๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 01:01:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะห่าง 3-4 เมตร มีดกับปืน อะไรจะไวกว่ากัน  (อ่าน 13558 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 05:33:30 PM »

อย่างในคลิป คนมีมีดจะเป็นฝ่ายที่ลงมือก่อน คนมีปืนจะชักปืนไม่ทัน ไหว้
ผมสงสัย ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมายิงก่อน ถ้าปืนลุกโม่ก็ยิงรัวหมดโม่ ถ้าออโตก็ยิงหมดแมก
คนมีมีด จะชักมีดออกมาป้องกันตัวทันหรือเปล่า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 05:39:31 PM »

Smiley น่าคิดครับ

อย่างในคลิป คนมีมีดจะเป็นฝ่ายที่ลงมือก่อน คนมีปืนจะชักปืนไม่ทัน ไหว้
ผมสงสัย ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมายิงก่อน ถ้าปืนลุกโม่ก็ยิงรัวหมดโม่ ถ้าออโตก็ยิงหมดแมก
คนมีมีด จะชักมีดออกมาป้องกันตัวทันหรือเปล่า
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 06:55:26 PM »

Smiley น่าคิดครับ

ผมว่าไม่ทันได้ชักมีดครับ Grin Grin
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:21:05 PM »

Grin ผมว่าแล้วแต่จังหวะว่าใครพร้อมมากกว่ากัน ระยะแค่นี้มีดน่ากลัวไม่ใช่เล่นครับ ถ้ามือมีดกระโจนเข้ามาแบบพลีชีพ เจ็บตายทั้งสองฝ่ายแน่  อ๋อย
 ยิ้มีเลศนัย ผมพกมันทั้งสองแบบเลยดีกว่า  Grin

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:47:42 PM »

เช่นเคยนะครับ ขอออกตัวก่อนว่า ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญฝนการใช้มีด  แต่จะขอยกอ้างมาจากตำราของหลักสูตรที่สอนให้  จนท รักษากฏหมายในเมกา  เกี่ยวกับ ปืน VS มีด
จนท จะถูกสอนว่าถ้าคนร้ายมีมีดหรืออาวุธมีคมเช่นดาบ  มาเช่ดี้  ฯล   ระยะห่างจากตัว จนท กับ คนร้ายต้องอย่างน้อย 21 ฟุต  ซึ่งทุกวันนี้เปลี่ยนจาก 21 ฟุตเป็น 30 ฟุตแล้ว
ระยะห่างนี้ จากที่ได้ทำการลองและศึกษาข้อมูลจากเหตุการณ์จริงแล้ว   จะเป็นระยะที่ จนท ยังสามารถปฏิบัติดำเนืนการป้องกันตัวได้ทัน   ถ้าระยห่างสั้นกว่านี้   งานนนนเข้า
ในระยะ 21 ฟุต  คนทั่วไปโดยเฉลี่ยจะสามารถ  นาย ก. จะสามารถพุ่งเข้าหา  นาย ข. จากจุดเริ่มต้นจนถึงตัวได้ในระยะเวลา 1.5 วินาที
ลองคิดดูว่า  นาย ข. จะชักปืนทันและยิง นาย ก. ให้หยุดทันไหมครับ    นี่ยังไม่ได้พูดถึงถ้าเกิด นาย ก. เป็นงานใช้มีดเป็น   นาย ก. มีมีดอยู่ในมือแล้ว กำไว้แต่ให้ใบมีดแนบแขนช่วงพ้นม้อมือมาไว้   ทำให้ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ  จะมองไม่เห็น   นาย ก. เดินเข้าหาแบบธรรมดา  ถ้าเป็นแบบนั้นอะไรจะเกิดขึ้นครับ
คงมี สมช เว็ปนี้เคยดู คลิ๊ป ยูทูป  ที่เค้าซ้อมยิงปืน  โดยยิงไปถอยหลังไป   เหตุผลนึงก็เพราะมีดครับ   ที่ทำแบบนั้นเพื่อถอยให้ห่างออกมาจากในระยะอันตราย
ไม่ใช่ยิงถอยหลังเพื่อหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามนะครับ   เหอะๆๆๆๆๆๆ   รับรองครับว่าไม่มีใครวิ่งเร็วกว่ากระสุนปืนแน่นนอน
ภายในระยะ 3 เมตร  คนที่มีปืน เจ็บหรือตายก่อนแน่นอน
แต่ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมารอแล้ว   คงไม่ต้องบอกว่าใครร่วงก่อน   ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า  สถานการณ์ที่คนมีปืนลักปืนออกมารอแล้วและคนที่ใช้มีดถือมีดรอไว้แล้ว  ในระยะ 3-4 เมตรนี่  คงหายากกกกกกกกกกกกกกกเด้อครับ
DR.Siah
Full Member

