๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 06:13:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะห่าง 3-4 เมตร มีดกับปืน อะไรจะไวกว่ากัน  (อ่าน 13556 ครั้ง)
sarayut_vios
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:29:01 AM »

คำถามแบบนี้หาคำตอบยากจัง คนนึงบอกมีดไวกว่า อีกคนว่าปืนน่าจะไวกว่า ผมว่า จขกท. น่าจะลองทำดูก่อนได้ผลอย่างไรแล้วค่อยมาเล่าสู่กันฟัง ฮิๆๆๆ (ล้อเล่นนะครับ)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:31:46 AM »

เพื่อนผมๆ อยู่ตาคลี  เคยบอกว่า " ชักปืนช้าแก้ผ้าไว "

แต่มีดกับปืนไม่ออกความเห็น ^_^"

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:43:11 AM »

ได้ยินตั้งแต่เด็กครับ ต่อยก่อนได้เปรียบ
ระยะประชิด ใครเปิดก่อนได้เปรียบครับ

ส่วนใหญ่คนที่โดนจู่โจมก่อนจะตั้งตัวไม่ติดครับ อิ อิ

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:46:57 AM »

อาวุธมันไม่มีชีวิต ผมว่าอยู่ที่ใครจะเร็วกว่ากันครับ  Grin
ทองหลังพระ
Jr. Member
**

คะแนน 17

ไอ้ทิด..เอ้ย พระ กะ ปืน.. อย่าให้ห่างตัวนะลูก

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:15:42 PM »

ไหว้ ระยะขนาดนี้ ไม่ได้วัดกันที่อุปกรณ์ คือมีดหรือปืน แล้วล่ะครับ ว่าใครจะอยู่ จะไป

.. มันต้องวัดกันที่ศักยภาพของตัวบุคคลแล้วล่ะครับ ว่าใครจะเหนือกว่าใคร ..

....อย่าอวดรู้กว่าคนอื่นเขา         อย่าเอาวาจาเข่นฆ่าคน
 อย่ายกตนเหนือคนอื่น              อย่ายื่นคมดาบให้เพื่อนจับ..
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:54:30 PM »

ไหว้  ขอเก็บความรู้ครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:59:50 PM »

คำถามแบบนี้หาคำตอบยากจัง คนนึงบอกมีดไวกว่า อีกคนว่าปืนน่าจะไวกว่า ผมว่า จขกท. น่าจะลองทำดูก่อนได้ผลอย่างไรแล้วค่อยมาเล่าสู่กันฟัง ฮิๆๆๆ (ล้อเล่นนะครับ)

ไม่ลองไม่รู้ ..  Grin  ไม่ดูไม่เห็น   แต่ขอเป็นคนดูแล้วกันครับ  Grin Grin

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:09:09 PM »

ขอบคุณครับ Smiley น่าจะได้ยินมาผิดๆหรือจำมาผิดๆนะครับ Smiley

เจอเองโดนเอง จำตลอดชีวิตครับพี่ Ro@d ผมก็ถือคติ: Tricked me once, fool on you. Tricked me twice, fool on me.
ภาษาไทยคงมีคติคล้ายๆกันนะครับ เกิดเป็นคนต้องเรียนรู้ อย่าโง่ซ้ำซาก อะไรประมาณนั้นครับ
ขออนุญาตนะครับ 'Fool me once, shame on you; fool me twice, shame on me' ครับ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:18:40 PM »

การมีปืนไม่ได้ทำให้เราปลอดภัยกว่าเสมอไปครับ อยู่ที่การฝึกและสัญชาติญาณด้วยครับ

ถ้าให้ยกตัวอย่าง เมื่อมือเปล่าเจอกับมีด ระยะขนาดนี้ ถ้ามีดพุ่งเขามา อีกฝ่ายอาจจะใช้มือในการปัดป้องซึ่งเป็นธรรมชาติของคนเรา
และหาโอกาศวิ่งหนี ซึ่งอาจจะเป็นทางรอดที่ดีกว่าครับ

ถ้าคนมีปืนมัวแต่คิดที่จะชักปืนเพื่อสวนกลับ ผิดสัญชาติญาณแทนที่จะใช้มือป้องกันมีดและหาทางเอาตัวรอด โอกาศในการเอาตัวรอดอาจจะไม่สูงเท่ามือเปล่าครับ
marst_007
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:21:52 PM »

