๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:30:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะห่าง 3-4 เมตร มีดกับปืน อะไรจะไวกว่ากัน  (อ่าน 13540 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:55:48 PM »

The 21 Foot Rule
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:48:46 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับพี่เจษ...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:51:45 AM »

ไอ๊หยา.....สยอง  ตกใจหน้าซีด

What man is a man , who does not make the world better?
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 02:06:18 AM »

สยองมาก บาดเเผลภาพเเรกน่าจะตวัดซ้ายไปขวาเเล้วโดนขวาไปซ้ายแล้วล้างขึ่นบน ตกใจหน้าซีด
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 03:01:53 AM »

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด เห็นแผลแล้ว.........  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  อย่างกับดูคลิปผ่าศพเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 03:04:09 AM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:11:56 AM »

เช่นเคยนะครับ ขอออกตัวก่อนว่า ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญฝนการใช้มีด  แต่จะขอยกอ้างมาจากตำราของหลักสูตรที่สอนให้  จนท รักษากฏหมายในเมกา  เกี่ยวกับ ปืน VS มีด
จนท จะถูกสอนว่าถ้าคนร้ายมีมีดหรืออาวุธมีคมเช่นดาบ  มาเช่ดี้  ฯล   ระยะห่างจากตัว จนท กับ คนร้ายต้องอย่างน้อย 21 ฟุต  ซึ่งทุกวันนี้เปลี่ยนจาก 21 ฟุตเป็น 30 ฟุตแล้ว
ระยะห่างนี้ จากที่ได้ทำการลองและศึกษาข้อมูลจากเหตุการณ์จริงแล้ว   จะเป็นระยะที่ จนท ยังสามารถปฏิบัติดำเนืนการป้องกันตัวได้ทัน   ถ้าระยห่างสั้นกว่านี้   งานนนนเข้า
ในระยะ 21 ฟุต  คนทั่วไปโดยเฉลี่ยจะสามารถ  นาย ก. จะสามารถพุ่งเข้าหา  นาย ข. จากจุดเริ่มต้นจนถึงตัวได้ในระยะเวลา 1.5 วินาที
ลองคิดดูว่า  นาย ข. จะชักปืนทันและยิง นาย ก. ให้หยุดทันไหมครับ    นี่ยังไม่ได้พูดถึงถ้าเกิด นาย ก. เป็นงานใช้มีดเป็น   นาย ก. มีมีดอยู่ในมือแล้ว กำไว้แต่ให้ใบมีดแนบแขนช่วงพ้นม้อมือมาไว้   ทำให้ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ  จะมองไม่เห็น   นาย ก. เดินเข้าหาแบบธรรมดา  ถ้าเป็นแบบนั้นอะไรจะเกิดขึ้นครับ
คงมี สมช เว็ปนี้เคยดู คลิ๊ป ยูทูป  ที่เค้าซ้อมยิงปืน  โดยยิงไปถอยหลังไป   เหตุผลนึงก็เพราะมีดครับ   ที่ทำแบบนั้นเพื่อถอยให้ห่างออกมาจากในระยะอันตราย
ไม่ใช่ยิงถอยหลังเพื่อหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามนะครับ   เหอะๆๆๆๆๆๆ   รับรองครับว่าไม่มีใครวิ่งเร็วกว่ากระสุนปืนแน่นนอน
ภายในระยะ 3 เมตร  คนที่มีปืน เจ็บหรือตายก่อนแน่นอน
แต่ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมารอแล้ว   คงไม่ต้องบอกว่าใครร่วงก่อน   ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า  สถานการณ์ที่คนมีปืนลักปืนออกมารอแล้วและคนที่ใช้มีดถือมีดรอไว้แล้ว  ในระยะ 3-4 เมตรนี่  คงหายากกกกกกกกกกกกกกกเด้อครับ