คะแนน 219

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:24:44 PM »

ผมว่าหลายท่านอาจเชียรมีด แต่ผมว่า ถ้าเอาคนสองคนฝึกมาอย่างดี คนมีมีดเลือกมีดเองเลือกซองเอง คนมีปืนเลือกปืนเองเลือกซองเอง
ระยะห่าง 3 เมตร นับ 1 2 3 ลุย ผมว่ามีดเสร็จครับ หมายถึงโอกาสตายเยอะกว่าครับ ส่วนคนมีปืนอาจจะถูกแทงบ้างหรือไม่ถูก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:17:20 PM »

เช่นเคยนะครับ ขอออกตัวก่อนว่า ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญฝนการใช้มีด  แต่จะขอยกอ้างมาจากตำราของหลักสูตรที่สอนให้  จนท รักษากฏหมายในเมกา  เกี่ยวกับ ปืน VS มีด
จนท จะถูกสอนว่าถ้าคนร้ายมีมีดหรืออาวุธมีคมเช่นดาบ  มาเช่ดี้  ฯล   ระยะห่างจากตัว จนท กับ คนร้ายต้องอย่างน้อย 21 ฟุต  ซึ่งทุกวันนี้เปลี่ยนจาก 21 ฟุตเป็น 30 ฟุตแล้ว
ระยะห่างนี้ จากที่ได้ทำการลองและศึกษาข้อมูลจากเหตุการณ์จริงแล้ว   จะเป็นระยะที่ จนท ยังสามารถปฏิบัติดำเนืนการป้องกันตัวได้ทัน   ถ้าระยห่างสั้นกว่านี้   งานนนนเข้า
ในระยะ 21 ฟุต  คนทั่วไปโดยเฉลี่ยจะสามารถ  นาย ก. จะสามารถพุ่งเข้าหา  นาย ข. จากจุดเริ่มต้นจนถึงตัวได้ในระยะเวลา 1.5 วินาที
ลองคิดดูว่า  นาย ข. จะชักปืนทันและยิง นาย ก. ให้หยุดทันไหมครับ    นี่ยังไม่ได้พูดถึงถ้าเกิด นาย ก. เป็นงานใช้มีดเป็น   นาย ก. มีมีดอยู่ในมือแล้ว กำไว้แต่ให้ใบมีดแนบแขนช่วงพ้นม้อมือมาไว้   ทำให้ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ  จะมองไม่เห็น   นาย ก. เดินเข้าหาแบบธรรมดา  ถ้าเป็นแบบนั้นอะไรจะเกิดขึ้นครับ
คงมี สมช เว็ปนี้เคยดู คลิ๊ป ยูทูป  ที่เค้าซ้อมยิงปืน  โดยยิงไปถอยหลังไป   เหตุผลนึงก็เพราะมีดครับ   ที่ทำแบบนั้นเพื่อถอยให้ห่างออกมาจากในระยะอันตราย
ไม่ใช่ยิงถอยหลังเพื่อหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามนะครับ   เหอะๆๆๆๆๆๆ   รับรองครับว่าไม่มีใครวิ่งเร็วกว่ากระสุนปืนแน่นนอน
ภายในระยะ 3 เมตร  คนที่มีปืน เจ็บหรือตายก่อนแน่นอน
แต่ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมารอแล้ว   คงไม่ต้องบอกว่าใครร่วงก่อน   ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า  สถานการณ์ที่คนมีปืนลักปืนออกมารอแล้วและคนที่ใช้มีดถือมีดรอไว้แล้ว  ในระยะ 3-4 เมตรนี่  คงหายากกกกกกกกกกกกกกกเด้อครับ