คนมีปืน วิ่งหนีก่อน คนถือมีดไล่ตามพอปืนพร้อม  คนมีมีดวิ่งหนี คนมีปืนวิ่งตาม พอยิงจนลูกหมด คนมีปืนวิ่งหนีคนมีมีดวิ่งไล่ตาม ...............   อิอิ ............. ขำๆนะครับ ..........
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:16:11 PM »

ระยะแค่นี้ถ้ามีปืน วิ่งสร้างระยะก่อนได้เปรียบกว่าครับ ส่วนคนถือมีดต้องรีบประกบให้ติด ถ้ามีระยะห่างก็เสร็จ

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:36:58 PM »

เช่นเคยนะครับ ขอออกตัวก่อนว่า ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญฝนการใช้มีด  แต่จะขอยกอ้างมาจากตำราของหลักสูตรที่สอนให้  จนท รักษากฏหมายในเมกา  เกี่ยวกับ ปืน VS มีด
จนท จะถูกสอนว่าถ้าคนร้ายมีมีดหรืออาวุธมีคมเช่นดาบ  มาเช่ดี้  ฯล   ระยะห่างจากตัว จนท กับ คนร้ายต้องอย่างน้อย 21 ฟุต  ซึ่งทุกวันนี้เปลี่ยนจาก 21 ฟุตเป็น 30 ฟุตแล้ว
ระยะห่างนี้ จากที่ได้ทำการลองและศึกษาข้อมูลจากเหตุการณ์จริงแล้ว   จะเป็นระยะที่ จนท ยังสามารถปฏิบัติดำเนืนการป้องกันตัวได้ทัน   ถ้าระยห่างสั้นกว่านี้   งานนนนเข้า
ในระยะ 21 ฟุต  คนทั่วไปโดยเฉลี่ยจะสามารถ  นาย ก. จะสามารถพุ่งเข้าหา  นาย ข. จากจุดเริ่มต้นจนถึงตัวได้ในระยะเวลา 1.5 วินาที
ลองคิดดูว่า  นาย ข. จะชักปืนทันและยิง นาย ก. ให้หยุดทันไหมครับ    นี่ยังไม่ได้พูดถึงถ้าเกิด นาย ก. เป็นงานใช้มีดเป็น   นาย ก. มีมีดอยู่ในมือแล้ว กำไว้แต่ให้ใบมีดแนบแขนช่วงพ้นม้อมือมาไว้   ทำให้ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ  จะมองไม่เห็น   นาย ก. เดินเข้าหาแบบธรรมดา  ถ้าเป็นแบบนั้นอะไรจะเกิดขึ้นครับ
คงมี สมช เว็ปนี้เคยดู คลิ๊ป ยูทูป  ที่เค้าซ้อมยิงปืน  โดยยิงไปถอยหลังไป   เหตุผลนึงก็เพราะมีดครับ   ที่ทำแบบนั้นเพื่อถอยให้ห่างออกมาจากในระยะอันตราย
ไม่ใช่ยิงถอยหลังเพื่อหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามนะครับ   เหอะๆๆๆๆๆๆ   รับรองครับว่าไม่มีใครวิ่งเร็วกว่ากระสุนปืนแน่นนอน
ภายในระยะ 3 เมตร  คนที่มีปืน เจ็บหรือตายก่อนแน่นอน
แต่ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมารอแล้ว   คงไม่ต้องบอกว่าใครร่วงก่อน   ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า  สถานการณ์ที่คนมีปืนลักปืนออกมารอแล้วและคนที่ใช้มีดถือมีดรอไว้แล้ว  ในระยะ 3-4 เมตรนี่  คงหายากกกกกกกกกกกกกกกเด้อครับ

ตามที่ผมเข้าใจ การทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ต้องให้ผู้กระทำผิดแสดงการจงใจต่อสู้ หรือลงมือทำร้ายเจ้าหน้าที่ก่อน
เจ้าหน้าที่ถึงใช้อาวุธปืนป้องกันตัวได้ นั่นหมายถึงเป็นการเสียโอกาส ช้าไปหนึ่งจังหวะ จึงต้องให้มีระยะห่างพอที่จะป้องกันตัวได้
แต่ถ้าเป็นการต่อสู้โดยทั่วๆไปของคนธรรมดา  ระหว่างคนมีมีด และคนมีปืน เมื่อเริ่มรู้สึกว่าว่ามีภัย
คนมีปืนอาจจะเตรียมพร้อม และชักปืนยิงก่อนคนมีมีดก็ได้  Grin