ตามที่ผมเข้าใจ การทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ต้องให้ผู้กระทำผิดแสดงการจงใจต่อสู้ หรือลงมือทำร้ายเจ้าหน้าที่ก่อน
เจ้าหน้าที่ถึงใช้อาวุธปืนป้องกันตัวได้ นั่นหมายถึงเป็นการเสียโอกาส ช้าไปหนึ่งจังหวะ จึงต้องให้มีระยะห่างพอที่จะป้องกันตัวได้
แต่ถ้าเป็นการต่อสู้โดยทั่วๆไปของคนธรรมดา  ระหว่างคนมีมีด และคนมีปืน เมื่อเริ่มรู้สึกว่าว่ามีภัย
คนมีปืนอาจจะเตรียมพร้อม และชักปืนยิงก่อนคนมีมีดก็ได้  Grin

ขออภัยคนเล่นมีด ผมเห็นว่าคนใช้มีดต้องเลือดเย็นครับ คนใช้ปืนตาขาวรีรอไม่กล้ายิงก็แยะไป
ยังนึกสยอง.....เคยพาลูกน้องถูกแทงทะลุปอด หายใจลมออกสีข้างฟู่ๆ สำลักเลือดตาเหลือกส่งรพ. .... ลุ้นไม่ให้ตายคารถ
เห็นความเห็นคุณเจษคุญบุญแล้วดูท่าผมต้องไปหามีดไว้สักอัน ใครมีสภาพคุกคามมาระยะ 30 ฟุตมองไม่เห็นมือขอยิงก่อน ส่วนมีดเอาไว้ใส่มือให้ทีหลัง  Cheesy

ควรเลือกมีดที่หาง่าย แพร่หลาย และไม่สามารถนำทางกลับมาหาเราได้ครับ... คิก คิก

Cheesy  ไหว้ ขอบคุณในคำแนะนำของคุณหมอ...มือ(ใช้)มีดตัวจริงเสียงจริงครับ  หลงรัก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:11:16 AM »

กฎ ๒๑ ฟุต..ดีมากเลยครับ.. ไว้คอยเตือนตนเองอย่าวางใจ โจร-คนร้าย หรืออันธพาล ที่มีมีด ไม้ ในมือ หรือมีหลาย
ห่าง ๗ ก้าว หรือ ๖ เมตรนิด ๆ ที่มันอาจใช้เวลาราว ๑ วิ + ที่จะเข้าถึงตัว.. ถือเป็นการทิ้งระยะสุดท้าย  ที่ปืนต้องพร้อมยิง ถ้ามันไม่หยุดแค่นั้น

ระยะนี้ ถ้าคนร้ายมีอาวุธ ที่สามารถประทุษร้ายได้ถึงแก่ชีวิตและตรงเข้ามาทำร้าย การยิงเพื่อหยุดยั้ง จึงอาจถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
ตาม ป.อาญา มาตรา ๖๘  เลยละครับ  เยี่ยม

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:17:04 AM »

ไม่รวมคนร้ายเมายานะ...ผมเคยทุบไปที สูงแค่ไหล่ผมผอมเหมือนแย้ย่าง  กว่าจะเอาลงได้ แรงมันเยอะจริงๆ   ตกใจ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:45:22 AM »

ไม่รวมคนร้ายเมายานะ...ผมเคยทุบไปที สูงแค่ไหล่ผมผอมเหมือนแย้ย่าง  กว่าจะเอาลงได้ แรงมันเยอะจริงๆ   ตกใจ
แค่คนเมาก็แย่แล้วครับเจอรุ่นน้องผมใช้ไม้ยูคาตอกตะปูตีหัวยังไม่ลงเลย เดินถือมีดจะมาฟันต่อ 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:23:19 AM »

ระยะ 3 เมตรขอเลือกดาบซามูไรแล้วกันครับ  น้ำลายหก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:13:13 AM »

Shocked ถามความเห็นเพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าปืนพกใส่ซองเหน็บที่เอว  / กับมีดพกหรือมีดดาบเสียบเอวเหมือนกัน
สองฝ่ายยืนห่างแค่ 3-4 เมตร หากจะฟาดฟันดวลกันด้วยอาวุธ ระยะแค่นั้นใครน่าจะได้เปรียบ-เสียเปรียบมากกว่ากัน  ไหว้