ตามที่ผมเข้าใจ การทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ต้องให้ผู้กระทำผิดแสดงการจงใจต่อสู้ หรือลงมือทำร้ายเจ้าหน้าที่ก่อน
เจ้าหน้าที่ถึงใช้อาวุธปืนป้องกันตัวได้ นั่นหมายถึงเป็นการเสียโอกาส ช้าไปหนึ่งจังหวะ จึงต้องให้มีระยะห่างพอที่จะป้องกันตัวได้
แต่ถ้าเป็นการต่อสู้โดยทั่วๆไปของคนธรรมดา  ระหว่างคนมีมีด และคนมีปืน เมื่อเริ่มรู้สึกว่าว่ามีภัย
คนมีปืนอาจจะเตรียมพร้อม และชักปืนยิงก่อนคนมีมีดก็ได้  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2011, 09:19:47 PM โดย boon(เสือไบ) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
asawin rattikarn
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:24:07 PM »

ที่แน่คงต้องหมีดใบตาย  ติดตัวซักเล่มครับเริ่มชอบแล้ว
chaiyaruk
อุ่นใจทุกสถานการณ์เมื่อมีคุณ "คูณปืน"
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:21:29 PM »

ถ้ามือปืนและมือมีดพร้อมเหน็บที่เอวเหมือนกัน  มีดชักแล้ววิ่ง หรือชักพร้อมวิ่งเข้าหาเป้าหมาย   แต่ปืนชักแล้วยิงไม่ต้องวิ่งเข้าหา เผลอๆ วิ่งหนีเป้าหมายซะอีก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:54:10 PM »

เช่นเคยนะครับ ขอออกตัวก่อนว่า ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญฝนการใช้มีด  แต่จะขอยกอ้างมาจากตำราของหลักสูตรที่สอนให้  จนท รักษากฏหมายในเมกา  เกี่ยวกับ ปืน VS มีด
จนท จะถูกสอนว่าถ้าคนร้ายมีมีดหรืออาวุธมีคมเช่นดาบ  มาเช่ดี้  ฯล   ระยะห่างจากตัว จนท กับ คนร้ายต้องอย่างน้อย 21 ฟุต  ซึ่งทุกวันนี้เปลี่ยนจาก 21 ฟุตเป็น 30 ฟุตแล้ว
ระยะห่างนี้ จากที่ได้ทำการลองและศึกษาข้อมูลจากเหตุการณ์จริงแล้ว   จะเป็นระยะที่ จนท ยังสามารถปฏิบัติดำเนืนการป้องกันตัวได้ทัน   ถ้าระยห่างสั้นกว่านี้   งานนนนเข้า
ในระยะ 21 ฟุต  คนทั่วไปโดยเฉลี่ยจะสามารถ  นาย ก. จะสามารถพุ่งเข้าหา  นาย ข. จากจุดเริ่มต้นจนถึงตัวได้ในระยะเวลา 1.5 วินาที
ลองคิดดูว่า  นาย ข. จะชักปืนทันและยิง นาย ก. ให้หยุดทันไหมครับ    นี่ยังไม่ได้พูดถึงถ้าเกิด นาย ก. เป็นงานใช้มีดเป็น   นาย ก. มีมีดอยู่ในมือแล้ว กำไว้แต่ให้ใบมีดแนบแขนช่วงพ้นม้อมือมาไว้   ทำให้ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ  จะมองไม่เห็น   นาย ก. เดินเข้าหาแบบธรรมดา  ถ้าเป็นแบบนั้นอะไรจะเกิดขึ้นครับ
คงมี สมช เว็ปนี้เคยดู คลิ๊ป ยูทูป  ที่เค้าซ้อมยิงปืน  โดยยิงไปถอยหลังไป   เหตุผลนึงก็เพราะมีดครับ   ที่ทำแบบนั้นเพื่อถอยให้ห่างออกมาจากในระยะอันตราย
ไม่ใช่ยิงถอยหลังเพื่อหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามนะครับ   เหอะๆๆๆๆๆๆ   รับรองครับว่าไม่มีใครวิ่งเร็วกว่ากระสุนปืนแน่นนอน
ภายในระยะ 3 เมตร  คนที่มีปืน เจ็บหรือตายก่อนแน่นอน
แต่ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมารอแล้ว   คงไม่ต้องบอกว่าใครร่วงก่อน   ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า  สถานการณ์ที่คนมีปืนลักปืนออกมารอแล้วและคนที่ใช้มีดถือมีดรอไว้แล้ว  ในระยะ 3-4 เมตรนี่  คงหายากกกกกกกกกกกกกกกเด้อครับ

