้วอย่าใช้นำยารมดำเย็นนะครับมันจะลามแล้วก็ด่างไม่สวย Grin

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 06:56:06 PM »

เอามาฝากผมไว้สิครับ  Smiley Smiley
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 07:56:56 PM »

...ควรใช้กล่องใส่แบบพลาสติกครับ..ราคาไม่แพง มีซับด้วยฟองน้ำ....ใช้ดีครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 08:17:52 PM »

ซองนวมเป็นตัวเก็บความชื้นได้ดีครับ  ถ้าชื้นเฉยๆยังไม่เท่าไร ถ้าอยู่ในที่อับด้วย  สนิมจะขึ้น ง่ายครับ

สภาพห้องเป็นห้องแอร์ใช่ไหมครับ  ชื้นจัดหรือเปล่า  ของผมก็เป็นห้อง แอร์ ครับ ใช้ซองนวมเหมือนกัน  แต่ใส่ในตู้ต่างหากอีกที  อยู่ปลายห้อง ไม่ใกล้ ช่องลมแอร์จนเกินไปนัก  5-6 เดือนเอามาเช็ดที่ ก็สภาพปกติครับ
กรณี ห้องโดยสารรถ ที่ติดแอร์ ก็คล้ายกันครับ อาการอาจจะหนักกว่า บ้าง

ยังดีครับที่เป็น ซีแซด หาน้ำมันอย่างดี มาเช็ดก็ออกครับ  ถ้าเป็น รูเกอร์ รุ่นสแตนเลส อาจเป็นสนิมหนักกว่า  คือสนิมจะไม่ลาม แต่จะเป็นตามด กินลงลึก  (เพราะการแต่งผิวจากโรงงานไม่เรียบ  จะมีหลุมเล็กๆ เก็บความชื่นและสิ่งสกปรกได้ดี)

กรณีปืน ซีแซดของคุณ ถ้า วางไว้เฉยๆ ไม่เก้บในซองอับ แม้อากาศชื้นจัดสนิมก็คง ไม่ขึ้นง่ายๆครับ  เห็นวางตาม ขนำนา ตั้งหลาย กระบอก ไม่เห็นมีสนิมเลยครับแต่ ผิวปืนสึกหร่อไปบ้าง

ไม่ทราบว่าก่อนเก็บปืนครั้งล่าสุด  ปืนถูกคราบสกปรกอะไรมาบ้าง  พวกเหงือ ไขมันจากผิวหนังคนนี้ก็เป็นสาเหตุเหมือนกัน   ช่วงทำความสะอาดปืน ก่อนเก็บ ใช้ใช้น้ำมันเอนกประสงค์ ที่มีคุณสมบัติเป็นตัวทำละลายได้ดี เช่น โชแน็ก หรือ  wd 40 ลูบเช็ดตัวโลหะที่เปื้อนก่อนครับ เช็ดให้หมาด ทิ้งให้ระเหยแห้ง  แล้วค่อยเอาน้ำมันหนืดกันสนิม เคลือบผิวอีกที

ถ้าปืนโดนไอเหงือเค็ม  แล้วรีบเอาน้ำมัน หนืด ชะโลมเลย บ้างครั้งอาจเกิดสนิม ใต้ชั้นน้ำมันครับ

แนะนำหา แบรคฟรี  มาใช้ซักขวด สิครับ  ตัวนี้ใช้เช็ดชำระคราบไขมันสกปรกได้ดี  และกันสนิมได้ดีด้วย

อยากไปคิดมากครับ ยังดีครับที่เป็น ซีแซด ถ้าเป็น ยี้ห้ออื่น อาจหนักกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2004, 04:34:34 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1]
  พิมพ์