ขออภัยคนเล่นมีด ผมเห็นว่าคนใช้มีดต้องเลือดเย็นครับ คนใช้ปืนตาขาวรีรอไม่กล้ายิงก็แยะไป
ยังนึกสยอง.....เคยพาลูกน้องถูกแทงทะลุปอด หายใจลมออกสีข้างฟู่ๆ สำลักเลือดตาเหลือกส่งรพ. .... ลุ้นไม่ให้ตายคารถ
เห็นความเห็นคุณเจษคุญบุญแล้วดูท่าผมต้องไปหามีดไว้สักอัน ใครมีสภาพคุกคามมาระยะ 30 ฟุตมองไม่เห็นมือขอยิงก่อน ส่วนมีดเอาไว้ใส่มือให้ทีหลัง  Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:11:22 PM »

เช่นเคยนะครับ ขอออกตัวก่อนว่า ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญฝนการใช้มีด  แต่จะขอยกอ้างมาจากตำราของหลักสูตรที่สอนให้  จนท รักษากฏหมายในเมกา  เกี่ยวกับ ปืน VS มีด
จนท จะถูกสอนว่าถ้าคนร้ายมีมีดหรืออาวุธมีคมเช่นดาบ  มาเช่ดี้  ฯล   ระยะห่างจากตัว จนท กับ คนร้ายต้องอย่างน้อย 21 ฟุต  ซึ่งทุกวันนี้เปลี่ยนจาก 21 ฟุตเป็น 30 ฟุตแล้ว
ระยะห่างนี้ จากที่ได้ทำการลองและศึกษาข้อมูลจากเหตุการณ์จริงแล้ว   จะเป็นระยะที่ จนท ยังสามารถปฏิบัติดำเนืนการป้องกันตัวได้ทัน   ถ้าระยห่างสั้นกว่านี้   งานนนนเข้า
ในระยะ 21 ฟุต  คนทั่วไปโดยเฉลี่ยจะสามารถ  นาย ก. จะสามารถพุ่งเข้าหา  นาย ข. จากจุดเริ่มต้นจนถึงตัวได้ในระยะเวลา 1.5 วินาที
ลองคิดดูว่า  นาย ข. จะชักปืนทันและยิง นาย ก. ให้หยุดทันไหมครับ    นี่ยังไม่ได้พูดถึงถ้าเกิด นาย ก. เป็นงานใช้มีดเป็น   นาย ก. มีมีดอยู่ในมือแล้ว กำไว้แต่ให้ใบมีดแนบแขนช่วงพ้นม้อมือมาไว้   ทำให้ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ  จะมองไม่เห็น   นาย ก. เดินเข้าหาแบบธรรมดา  ถ้าเป็นแบบนั้นอะไรจะเกิดขึ้นครับ
คงมี สมช เว็ปนี้เคยดู คลิ๊ป ยูทูป  ที่เค้าซ้อมยิงปืน  โดยยิงไปถอยหลังไป   เหตุผลนึงก็เพราะมีดครับ   ที่ทำแบบนั้นเพื่อถอยให้ห่างออกมาจากในระยะอันตราย
ไม่ใช่ยิงถอยหลังเพื่อหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามนะครับ   เหอะๆๆๆๆๆๆ   รับรองครับว่าไม่มีใครวิ่งเร็วกว่ากระสุนปืนแน่นนอน
ภายในระยะ 3 เมตร  คนที่มีปืน เจ็บหรือตายก่อนแน่นอน
แต่ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมารอแล้ว   คงไม่ต้องบอกว่าใครร่วงก่อน   ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า  สถานการณ์ที่คนมีปืนลักปืนออกมารอแล้วและคนที่ใช้มีดถือมีดรอไว้แล้ว  ในระยะ 3-4 เมตรนี่  คงหายากกกกกกกกกกกกกกกเด้อครับ

ตามที่ผมเข้าใจ การทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ต้องให้ผู้กระทำผิดแสดงการจงใจต่อสู้ หรือลงมือทำร้ายเจ้าหน้าที่ก่อน
เจ้าหน้าที่ถึงใช้อาวุธปืนป้องกันตัวได้ นั่นหมายถึงเป็นการเสียโอกาส ช้าไปหนึ่งจังหวะ จึงต้องให้มีระยะห่างพอที่จะป้องกันตัวได้
แต่ถ้าเป็นการต่อสู้โดยทั่วๆไปของคนธรรมดา  ระหว่างคนมีมีด และคนมีปืน เมื่อเริ่มรู้สึกว่าว่ามีภัย
คนมีปืนอาจจะเตรียมพร้อม และชักปืนยิงก่อนคนมีมีดก็ได้  Grin