ตามที่ผมเข้าใจ การทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ต้องให้ผู้กระทำผิดแสดงการจงใจต่อสู้ หรือลงมือทำร้ายเจ้าหน้าที่ก่อน
เจ้าหน้าที่ถึงใช้อาวุธปืนป้องกันตัวได้ นั่นหมายถึงเป็นการเสียโอกาส ช้าไปหนึ่งจังหวะ จึงต้องให้มีระยะห่างพอที่จะป้องกันตัวได้
แต่ถ้าเป็นการต่อสู้โดยทั่วๆไปของคนธรรมดา  ระหว่างคนมีมีด และคนมีปืน เมื่อเริ่มรู้สึกว่าว่ามีภัย
คนมีปืนอาจจะเตรียมพร้อม และชักปืนยิงก่อนคนมีมีดก็ได้  Grin

Grin พี่ครับ ระยะ 21 ฟุต เป็นกฏเหล็กแห่งความปลอดภัยเกี่ยวกับอาวุธมีดอาวุธมีคมครับ  หมายถึงว่าเปนระยะที่ยังสามารถตอบสนองได้ทัน เป็นระยะที่ห้ามให้คนร้ายเข้าใกล้ตัวต่ำกว่า 21 ฟุต  ซึ่งตอนนั้นหมาต๋ายกปืนขึ้นเล็งก่อนแล้วครับ ถ้าสั่งให้วางมีดแล้วไม่วาง แถมยังขยับเข้าหาก็ยิงได้เลย  ไม่ต้องรอให้คนร้ายพุ่งเข้าถึงตัวก่อนครับ  Grin คนร้ายมีมีดอยู่ในมือ ก็แสดงการจงใจต่อสู้อยู่แล้วครับ
กฏเหลก 21 ฟุตนี่ ประชาชนทั่วไปที่สนใจเค้าก็นำไปฝึกหัดกันครับ
หน่วยผมก็มีการทดลองทดสอบกันครับ  ก็มีขำๆมีเฮกันไปสนุกดี  บางคนชักปืนไม่ออกจากซอง  โดนคนที่แสดงเป็นคนร้าย เอาปากา magic marker ปาดคอปาดหน้าซะลายไปหมด ผมเองก็หืดขึ้นคนเหมือนกัน 5555 ( เพราะว่าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ)
อ้างถึง
ระหว่างคนมีมีด และคนมีปืน เมื่อเริ่มรู้สึกว่าว่ามีภัย
คนมีปืนอาจจะเตรียมพร้อม
ตรงนี้คงต้องแล้วแต่ว่าใครมีญานพิเศษรู้ล่วงหน้าได้ครับ  Grin คุยกันเล่นสนุกๆนะครับพี่
แล้วสมมุติว่าคนที่มีปืน ความรู้สึกช้าไม่รู้ว่ามีภัย คนร้ายเข้าถึงตัวแล้วทำไงดีครับ....
Expected the unexpected and prepare for the worst maybe you can survived.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 09:31:06 AM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:10:26 AM »