............... คิก คิก  จากคำถามห่างแค่ 3-4 เมตร   มีดเสียบอยู่ที่เอว ปืนก็เสียบที่เอว  หากให้ชักพร้อมกัน สำหรับความคิดผมมีดมีโอกาสตายสูงครับ

เพราะมีดชักแล้วต้องโดดเข้าใส่ ส่วนปืนชักแล้วไม่ต้องโดดใส่ แต่ยิงได้เลย แถมถอยหลังหรือเบี่ยงตัวออกนอกแนวของมีดได้ด้วย ....   ตกใจ

.................... กิ๊วก๊าว  แต่ถ้าเขาถือมีดอยู่ในมือแล้ว......กลับหลังวิ่งให้เร็วที่สุด  แล้วค่อยกลับตัวยิง เมื่อเราพร้อมครับ  แต่ต้องฝึกนะครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:16:57 AM »

Shocked ถามความเห็นเพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าปืนพกใส่ซองเหน็บที่เอว  / กับมีดพกหรือมีดดาบเสียบเอวเหมือนกัน
สองฝ่ายยืนห่างแค่ 3-4 เมตร หากจะฟาดฟันดวลกันด้วยอาวุธ ระยะแค่นั้นใครน่าจะได้เปรียบ-เสียเปรียบมากกว่ากัน  ไหว้

............... คิก คิก  จากคำถามห่างแค่ 3-4 เมตร   มีดเสียบอยู่ที่เอว ปืนก็เสียบที่เอว  หากให้ชักพร้อมกัน สำหรับความคิดผมมีดมีโอกาสตายสูงครับ

เพราะมีดชักแล้วต้องโดดเข้าใส่ ส่วนปืนชักแล้วไม่ต้องโดดใส่ แต่ยิงได้เลย แถมถอยหลังหรือเบี่ยงตัวออกนอกแนวของมีดได้ด้วย ....   ตกใจ

.................... กิ๊วก๊าว  แต่ถ้าเขาถือมีดอยู่ในมือแล้ว......กลับหลังวิ่งให้เร็วที่สุด  แล้วค่อยกลับตัวยิง เมื่อเราพร้อมครับ  แต่ต้องฝึกนะครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ตอนนั้นพี่นินจาไม่เห็นหลบ... คิก คิก คิก คิก

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:40:50 AM »

ตอนนั้นพี่นินจาไม่เห็นหลบ... คิก คิก คิก คิก

............. หัวเราะร่าน้ำตาริน นั้นไง  กูว่าแล้วววววววววววววววว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:11:50 PM »

............. หัวเราะร่าน้ำตาริน นั้นไง  กูว่าแล้วววววววววววววววว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:52:36 PM »

กฎ ๒๑ ฟุต..ดีมากเลยครับ.. ไว้คอยเตือนตนเองอย่าวางใจ โจร-คนร้าย หรืออันธพาล ที่มีมีด ไม้ ในมือ หรือมีหลาย
ห่าง ๗ ก้าว หรือ ๖ เมตรนิด ๆ ที่มันอาจใช้เวลาราว ๑ วิ + ที่จะเข้าถึงตัว.. ถือเป็นการทิ้งระยะสุดท้าย  ที่ปืนต้องพร้อมยิง ถ้ามันไม่หยุดแค่นั้น

ระยะนี้ ถ้าคนร้ายมีอาวุธ ที่สามารถประทุษร้ายได้ถึงแก่ชีวิตและตรงเข้ามาทำร้าย การยิงเพื่อหยุดยั้ง จึงอาจถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
ตาม ป.อาญา มาตรา ๖๘  เลยละครับ  เยี่ยม

ถ้าเป็นกรณีที่คนร้ายไม่มีอาวุธแต่ตัวใหญ่กว่าเรามากหรือมี 2 คนขึ้นไป  ถ้าปล่อยให้ถึงตัวโอกาศโดนทำร้ายแย่งอาวุธมีสูง  ในทางกฎหมายเราอ้าง กฎ นี้ได้ศาลแล้วจะฟังขึ้นหรือเปล่าครับ 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์