ขออภัยคนเล่นมีด ผมเห็นว่าคนใช้มีดต้องเลือดเย็นครับ คนใช้ปืนตาขาวรีรอไม่กล้ายิงก็แยะไป
ยังนึกสยอง.....เคยพาลูกน้องถูกแทงทะลุปอด หายใจลมออกสีข้างฟู่ๆ สำลักเลือดตาเหลือกส่งรพ. .... ลุ้นไม่ให้ตายคารถ
เห็นความเห็นคุณเจษคุญบุญแล้วดูท่าผมต้องไปหามีดไว้สักอัน ใครมีสภาพคุกคามมาระยะ 30 ฟุตมองไม่เห็นมือขอยิงก่อน ส่วนมีดเอาไว้ใส่มือให้ทีหลัง  Cheesy
มีดถูกๆก็ได้นะครับพี่ เสียดายมีดครับ อิอิอิ
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:25:47 PM »

สุดท้ายเเล้วก็อยู่ที่การฝึกฝน

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:41:48 PM »

เช่นเคยนะครับ ขอออกตัวก่อนว่า ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญฝนการใช้มีด  แต่จะขอยกอ้างมาจากตำราของหลักสูตรที่สอนให้  จนท รักษากฏหมายในเมกา  เกี่ยวกับ ปืน VS มีด
จนท จะถูกสอนว่าถ้าคนร้ายมีมีดหรืออาวุธมีคมเช่นดาบ  มาเช่ดี้  ฯล   ระยะห่างจากตัว จนท กับ คนร้ายต้องอย่างน้อย 21 ฟุต  ซึ่งทุกวันนี้เปลี่ยนจาก 21 ฟุตเป็น 30 ฟุตแล้ว
ระยะห่างนี้ จากที่ได้ทำการลองและศึกษาข้อมูลจากเหตุการณ์จริงแล้ว   จะเป็นระยะที่ จนท ยังสามารถปฏิบัติดำเนืนการป้องกันตัวได้ทัน   ถ้าระยห่างสั้นกว่านี้   งานนนนเข้า
ในระยะ 21 ฟุต  คนทั่วไปโดยเฉลี่ยจะสามารถ  นาย ก. จะสามารถพุ่งเข้าหา  นาย ข. จากจุดเริ่มต้นจนถึงตัวได้ในระยะเวลา 1.5 วินาที
ลองคิดดูว่า  นาย ข. จะชักปืนทันและยิง นาย ก. ให้หยุดทันไหมครับ    นี่ยังไม่ได้พูดถึงถ้าเกิด นาย ก. เป็นงานใช้มีดเป็น   นาย ก. มีมีดอยู่ในมือแล้ว กำไว้แต่ให้ใบมีดแนบแขนช่วงพ้นม้อมือมาไว้   ทำให้ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ  จะมองไม่เห็น   นาย ก. เดินเข้าหาแบบธรรมดา  ถ้าเป็นแบบนั้นอะไรจะเกิดขึ้นครับ
คงมี สมช เว็ปนี้เคยดู คลิ๊ป ยูทูป  ที่เค้าซ้อมยิงปืน  โดยยิงไปถอยหลังไป   เหตุผลนึงก็เพราะมีดครับ   ที่ทำแบบนั้นเพื่อถอยให้ห่างออกมาจากในระยะอันตราย
ไม่ใช่ยิงถอยหลังเพื่อหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามนะครับ   เหอะๆๆๆๆๆๆ   รับรองครับว่าไม่มีใครวิ่งเร็วกว่ากระสุนปืนแน่นนอน
ภายในระยะ 3 เมตร  คนที่มีปืน เจ็บหรือตายก่อนแน่นอน
แต่ถ้าคนมีปืนชักปืนออกมารอแล้ว   คงไม่ต้องบอกว่าใครร่วงก่อน   ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า  สถานการณ์ที่คนมีปืนลักปืนออกมารอแล้วและคนที่ใช้มีดถือมีดรอไว้แล้ว  ในระยะ 3-4 เมตรนี่  คงหายากกกกกกกกกกกกกกกเด้อครับ

แต่ถ้าเป็นการต่อสู้โดยทั่วๆไปของคนธรรมดา  ระหว่างคนมีมีด และคนมีปืน เมื่อเริ่มรู้สึกว่าว่ามีภัย
คนมีปืนอาจจะเตรียมพร้อม และชักปืนยิงก่อนคนมีมีดก็ได้  Grin

ควรเลือกมีดที่หาง่าย แพร่หลาย และไม่สามารถนำทางกลับมาหาเราได้ครับ... คิก คิก
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์