เรื่อง1.5วิฯที่พี่เจษบอก เคยอ่านเจอตั้งแต่อายุ23ครับ แต่เพิ่งมาฝึกชักยิงเอาตอนอายุ32  Grin

Grin ผมว่าแล้วแต่จังหวะว่าใครพร้อมมากกว่ากัน ระยะแค่นี้มีดน่ากลัวไม่ใช่เล่นครับ ถ้ามือมีดกระโจนเข้ามาแบบพลีชีพ เจ็บตายทั้งสองฝ่ายแน่  อ๋อย
 ยิ้มีเลศนัย ผมพกมันทั้งสองแบบเลยดีกว่า  Grin

ใช่ครับ อยู่ที่ใครพร้อมกว่า ใครฝึกมาดีกว่า

ระยะ7เมตรคนที่แค่เคยหัดมาบ้างเค้ากระโจนทีเดียวครับ รับรองว่าคอแหว่ง แล้วเค้าโฉบใส่ไม่ได้เข้าหาทื่อๆให้สวนเอาง่ายๆด้วย....ผมเห็นป้วนเปี้ยนอยู่แถวนี้หลายคนเลย  Grin

พวกพกไม้ระแนงด้วยซองพกในแล้วไม่กล้าขึ้นลำ รับประกันว่าไม่รอดครับ เข้าเซฟไว้ยังพอแอบๆล้วงไปปลดตอนเถียงกันได้ แต่ไม่ขึ้นลำนี่มันล้วงไปทำตอนนั้นไม่ได้

บอกกี่ทีก็ไม่ยอมเชื่อ ใครมาเถียงซึ่งหน้าเดี๋ยวพ่อดสาธิตหัวแบะเลยนะเออ  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:31:40 AM »

ผมว่าหลายท่านอาจเชียรมีด แต่ผมว่า ถ้าเอาคนสองคนฝึกมาอย่างดี คนมีมีดเลือกมีดเองเลือกซองเอง คนมีปืนเลือกปืนเองเลือกซองเอง
ระยะห่าง 3 เมตร นับ 1 2 3 ลุย ผมว่ามีดเสร็จครับ หมายถึงโอกาสตายเยอะกว่าครับ ส่วนคนมีปืนอาจจะถูกแทงบ้างหรือไม่ถูก

ถ้าหากฝ่ายมีมีดหวังแทงอีกฝ่าย...

ก็น่าจะเสร็จครับ... คิก คิก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:46:07 AM »

เจอเองโดนเอง จำตลอดชีวิตครับพี่ Ro@d ผมก็ถือคติ: Tricked me once, fool on you. Tricked me twice, fool on me.
ภาษาไทยคงมีคติคล้ายๆกันนะครับ เกิดเป็นคนต้องเรียนรู้ อย่าโง่ซ้ำซาก อะไรประมาณนั้นครับ
ขออนุญาตนะครับ 'Fool me once, shame on you; fool me twice, shame on me' ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 02:13:16 AM »

ไหว้ ไหว้ผมเคยดูคริบฝรั่ง ในคริบเป็นตำรวจพกปืนซองนอกห่างกับอีกคนพกมีดก็ประมาณสัก 3-4 เมตรนี่แหละ แล้วคนที่ถือมีดอยู่ก็วิ่งชาร์จเข้ามาหาตำรวจ  ตำรวจก็รีบดึงปืนออกมาจากซองเอวแต่ไม่ทันโดนคนถือมีดเข้าแทงถึงตัวซะแล้ว........เห็นทดลองกันหลายครั้งเลยก็ไม่ทันมีดสักที........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก.
นี่แหละครับที่ผมพยายามจะบอก
kamikaze_13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 03:44:43 AM »

ได้ยินตั้งแต่เด็กครับ ต่อยก่อนได้เปรียบ
ระยะประชิด ใครเปิดก่อนได้เปรียบครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์